[Funland] Em muốn hỏi xin vào trường THCS Cầu Giấy

Mytv

Xe điện
quy định bỏ shk giấy, dữ liệu cư trú online thì rõ là chặt hơn rồi, ko lấy cái giấy xác nhận cư trú kia đc nữa, nhưng nhà trường thì nó éo ưng điều này, nó bị hạn chế bó chân tay vì cái quy định tuyển sinh theo tuyến của nó, nó kém đi so với các trường clc tuyển sinh toàn HN chứ, nên để lách luật, quy chế ts nó đẻ ra cái giấy cam kết thực tế này, là để lách luật thôi. em cũng có hk hay thường trú quận CG éo đâu, con em đỗ CG rồi em mới chuyển về khu giáp danh TX CG để F1 đi học cho gần ý chứ
Đúng rồi cụ. E đọc ko kỹ. Tưởng ngoài cccd ra còn phải làm thêm bản cam kết thì chặt. Hoá ra là nếu hs ko có thường trú thì chỉ cần làm thêm bản cam kết. Vậy thì toàn hn thích là dự thi dc.

phuongmit

Xe cút kít
cái này thì trường CG nó còn éo ưng bằng mấy phụ huynh ý chứ, nhưng đây lại là cái trường ko tự quyết đc cụ ạ
Đâu cụ. Nó có 2 mã. 1 là mã HS. 2 là mã định danh 12 số sau này làm cccd. Cái mã định danh này tra phát ra ngay thông tin cư trú. Công an có đóng dấu tạm trú thì cũng phải lên hệ thống thay đổi thông thông tin tạm trú (mới đúng về luật).
chính xác mã định danh này là số CCCD của mấy ông con nhà mình sau này đấy cc ạ. Thằng bé nhà em sn 2016 đã có ngay khi làm giấy khai sinh, thằng lớn thì CA phường in ra hơn 1 năm nay rồi

NNS

Xe ngựa
Đâu cụ. Nó có 2 mã. 1 là mã HS. 2 là mã định danh 12 số sau này làm cccd. Cái mã định danh này tra phát ra ngay thông tin cư trú. Công an có đóng dấu tạm trú thì cũng phải lên hệ thống thay đổi thông thông tin tạm trú (mới đúng về luật).
mã định danh mà sau này vào ccccd khác, mã hs khác, cái này lúc nhập học vào trường khắc phải nhập, cư trú gì là do mình khai, hồi từ mầm non lên tiểu học nó có từng trường kê khai trong phần mềm hn edu éo gì ý
em chả cấp éo nào con học đúng tuyến, lạ éo gì đâu, hồi thằng con em vào lớp 1, phải kê khai thường trú sang phường BK để nhập học Lê văn Tám, hiệu trưởng mầm non còn đưa cả pass và user để em tự khai thì mới chuyển đc sang mà.
cấp 2 nó ko cần chuyển thế nữa, đưa mã và các hs giấy, trường nó nhập khi nhập học, cùng với nó là cái app sổ ll đt.

NNS

Xe ngựa
Đúng rồi cụ. E đọc ko kỹ. Tưởng ngoài cccd ra còn phải làm thêm bản cam kết thì chặt. Hoá ra là nếu hs ko có thường trú thì chỉ cần làm thêm bản cam kết. Vậy thì toàn hn thích là dự thi dc.
thì em đã bảo trường nó éo ưng cái tuyến của nó bỏ mẹ ra ý chứ, nhưng éo thay đổi đc, thì nó lách luật bằng những giấy tờ con, bỏ cái xác nhận cư trú giấy đi thì nó chế ra cái "cam kết". mà meị, mọi cam kết ở vn mình thì nói chung chả giá trị éo gì =))

NNS

Xe ngựa
thế chắc ở trên cân đối khả năng đáp ứng của các trường clc với nhu cầu nên mới quy định thế để tránh ảnh hưởng quá đến đầu vào, tránh hồ sơ ảo à cụ. Thằng lớn nhà e hè này cũng túc tắc học để thi TX đây, chả biết cơm cháo gì k hay lại mua pháo cho nó đốt :))
em ko rõ cụ thể, nhưng em nghĩ có lẽ theo tuyến hay ko theo tuyến có lẽ theo vốn đầu tư csvc trường nó thuộc thằng nào chi thì phải.
động viên con học thôi cụ, TX cũng tầm trung, ko đến nỗi khốc liệt như mấy trường top 1, năm 2021 thằng con em cũng thi TX, trong khi CG lấy 56.5 điểm thì TX chỉ 45 điểm (cùng cách tính điểm tuyển là 3 môn thi *2+ điểm học ba, tức là tối đa 70 điểm)

phuongmit

Xe cút kít
em ko rõ cụ thể, nhưng em nghĩ có lẽ theo tuyến hay ko theo tuyến có lẽ theo vốn đầu tư csvc trường nó thuộc thằng nào chi thì phải.
động viên con học thôi cụ, TX cũng tầm trung, ko đến nỗi khốc liệt như mấy trường top 1, năm 2021 thằng con em cũng thi TX, trong khi CG lấy 56.5 điểm thì TX chỉ 45 điểm (cùng cách tính điểm tuyển là 3 môn thi *2+ điểm học ba, tức là tối đa 70 điểm)
vâng em động viên học, còn học xong thi dc hay k vẫn vui vẻ và sẵn sàng cặp sách về trường làng gần nhà rồi, lên hết kịch bản rồi chờ ông con diễn thôi. TX tốp dưới nó vừa sức vì thằng nhà e TA cũng làng nhàng lắm, hi vọng kéo toán là chính, văn thì cũng chưa dám đoán định gì

NNS

Xe ngựa
vâng em động viên học, còn học xong thi dc hay k vẫn vui vẻ và sẵn sàng cặp sách về trường làng gần nhà rồi, lên hết kịch bản rồi chờ ông con diễn thôi. TX tốp dưới nó vừa sức vì thằng nhà e TA cũng làng nhàng lắm, hi vọng kéo toán là chính, văn thì cũng chưa dám đoán định gì
vâng cụ, động viên con nó học, đỗ cũng vui mà, lại đc học trường đẹp, xịn, học đc trường tuyển cũng là niềm tự hào của lũ trẻ. Văn thì thằng con em đi thi nó còn éo thèm học gì, thi cả loạt trường cứ ổn định mức 6.5, toán, anh gánh lè lưỡi. Cơ mà lũ trẻ nó bé quá, mà đã phải tham gia những cuộc đua khốc liệt như thế này kể cũng khổ. nên phong độ, kết quả thi cũng ko đều cho lắm. như thằng con em, năm đó nó thi LTV, chỉ vừa đủ điểm đỗ, e chả nghĩ nó thi tiếp TX, CG khá hơn gì, vậy mà nó thì tiếp thì TX thừa hơn 10 điểm, CG thừa 4 điểm. Có lẽ do năm đó thì LTV online, lại thi trộn cả mấy môn làm 1, trẻ nó làm ko đủ kĩ năng sử dụng máy tính, click sai, next rồi ko sửa đc nên kq ko tốt.

phuongmit

Xe cút kít
vâng cụ, động viên con nó học, đỗ cũng vui mà, lại đc học trường đẹp, xịn, học đc trường tuyển cũng là niềm tự hào của lũ trẻ. Văn thì thằng con em đi thi nó còn éo thèm học gì, thi cả loạt trường cứ ổn định mức 6.5, toán, anh gánh lè lưỡi. Cơ mà lũ trẻ nó bé quá, mà đã phải tham gia những cuộc đua khốc liệt như thế này kể cũng khổ. nên phong độ, kết quả thi cũng ko đều cho lắm. như thằng con em, năm đó nó thi LTV, chỉ vừa đủ điểm đỗ, e chả nghĩ nó thi tiếp TX, CG khá hơn gì, vậy mà nó thì tiếp thì TX thừa hơn 10 điểm, CG thừa 4 điểm. Có lẽ do năm đó thì LTV online, lại thi trộn cả mấy môn làm 1, trẻ nó làm ko đủ kĩ năng sử dụng máy tính, click sai, next rồi ko sửa đc nên kq ko tốt.
thi online cũng nhiều hạn chế, k phản ánh hết dc năng lực, phong độ. Em thống nhất với vợ rồi, trong quá trình học ôn nếu nó mỏi quá hoặc khó nhai thì cứ cho nó giãn ra, cho chơi, nó hấp thụ dc thì cho học tiếp chứ k nhồi nhét, k ăn thua. Toán nhìn nó học nhiều bài mình khóc ra tiếng dân tộc luôn :)) e cũng bảo thi dc thì tốt, k dc thì mình học tốt trường gần nhà cũng dc và học phải có hứng thú chứ áp lực vừa mất công mất tiền mà k hiệu quả

NNS

Xe ngựa
thi online cũng nhiều hạn chế, k phản ánh hết dc năng lực, phong độ. Em thống nhất với vợ rồi, trong quá trình học ôn nếu nó mỏi quá hoặc khó nhai thì cứ cho nó giãn ra, cho chơi, nó hấp thụ dc thì cho học tiếp chứ k nhồi nhét, k ăn thua. Toán nhìn nó học nhiều bài mình khóc ra tiếng dân tộc luôn :)) e cũng bảo thi dc thì tốt, k dc thì mình học tốt trường gần nhà cũng dc và học phải có hứng thú chứ áp lực vừa mất công mất tiền mà k hiệu quả
thì thế, hồi đó thấy nó thi lẹt đẹt online, đỗ đc LTV là em nộp hs luôn, có tính nó đỗ đc CG đâu, thi cho đỡ phí tiền mua cái giấy xác nhận cư trú ý chứ, ai dè nó đc tập huấn nội quy trường 1 buổi sáng ngay trước hôm thi CG, tập huấn xong thằng oắt hừng hực khí thế đi thi ... CG, thi xong về gọi bạn dò so đáp số loạn lên, điều mà khi nó thi TX nó chả thèm quan tâm. Kết quả cuối cùng là đứt mẹ nó 8 củ tiền cọc LTV khi thằng ôn con đào tẩu thoát cái trường nghe nói kỉ luật hà khắc nhất hn :))

phuongmit

Xe cút kít
thì thế, hồi đó thấy nó thi lẹt đẹt online, đỗ đc LTV là em nộp hs luôn, có tính nó đỗ đc CG đâu, thi cho đỡ phí tiền mua cái giấy xác nhận cư trú ý chứ, ai dè nó đc tập huấn nội quy trường 1 buổi sáng ngay trước hôm thi CG, tập huấn xong thằng oắt hừng hực khí thế đi thi ... CG, thi xong về gọi bạn dò so đáp số loạn lên, điều mà khi nó thi TX nó chả thèm quan tâm. Kết quả cuối cùng là đứt mẹ nó 8 củ tiền cọc LTV khi thằng ôn con đào tẩu thoát cái trường nghe nói kỉ luật hà khắc nhất hn :))
cái tiền cọc đấy là nộp trc khi có kết quả thi à cụ, vợ e vẫn thích LTV lắm, e thì k thích vì ngoài tiền hàng tháng cao hơn trường khác thì đâu đó nó còn thu 11 tháng tiền học chứ k phải 9, rồi nội quy kỉ luật nó như cái trại lính gò quá, hàng năm lại thi sàng tuyển nhỡ mất phong độ tụt lớp khác quay ra chán học cũng chetme nên e next LTV rồi :))

NNS

Xe ngựa
cái tiền cọc đấy là nộp trc khi có kết quả thi à cụ, vợ e vẫn thích LTV lắm, e thì k thích vì ngoài tiền hàng tháng cao hơn trường khác thì đâu đó nó còn thu 11 tháng tiền học chứ k phải 9, rồi nội quy kỉ luật nó như cái trại lính gò quá, hàng năm lại thi sàng tuyển nhỡ mất phong độ tụt lớp khác quay ra chán học cũng chetme nên e next LTV rồi :))
ơ ko, có kq thi, xác nhận trúng tuyển, thì đăng kí nhập học, nộp hồ sơ, tiền cọc luôn cụ ạ
thằng F1 nhà em phải cái nó trái tính, nên em chủ ý cho nó vào LTV để rèn kỉ luật, chứ em ko quan tâm lắm đến dạy, vì nói thực là giờ muốn theo định hướng chuyên thì học ngoài là chính, chứ học chính tại trường lại là phụ, chỗ cho trẻ nó sinh hoạt, nhìn nhau học hành mà thôi.

phuongmit

Xe cút kít
ơ ko, có kq thi, xác nhận trúng tuyển, thì đăng kí nhập học, nộp hồ sơ, tiền cọc luôn cụ ạ
thằng F1 nhà em phải cái nó trái tính, nên em chủ ý cho nó vào LTV để rèn kỉ luật, chứ em ko quan tâm lắm đến dạy, vì nói thực là giờ muốn theo định hướng chuyên thì học ngoài là chính, chứ học chính tại trường lại là phụ, chỗ cho trẻ nó sinh hoạt, nhìn nhau học hành mà thôi.
à thế là nếu đỗ và muốn học thì vào cọc, e tưởng cọc trc thì để e doạ kế toán trưởng cho xót tiền :)) e cũng muốn cho nó vào môi trường bạn bè nó hứng thú học hành đồng đều, thằng nhà e thì bôn sê víc, tuân thủ nội quy quy chế lắm nên cũng k muốn gò nó quá mức kiểu trại lính nữa

NNS

Xe ngựa
à thế là nếu đỗ và muốn học thì vào cọc, e tưởng cọc trc thì để e doạ kế toán trưởng cho xót tiền :)) e cũng muốn cho nó vào môi trường bạn bè nó hứng thú học hành đồng đều, thằng nhà e thì bôn sê víc, tuân thủ nội quy quy chế lắm nên cũng k muốn gò nó quá mức kiểu trại lính nữa
nhập học thì mới cọc chứ ko ai nó dám nhận tiền của cụ chứ

Jake CNK

Xe buýt
Em còn slot lớp chọn thcs thanh xuân nam
Cụ mợ nào quan tâm ib em ạ

haunt86

Xe tăng
Quan điểm nhà em cũng vậy, thi được thì tốt, ko được thì học ngay nhà chứ chẳng áp lực gì cho f1. Cu cậu cũng học mỗi Toán là ổn nhất còn 2 môn kia làng nhàng, năm ngoái thi NTT Toán được 10 điểm mà cũng ko gánh đc 2 môn kia, cuối cùng thiếu 0.25 và phải học NTL. Thực ra theo em đánh giá thì các trường này thì cơ sở vc tốt hơn, số lượng hs ít hơn thôi chứ GV cũng ko có gì nổi bật lắm. Còn chất lượng đầu ra tốt đơn giản là vì chúng nó bản thân vào được cũng đều thuộc dạng khá giỏi vào, vào được rồi thì môi trường bạn bè đều vậy nên chúng nó cố gắng, và đa số phụ huynh đều đầu tư và quan tâm cho chúng nó nữa. Hôm trc đi họp PH thì hỏi các bố mẹ thì cũng đi học thêm ác liệt phết đấy ạ, nhóc nhà em cho học mỗi Toán, lớp 8 học TA và Văn sau :)

Gastby1983

Xe máy

Cụ nào năm nay có F1 tgi CG mà có mẫu này cho em xin với ah. Không biết cam kết như thế này có phải xin xác nhận của cq sở tại không các cụ nhỉ?

ubisapro

Xe trâu
Xin vào ngay từ đầu chắc khó. Đợi 1 kỳ xin vào chắc dễ hơn. Từ thời e học cấp 3 PĐP những năm 9x đã vậy. E nghĩ giờ chả khác đâu :D

Cũng từ e luận ra, ko nên xin cho con vào trường quá khả năng của nó. Cấp 2 e thi vào được lớp chọn, học hồi đó chưa đến mức áp lực nhưng cũng oải, loanh quanh top 2-3 từ dưới lên. Hết lớp 6 thì chuyển sang lớp 7 thường, đứng top đầu và thoải mái hơn nhiều. Mà đó là e tự thi được vào lớp chọn nhưng có thể khả năng kém, hoặc ko hợp, hoặc cả 2….

Chỉnh sửa cuối:

MinhLe153

Xe buýt
Mọi năm toàn chạy ra xin cộp phát là đủ đkien dự thi. Cu nhà e trc cũng thế. Theo quy chế mới chặt chẽ hơn chứ cụ. Ngoài việc phải có cccd tại địa bàn Q còn phải làm cam kết. Tất nhiên cái cam kết này hơi thừa nếu trường ... .

Hơi thất vọng khi tăng gấp đôi chỉ tiêu. Thế này độ khó, chất lượng hs đầu vào giảm nhiều rồi
Hoặc CCCD hoặc cam kết mà cụ

Vo_thuong

Xe điện
thằng cu nhà tôi lớp 5 tham gia clb bóng đá với 5 thằng lớp 6a1 CG, mấy thằng LTV, NTT, Nam Trung Yên, Am2.. nói chung đủ cả thì nhóm phụ huynh của CG (cụ thể là 6a1) chê trường, chê lớp nhất: học hành lớt phớt (so với thằng lớn nó học NGuyễn Trường Tộ năm nay lớp 12 CNN, nó bảo học quá ít so với (lớp chọn nhé) thằng anh nó học, giáo viên thì cũng không sâu sát, gv trẻ nhiều, ít kinh nghiệm.., hội phụ huynh thì bát nháo, cãi nhau như mổ bò..., cơ sở vật chất thì so với trường công thôi chứ so với trường tư thì cũng bình thường, sân bóng đá bé tý(hôm vừa rồi tổ chức thì thối không ngửu được - lời phụ huynh nói đấy nhé, đến quả bóng còn không có nó phải đem bóng ra cho mượn, định nhờ luôn phụ huynh có con đang đá làm trọng tài (nó ngu đâu mà làm)...nói chung bla bla.. cháu nào bố mẹ muốn con học bạ đẹp, thì cũng ốp sát sườn và nhờ lò hết.
Note là cháu cụ Tô đại tướng cũng học CG đấy ạ. và từ năm ngoái thì chỉ tiêu tuyển tăng gấp 2 so với trước nên độ khó cũng giảm nhiều rồi. và trong lớp này thì hết kỳ 1 vừa rồi cũng có một cháu xin ngang sang Am2 đúng lớp thằng trong đội bóng này luôn. thằng cu học Am2 thì bố nó dạy con theo đúng kiểu kcmm, nó rất tự lập, hàng ngày bắt 2 tuyến bus đi học, đi đá bóng cũng tự bắt xe mà đi, nó bảo con nó học cũng nhàn không, chẳng phải học thêm ở đâu...túm lại do tố chất thằng con mình là phần nhiều.
Haha, cái này thì chuẩn, cháu gái đó học cùng lớp con nhà em. Có lần nó nhỡ miệng bảo lạc đâu cái nhẫn kim cương, cô giáo xanh cả mặt. May mà về sau xác minh không phải.
CG sau khi chuyển sang trường mới tuyển sinh đông hơn (năm nay tuyển hơn 400 cháu, 11 lớp 6) và dễ hơn những năm trước, thế nên cụ nào có con muốn thi vào CG thì cứ thi thôi, cũng không quá khó. Nếu ko có Hội khẩu CG thì nhờ anh xxx KV nào đó, tầm 2 tr là có giấy tạm trú thôi.

xukthal

Xe lăn
Xin phép nhờ thớt tý.
Nhà mình đang đăng ký thường trú tại 1 quận, giờ chuyển nhà sang phường khác cùng quận, đã đăng ký cư trú đầy đủ, giờ muôn xin cho con học tiểu học ở phường mới cho tiện đi lại thì có phải chi phí gì cho trường mới không CCCM nhỉ. Hay là chỉ cần nộp đơn rồi chờ duyệt? Mình hỏi vì đang lăn tăn có phải chi khoản "cảm ơn" gì đó không vì mình không phải trái tuyến.
Cụ cầm đủ giấy tờ học bạ của con (quan trọng nhất là chứng nhận tạm trú/thường trú ở phường mới) đến gặp Hiệu trưởng vào kỳ tuyển sinh năm mới (khoảng cuối t6, đầu t7 gì đó) nộp là được hướng dẫn thủ tục chuyển trường thôi.
Kẹp cái Pbi 2-3tr cũng đc để xếp vào lớp tốt cho con.