[Funland] Em nhờ các cụ mơ tư vấn chọn ngành/ chuyên ngành học ạ.

Thanhz

Xe tăng
Cụ chủ thớt cung cấp thông tin hơi ít và chỉ đang tập trung vào cái muốn bỏ quên mất cái có.
Học gì thì học quan trọng nhất vẫn là sao cho phù hợp với năng lực, sở thích, tính cách mà theo kinh nghiệm của em thì tính cách ảnh hưởng tương đối lớn. Sau này học xong, làm gì em thấy đa phần là nghề chọn người chứ ít người chọn được nghề.
Em cứ mạo muội ăn tục nói phét thì khả năng cao là ái nữ nhà cụ chủ cấp 3 học ngoại ngữ và gia đình có chút điều kiện đáp ứng hầu như các nhu cầu của bạn ấy. Với nhận định không chắc đã đúng như vậy thì bạn ấy cứ tạm xác định nên học về nghiên cứu, sư phạm, hoặc học tiếp ngoại ngữ. Trong quá trình học tập 4 năm, bạn ấy sẽ có cơ hội định hình lại mong muốn, nghề nghiệp tương lai, lúc ấy chọn ngành theo học lên nữa (thạc sỹ, tiến sỹ) hoặc học tiếp bằng hai, hoặc bỏ ngang, hay du học đều được. Cái tuổi trẻ có nhiều là thời gian, cứ mạnh dạn mà trải nghiệm.
Tóm lại cụ chủ không cần chọn ngành nghề hộ con, không cần lo lắng con học xong rồi làm gì, có ổn không, tạo điều kiện để con có nhiều nhất các trải nghiệm là tự khắc mọi việc sẽ có chỗ của nó.

CafeHoangmai

[Tịch thu bằng lái]
Học là sự nghiệp cả đời, phải khổ cực khó khăn cạnh tranh với các anh tài mới nên người

Công Tôn Chén

Xe buýt
Cụ chủ thớt cung cấp thông tin hơi ít và chỉ đang tập trung vào cái muốn bỏ quên mất cái có.
Học gì thì học quan trọng nhất vẫn là sao cho phù hợp với năng lực, sở thích, tính cách mà theo kinh nghiệm của em thì tính cách ảnh hưởng tương đối lớn. Sau này học xong, làm gì em thấy đa phần là nghề chọn người chứ ít người chọn được nghề.
Em cứ mạo muội ăn tục nói phét thì khả năng cao là ái nữ nhà cụ chủ cấp 3 học ngoại ngữ và gia đình có chút điều kiện đáp ứng hầu như các nhu cầu của bạn ấy. Với nhận định không chắc đã đúng như vậy thì bạn ấy cứ tạm xác định nên học về nghiên cứu, sư phạm, hoặc học tiếp ngoại ngữ. Trong quá trình học tập 4 năm, bạn ấy sẽ có cơ hội định hình lại mong muốn, nghề nghiệp tương lai, lúc ấy chọn ngành theo học lên nữa (thạc sỹ, tiến sỹ) hoặc học tiếp bằng hai, hoặc bỏ ngang, hay du học đều được. Cái tuổi trẻ có nhiều là thời gian, cứ mạnh dạn mà trải nghiệm.
Tóm lại cụ chủ không cần chọn ngành nghề hộ con, không cần lo lắng con học xong rồi làm gì, có ổn không, tạo điều kiện để con có nhiều nhất các trải nghiệm là tự khắc mọi việc sẽ có chỗ của nó.
Bạn ấy ngoại ngữ ở mức ổn cụ ạ. Thấy thích ngoại giao nhưng nhà bình thường, không quen biết gì nên em thấy cánh cửa làm đúng nghề nếu học hv ngoại giao hẹp quá.

Công Tôn Chén

Xe buýt
Cháu nghĩ là cụ phải bắt đầu từ việc sau này em nó học xong ra muốn làm cái gì (muốn làm nghiên cứu học thuật, muốn làm cán bộ, hay muốn vào 1 cái tổ chức kinh doanh) , và ở trong tổ chức nào (cq nhà nước hay vào doanh nghiệp), làm việc ở đâu (VN hay nước ngoài), rồi mới quay lại chuyện học cái gì.

Cháu thì nghĩ là ngoài trường HVNG cháu ko dám comment, còn KTQD hay NT thì chương trình học các ngành nó cũng same same nhau, overlap nhiều lắm.

Còn thạc sĩ thì nếu ko theo nghiệp nghiên cứu, thì ra đi làm vài năm rồi xem xét. Mình nhìn dài hạn 1 tí, thạc sĩ là để phục vụ cho việc phát triển nghề nghiệp, chứ ko phải chọn ngành (và nghề nghiệp) để được đi học ths.
Dạ em cảm ơn lời khuyên của cụ, bạn ấy thích nhất quan hệ quốc tế nhưng cánh cửa hẹp quá cụ ạ.

Công Tôn Chén

Xe buýt
Các cụ mợ cho em hỏi cơ hội xin học bổng của hai trường Neu và Ftu với ạ.