[Funland] Em tâm sự về ủng hộ miền trung.

@xichlo@

Xe điện

114hangbong

Xe cút kít
Em nghĩ các cụ không tin tưởng phần nhiều là chưa từng đi trao quà từ thiện trực tiếp một lần nào. Khi trực tiếp gặp những hoàn cảnh đó, tặng họ những món quà nhỏ nhoi, em nghĩ chỉ có ý nghĩa tinh thần là chính vì quà của mình chả thấm vào đâu các cụ ạ. Nhưng nhờ có sự lan tỏa kết nối những người nhỏ bé, những gói quà ấy tập hợp lại thì cuộc sống của họ cũng đỡ được rất nhiều.

thanhgamo

Xe container
Không biết ông tướng này ủng hộ hay không nhưng phát ngôn khắm không thể ngửi được.
Lớn rồi, nói phải biết nghĩ.
Đã report.
Khả năng đọc hiểu của cụ kém quá.
Còm của cụ kia rất fun, tất nhiên là phải có tí trình độ thì mới cảm nhận được.

Matxech

Xe container
Nói chung là em có lòng tin vào phường, em cũng chẳng hiểu ở đâu mà em tự chuyển hóa khôi phục lòng tin như thế, có lẽ là năm nay Miền Trung khổ quá rồi hay sao cộng với vừa dịch bệnh nhiều chuyện, nên có nhẽ không ai nhỡ thất đức như người ta vẫn làm. Nhà em cũng 4 đầu " bắt " ủng hộ, 1 lần 2 cô thay mặt phường bấm chuông là 5 lần total nhưng em thấy thanh thản miễn sao tiền tới tay người cần.

NHƯNG, mẹ kiếp luôn tồn tại chữ " Nhưng " này, nhà em có 2 bé tiểu học, thì một bé về kể với vc em. Cô giáo nêu tên những học sinh không đóng tiền ủng hộ, nêu tên những học sinh đóng ít (5k, 10k, khổ thân có cháu dùng là tiền tiết kiệm của bản thân để ủng hộ..) và có sự khiển trách, bên cạnh đó tuyên dương các cháu đóng ( 100k,200k...), trước đó cũng nhắn tin nhắc phụ huynh liên tục v/v sắp hết hạn đóng tiền ủng hộ, chuyện cách đây 3 hôm, em check nhóc kia thì lớp kia không vậy, 2 nhóc em học trường công to đùng một quận to đùng. DKM em shock và đã hơi giảm đến lúc gặp thớt này vì các cụ lại gợi nhớ. Thật quá kinh dị!
E mà gặp ca này chắc đến trường tâm sự với cô giáo ngay và luôn

nhilinh1611

Xe máy
vào đây em mới biết là mình không cô đơn. ghớm, phố ở giữa trung tâm Thủ đu, gõ cửa nhà 3 lần bị em từ chối thì dọa: sau này có việc gì thì đừng có mà gọi tổ dân phố. Lại còn cái gì mà sống ở đâu thì phải theo nề nếp, quy định ở đấy... có khác gì ép buộc em không?

Xechaybangcom

Xe điện
Nhân kể chuyện ủng hộ, lớp con em cũng có thông báo ủng hộ. Em băn khoăn nên đóng 500k hay 50k (vì ngoài tiền thì em còn ủng hộ vở viết, nhãn vở...). Sau khi suy nghĩ em qđ đóng 500k, không phải chỉ vì miền Trung bão lụt mà còn vì thương cô giáo trẻ nhiệt tình mới dạy năm đầu, hẳn sẽ rất sốc nếu không đạt các chỉ tiêu của trường đề ra và bị bình bầu thấp.
Và em cũng thấy vui là cô không khen hay phê bình bất kì bạn nào vì lý do ủng hộ cao hay thấp.

lavie500

Xe tăng
Cất cái bực vào trong lòng đi mợ, đồng bào miền trung đọc được họ buồn, thiên tai có ai muốn giúp được tới đâu thì giúp. Có bực cũng đừng nên viết viết buồn lắm, đêm nay lại cơn bão nữa ập vào cả miền trung đang oằn mình lên chống đỡ kìa mợ.
Cụ này nói chuẩn này, đóng cũng được, ko đóng cũng được. Nhưng ko nên vì cái bực của cá nhân mình mà viết lên đây.

Chưa Có Dép

Xe điện
22h, con nhỏ vừa khóc quấy mãi mới ngủ, lại có người bấm chuông cửa...

Ủng hộ miền trung em ơi, mọi nhà đóng hết rồi, cái này có ghi trên bảng thông báo, nhà e đóng rồi ký cho chị, chị về muộn nên giờ mới đi từng nhà được.

Cái này nộp cho ai hả chị?
Nộp cho phường em ạ.
Vậy thôi chị ạ, em đã ủng hộ trên cơ quan, nếu cái này tự nguyện em xin ko đóng.
Em xem trong tờ giấy, chung cư có khoảng 100 hộ, mới có chục nhà ký.

Số tiền là 100k, ko nhiều nhưng 1 là e hơi mất niềm tin vào ...., 2 là e đang bực vì con quấy, khuya rồi còn bị phiền nên e ko đóng, 3 là cả 2 vc đều đã đóng ở chỗ khác, cũng có mang quần áo gửi mấy nơi mang vào nữa...

Em ko đóng như vậy có vô tâm quá k các cụ?
Cụ đóng hay không đóng, có niềm tin hay không đâu có quan trọng đối với bà con miền trung!

nhilinh1611

Xe máy
Cụ đóng hay không đóng, có niềm tin hay không đâu có quan trọng đối với bà con miền trung!
em theo hiểu thì vấn đề ở đây là ủng hộ là việc tự nguyện. Nhưng phố phường đang biến việc ủng hộ ấy thành chuyện bắt buộc, và đâu đâu cũng ủng hộ cả, biến thành đám đông để đua nhau

sakai_yo

Xe lăn
E chia sẻ và đồng cảm với cụ chủ. Thôi sức mình đến đâu góp đến đấy thôi ạ. Ngay như trên FB và zalo của e cũng nhiều ng kêu gọi nhưng e cũng chỉ tham gia được ít thôi.

Chưa Có Dép

Xe điện
em theo hiểu thì vấn đề ở đây là ủng hộ là việc tự nguyện. Nhưng phố phường đang biến việc ủng hộ ấy thành chuyện bắt buộc, và đâu đâu cũng ủng hộ cả, biến thành đám đông để đua nhau
Tự nguyện mà cụ, đi từng nhà, ai ủng hộ bao nhiêu thì ủng hộ; khu em cũng đã đi như thế;
Nghĩ đơn giản họ cũng đang làm từ thiện, mới ở giai đoạn quyên góp;

nhilinh1611

Xe máy
Tự nguyện mà cụ, đi từng nhà, ai ủng hộ bao nhiêu thì ủng hộ; khu em cũng đã đi như thế;
Nghĩ đơn giản họ cũng đang làm từ thiện, mới ở giai đoạn quyên góp;
ở phố em, em không đóng thì dọa có chuyện gì đừng có gọi phố. vận động mãi em không đóng thì thái độ với em ngay. chắc em gọi đây là ép buộc về tinh thần :(

Cất cái bực vào trong lòng đi mợ, đồng bào miền trung đọc được họ buồn, thiên tai có ai muốn giúp được tới đâu thì giúp. Có bực cũng đừng nên viết viết buồn lắm, đêm nay lại cơn bão nữa ập vào cả miền trung đang oằn mình lên chống đỡ kìa mợ.
Theo e sự việc bị đẩy lên quá cao và mọi người làm quá lên, ko có sự thống nhất
Phải nói bây giờ đang là bạo loạn từ thiện
Nếu tình hình tiếp tục như hiện nay có khi họ còn mong thì có
Nhà 4,5 người chia nhau rình rập chạy xô hóng tin để nhận tiền và hàng cứu trợ
Họ đánh nhau cãi chửi nhau, tranh dành nhau vv
Ko ai mong muốn thiên tai lũ lụt nhưng giờ thì bị biến tướng và đẩy đi quá xa rồi

bimbim5656

Xe container
22h, con nhỏ vừa khóc quấy mãi mới ngủ, lại có người bấm chuông cửa...

Ủng hộ miền trung em ơi, mọi nhà đóng hết rồi, cái này có ghi trên bảng thông báo, nhà e đóng rồi ký cho chị, chị về muộn nên giờ mới đi từng nhà được.

Cái này nộp cho ai hả chị?
Nộp cho phường em ạ.
Vậy thôi chị ạ, em đã ủng hộ trên cơ quan, nếu cái này tự nguyện em xin ko đóng.
Em xem trong tờ giấy, chung cư có khoảng 100 hộ, mới có chục nhà ký.

Số tiền là 100k, ko nhiều nhưng 1 là e hơi mất niềm tin vào ...., 2 là e đang bực vì con quấy, khuya rồi còn bị phiền nên e ko đóng, 3 là cả 2 vc đều đã đóng ở chỗ khác, cũng có mang quần áo gửi mấy nơi mang vào nữa...

Em ko đóng như vậy có vô tâm quá k các cụ?
Em ủng hộ cụ. Tiền k tiếc, chỉ bực khi nó k đến đúng chỗ.

dongsbk

Xe hơi
E thì thấy bt. Nhưng qt là tiêbf có đến đc tay người dân ko.

Bemagauvn

Xe điện
Các cụ bình tĩnh, nên nhìn nhận nhẹ nhàng ra chút vì thoáng ra không phải lỗi cá nhân, mặt bằng trình độ cũng như cư xử xh của các cô giáo phần lớn giờ như vậy, về phần case của em cũng đã báo Hội phụ huynh để làm việc với cô một cách văn minh.
Xui cái em là người suy nghĩ tích cực, chẳng qua chưa quen nổi mấy thứ như vậy nên tâm sự ngoài lề. CCCM có con học trường công chắc cũng va nhiều chuyện dở khóc dở cười thôi.
Tất cả các phong trào từ phường, trường... em thấy đều đúng đắn, hướng đến cái tốt. Nhưng cách tổ chức, quản lý, triển khai và cách làm luôn phá hỏng mọi thứ, chán rồi các cụ ạ:D.
Bựa nhỉ. Cụ nên thu thập tư liệu cho báo chí vào cuộc để bớt những trò ngu đần đó.
Cụ kiện đi. Có loại gv vô học thế à?
Giờ có nên gọi là bộ vô gd ko nhỉ? Thằng bt thì rõ là vô gd rồi :(
E mà gặp ca này chắc đến trường tâm sự với cô giáo ngay và luôn

Hoàng Vũ 2388

Xe buýt
Em đã trải qua nhiều cung bậc rồi mới đến nỗi này.
Vài năm trước e lập 1 đội nấu cơm bán tại bệnh viện nội tiết, giá 3k/suất. Trước khi làm em phải nghĩ lâu lắm mới chốt là bán chứ ko tặng, phải bán, để người nhận cảm thấy mình ko phải đi xin.

Từ đó đến giờ e cũng làm thêm nhiều ctrinh, lần nào làm e cũng suy nghĩ rất kỹ rồi mới làm.
E ko thể nhẹ lòng nếu làm ko đúng chỗ các cụ ạ.
Còn chẳng may bỏ sót hoặc làm chưa đến nơi thì e sẽ phải nghĩ bằng ra cách để lần sau làm đúng hơn. Đó là lý do e phải hỏi là liệu có vô tâm ko khi ko đóng khoản này.

bTd_11711

Xe hơi
em chỉ thấy là nộp cho tổ chức càng to càng phức tạp càng khó đến đúng địa chỉ

bTd_11711

Xe hơi
Quan trọng là có đến với đồng bào lũ lụt không ? Hay ra tới phường rồi qua bao nhiêu cầu nữa. Tới miền Trung chỉ còn mỗi cái lá của bánh trưng
thế nên các tổ chức mới ép chỉ tiêu vận động nhiều để tới miền Trung vẫn còn tí gạo bám vào lá bánh.

Mít tố nữ

Xe tăng
Em đã trải qua nhiều cung bậc rồi mới đến nỗi này.
Vài năm trước e lập 1 đội nấu cơm bán tại bệnh viện nội tiết, giá 3k/suất. Trước khi làm em phải nghĩ lâu lắm mới chốt là bán chứ ko tặng, phải bán, để người nhận cảm thấy mình ko phải đi xin.

Từ đó đến giờ e cũng làm thêm nhiều ctrinh, lần nào làm e cũng suy nghĩ rất kỹ rồi mới làm.
E ko thể nhẹ lòng nếu làm ko đúng chỗ các cụ ạ.
Còn chẳng may bỏ sót hoặc làm chưa đến nơi thì e sẽ phải nghĩ bằng ra cách để lần sau làm đúng hơn. Đó là lý do e phải hỏi là liệu có vô tâm ko khi ko đóng khoản này.
Cụ là người tốt và người tốt có tri thức thì làm gì cũng không dễ dãi.
Không có gì phải suy nghĩ cho mệt đầu.