Em muốn thay dàn lazang và lốp chi kia cerato để đi cho êm.

Kiabuoisang

Xe container
Tình hình là sau 1 thời gian sử dụng lốp 215/45/R17 em thấy cái xe đi quá tệ. Độ ồn lớn, không êm thuận khi vào đường xấu.
Đợt tới cũng đến kỳ phải thay lốp, ý định của em là chả thay nữa mà sẽ tháo toàn bộ dàn lốp đó ra để 1 xó, khi nào đăng kiểm lại lắp vào và tậu 1 dàn lốp+lazang khác.
Lazang đường kính nhỏ hơn, có thể là loại 15 icnh và lốp loại dày.
Em để ý thấy các dòng xe của toy, hon từ đắt tiền đến rẻ tiền đa phần đều không chơi lốp mỏng ( cái thứ lốp mà người ta vẫn cho là thời trang, là thể thao, là bám đường,...) . Trong khi đó xe Hàn xẻng thì rất tích cực chơi lốp mỏng, giá lốp thì không hề rẻ tẹo nào, đi thì ồn như trực thăng, vào đường xấu thì thôi rồi lượm ơi, đá chém thì cứ bùm bụp.
Cụ nào am hiểu về vành và lốp giúp em về các thông số với.
Vành thì em dự kiến loại vành sắt 15 icnh bình thường ( cho nó rẻ, giờ kinh tế đang suy thoái nên phải tích kiệm ).
Lốp thì thông số của nó sẽ như thế nào để chu vi bằng với lốp cũ ( cái này rất quan trọng, tránh việc đồng hồ đo công tơ mét bị sai và ảnh hưởng tới hệ giảm sóc, và nhiều thứ khác ).
Tổng thiệt hại ước tính cho việc mua vành sắt và lốp ( gồm 4 vành sắt 15 icnh, 4 quả lốp mit ).
Em mù tịt về món này, mong các cụ giúp đỡ.

heroesdaubu

Xe điện
Về 16 cũng tốt. Triệt để thì đổi xe thôi cụ. Toi hay honda cùng khúc thì cũng có khá hơn đâu

Kiabuoisang

Xe container
Về 16 cũng tốt. Triệt để thì đổi xe thôi cụ. Toi hay honda cùng khúc thì cũng có khá hơn đâu
Đã về là em muốn về hẳn 15 thì thông số lốp thế nào là phù hợp để cho đồng hồ chỉ không sai so với tốc độ thực tế. Nếu là 16 thì thông số lốp sẽ ntn, mong các cụ tư vấn.
Em không đề cập đến vấn đề hình thức cái xe khi thay bộ lốp xấu hơn vì dàn lốp cũ em vẫn để, thi thoảng hứng lên vẫn đổi gió được ạ.
Tiện thể có cụ nào thừa ra bộ vành sắt 15, 16 icnh với giá bèo nhèo thì PM em với ạ.

Chỉnh sửa cuối:

đen_kịt

Xe buýt
Cụ về 15 thì xấu cả cái xe

phanngoc0405

Xe tăng
Hân Collection - Nhà bán lẻ thời trang nữ số 1
Có 2 vấn đề ở đây cụ ạ.Larang nhỏ sẽ đỡ ồn nhưng nhượng điểm: xấu và quan trong hơn là khi chạy nhanh mà vỡ lốp là xe nó mất hẳn thăng bằng đẫn đến nhiều vấn đề nguy hiểm.
Larang lớn sẽ đẹp nhưng ồn, nhưng khi vỡ lốp thì larang và vỏ lốp vẫn giúp chiếc xe giảm phần nào sự mất thăng bằng đấy.
Ví dụ như prado chạy tốc độ 80 mà larang với lốp nguyên bản, nổ lốp trước là bốn bánh chổng lên trời ngay, nhưng thay larang to như mec với x6 thì quên đi chuyện phơi bụng nhưng tốn tiền thay lốp.

Kiabuoisang

Xe container
Có 2 vấn đề ở đây cụ ạ.Larang nhỏ sẽ đỡ ồn nhưng nhượng điểm: xấu và quan trong hơn là khi chạy nhanh mà vỡ lốp là xe nó mất hẳn thăng bằng đẫn đến nhiều vấn đề nguy hiểm.
Larang lớn sẽ đẹp nhưng ồn, nhưng khi vỡ lốp thì larang và vỏ lốp vẫn giúp chiếc xe giảm phần nào sự mất thăng bằng đấy.
Ví dụ như prado chạy tốc độ 80 mà larang với lốp nguyên bản, nổ lốp trước là bốn bánh chổng lên trời ngay, nhưng thay larang to như mec với x6 thì quên đi chuyện phơi bụng nhưng tốn tiền thay lốp.
Hự hự thế có nghĩa là tất cả những cái xe đắt tiền đang chạy lốp dầy đều có nguy cơ ngửa bụng ạ ?? Chả có nhẽ :-s.

vonam

Xe hơi
Hự hự thế có nghĩa là tất cả những cái xe đắt tiền đang chạy lốp dầy đều có nguy cơ ngửa bụng ạ ?? Chả có nhẽ :-s.
Em thấy mấy con xe đắt tiền toàn chạy lazang nhỏ nhất là 17 mà cụ?

lenso.vn

Xe tải
người ta toàn độ lazang lớn lên chỉ có mình nhà cụ đi ngươc lại thôi ah.
cụ muốn tính lốp thì vào trang này ah sai số dưới 2.5 % là ok nhé
http://www.autopartuk.com/tyre-calculator/

lenso.vn

Xe tải
cụ xuống 15 inch chạy 195/65/15 là ok ah đồng hồ tốc độ chỉ nhanh một tý thôi cụ thể là tốc độ xe 60 thì đồng hồ sẽ chỉ 60.9

billnantes

Xe container
cụ về lốp 195/60/R15 là ngon .........

Gừng

[Tịch thu bằng lái]
cụ về lốp 195/60/R15 là ngon .........
theo em thì làm quả 205/55/16 là chuẩn , vừa êm lại ko xấu như 15

mua nhớ mit primacy

p/s: bác chủ thớt chuẩn nhất là mở cửa bên tài ra, trụ B nó ghi 3 loại lốp 15,16,17 cho xe bác đó, yên tâm là kích cỡ chuẩn

Chỉnh sửa cuối:

DjKappa

Xe hơi
Bác nói vỡ lốp làm e hoảng quá....!!!

akintaro

Xe tải
Rủi ro của lazang nhỏ rõ ràng là nhiều hơn rủi ro khi đi lazang lớn. Mặc dù ở các dòng xe đắt tiền hiện nay thì còn nhiều thiết bị hỗ trợ trong trường hợp rủi ro. Nhưng thông thường xe đắt tiền thì lại đi kèm với Vành lớn, lốp mỏng. Chỉ có xe rẻ tiền, loại dành cho người bình dân thì mới dùng vành nhỏ để tiết kiệm chi phí và lốp có bản mỏng để tiết kiệm xăng: CỤ thể, nếu lắp cho con Altis cái vành 17 và lốp mỏng của xe Forte Cerato thì sẽ ồn hơn Forte rất nhiều và xăng sẽ tốn hơn và nhà SX TOY sẽ lãi ít hơn một tý, tuy nhiên Altis lắp vành 17, bản lốp dày, thành lốp mỏng sẽ đẹp hơn nhiều.

Kiabuoisang

Xe container
Có nghĩa là em hầu như không được ai ủng hộ việc thay chân ngắn. Kiểu này có lẽ đành phải tính toán đến việc đợt tới thay lốp mit đi cho em hơn chút vậy. Lốp kumho theo xe quả là rất tệ, em chạy 5 vạn trong 3 năm thì thấy rằng trong 4 quả có 1 quả bị tự dưng chửa ---> phải thay. 3 quả còn lại đều bị đá chém ngon lành, mỗi phát chém đều bay cả mảng cao su. Độ ồn thì khủng khiếp do lốp bị cứng, lão hóa theo time.
Cảm ơn các cụ đã có những ý kiến đóng góp rất thiết thực. Em nghe theo các cụ, để vành toa, lốp mỏng đi cho nó điệu đà và có chút an toàn :-bd

BnLuxury

Xe buýt
Website
www.bn-luxury.com
Có nghĩa là em hầu như không được ai ủng hộ việc thay chân ngắn. Kiểu này có lẽ đành phải tính toán đến việc đợt tới thay lốp mit đi cho em hơn chút vậy. Lốp kumho theo xe quả là rất tệ, em chạy 5 vạn trong 3 năm thì thấy rằng trong 4 quả có 1 quả bị tự dưng chửa ---> phải thay. 3 quả còn lại đều bị đá chém ngon lành, mỗi phát chém đều bay cả mảng cao su. Độ ồn thì khủng khiếp do lốp bị cứng, lão hóa theo time.
Cảm ơn các cụ đã có những ý kiến đóng góp rất thiết thực. Em nghe theo các cụ, để vành toa, lốp mỏng đi cho nó điệu đà và có chút an toàn :-bd
Trước giờ vẫn hóng thớt của cụ,để tư vấn cho xe thằng em,nhưng cũng k có giải pháp nào ngon cả cụ nhỉ!đọc đến đoạn cụ nói tự dưng 1 quả lốp bị chửa,em phì cười(vì xe của thằng cu em nó cũng bị giống như vậy)=)) *** thằng KI A

Rickyman

Xe điện
E thấy các cụ ý kiến đều đúng, chả ai như cụ, người ta nâng lên không được mình lại đi hạ.
- Lốp mỏng, lazang to xe đẹp, thể thao, đặc biệt không may bị nổ lốp cụ mới thấy giá trị. E chạy thử Altis 2.0 rồi, chả êm hơn được Cerato đâu

provtc

Xe container
Cái này là do cụ đi hay chém vỉa cọ vào đâu lốp mới chửa, đá chém, mà đi trong 3 năm thế là bình thường hầu như xe nào chẳng bị.