Em nhờ cụ Dr. Chinh tý!

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Liếu mệ.
Toàn thầy bói xem voi cả.
Khổ chủ khôn hồn thì vác xác đi khám đê. Để cho các quan đốc còn cá kiếm tí bạc chớ :))
Cứ nghe lời xui dại của 3 con mụ chuyên buôn dưa, chém gió ở đây cóa ngày toi đới :P

Nhạc

Xe container
Cụ này tư vấn chuẩn rồi ạ:D

Không được, khi nào bị đau tim mới qua nhé:x

Cụ này tư vấn đúng đó cụ chủ thớt ạ

Em té đơi, các mợ trêu em nhiều quá...X_X
Hồi này bác sỹ với Cẩm Trà đi đâu mà e chả gặp mấy :D

Gamechip

Xe điện
Liếu mệ.
Toàn thầy bói xem voi cả.
Khổ chủ khôn hồn thì vác xác đi khám đê. Để cho các quan đốc còn cá kiếm tí bạc chớ :))
Cứ nghe lời xui dại của 3 con mụ chuyên buôn dưa, chém gió ở đây cóa ngày toi đới :P
:)) đấy thêm 1 Đốc tờ vào khám cho cụ này :))
Giới thiệu thêm cho chủ thớt quan Đốc Vauhoi, Mr Thịnh, chuyên gia nội soi, hiện đang trực trú ở Bệnh Viện Bưu Điện nữa cụ nhé!
@ TOM DUY: chính em đã từng phải phang cả 2 mới đỡ đau đấy ạ, phải dùng tới 80mg OME/ ngày trong 10 ngày mới đỡ đau.

Chỉnh sửa cuối:

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
:)) đấy thêm 1 Đốc tờ vào khám cho cụ này :))
Giới thiệu thêm cho chủ thớt quan Đốc Vauhoi, Mr Thịnh, chuyên gia nội soi, hiện đang trực trú ở Bệnh Viện Bưu Điện nữa cụ nhé!
@ TOM DUY: chính em đã từng phải phang cả 2 mới đỡ đau đấy ạ, phải dùng tới 80mg OME/ ngày trong 10 ngày mới đỡ đau.
Haizzzz..., lại chém gió rồi:))

Godfather77

Xe điện
Báo cáo cụ Chính, đồng báo cáo các cụ đã vào tư vấn cho em.
Thôi thì kinh nhưng vẫn phải đi nội soi một lần cho biết. Mà công nhận là kinh thật. Sáng nay em đi khám ở Bệnh viện tỉnh Quảng Ninh, kết quả như sau:
1. Siêu âm gan, tụy bình thường.
2. Nội soi: Thực quản: BT; Dạ dày: Niêm mạc phù nề xung huyết, có nhiều trợt nông đỏ.
Không thấy loét. Lỗ môn vị: Tròn, đóng mở tốt; Hành tá tràng, tá tràng: Bình thường
Kết luận: Viêm niêm mạc dạ dày.

Bác sĩ cho phác đồ điều trị như sau:
1. Amoxipen 500mg : 30 viên; Ngày uống 2 lần, mỗi lần 2 viên Sáng - tối
2. Clarithromycin 250mg: 30 viên ; Ngày uống 2 lần, mỗi lần 2 viên Sáng tối
3. Dudencer 20mg: 40 viên; Ngày uống 2 lần, mỗi lần 1 viên trước ăn
4.Nospa 40mg: 20 viên ; Ngày uống 2 lần, mỗi lần 2 viên Sáng tối
P/s: Kiêng các chất kích thích dạ dày
( em phải dịch toét cả mắt mới đọc được đơn thuốc, không biết chữ cụ Chính thế nào:D)
Hai thuốc em post hôm qua, cái polykit em B sĩ bảo ko nên uống vì rất mệt, cái OME thì sau khi uống hết đơn thuốc trên có thể dùng điều trị duy trì ngày 01 viên.
Cụ Chính vào xem hộ em xe với kết quả khám và thuốc điều trị như trên đã ổn chưa ạ (em khám bảo hiểm)
Em muốn hỏi thêm vì lúc kê đơn xong đông quá ko kịp hỏi. Mấy cái loại thuốc trên nên uống tốt nhất trước hay sau khi ăn? Và trước hay sau bao lâu? Cái thuốc Dudencer 20mg uống trước ăn bao nhiêu phút ạ?
Thêm nữa là có phải kiêng tuyệt đối bia hay rượu không hay thỉnh thoảng nhấp môi tý cũng được?
Em bị nghiện cà phê, có cần kiêng tuyệt đối không hay ngày làm 1 ly nâu nóng cũng được? Và nếu uống được thì nên uống vào thời gian nào? Cách thời gian uống thuốc bao xa?
Rất mong được cụ Chính vào tư vấn ạ.

Gamechip

Xe điện
Hihihi, Cái Kit nó là tổng hợp của 3 thành phần tương tự như 3 cái từ số 1 đến số 3 trong đơn thuốc của cụ, nên theo BS của cụ thì uống 3 cái trên cụ cũng sẽ.......mệt! Cái thứ 4 là giãn cơ trơn, giúp cụ giảm đau. Cứ uống trước hoặc sau bữa ăn 1 tiếng là được.
Dudencer cũng là Ome 20mg thôi mà cụ.
Cụ cũng có thể uống Kit đang có mà không cần phải mua cái đơn mới này nữa, vì nó giống nhau như em nói ở trên. Đau quá thì mua thêm cái thứ 4.
Cafe ngày 1 ly cũng được nhưng nhớ mời cả em nữa nhé :D

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
@Goldfather:
Với kết quả nội soi dạ dầy cụ POST và làm Test HP dương tính thì đơn thuốc cụ POST lên đó là được, tuy nhiên nếu HP âm tính thì đơn thuốc kia chưa hợp lý (không cần thiết dùng kháng sinh)
Cụ không nên uống rượu bia, không uống cafe lúc đói. Nói chung cụ cứ áp dụng biện pháp phòng tránh đau dạ dầy như cụ USYD đã POST phía trên ấy

Godfather77

Xe điện
Hihihi, Cái Kit nó là tổng hợp của 3 thành phần tương tự như 3 cái từ số 1 đến số 3 trong đơn thuốc của cụ, nên theo BS của cụ thì uống 3 cái trên cụ cũng sẽ.......mệt! Cái thứ 4 là giãn cơ trơn, giúp cụ giảm đau. Cứ uống trước hoặc sau bữa ăn 1 tiếng là được.
Dudencer cũng là Ome 20mg thôi mà cụ.
Cụ cũng có thể uống Kit đang có mà không cần phải mua cái đơn mới này nữa, vì nó giống nhau như em nói ở trên. Đau quá thì mua thêm cái thứ 4.
Cafe ngày 1 ly cũng được nhưng nhớ mời cả em nữa nhé :D
Báo cáo cụ thuốc em có bảo hiểm nên được phát ạ, như vậy là cũng giống thuốc em hỏi ở trên phải ko cụ, thôi thì cứ theo Bs có gì còn bắt đền em nó.
Hầy dà! Vậy là phải kiêng cay cay một tg cụ nhỉ? Hy vọng là khổ trước Tết

Godfather77

Xe điện
@Goldfather:
Với kết quả nội soi dạ dầy cụ POST và làm Test HP dương tính thì đơn thuốc cụ POST lên đó là được, tuy nhiên nếu HP âm tính thì đơn thuốc kia chưa hợp lý (không cần thiết dùng kháng sinh)
Cụ không nên uống rượu bia, không uống cafe lúc đói. Nói chung cụ cứ áp dụng biện pháp phòng tránh đau dạ dầy như cụ USYD đã POST phía trên ấy
Báo cáo cụ là em ko thấy làm test HP vì chỉ nội soi rồi đưa kết quả luôn, vậy uống cả kháng sinh có sao ko cụ

Gamechip

Xe điện
@Goldfather:
Cụ yêu cầu cao thế ;)) Test cái ý lâu lắm trong khi chủ thớt đang đau. Theo quan Đốc Vẩu Hôi thì giờ đa số người ta điều trị HP luôn vì tới 80% người đau dạ dày đều có HP rồi.
Thôi chủ thớt uống thuốc nhanh cho khỏi còn mời riệu em nhá ;))

Godfather77

Xe điện
Cụ yêu cầu cao thế ;)) Test cái ý lâu lắm trong khi chủ thớt đang đau. Theo quan Đốc Vẩu Hôi thì giờ đa số người ta điều trị HP luôn vì tới 80% người đau dạ dày đều có HP rồi.
Thank các cụ ạ.

USYD

Xe tăng
Website
nthscc.com.vn
Nếu có ổ loét dạ dầy hoặc tá tràng thì Okie, không phải bàn. Trường hợp của cụ chủ thớt là chỉ có viêm trợt và xung huyết niêm mạc thôi - TEST HP trong trường hợp này rất quan trọng, nếu dùng kháng sinh bừa bãi sẽ rất dễ kháng thuốc:P

Godfather77

Xe điện
Nếu có ổ loét dạ dầy hoặc tá tràng thì Okie, không phải bàn. Trường hợp của cụ chủ thớt là chỉ có viêm trợt và xung huyết niêm mạc thôi - TEST HP trong trường hợp này rất quan trọng, nếu dùng kháng sinh bừa bãi sẽ rất dễ kháng thuốc:P
Cụ làm em phân vân quá, giờ phải sao đây?

USYD

Xe tăng
Website
nthscc.com.vn
Cụ làm em phân vân quá, giờ phải sao đây?
Cụ có thể dùng kháng sinh cũng được, không dùng cũng được. Sau 2 tuần điều trị thì cụ nên làm nội soi lại dạ dầy tá tràng nhé:D

USYD

Xe tăng
Website
nthscc.com.vn

Godfather77

Xe điện
Cụ có thể dùng kháng sinh cũng được, không dùng cũng được. Sau 2 tuần điều trị thì cụ nên làm nội soi lại dạ dầy tá tràng nhé:D
Em sợ nội soi lắm rồi cụ ạ ,thôi thì cứ uống kháng sinh cũng được. Hết liều thấy ổn là ok mà. Mà công nhận uống hết bằng ấy thuốc vào người thấy mệt thật, mồm miệng lúc nào cũng đắng ngắt.

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Em sợ nội soi lắm rồi cụ ạ ,thôi thì cứ uống kháng sinh cũng được. Hết liều thấy ổn là ok mà. Mà công nhận uống hết bằng ấy thuốc vào người thấy mệt thật, mồm miệng lúc nào cũng đắng ngắt.
Cụ uống thuốc này muốn đỡ đắng mồm đắng miệng áh?
Cứ phải chiêu thuốc bằng... Diệu :))