[Funland] Em muốn hỏi về luật hộ khẩu mới tháng 7/2021

dapmocuoctinh

Xe buýt
Website
ennho.net
Không phải là cứ cư trú 1 năm thì sẽ được đăng kí thường trú đâu cụ ạ, về pháp lí :
- trước ngày 1/7/ 2021 : nếu cụ ở hn ngoài điều kiện cần là có chỗ ở hợp pháp ( bao gồm cả nhà thuê, có hợp đồng thuê và được chủ nhà đồng ý) và điều kiện đủ là tạm trú ít nhất 3 năm ở quận, và 1 năm đối với các huyện thì được nhập hộ khẩu ( giờ gọi là đăng kí thường trú)
- sau 1/7: cụ chỉ cần có chỗ ở hợp pháp là được đăng kí, không cần điều kiện tạm trú 1-3 năm.
Cán bộ ca giải thích và hướng dẫn vậy với cụ là chuẩn. Cụ đợi sau 1/7 làm thủ tục đăng kí thường trú, lúc này cụ chỉ cần làm đơn, nộp kèm giấy tờ có chỗ ở hợp pháp: sổ hồng nhà, hoặc hđ thuê nhà + đồng ý nhập của chủ hộ. Công an sẽ đăng kí cho cụ luôn mà không cần làm các bước, cắt khẩu chỗ cũ, đăng kí chỗ mới, kèm điều kiện sổ tạm trú 1-3 năm như trước.
Cảm ơn cụ đã giải thích rõ ràng dễ hiểu. Nói thật nếu em đọc được comment của cụ sớm hơn thì em kệ xừ nó, ko tiếp tục làm lại cái thủ tục đăng ký tạm trú nữa. Vì em có nhà cửa, sổ hồng... rồi. Chứ em thấy em làm cái sổ tạm trú 2 năm nay cũng chẳng làm được việc gì, vì cần giao dịch gì họ vẫn bắt phải có sổ hộ khẩu. 2 năm qua cũng chẳng có ai tới gõ cửa nhà em để kiểm tra gì cả. Ko biết em nghĩ vậy có đúng ko? Vì vừa nãy em lại phải chạy đi gửi giấy tờ về quê để mẹ em mang đi xin xác nhận, em thấy mất công mất việc quá.

Red2010

Xe điện
Chắc là như bác nói rồi.
Nó lại sẽ phát sinh các thủ tục mới: Chẳng hạn khi giao dịch gì đó cần bác trưng ra cái giấy xác nhận nơi ĐK HKTT thì bác lại phải chạy đi xin cái giấy xác nhận thay cho cái bản sao y Sổ HK trước đây.
Em cũng nghĩ thế. Vì đâu phải cơ quan nào cũng có quyền truy cập dữ liệu dân cư đâu

Vulcan V70

Xe trâu
Em cũng nghĩ thế. Vì đâu phải cơ quan nào cũng có quyền truy cập dữ liệu dân cư đâu
Vâng. Chẳng hạn như bác đi đăng ký định mức nước sinh hoạt hay mắc điện kế, các ông DN cấp điện , nước sẽ yêu cầu bản xác nhận

tuanna0510

Xe tải
Tuần trước em vừa đi làm nhập khẩu từ tỉnh về Định Công - Hoàng Mai xong. Em mất 2 lần đi lại để bổ sung giấy tờ, chả mất xu nào cho đồng chí CSKV cả, mà em cũng giống cụ thớt là cái sổ tạm trú của em từ năm 2018 mà em quên ko đi gia hạn nên em dùng HĐLD ko xác định thời hạn để thay thế là ok thôi. E thấy thủ tục cũng đơn giản, mình cứ cb đầy đủ giấy tờ thì kiểu gì họ cũng phải làm cho mình.

hvhn

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Tuần trước em vừa đi làm nhập khẩu từ tỉnh về Định Công - Hoàng Mai xong. Em mất 2 lần đi lại để bổ sung giấy tờ, chả mất xu nào cho đồng chí CSKV cả, mà em cũng giống cụ thớt là cái sổ tạm trú của em từ năm 2018 mà em quên ko đi gia hạn nên em dùng HĐLD ko xác định thời hạn để thay thế là ok thôi. E thấy thủ tục cũng đơn giản, mình cứ cb đầy đủ giấy tờ thì kiểu gì họ cũng phải làm cho mình.
Nhà cụ là chung cư hay nhà xây đó ạ

chaytim

Xe điện
Tóm lại sau 1/7/2021 ko cần làm tạm trú mà sẽ nhập khẩu luôn phải ko các cụ mợ?

baolac

Xe buýt
Vâng. Chẳng hạn như bác đi đăng ký định mức nước sinh hoạt hay mắc điện kế, các ông DN cấp điện , nước sẽ yêu cầu bản xác nhận
Thế thì còn nhiêu khê hơn cả thời dùng HK giấy (ko phải gặp CAP xin giấy xác nhận).

baolac

Xe buýt
Tóm lại sau 1/7/2021 ko cần làm tạm trú mà sẽ nhập khẩu luôn phải ko các cụ mợ?
Có gì sai sai, nếu là SV, NLĐ lên TP cư trú tạm thời (1 tuần, 1 tháng, 1 năm....) ở nhà ai đó cũng thành "nhập khẩu" - tức trở thành thành viên hộ gia đình?

Vulcan V70

Xe trâu
Thế thì còn nhiêu khê hơn cả thời dùng HK giấy (ko phải gặp CAP xin giấy xác nhận).
. Bác có thể đến cơ quan Đăng ký lưu trú bất cứ địa phương nào yêu cầu họ in và xác nhận. Nghe thì có vẻ ổn nhưng thực thi thì chưa biết thế nào.
Cũng như khoảng chục năm trở lại đây bác có thể xác nhận sao y bản chính ở bất cứ UBND phường xã nào chứ không

hvhn

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Có gì sai sai, nếu là SV, NLĐ lên TP cư trú tạm thời (1 tuần, 1 tháng, 1 năm....) ở nhà ai đó cũng thành "nhập khẩu" - tức trở thành thành viên hộ gia đình?
Phải có nhà+đất cụ nhé
Hoặc dc chủ hộ đồng ý

Moriarty

Xe container
Không phải là cứ cư trú 1 năm thì sẽ được đăng kí thường trú đâu cụ ạ, về pháp lí :
- trước ngày 1/7/ 2021 : nếu cụ ở hn ngoài điều kiện cần là có chỗ ở hợp pháp ( bao gồm cả nhà thuê, có hợp đồng thuê và được chủ nhà đồng ý) và điều kiện đủ là tạm trú ít nhất 3 năm ở quận, và 1 năm đối với các huyện thì được nhập hộ khẩu ( giờ gọi là đăng kí thường trú)
- sau 1/7: cụ chỉ cần có chỗ ở hợp pháp là được đăng kí, không cần điều kiện tạm trú 1-3 năm.
Cán bộ ca giải thích và hướng dẫn vậy với cụ là chuẩn. Cụ đợi sau 1/7 làm thủ tục đăng kí thường trú, lúc này cụ chỉ cần làm đơn, nộp kèm giấy tờ có chỗ ở hợp pháp: sổ hồng nhà, hoặc hđ thuê nhà + đồng ý nhập của chủ hộ. Công an sẽ đăng kí cho cụ luôn mà không cần làm các bước, cắt khẩu chỗ cũ, đăng kí chỗ mới, kèm điều kiện sổ tạm trú 1-3 năm như trước.
Luật Thủ đô vẫn yêu cầu tạm trú 3 năm đối với nội thành.

chaytim

Xe điện
Luật Thủ đô vẫn yêu cầu tạm trú 3 năm đối với nội thành.
Ví dụ chuyển từ quận A sang quận B trong Hà Nội thì cũng phải tạm trú 3 năm ở quận B xong mới được nhập khẩu hả cụ?

maykhoan

[Tịch thu bằng lái]
Giờ cán bộ chắc còn chưa rõ thế nào ấy chứ.

Moriarty

Xe container
Ví dụ chuyển từ quận A sang quận B trong Hà Nội thì cũng phải tạm trú 3 năm ở quận B xong mới được nhập khẩu hả cụ?
Nếu quận A là ngoại thành còn quận B là nội thành thì đúng đấy ạ.

Moriarty

Xe container
2 quận nội thành cụ ơi (tiện cụ cho em hỏi Hà Đông là nội hay ngoại thành ạ, em ko chắc chắn thật :D)
Nội thành bao gồm Quận Ba Đình, Quận Hoàn Kiếm, Quận Đống Đa, Quận Thanh Xuân, Quận Cầu Giấy, Quận Hoàng Mai, Quận Hai Bà Trưng, Quận Tây Hồ, còn lại là ngoại thành.
Nếu quận A là nội thành thì là có 2 trường hợp:
-cụ có hộ khẩuở A thì sang B vô tư
- cụ chỉ có tạm trú ở A thì vẫn cần ít nhất 3 năm

chaytim

Xe điện
Nội thành bao gồm Quận Ba Đình, Quận Hoàn Kiếm, Quận Đống Đa, Quận Thanh Xuân, Quận Cầu Giấy, Quận Hoàng Mai, Quận Hai Bà Trưng, Quận Tây Hồ, còn lại là ngoại thành.
Nếu quận A là nội thành thì là có 2 trường hợp:
-cụ có hộ khẩuở A thì sang B vô tư
- cụ chỉ có tạm trú ở A thì vẫn cần ít nhất 3 năm
À thế thì em hộ khẩu ở A sang B vô tư rồi, clear, đội ơn cụ ạ :D

tieudaovnt

Xe tăng