[Funland] Em muốn hỏi về luật hộ khẩu mới tháng 7/2021

Vâng. Chẳng hạn như bác đi đăng ký định mức nước sinh hoạt hay mắc điện kế, các ông DN cấp điện , nước sẽ yêu cầu bản xác nhận
Ngày trước xin cho trẻ con đi học mẫu giáo chỉ mất khoảng 30 phút + 4k vnđ tiền công chứng HK. Sau này phải lên công an xin giấy xác nhận, và chắc gì họ giải quyết gọn trong ngày cho mình Haizzz

rongtrang

Xe buýt
Tuần trước em vừa đi làm nhập khẩu từ tỉnh về Định Công - Hoàng Mai xong. Em mất 2 lần đi lại để bổ sung giấy tờ, chả mất xu nào cho đồng chí CSKV cả, mà em cũng giống cụ thớt là cái sổ tạm trú của em từ năm 2018 mà em quên ko đi gia hạn nên em dùng HĐLD ko xác định thời hạn để thay thế là ok thôi. E thấy thủ tục cũng đơn giản, mình cứ cb đầy đủ giấy tờ thì kiểu gì họ cũng phải làm cho mình.
Cụ làm thế nào thế? Cskv bên e đang bảo 5 đồng, mà theo luật như e biết thì e chả thiếu đk j cả. E đang tính tự đi làm cái hktt cho xong a

Moriarty

Xe container
Đâu cần nữa cụ nhỉ, giờ bãi bỏ qui định về điều kiện tạm trú trên cả nước rồi mà . https://www.google.com.vn/amp/s/amp.vnexpress.net/thu-tuc-dang-ky-ho-khau-tai-thanh-pho-tu-ngay-1-7-4256383.html
Khoản 1 điều 20 luật cư trú cũ quy định đối với tp trực thuộc TW khi đăng ký TT vào ngoại thành là >1 năm tạm trú, nội thành là >2 năm tạm trú, luật mới bỏ quy định này nhưng quy định >3 năm của Luật thủ đô vẫn giữ nguyên đối với nội thành. Luật cư trú mới chỉ thay đổi đối với ngoại thành HN.

Xế Độp

Xe điện
Nội thành bao gồm Quận Ba Đình, Quận Hoàn Kiếm, Quận Đống Đa, Quận Thanh Xuân, Quận Cầu Giấy, Quận Hoàng Mai, Quận Hai Bà Trưng, Quận Tây Hồ, còn lại là ngoại thành.
Nếu quận A là nội thành thì là có 2 trường hợp:
-cụ có hộ khẩuở A thì sang B vô tư
- cụ chỉ có tạm trú ở A thì vẫn cần ít nhất 3 năm
Giờ ai gọi quận nội thành nữa hả cụ, bao gồm các quận, huyện và thị xã; Chỉ còn khái niệm quận trung tâm: Hoàn kiếm, Ba đình, Đống đa và Hai bà;

longloan

Xe tăng
Nếu ko liên quan mua bán nhà đất.xin học hoặc kết hôn.e kệ.

Moriarty

Xe container
Giờ ai gọi quận nội thành nữa hả cụ, bao gồm các quận, huyện và thị xã; Chỉ còn khái niệm quận trung tâm: Hoàn kiếm, Ba đình, Đống đa và Hai bà;
Luật Thủ đô vẫn có khái niệm nội thành ngoại thành, chưa thấy sửa đổi gì.

Điều 19. Quản lý dân cư

1. Dân cư trên địa bàn Thủ đô được quản lý với quy mô, mật độ, cơ cấu theo Quy hoạch chung xây dựng Thủ đô.

2. Hội đồng nhân dân thành phố Hà Nội ban hành chính sách ưu tiên đầu tư và huy động các nguồn lực đầu tư xây dựng các khu đô thị, nhà ở, hệ thống hạ tầng kỹ thuật, hạ tầng xã hội đồng bộ, hiện đại, thuận tiện ở ngoại thành; phối hợp với các tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương trong Vùng Thủ đô phát triển kinh tế - xã hội và giải quyết việc làm nhằm hạn chế tình trạng di dân tự phát vào nội thành.

3. Việc đăng ký thường trú ở ngoại thành được thực hiện theo quy định của pháp luật về cư trú.

4. Công dân thuộc một trong các trường hợp sau đây thì được đăng ký thường trú ở nội thành:

a) Các trường hợp quy định tại các khoản 2, 3 và 4 Điều 20 của Luật cư trú;

b) Các trường hợp không thuộc điểm a khoản này đã tạm trú liên tục tại nội thành từ 3 năm trở lên, có nhà ở thuộc sở hữu của mình hoặc nhà thuê ở nội thành của tổ chức, cá nhân có đăng ký kinh doanh nhà ở; đối với nhà thuê phải bảo đảm điều kiện về diện tích bình quân theo quy định của Hội đồng nhân dân thành phố Hà Nội và được sự đồng ý bằng văn bản của tổ chức, cá nhân có nhà cho thuê cho đăng ký thường trú vào nhà thuê.

tuanna0510

Xe tải
Cụ làm thế nào thế? Cskv bên e đang bảo 5 đồng, mà theo luật như e biết thì e chả thiếu đk j cả. E đang tính tự đi làm cái hktt cho xong a
Thì cứ đúng luật thôi cụ, chuẩn bị các loại giấy tờ theo yêu cầu rồi mang lên công an Quận cụ ở làm thủ tục thôi.
1. Phiếu khai báo thay đổi nhân khẩu
2. Bản khai nhân khẩu (2 cái giấy này cụ lên mạng down về khai trước hoặc lên đó họ phát cho cụ)
3. Sổ đỏ (photo) và mang bản chính đi để đối chiếu. Nếu sổ đỏ đứng tên 2 vợ chồng cụ thì cụ phải ra phường xin mẫu làm chứng nhận chữ ký của vợ đồng ý cho cụ lập làm chủ hộ trong sổ HK. Cái này nếu cụ cần thì ib em gửi mẫu cho :)
4. Sổ tạm trú 3 năm hoặc HĐ lao động ko xác định thời hạn.
5. In quá trình tham gia BH Xã Hội do cty cụ đóng cho cụ hoặc tải App VssID trên điện thoại xong đăng ký thì cụ tra được thời gian đóng luôn (cái này tiện, đỡ phải nhờ kế toán cty xin BHXH in quá trình tham gia). Nếu cụ là lao động tự do thì em ko rõ phải làm gì nhưng cụ lên trình bày với CA quận họ sẽ hướng dẫn thôi. Hoặc thay thế bằng thẻ BHYT, em chơi cả 2 nên ko thấy cán bộ thắc mắc gì.
6. Giấy cắt khẩu nơi ở cũ.
7. Bản photo hộ khẩu nơi ở cũ (mang bản chính đi cho chắc)
8. Giấy chứng nhận kết hôn (phôt) nếu sổ đỏ tên 2 VC.
Cụ làm đủ mấy cái này mang lên em đảm bảo 10p là xong và ko mất đồng nào, ko có gì phải đi qua đồng chí CSKV cả.

Trần Đô 91

Xe tải
Khoản 1 điều 20 luật cư trú cũ quy định đối với tp trực thuộc TW khi đăng ký TT vào ngoại thành là >1 năm tạm trú, nội thành là >2 năm tạm trú, luật mới bỏ quy định này nhưng quy định >3 năm của Luật thủ đô vẫn giữ nguyên đối với nội thành. Luật cư trú mới chỉ thay đổi đối với ngoại thành HN.
Cụ nhầm rồi nhé. Luật cư trú mới đã bãi bỏ điều kiện đăng ký trường trú ở thủ đô rồi.
Điều 1. Phạm vi điều chỉnh
Luật này quy định về việc thực hiện quyền tự do cư trú của công dân Việt Nam trên lãnh thổ nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam; việc đăng ký, quản lý cư trú; quyền, nghĩa vụ, trách nhiệm của công dân, cơ quan, tổ chức về đăng ký, quản lý cư trú.
Từ ngày 01/7/2021, điều kiện đăng ký thường trú ở các tỉnh, thành là như nhau (thuvienphapluat.vn)

zolahn

Xe điện
Cụ hết tạm trú KT3 rồi thì hỏi xem, tôi bị phạt tạm trú, vẫn ở đây, vẫn chỗ đăng ký KT3 này, tôi có được coi là còn ở đây ko? hỏi CA khu vực họ trả lời: bảo không, làm lại từ đầu, thì là biết thôi :D
Tạm trú lại từ đầu là cái chắc, e gặp trg hợp như này rồi

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Chào các cụ. Trường hợp của em là cách đây 2 năm em đã đi làm sổ tạm trú rồi, cụ thể ngày ghi trên sổ KT3 của em là 07/03/2019. Sau đó vì bận việc và cũng lười nên sau đó em không đi làm sổ hộ khẩu luôn. Đến hôm nay em ra ủy ban xã nơi em tạm trú để xin làm sổ hộ khẩu thì họ nói là sổ KT3 của em đã quá hạn mất rồi. Giờ chỉ có cách là tiếp tục xin tạm trú lại, rồi sau đó chờ 1 năm để làm sổ hộ khẩu, hoặc chờ đến tháng 7/2021 này có luật mới ra thì nhập khẩu.
Em có xin số điện thoại của cán bộ và sau đó về gọi điện nói khó nhờ họ giúp rồi chi phí bao nhiêu thì bảo em, nhưng họ nói ko làm được. Và vẫn hướng dẫn em theo cách như trên.
Vậy em muốn nhờ các cụ xem giúp em là giờ em tiếp tục xin tạm trú thì tới tháng 7/2021 này em có đủ điều kiện để nhập khẩu ko? Hay là vẫn phải chờ đủ 1 năm rồi mới làm được? Em cũng có tham khảo về luật mới nhưng chỉ hiểu đại khái là họ ko cấp mới sổ hộ khẩu nữa thôi, chứ cụ thể như trường hợp của mình thế nào thì vẫn đang còn mông lung quá. Em định hỏi cán bộ nhưng cũng ngại vì thấy họ cũng ko nhiệt tình lắm nên thôi. Em xin cảm ơn các cụ.
Hỏi loanh quanh ở phường khéo bị dọa non.
Cụ có quyết định công chức/viên chức hoặc hợp đồng dài hạn + sổ đỏ (hoặc hợp đồng mua bán kèm biên bản bàn giao) thì k cần điều kiện tạm trú nhé.
Tạm trú chỉ dành cho lao động tự do, ngắn hạn...

thuha812

Xe hơi
- trước anh cskv cũng k thèm làm sổ tạm trú cho e (Lúc đó e đi thuê hđ kí 1 năm 1). thuê được 3 năm. giờ e mua 1 căn tòa bên cạnh thì phải đi đăng kí tạm trú tạm vắng lại từ đầu phải k các cụ?
- Hiện tại e gọi anh cskv thì ông bảo k cần đăng kí nữa đâu ( đều là địa bàn quản lý của a ấy ). Vậy thì làm thế nào để e có thể chuyển khẩu từ quê lên được vậy?

vkthang

Xe container
- trước anh cskv cũng k thèm làm sổ tạm trú cho e (Lúc đó e đi thuê hđ kí 1 năm 1). thuê được 3 năm. giờ e mua 1 căn tòa bên cạnh thì phải đi đăng kí tạm trú tạm vắng lại từ đầu phải k các cụ?
- Hiện tại e gọi anh cskv thì ông bảo k cần đăng tờ kí nữa đâu ( đều là địa bàn quản lý của a ấy ). Vậy thì làm thế nào để e có thể chuyển khẩu từ quê lên được vậy?
Có sổ đỏ rồi thì cụ cắt khẩu ở quê rồi mang giấy tờ ra phường làm thôi.

Bentre.71A

Đi bộ
Qua tháng 7 rồi mà chưa thấy NN triển khai gì mọi ngưiời nhỉ?

thuha812

Xe hơi
Có sổ đỏ rồi thì cụ cắt khẩu ở quê rồi mang giấy tờ ra phường làm thôi.
dạ. em đang tham khảo hình thức thủ tục làm món này. Chứ không sau đến công đoạn xin học cho con lại mất công chạy vạy giấy tờ

Chính khí Đường

[Tịch thu bằng lái]
Chào các cụ. Trường hợp của em là cách đây 2 năm em đã đi làm sổ tạm trú rồi, cụ thể ngày ghi trên sổ KT3 của em là 07/03/2019. Sau đó vì bận việc và cũng lười nên sau đó em không đi làm sổ hộ khẩu luôn. Đến hôm nay em ra ủy ban xã nơi em tạm trú để xin làm sổ hộ khẩu thì họ nói là sổ KT3 của em đã quá hạn mất rồi. Giờ chỉ có cách là tiếp tục xin tạm trú lại, rồi sau đó chờ 1 năm để làm sổ hộ khẩu, hoặc chờ đến tháng 7/2021 này có luật mới ra thì nhập khẩu.
Em có xin số điện thoại của cán bộ và sau đó về gọi điện nói khó nhờ họ giúp rồi chi phí bao nhiêu thì bảo em, nhưng họ nói ko làm được. Và vẫn hướng dẫn em theo cách như trên.
Vậy em muốn nhờ các cụ xem giúp em là giờ em tiếp tục xin tạm trú thì tới tháng 7/2021 này em có đủ điều kiện để nhập khẩu ko? Hay là vẫn phải chờ đủ 1 năm rồi mới làm được? Em cũng có tham khảo về luật mới nhưng chỉ hiểu đại khái là họ ko cấp mới sổ hộ khẩu nữa thôi, chứ cụ thể như trường hợp của mình thế nào thì vẫn đang còn mông lung quá. Em định hỏi cán bộ nhưng cũng ngại vì thấy họ cũng ko nhiệt tình lắm nên thôi. Em xin cảm ơn các cụ.
Cái CCCD các anh đấy trả lời như này... Em cũng chẳng biết sao... Chứ đừng nói đến HK