Em nhờ cụ Dr. Chinh tý!

Godfather77

Xe điện
Em bị đau dạ dày. Năm ngoái đi khám thì BS kê cho đơn thuốc:
01 hộp Poly kit gồm 7 kit. Cái này nó có hướng dẫn kèm theo và em biết là mỗi kit gồm 6 viên 3 màu. Sáng uống 3 viên 3 màu, chiều 3 viên 3 màu.
Thuốc thứ 2 OMEVINGT (OME 20) 1 lọ gồm 14 viên.

Thuốc kê và em mua từ năm ngoái, vẫn còn hạn sử dụng nhưng năm ngoái mua xong em lại ko thấy đau nên ko uống nữa, đến mấy hôm nay trời rét em lại bị đau lại nên quyết định uống. Tuy nhiên cái sổ y bạ em vất đâu mất nên ko biết là phải uống loại gì trước, loại gì sau và cái OME 20 kia thì uống liều lượng như thế nào, cụ giúp em với nhé. Em chỉ nhớ mang máng hình như uống polykit trước thì phải .

Em hỏi thêm là trong thời gian uống thuốc trên rượu thì phải kiêng rồi nhưng có được uống cafe ko ạ? Em bị nghiện cafe nên phải hỏi kỹ

Chỉnh sửa cuối:

Gamechip

Xe điện
Cụ uống cái lọ 14 viên ý trước bữa ăn nửa tiếng, còn cái loại 3 thành phần kia xa bữa ăn khoảng 1 tiếng, 2 cái đó xa nhau 1 tiếng, trước sau ko quan trọng ạ. Cafe uống ngày 1,2 ly thì vô tư vì hàm lượng cafein nó cũng ko nhiều tới mức gây kích thích thần kinh đâu mà.
Quên mấy cái Ome 20mg ngày cụ phang cho em 2 viên 1 lần vào buổi sáng .

Chỉnh sửa cuối:

Godfather77

Xe điện
Cụ uống cái lọ 14 viên ý trước bữa ăn nửa tiếng, còn cái loại 3 thành phần kia xa bữa ăn khoảng 1 tiếng, 2 cái đó xa nhau 1 tiếng, trước sau ko quan trọng ạ. Cafe uống ngày 1,2 ly thì vô tư vì hàm lượng cafein nó cũng ko nhiều tới mức gây kích thích thần kinh đâu mà.
Quên mấy cái Ome 20mg ngày cụ phang cho em 2 viên 1 lần vào buổi sáng .
Thank cụ, nhưng em nhớ hình như trong sổ y bạ nó ghi uống hết cái loại 3 màu kia rồi mới đến cái loại 14 viên thì phải, cụ xem lại hộ em xem có phải phác đồ như vậy không nhé, thank cụ ạ.
Như vậy thì 1 đợt điều trị chỉ 7 ngày thôi phải ko cụ

Gamechip

Xe điện
Thank cụ, nhưng em nhớ hình như trong sổ y bạ nó ghi uống hết cái loại 3 màu kia rồi mới đến cái loại 14 viên thì phải, cụ xem lại hộ em xem có phải phác đồ như vậy không nhé, thank cụ ạ.
Như vậy thì 1 đợt điều trị chỉ 7 ngày thôi phải ko cụ
Thực ra trong cái 3 loại kia có 1 cái tác dụng y xì như Ome ( chẹn bơm Proton ức chế tiết acid), Kháng sinh ( Diệt HP), và 1 loại giống Gastropulgite ( bao vết loét và trung hòa acid). Nên cụ nên uống hết cái 3 loại kia trong 7 ngày đầu, sau đó làm thêm 2 tuần cái Ome nữa là ok. Nếu cụ bị nhè nhẹ thì uống 1 viên ome/ ngày thôi. Nhưng nếu đau nặng thì uống như trên em nói ( tức là phang cả 2 luôn ).

Godfather77

Xe điện
Thank cụ gamechip đã tư vấn

TOMDUY

Xe điện
Website
www.bacsygiadinhhn.vn
Chíp ơi là Chíp, làm ăn thế này thì đúng là DS vừa kê đoen vừa bán thuốc rất đúng ke ke.

@Cụ chủ: Ome 20mg là dùng duy trì sau khi đã dùng hết 1 tuần Thuốc bộ ba phối hợp Poly kit.
Không cần thiết phải phang đồng thời 2 laọi như vậy.
Cách đúng nhất: Dùng hết 1 tuần Poly kit, ngày thứ 8 bắt đầu dùng Ome 20mg ngày 2 viên chia 2 sáng và tối(dùng vào 9h AM và PM cho dễ nhớ).
Đủ 14 ngày đi gặp dr check lại.
Mà đơn đã 1 năm rồi bây giờ đâu lại chắc gì đã phải là đau do dạ dày!?

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
Em bị đau dạ dày. Năm ngoái đi khám thì BS kê cho đơn thuốc:
01 hộp Poly kit gồm 7 kit. Cái này nó có hướng dẫn kèm theo và em biết là mỗi kit gồm 6 viên 3 màu. Sáng uống 3 viên 3 màu, chiều 3 viên 3 màu.
Thuốc thứ 2 OMEVINGT (OME 20) 1 lọ gồm 14 viên.

Thuốc kê và em mua từ năm ngoái, vẫn còn hạn sử dụng nhưng năm ngoái mua xong em lại ko thấy đau nên ko uống nữa, đến mấy hôm nay trời rét em lại bị đau lại nên quyết định uống. Tuy nhiên cái sổ y bạ em vất đâu mất nên ko biết là phải uống loại gì trước, loại gì sau và cái OME 20 kia thì uống liều lượng như thế nào, cụ giúp em với nhé. Em chỉ nhớ mang máng hình như uống polykit trước thì phải .

Em hỏi thêm là trong thời gian uống thuốc trên rượu thì phải kiêng rồi nhưng có được uống cafe ko ạ? Em bị nghiện cafe nên phải hỏi kỹ
Đơn thuốc cụ POST em thấy lạ lắm:P. Đau thượng vị thì có nhiều nguyên nhân, nếu đau thượng vị nguyên nhân do dạ dầy tá tràng (loét dạ dầy tá tràng...) thì phác đồ điều trị hoàn toàn khác
Em không có lời khuyên gì cho cụ về việc dùng hai loại thuốc trên, tốt nhất cụ nên đi khám lại (ít nhất là nội soi lại dạ dầy, siêu âm ổ bụng...)

Godfather77

Xe điện
Đơn thuốc cụ POST em thấy lạ lắm:P. Đau thượng vị thì có nhiều nguyên nhân, nếu đau thượng vị nguyên nhân do dạ dầy tá tràng (loét dạ dầy tá tràng...) thì phác đồ điều trị hoàn toàn khác
Em không có lời khuyên gì cho cụ về việc dùng hai loại thuốc trên, tốt nhất cụ nên đi khám lại (ít nhất là nội soi lại dạ dầy, siêu âm ổ bụng...)
Hóa ra cũng phức tạp chứ ko đơn giản cụ nhỉ? Cụ cho em hỏi chỉ siêu âm ổ bụng thì có phát hiện được bệnh ko ạ? Em sợ nội soi lắm (vì nghe kể chứ chưa dám nội soi lần nào) cụ cho em hỏi thêm trước khi nội soi có phải nhịn ăn ko ạ? Vd: sáng hôm sau nội soi thì tối hÔm trước có phải nhịn ăn hay chỉ ăn nhẹ ko?

Liz

Xe buýt
Tiện đây các kụ cho cháu hỏi luôn cách phòng chống bệnh dạ dày. Cháu không riệu chè gì nhá, thế mà hình như đang có biểu hiện bị roài. :((
Với lại cháu nghe nói có một số loại thực phẩm hay canh gì đó bổ cho dạ dày phải không ợ? Các kụ mợ cho cháu tí thông tin với nhá! :D Cháu cảm ơn các kụ nhiều!

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
Hóa ra cũng phức tạp chứ ko đơn giản cụ nhỉ? Cụ cho em hỏi chỉ siêu âm ổ bụng thì có phát hiện được bệnh ko ạ? Em sợ nội soi lắm (vì nghe kể chứ chưa dám nội soi lần nào) cụ cho em hỏi thêm trước khi nội soi có phải nhịn ăn ko ạ? Vd: sáng hôm sau nội soi thì tối hÔm trước có phải nhịn ăn hay chỉ ăn nhẹ ko?
Nếu đau bụng thượng vị thường xuyên, đặc biệt khi có kèm theo ợ hơi và ợ chua thì nên soi dạ dầy tá tràng để kiểm tra
Siêu âm bụng để phát hiện các bệnh lý ngoài dạ dầy: bệnh lý gan, bệnh lý tụy...

Tiện đây các kụ cho cháu hỏi luôn cách phòng chống bệnh dạ dày. Cháu không riệu chè gì nhá, thế mà hình như đang có biểu hiện bị roài. :((
Với lại cháu nghe nói có một số loại thực phẩm hay canh gì đó bổ cho dạ dày phải không ợ? Các kụ mợ cho cháu tí thông tin với nhá! :D Cháu cảm ơn các kụ nhiều!
Lấy chồng đi là hết đau:)), cần thì gọi điện hỏi nhé:P

USYD

Xe tăng
Website
nthscc.com.vn

Liz

Xe buýt
Hai mợ này trêu cụ ấy nhiều thế, cụ ấy ngượng chín mặt nên chuồn rồi=))
Ối rời, xao kụ biết kụ í xí hổ thế ợ? Cho e nhắn lại thêm 1 lần nữa với kụ ấy là em hỏi thật nhá!

USYD

Xe tăng
Website
nthscc.com.vn
Phòng tránh đau dạ dày

Đau bụng, khó chịu, đầy hơi, luôn mệt mỏi khiến bạn ăn không ngon ngủ không yên. Phải chăng bạn đã mắc chứng đau dạ dày đáng ghét? Có thể lắm.

H.pylori là gì vậy?

H.pylori là viết tắt của Helicobacter pylori - một loại vi khuẩn sống trong dạ dày người. Nó gây ra các bệnh về đường tiêu hoá, loét dạ dày thậm chí cả ung thư.
Bạn có thể không biết mình bị nhiễm vi khuẩn này vì thường không có các triệu chứng nào đặc biệt.

Vi khuẩn H.pylori đủ khoẻ để sống được trong môi trường axit có trong dạ dày. Vi khuẩn này dễ dàng bị lây nhiễm do tiếp xúc hoặc thiếu vệ sinh.

Làm thế nào để tránh?

1. Nên làm việc trong khu vực thông gió, thoáng mát

Nếu không có điều kiện, bạn có thể mở cửa để đón nhận luồng không khí trong lành.

2. Rửa tay thường xuyên và đúng cách

- Rửa tay bằng nước nóng nhất mà da tay bạn có thể chịu đựng được (đừng cố rửa nước nóng quá dễ gây bỏng tay). Và chỉ sử dụng nước ấm cho trẻ nhỏ.

- Luôn luôn sử dụng xà phòng. Bạn xoa xà phòng đủ mức để tạo thành bọt. Chà xát hai tay vào nhau khoảng 20 giây bao gồm cả cổ tay, các kẽ móng tay và giữa các ngón tay. Nếu có ai bảo bạn rằng bạn rửa tay kỹ quá thì hãy nói với họ là nên làm theo bạn.

- Sau đó rửa sạch xà phòng với nước và lau khô tay bằng khăn sạch.

3. Sử dụng khăn giấy hoặc giấy vệ sinh để mở cửa nhà vệ sinh sau khi rửa tay.

Đừng nghĩ rằng như thế là vô ích bởi nếu ai đó trước bạn đã không rửa tay và mở cửa, các vi khuẩn sẽ từ tay họ bám vào núm cửa mà bạn sẽ cầm đấy.

4. Không sờ tay lên mặt đặc biệt xung quanh vùng miệng và mũi.

5. Rửa tay sau khi ho, hắt hơi hoặc hỉ mũi.

6. Không nên ăn thức ăn đã chuẩn bị mà không đảm bảo vệ sinh.

Hãy quan sát thức ăn đó được chế biến ra sao và khu vực đó có sạch sẽ không? Nếu nghi ngờ thì tốt nhất bạn đừng nên ăn ở đó.

7. Không nên ăn thức ăn đã bày bán cả ngày bao gồm xalát, bánh pizza, bánh ngọt, sandwich, thịt...

8. Chỉ uống nước sạch được lấy từ nguồn nước đảm bảo vệ sinh

Sử dụng máy lọc hoặc những thứ tương tự để làm sạch nước nếu bạn đi du lịch hoặc đi cắm trại.

9. Rửa sạch tay trước khi chuẩn bị bữa ăn

Và rửa tay lại khi bạn đã làm xong việc vì vi khuẩn có thể có trên thịt hoặc bám vào đất bùn có trong rau...

10. Giữ bàn ăn sạch sẽ

Nếu dùng thớt gỗ khi thái thức ăn chín cần dội qua nước sôi ít nhất 30 giây.

11. Rửa tay trước và sau khi vào bệnh viện

Nếu bạn phải chăm sóc người ốm, hãy giữ mọi thứ thật sạch sẽ kể cả tay của bạn.

12. Sau khi bạn chơi hoặc chạm tay vào vật nuôi trong nhà hoặc các động vật khác bạn nên rửa tay ngay

Có thể bạn không chú ý rằng vi khuẩn H.pylori có thể ở tay bạn khi tiếp xúc với động vật và vô tình đưa tay lên miệng lúc nào không biết.

Chú ý:

Ngoài các phòng tránh trên, nếu có bất kỳ dấu hiệu nào khác lạ bạn nên đến gặp bác sĩ ngay. Họ sẽ khám và điều trị bằng kháng sinh nếu đúng là bạn bị nhiễm vi khuẩn này.

Hiện nay trên thế giới có khoảng 1/2 dân số nhiễm vi khuẩn H.pylori, như vậy tỉ lệ nhiễm bệnh là rất cao. Tuy nhiên, nó chỉ thường dẫn đến loét dạ dày ở một số người thôi và khoảng 30% người Mỹ đã nhiễm vi khuẩn này.

Tuy thế hầu hết các bác sĩ nghĩ rằng bệnh đau dạ dày không có các triệu chứng nào rõ rệt thì nói chung cũng vô hại.

Nhưng vi khuẩn này là một loại chất sinh ung thư và nó có thể dẫn đến ung thư dạ dày, vì vậy bạn cũng không nên coi nhẹ nó.

Một số người còn lau bát đĩa bằng sóng cực ngắn khoảng một phút. Các nhà khoa học không khuyến nghị làm việc đó nhưng nếu có làm với đồ thuỷ tinh, bạn nên đặt nó vào chậu nước để ngăn cản sự đốt cháy gây nên nứt vỡ.

Xà phòng chống vi khuẩn không thực sự cần thiết và có thể có hại nếu sử dụng nhiều sẽ giúp vi khuẩn tiết ra chất tự đề kháng và khó bị tiêu diệt hơn. Thay vào đó, bạn nên thực hiện tốt vệ sinh, rửa tay xà phòng đúng cách và cẩn thận với thức ăn bày bán ở ngoài.

Chất tẩy uế thiên nhiên tốt nhất bạn nên dùng là dầu cây chè, dầu bạch đàn và dầu cây oải hương. Bạn cũng có thể pha loãng với nước sau đó cho vào bình phun để giữ cho không khí được sạch và thoáng mát.

Cảnh báo

- Không ăn thịt đã để ở ngoài khoảng 2 giờ.

- Nếu bạn cảm thấy đau dạ dày liên tục hoặc cồn cào bụng và nghi ngờ bị nhiễm bệnh, hãy đến gặp bác sĩ ngay lập tức. Bạn có thể bị loét dạ dày rồi đấy.

- Trẻ nhỏ có thể còn có triệu chứng buồn nôn, nôn và đau bụng đặc biệt là khi đói. Điều quan trọng là trẻ nhỏ hiếm khi bị mắc bệnh này.

- Cuối cùng, khi bạn được kê đơn kháng sinh hãy uống thuốc đúng theo hướng dẫn của bác sĩ điều trị và dứt điểm, không nên điều trị dai dẳng làm cho vi khuẩn kháng thuốc sẽ khó điều trị hơn. Sau khi đã uống hết thuốc nên đi khám lại để chắc chắn rằng bạn đã khỏi bệnh.

Godfather77

Xe điện
Cụ Chính cho em hỏi nốt về việc chuẩn bị trước khi nội soi đi, có phải nhịn ăn từ tối hôm trước ko ạ

USYD

Xe tăng
Website
nthscc.com.vn
Cụ Chính cho em hỏi nốt về việc chuẩn bị trước khi nội soi đi, có phải nhịn ăn từ tối hôm trước ko ạ
Lão ấy biến rồi:)), theo em được biết thì chỉ cần nhịn ăn sáng nếu nội soi dạ dầy:P

Liz

Xe buýt
Lão ấy biến rồi:)), theo em được biết thì chỉ cần nhịn ăn sáng nếu nội soi dạ dầy:P
Kụ này là họ hàng hơi gần gần với lão bác sĩ ấy đới kụ Godfather77 ợ, kụ tin đê, chuẩn 100%. :)

Godfather77

Xe điện
Mấy Mợ kia nghịch quá, để yên em hỏi cụ ý mấy câu nữa

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
Kụ tư vấn ở đây luôn đi cho các kụ mợ khác biết luôn ợ! E hỏi thật mà. :(
Phòng tránh đau dạ dày
Cụ này tư vấn chuẩn rồi ạ:D

Nhân tiện cụ cho e hỏi e ko có bịnh gì nhưng muốn qua nhờ cụ khám giúp có dc hem :))
Không được, khi nào bị đau tim mới qua nhé:x

Cụ này tư vấn đúng đó cụ chủ thớt ạ

Em té đơi, các mợ trêu em nhiều quá...X_X