[Funland] Em nhờ các cụ mơ tư vấn chọn ngành/ chuyên ngành học ạ.

To Reng

Xe tải
Trời ơi, có ai dám coi thường nghề y đâu bác ơi, nghề y vẫn rất hot và là một trong những nghề có thu nhập tốt nhất đó ạ. Còn nhà khoa học thì ngành này tại VN chưa được xem trọng, cái này đúng em ko phủ nhận
Sao cụ dám khẳng định nghề Y thu nhập tốt nhất và khoa học kém ạ :)

nhanchauchau

Xe tăng
Em quan tâm F1 nhà em năm nay thi mà nó không thích các môn kiểu lịch sử Đảng, triết học.... muốn nghiên cứu học FPT khoa QTKD
K muốn học mấy môn đó thì nghiên cứu USTH, chứ học QTKD mà của FPT thì k thấy uy tín lắm.

smallstar_2404

Xe hơi
Sao cụ dám khẳng định nghề Y thu nhập tốt nhất và khoa học kém ạ :)
thực tế nó đó bác, các nhà khoa học chân chính ở các trường khoa học tự nhiên đó ạ, có ai giàu bằng nhờ nghiên cứu ko ạ, hay phải ra ngoài cày thì mới có của ạ. Còn bác sĩ nhu cầu khám chữa bệnh cao, tỷ lệ bác sĩ trên số dân còn ít nên nói thật với bác trừ bác nào quá non về nghề và không muốn bon chen kiếm tiền thì mới nghèo thôi, đầu vào trường y luôn đứng top thì ko cần bàn cãi đâu ạ

dzoro

Xe điện
Em mới hơn 30 thôi nhưng hay em thích cảm giác được ăn chắc mặc bền không biết nữa, nếu định hướng học (có khả năng học được) thì em thích học nó ra một cái nghề chính, có nghĩa là có 1 cái nghề chính để sống mà nghề chính đó có thể phát triển ra được các nghề phụ. Vậy ý em là quan hệ quốc tế nghe thì oai nhưng lý thuyết suông nhiều quá, tiếp là quản trị kinh doanh, thật ra học cái éo gì ra thực tập 1 thời gian cũng làm đc cái đó thôi (trừ nhà chủ thớt có công ty thì cho con học mấy cái quản trị đó ok). Vậy túm lại là nên học 1 cái nghề 1 cái bằng mà thằng khác tay ngang phải rất tốn công sức mới làm được ạ thì mới ít có cơ hội đào thải ạ.
Thời em có ngành quản trị kinh doanh trường Kinh Tế danh giá lắm cụ ạ. Học xong chẳng biết làm gì vì chuyên môn cụ thể không có, kinh nghiệm quản trị zero... em học khoa học kỹ thuật xong ra trường nghề chọn người lại làm tài chính :)) còn quản trị thì vừa làm vừa học hỏi, giờ chắc cũng không đến nỗi không biết quản trị :))

Công Tôn Chén

Xe buýt
Thời em có ngành quản trị kinh doanh trường Kinh Tế danh giá lắm cụ ạ. Học xong chẳng biết làm gì vì chuyên môn cụ thể không có, kinh nghiệm quản trị zero... em học khoa học kỹ thuật xong ra trường nghề chọn người lại làm tài chính :)) còn quản trị thì vừa làm vừa học hỏi, giờ chắc cũng không đến nỗi không biết quản trị :))
Ngành quản trị ra trường nếu không xin hoặc được vào các vị trí như kế toán, purchase… (mặc dù vẫn phải đào tạo mới từ đầu) thì thường nhiều bạn chọn làm sale. Làm sale cũng mang lại nhiều kinh nghiệm, kĩ năng ạ.

dzoro

Xe điện
Ngành quản trị ra trường nếu không xin hoặc được vào các vị trí như kế toán, purchase… (mặc dù vẫn phải đào tạo mới từ đầu) thì thường nhiều bạn chọn làm sale. Làm sale cũng mang lại nhiều kinh nghiệm, kĩ năng ạ.
Vâng, nếu bản thân có năng lực thì làm gì cũng được cụ ạ. Chỉ là mất thêm thời gian học hỏi về nghề mới. Em học khoa học kỹ thuật nhưng vì duyên số nên vừa học vừa làm mất thêm 5 năm nữa để có thể làm quản lý tài chính doanh nghiệp. Cái khó là liệu mình có cơ hội để được tuyển dụng không ấy ạ. Ví dụ như công ty em thì do ngành hàng đặc thù nên tuyển sales toàn ưu tiên dân có background chuyên ngành. Ngược lại, các công ty hàng tiêu dùng thì không quan trọng chuyên ngành sâu nên quản trị kinh doanh khéo lại hợp.

Công Tôn Chén

Xe buýt
Vâng, nếu bản thân có năng lực thì làm gì cũng được cụ ạ. Chỉ là mất thêm thời gian học hỏi về nghề mới. Em học khoa học kỹ thuật nhưng vì duyên số nên vừa học vừa làm mất thêm 5 năm nữa để có thể làm quản lý tài chính doanh nghiệp. Cái khó là liệu mình có cơ hội để được tuyển dụng không ấy ạ. Ví dụ như công ty em thì do ngành hàng đặc thù nên tuyển sales toàn ưu tiên dân có background chuyên ngành. Ngược lại, các công ty hàng tiêu dùng thì không quan trọng chuyên ngành sâu nên quản trị kinh doanh khéo lại hợp.
Bên cụ bán mặt hàng gì vậy ạ?

dzoro

Xe điện
Bên cụ bán mặt hàng gì vậy ạ?
Bên em thì nó đa ngành nghề lắm cụ ạ nhưng đi sâu vào bán máy móc, thiết bị và dịch vụ sửa chữa. Sales bên em cần hiểu rộng về kỹ thuật, không cần sâu nhưng phải rộng ;)) để còn chào hàng và tư vấn khách hàng.

tuha_vt2015

Xe tăng
Bên cụ có tuyển dụng đối với kỹ thuật ô tô BKHN ra không ạ !

Công Tôn Chén

Xe buýt
Bên em thì nó đa ngành nghề lắm cụ ạ nhưng đi sâu vào bán máy móc, thiết bị và dịch vụ sửa chữa. Sales bên em cần hiểu rộng về kỹ thuật, không cần sâu nhưng phải rộng ;)) để còn chào hàng và tư vấn khách hàng.
Vâng ạ.

Viêm Hoàng

[Tịch thu bằng lái]
Chào các cụ các mợ, lâu rồi em mới đăng bài. Các cụ mợ có kinh nghiệm cho em hỏi cơ hội việc làm và cơ hội xin học bổng du học sau 4 năm học của mấy chuyên ngành/ ngành sau với ạ:
- Chuyên ngành quan hệ quốc tế của học viện ngoại giao
- Chuyên ngành kinh tế quốc tế của đại học ngoại thương
- Chuyên ngành kinh tế quốc tế (hoặc chuyên ngành kinh doanh quốc tế) của đại học kinh tế quốc dân
- Ngành tài chính - ngân hàng của đại học kinh tế quốc dân.
Em rất mong nhận được tư vấn tâm huyết của các cụ mợ ạ. Em cảm ơn.
Ngành nào cũng có cơ hội cả, quan trọng là khả năng cụ đến đâu thôi
Giỏi vip promax thì chọn cái nào cũng dc, còn tầm trung bình thì kiếm nghề mà học sau còn có cơm ăn

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Em mới hơn 30 thôi nhưng hay em thích cảm giác được ăn chắc mặc bền không biết nữa, nếu định hướng học (có khả năng học được) thì em thích học nó ra một cái nghề chính, có nghĩa là có 1 cái nghề chính để sống mà nghề chính đó có thể phát triển ra được các nghề phụ. Vậy ý em là quan hệ quốc tế nghe thì oai nhưng lý thuyết suông nhiều quá, tiếp là quản trị kinh doanh, thật ra học cái éo gì ra thực tập 1 thời gian cũng làm đc cái đó thôi (trừ nhà chủ thớt có công ty thì cho con học mấy cái quản trị đó ok). Vậy túm lại là nên học 1 cái nghề 1 cái bằng mà thằng khác tay ngang phải rất tốn công sức mới làm được ạ thì mới ít có cơ hội đào thải ạ.
Đây mới là còm thiết thực và thẳng thắn nhưng chính xác thì tuyệt đối.

CafeHoangmai

[Tịch thu bằng lái]
Cứ học đi, đứa nào nhanh nhẹn cho làm kinh doanh, kiếm tiền ác

To Reng

Xe tải
Theo tôi nên học cái gì đó cụ thể để có kiến thức chuyên sâu về một mảng chứ mấy ngành này chung chung ko nên học rất phí thời gian và tiền bạc.

haduongle

Xe hơi
Chào các cụ các mợ, lâu rồi em mới đăng bài. Các cụ mợ có kinh nghiệm cho em hỏi cơ hội việc làm và cơ hội xin học bổng du học sau 4 năm học của mấy chuyên ngành/ ngành sau với ạ:
- Chuyên ngành quan hệ quốc tế của học viện ngoại giao
- Chuyên ngành kinh tế quốc tế của đại học ngoại thương
- Chuyên ngành kinh tế quốc tế (hoặc chuyên ngành kinh doanh quốc tế) của đại học kinh tế quốc dân
- Ngành tài chính - ngân hàng của đại học kinh tế quốc dân.
Em rất mong nhận được tư vấn tâm huyết của các cụ mợ ạ. Em cảm ơn.
Cháu nghĩ là cụ phải bắt đầu từ việc sau này em nó học xong ra muốn làm cái gì (muốn làm nghiên cứu học thuật, muốn làm cán bộ, hay muốn vào 1 cái tổ chức kinh doanh) , và ở trong tổ chức nào (cq nhà nước hay vào doanh nghiệp), làm việc ở đâu (VN hay nước ngoài), rồi mới quay lại chuyện học cái gì.

Cháu thì nghĩ là ngoài trường HVNG cháu ko dám comment, còn KTQD hay NT thì chương trình học các ngành nó cũng same same nhau, overlap nhiều lắm.

Còn thạc sĩ thì nếu ko theo nghiệp nghiên cứu, thì ra đi làm vài năm rồi xem xét. Mình nhìn dài hạn 1 tí, thạc sĩ là để phục vụ cho việc phát triển nghề nghiệp, chứ ko phải chọn ngành (và nghề nghiệp) để được đi học ths.

CafeHoangmai

[Tịch thu bằng lái]
Tôi có quan điểm rất rõ ràng: các con tôi học trường công, hệ đại trà tiếng Việt trường KTQD, khoa Marketing và Kiểm toán, sau đó học cao học, mặc dù các cháu nhà tôi IELTS 7,5 và 8.0 hai nhóc