Em phượt đầu năm sang Tê hê ran, CH Hồi giáo IRAN - Mời các cụ đồng hành

29P8888

Xe hơi
Ơ thế HCCV là oách à? giờ anh mới biết - thế mà anh vứt đi rồi vì cầm đi làm visa chỉ tổ dân họ biết nó lại rủa cho là mấy thằng sâu mọt lại được ưu tiên đây. Chú là vip thì chắc có thằng đệ nó lo hết, anh dân lon ton nên làm visa ở đâu cũng mất $ cả, chưa thấy chỗ nào free ... haizzz
Nói thật bác chẳng ra... bác đi rồi... sao không post cho các cụ ở of xem.. còn với e thì hộ chiếu nào cũng thế thôi... có những trường hợp hộ chiếu đỏ ngoại giao không bằng hộ chiếu phổ thông nhé..e hiểu theo cắch cụ chủ thớt nói.. xin lỗi cụ hộ chiếu công vụ cụ có nhiều người trên này cũng cố lắm e mới thấy cụ đang GATO đấy... nhì cụ chắc cả đời không có được HC Đ đâu nhỉ... :D btw e không biết cụ chủ thớt đọc 2 cm cụ này e thấy... nên cm thôi... các cụ khác không cần cm post này nhé .... :P

S320

Xe điện
em dự là xăng nóa ko phải nghĩ nên thế thôi. chứ cú đắt như mềnh xem?:D
Các bác tài bên này chạy rất điên, em chả hiểu sao chứ chắc nó thành phong cách lái xe rồi... tuy xe không xịn như ở ta mà nó chạy toàn trên 100 trong Highway (HW) trong phố (như em đã đề cập, trong phố các tuyến chính đều là HW kiểu như Trần Hưng Đạo, Lê Duẩn của Hà Nội ấy). Cứ có khoảng trống là các bác tài rú ga phi lên, vòng tua máy em để ý thường xuyên trên 4000rpm và 5-6000rpm là bình thường, trong khi ở nhà mình toàn dưới 2500rpm :D. Nói chung là bên này xe chạy ẩu, chả có làn liếc gì, tạt té lung tung... em đi bộ cắt ngang đường mà tý bị táng mặc dù tay đã khua loạn lên... mấy ông tài chả thèm giảm tốc độ :-ss

benghe

Xe điện
(em nhà vừa có việc nên giờ mới hầu chuyện tiếp các cụ được)

5. Thăm thú danh lam thắng cảnh

Khu chợ cổ Grand Bazaar

Đây là khu chợ cổ, có lịch sử trên 400 năm và là điểm thăm quan và mua sắm thú vị đối với du khách và được các hãng lữ hành đưa vào danh mục các điểm đến chính. Bazaar theo tiếng Ba tư có nghĩa là "chợ" (marketplace) do đó cái tên Bazaar hay Grand Bazaar có ở nhiều nước như Thổ Nhĩ Kỳ, Ấn Độ,... với kiến trúc khá giống nhau. Các cụ hình dung khu này nó kiểu như khu Đồng Xuân hay Chợ giời nhà mình ấy nhưng quy mô lớn hơn nhiều (tổng chiều dài các hành lang bán hàng là hơn 10km), độ nhếch nhác thì ngang phân nhau :D.

Đây là khu vực phía ngoài chợ, nơi hàng hoá được tập kết rất sôi động - em thấy đủ thứ hầm bà làng các loại hàng hoá, từ hàng thủ công mỹ nghệ, vật liệu xây dựng, vật liệu trang trí, cơ khí, hoá chất,... do đó, đội bốc vác và xe bán tải cũ cũng như xe ôm thì còn bô nhếch hơn bên mình nhiều

Xe ôm đây, em chụp xong cái ảnh này rồi lại gần chụp close-up cái gạt nước mà thằng cha bốc vác tưởng chụp nó, nó nhảy xổ lại túm áo em định choảng đấy :( - may mà mình bình tĩnh, cười hề hề rồi okê okê mở máy ảnh xoá cho nó xem

Đội ngũ bốc vác thuê đây, bọn này thấy khách "Tây" là nhảy sổ đến bá vai ôm eo đòi chụp ảnh, lúc đầu em cũng choáng nhưng sau thấy ổn nên chụp vài kiểu

Phía ngoài chợ các cửa hàng nhà dân san sát nhau và có thể mua đủ thứ ở đây

Lối vào khu chợ cổ - đây là một quần thể kiến trúc đậm nét văn hoá Ba tư.

Khu này gồm một quảng trường bao bọc bởi các kiến trúc dạng cổng vòm, hoa văn rất đẹp hiện được bảo tồn và chỉ để thăm quan, không cho bán hàng trong đó

Trong chợ lối đi hẹp, không sạch lắm. Lúc em vào thấy 2 xe cứu hoả đang len lỏi giữa lối đi thấy kinh hãi, dân nháo nhác tìm xem cháy ở đâu để còn chạy

Em thấy bán nhiều thứ nhưng nhiều nhất vẫn là khăn - bên này mỗi phụ nữ có đến vài chục cái khăn để hợp với trang phục :)

Em cũng mua mười mấy cái về làm quà... làm quả tự sướng tý :D

benghe

Xe điện
Azadi Tower

Tháp và quảng trường Azadi - tháp tự do, là biểu tượng của Tehran. Tháp được xây năm 1971, hồi đầu là để tưởng niệm các vị vua. Tháp cao 50m trên diện tích quảng trường 5000m2 và làm hoàn toàn bằng 8000 phiến đá cẩm thạch trắng.

Phía dưới có bảo tàng nhưng em không vào :(

Phía xa xa là dãy núi Alborz hùng vĩ 4 mùa tuyết phủ

Toàn bộ quảng trường nhìn từ trên cao (em mượn ảnh từ google để dễ hình dung)

Buổi tối thì đẹp lung linh với hệ thống anh sáng và âm thanh cực kỳ hiện đại

Chỉnh sửa cuối:

longphamhoai

Xe tăng
Nói thật bác chẳng ra... bác đi rồi... sao không post cho các cụ ở of xem.. còn với e thì hộ chiếu nào cũng thế thôi... có những trường hợp hộ chiếu đỏ ngoại giao không bằng hộ chiếu phổ thông nhé..e hiểu theo cắch cụ chủ thớt nói.. xin lỗi cụ hộ chiếu công vụ cụ có nhiều người trên này cũng cố lắm e mới thấy cụ đang GATO đấy... nhì cụ chắc cả đời không có được HC Đ đâu nhỉ... :D btw e không biết cụ chủ thớt đọc 2 cm cụ này e thấy... nên cm thôi... các cụ khác không cần cm post này nhé .... :P
Em không hiểu ý của cụ lắm, chắc cụ cũng định góp ý về cmts của em. Thực sự em chỉ muốn "chọt" cụ "hot man" chủ thread tí thôi, ngoài đời anh - em chơi với nhau nên hiểu cách đùa thế nào. Nếu cmts của em làm cụ thấy khó chịu thì xin lỗi cụ nhé.

longphamhoai

Xe tăng
@ bennghe: bay xa, transit dài anh chịu khó vác em DSLR đi quả là không phí công tí nào, ảnh đẹp hơn hẳn P&S đấy..keke ..

benghe

Xe điện
Em không hiểu ý của cụ lắm, chắc cụ cũng định góp ý về cmts của em. Thực sự em chỉ muốn "chọt" cụ "hot man" chủ thread tí thôi, ngoài đời anh - em chơi với nhau nên hiểu cách đùa thế nào. Nếu cmts của em làm cụ thấy khó chịu thì xin lỗi cụ nhé.
@ bennghe: bay xa, transit dài anh chịu khó vác em DSLR đi quả là không phí công tí nào, ảnh đẹp hơn hẳn P&S đấy..keke ..
Hê hê, thằng em ấy mà, các bác châm trước cho tý... cu em này đi nhiều còn hơn em dưng mờ lười up ảnh.

@longphamhoai: hôm nào làm tý đầu xuân nhá

billyeuxe

Xe hơi
vừa thăm ba tư tại chỗ xong, cám ơn cụ chủ nha.mời cụ một ly đầu xuân

waterpham88

[Tịch thu bằng lái]
cháu đọc bài cụ benghe cái bài về nước chú ủn hay quá,cụ chắc sếp cỡ đấy nhề

benghe

Xe điện
(Tiếp)

Trượt tuyết

Vụ trượt tuyết này em háo hức nhất và cũng tốn mất trọn 1 ngày.

Ir có rất nhiều điểm trượt tuyết nổi tiếng như Dizin, Tochal, Shemshak, Damavand,... bọn em chọn Tochal vì nó ở gần và là điểm trượt tuyết có lịch sử lâu nhất ở Ir.

Đỉnh Tochal nằm trên dãy núi Alborz, điểm cao nhất gần 4000m, được lắp đặt hệ thống cáp treo từ những năm 1960. Hệ thống cáp treo tuy cũ và ngồi rất sợ nhưng đi 1 lúc thấy nó chả rơi cabin nào nên sau cũng yên tâm :D . Cáp treo đi mất khoảng 40 phút mới lên đến đỉnh cao nhất.

Đây là bãi gửi xe ở chân núi - dân Tehran cuối tuần đến đây khá đông. Họ thường mang sẵn đồ trượt tuyết theo xe, trừ khách du lịch như bọn em là phải thuê

Đứng trên bãi gửi xe có thể nhìn toàn cảnh thành phố Tehran

...và đỉnh Tochal tuyết phủ quanh năm, không gian thật bao la và giàu cảm xúc

Đồ nghề ngon rồi, thuê mỗi bộ mất khoảng 400.000đ bao gồm trang thiết bị từ đầu đến chân :)

Lối vào cáp treo - chen nhau cũng gian nan lắm

Vé bọn em mua đi đến trạm cao nhất (station 1 - 7). Station 7 có độ cao khoảng 3800m. Đây là ga đầu tiên - 1900m

Phía dưới chân còn lác đác ít tuyết, chứ càng lên tuyết nó trắng xoá, trên trời mây trắng, dưới cũng trắng loá cả mắt

Emquay tý clip cho nó sinh động :D
[video=youtube;hj3_dCpTPWo]http://www.youtube.com/watch?v=hj3_dCpTPWo[/video]

Cái dãy chuồng nhỏ nhỏ kia là dành để trú tạm cho dân trượt tuyết chuyên nghiệp vì trên cao gió to, tuyết bay mù mịt. Khiếp, sườn núi dốc và trơn tuột thế mà bọn chuyên nghiệp nó trượt phi như thiêu thân

Đến ga 7 rồi - tuyết ngập tận ngang ga. Thò mặt ra khỏi cabin là lạnh sun mọi thứ

Bước ra bãi trượt tuyết tự nhiên thấy bước chân nặng nề, khó thở... hoá ra là vừa lạnh, vừa thiếu oxy

Đây là clip toàn cảnh bãi trượt chính, dân trượt tuyết họ rất phấn khích và trượt ầm ầm...
[video=youtube;D2FAWDRy7f0]http://www.youtube.com/watch?v=D2FAWDRy7f0[/video]

Chỉnh sửa cuối:

benghe

Xe điện
Loay hoay chả biết sự dụng mấy cái đồ nghề thế nào, thằng Ali (ngừoi bản địa) nó phải giúp mãi mới biết cách. Thú thực là lần đầu tiên đi trượt nên luống cuống như dân miền núi đi tắm biển

Sau một hồi rồi cũng ổn

Thử vài đường xem sao

Nói thật là tưởng dễ xơi, ai dè khó thế các cụ ạ, em ngã lên ngã xuống, ngã xấp ngã ngửa, có phát ngã cắm cả mồm xuống... thằng Ali đi cùng cứ động viên, mình càng máu... dưng cơ mà vừa khó thở, vừa ngã đau... được 1 lúc em nổi khùng tháo cả ván trượt ra rồi đi bộ ngược lên

Ngồi nghịch vậy. À, thử đắp ông già tuyết xem sao... hí hoáy 1 lúc thì ông già tuyết của em nó thế này... thất vọng :(

Nhìn bọn khác trượt ầm ầm xuống chân dốc rồi ngồi ghế treo lên mà thèm quá đi mất. Công nhận là gió thổi mạnh, tuyết bay mù mịt, mặt mũi tái tê. Cứ bảo sao xem phim thấy người ta lạc trong bão tuyết hay bị mất mạng... ở đây mà không có chỗ tránh gió chắc cũng khó có thể đi xuống chân được

Chỗ này có cái nhà nhỏ xây bằng đá, là chỗ trú và nơi dạy trượt tuyết cho dân mới

Lâu lâu lại có cái xe nó chạy tới chạy luo để làm phẳng mặt tuyết

Thôi, lạnh quá, không chịu nổi nữa... sau khoảng 2 tiếng em thổi còi rút quân. Khi xuống, nhớ lời con gái dặn nên mang theo 1 cục tuyết về làm quà :D

Chỉnh sửa cuối:

longphamhoai

Xe tăng
Em ở ngắn có 3-4 ngày gì đó, thua hẳn anh vụ đi trượt tuyết rồi. Anh đi trượt tuyết ở Iran là đỉnh đấy...

Jack Bauer

[Tịch thu bằng lái]
Gái hồi giáo nhìn chất quá cái gì cũng nét trừ những thứ bên trong chắc cụ chủ cũng chịu vì bên ấy cấm, hy vọng vn sớm học được cách nấu nguyên tử để sánh vai cùng bắc hàn iran.

Mic71

Xe buýt
Hay quá, cảm ơn cụ Chủ nhé

mrto0ms

Xe buýt
em hóng vụ cụ đi thăm nhà máy sản xuất bom nguyên tử của iran :D..em fun

maple_leaf

Xe điện
Em thử ái Iran rồi (dĩ nhiên là Iran oversea, cave thuộc dạng hơi cao cấp) mặt đẹp nhưng hơi béo, xương to người khỏe. Ngực thì to nhưng hơi xệ, còn cái ấy vừa to vừa đỏ như miếng thịt bò nhìn gớm lắm, chỉ một lần cho biết thôi chứ không dám quay lại.

giangsuki

Xe ngựa
Em thử ái Iran rồi (dĩ nhiên là Iran oversea, cave thuộc dạng hơi cao cấp) mặt đẹp nhưng hơi béo, xương to người khỏe. Ngực thì to nhưng hơi xệ, còn cái ấy vừa to vừa đỏ như miếng thịt bò nhìn gớm lắm, chỉ một lần cho biết thôi chứ không dám quay lại.
Thảo nào lão sợ trốn khỏi nhà xx

Getz5324

Xe điện
Em vào vốt kụ chủ rồi đợi ảnh tiếp ;;)

Sang iran không có khoản ái cụ nhể :D