[Funland] Em mới ký đơn...dù chưa đc 1 năm

cuongnga

Đi bộ
Đặt mình vào vị trí cô vợ nhé:

Tại sao phải sống với 1 người không quan tâm tới mình, phải lo cho 1 "bà mẹ" đem tiền mình cho vay lung tung khi mẹ mình đang bị K .

Vậy thì về ở với mẹ ruột, chăm sóc mẹ ruột đang bệnh không phải là hiếu sao ?

Liệu mẹ mình sống được bao lâu nữa mà bản thân đi chăm lo cho con người khác (Chủ thread), đem tiền mình cho người khác tiêu ? Khi gia đình bên ngoại kinh tế khó khăn, mẹ mình vẫn cần từng đồng tiền cho cuộc sống hàng ngày và chữa bệnh ?

Em đánh giá cao cô vợ có Hiếu. Nếu nó không có hiếu với mẹ nó, thì hiếu được với ai ???

Nó viết đơn ly dị, giải thoát cho chồng, đó là tốt. Hẹp hòi thì nó đã không ly dị vì thiệt cho bản thân và gia đình rất nhiều.
Tôi xin phép trả lời mấy câu hỏi của cụ nhé
1. Muốn ở với mẹ ruột,chăm sóc mẹ ruột thì còn cưới chồng làm gì? ở 1 mình mà chăm sóc mẹ ko phải tốt hơn sao? Có ai ép cô ta phải lấy a chồng này à,trước khi cưới đã tìm hiểu hoàn cảnh nhà chồng rồi, thì phải tự xác định tâm thế sống cho phù hợp.
2. " Đem tiền mình cho người khác tiêu.." phải xem cho rõ tiền ở đây là tiền của mình hay tiền của 2 vợ chồng? đấy là còn chưa nói lương chồng cao hơn lương vợ đấy nhé. Và cũng ko có " người khác" nào ở đây cả, đây là mẹ chồng, một trong tứ thân phụ mẫu đc nhà nước quy định hẳn hoi.
3. Dựa trên dữ liệu mà a chồng đưa ra,tôi chưa thấy cô vợ có hiếu với bmẹ ruột ở đâu cả,thậm chí còn có xu hướng bất hiếu với bmẹ chồng.
4. Đồng ý rằng viết đơn ly dị là tốt, nhưng lẽ ra phải là chồng viết đơn ly dị mới đúng, ích kỷ hẹp hòi như thế, níu giữ mà làm gì ?

iphonex

Xe tải

lội lại thớt cũ của thớt xong thấy một điều là mẹ thớt hiền lành em thớt ngoan ngoãn thớt sống biết điều CHỈ NHÕN CON VỢ THỚT LÀ XẤU XA THÔI :))) còm nào chửi vợ là cụ vod nhiệt tình :)))
Tầm này ký đơn là phải rồi còn gì nữa thôi xong cho con ngta đỡ khổ chứ lấy phải mấy ông văn vở như này khổ lắm....
2 nick khác nhau cùng 1 câu chuyện à cụ? Sao đời lắm thằng rỗi hơi thế nhỉ, cứ thích bịa chuyện. Hay thằng này bị vợ bỏ nên cứ lên mạng đặt điều nói xấu phụ nữ?

congthuong

Xe điện
Chờ lúc chết mới cho thì coi như món đó ko có cho xong. Tỷ lệ ly hôn giờ cao lắm, có ai chắc nắm tay nhau đến tối đâu mà chờ. Ngay như cô con dâu trong câu chuyện này đấy, bỏ là tự ôm quần áo mà về, hay đợi họp chia tài sản xong đã.

Các cô con dâu thứ 2, thứ 3, thứ n vẫn điệp khúc tương tự thôi. Cứ cống hiến đi, bao giờ tao chết sẽ là của chúng mày. Bố mẹ chồng thuộc thế hệ cũ, tính cách same same nhau. Quan trọng là cách hành xử của thằng con zai trong câu chuyện này thôi.
Bởi vậy nàng dâu xưa có câu:

"Hết đời bà già đời tôi"

Các cụ ngày xưa đã thật thâm thúy.

Tengiduocnhi

Xe tải
Ở ngoài cụ thoáng mát thế sao cụ lại chê bà mẹ chồng kia? Tuy nhiên thử đặt vị trí của mình vào bà mẹ chồng xem: chồng mất sớm ở vậy nuôi 2 con ăn học, có miếng đất mặt tiền cũng định cho con trai nốt, thì lúc khó khăn bà có hỏi vay con trai được không hay phải đi vay người dưng?
Lúc bố mẹ nuôi con có tính toán gì đâu mà bố mẹ hỏi VAY có hơn chục triệu lại tính toán thế?
Tất nhiên bà hỏi riêng qua con trai là không được khéo léo cho lắm nhưng em vẫn đánh giá cô con dâu trong bài này ích kỷ, nhỏ nhen
Vâng. Vay.
Vay để làm gì? Vay đi viện đau ốm thì nhất em đi bốc của ngân hàng cột điện em cũng giúp bằng được.
Đây vay vàng cho cậu chưa trả xong lại vay mua BHNT. Với 1 gia đình kinh tế eo hẹp, 2 khoản chi kia có đáng chi không?
- Việc đầu tiên của thằng chồng trong câu chuyện này là động viên mẹ chấm dứt cái BHNT ngay lập tức.
- Việc thứ 2, khi mẹ hỏi vay vàng, nếu không thể thoái thác cách xử lý rất đơn giản: Bán hết chia đôi, nội ngoại mỗi bên 1 nửa đóng thành sổ tiết kiệm. Nói thẳng luôn: Mẹ giữ giúp con, đây là tiền vợ chồng con tiết kiệm để mai sau mua nhà. Nhớ nói rõ con gửi nội ngoại mỗi bên 1 nửa nhờ giữ hộ lấy lãi hàng tháng chi tiêu. Mẹ thích cho cậu vay thì rút ko kỳ hạn ra rồi hàng tháng tự bỏ tiền mà trả lãi. Vì bản thân việc con cái tiết kiệm tiền mua nhà là việc không sai. Và mẹ cũng ko dám lấy tiền đó đi làm việc khác đâu.

Au79 Dragon

Xe điện
Nói chung, em là vợ cụ thớt thì cũng té. Thực sự mà nói cha mẹ không cho con cái thì thôi chứ cũng không nên vay mượn tạo áp lực cho con cái, nhất là khi con cái điều kiện chưa dư dả. Ngoài ra, không đơn giản vì mấy điều cụ thớt viết mà vợ muốn ly hôn đâu.

congthuong

Xe điện
Tôi xin phép trả lời mấy câu hỏi của cụ nhé
1. Muốn ở với mẹ ruột,chăm sóc mẹ ruột thì còn cưới chồng làm gì? ở 1 mình mà chăm sóc mẹ ko phải tốt hơn sao? Có ai ép cô ta phải lấy a chồng này à,trước khi cưới đã tìm hiểu hoàn cảnh nhà chồng rồi, thì phải tự xác định tâm thế sống cho phù hợp.
2. " Đem tiền mình cho người khác tiêu.." phải xem cho rõ tiền ở đây là tiền của mình hay tiền của 2 vợ chồng? đấy là còn chưa nói lương chồng cao hơn lương vợ đấy nhé. Và cũng ko có " người khác" nào ở đây cả, đây là mẹ chồng, một trong tứ thân phụ mẫu đc nhà nước quy định hẳn hoi.
3. Dựa trên dữ liệu mà a chồng đưa ra,tôi chưa thấy cô vợ có hiếu với bmẹ ruột ở đâu cả,thậm chí còn có xu hướng bất hiếu với bmẹ chồng.
4. Đồng ý rằng viết đơn ly dị là tốt, nhưng lẽ ra phải là chồng viết đơn ly dị mới đúng, ích kỷ hẹp hòi như thế, níu giữ mà làm gì ?
Vì cô ấy sai ở (1) thì cô ấy phải tự sửa ở (4). Vậy trách gì nữa ?

Với mọi anh chồng thì vợ có thể bỏ được... bố mẹ vợ là cái gì mà đòi tứ thân phụ mẫu ??? Chiều ngược lại cũng vậy thôi. Vợ nó coi trọng mẹ chồng chính là vì coi trọng chồng, chứ không phải vì bà ấy đẻ ra anh ta.

Cũng như cách nói khác như các cụ trên này là: "Mẹ ruột chỉ có một. Mẹ chồng có thể thay...."

ô tô 30

Xe tải
Đọc các còm đến trang 30 thì thấy 70% xúi bỏ đi, làm tập khác và 30% còn lại là khuyên đừng hoặc chí ít là khuyên li thân một thời gian đã. Em đoán các cụ xúi next là những cụ dưới 40 t, thậm chí phần đông trong đó là dưới 30 t, các cụ này quyết đoán và coi nhẹ việc kết và ly hôn. Em thì đã qua 50 t hơi lâu rồi, chỉ khuyên cụ chủ trước tiên phải xác định tình cảm của mình thế nào với vợ, không còn yêu nữa thì không nói làm gì, còn nếu còn yêu thương thì phải chinh phục lại, cố mà giữ, ở đời chẳng mấy người thành đôi mà hợp nhau đâu: phải tự điều chỉnh hết. Ngược lại, bên kia cũng phải điều chỉnh, nếu cụ chủ làm hết cách mà không chinh phục đc thì thôi đành chịu. Tóm lại, nếu muốn giữ thì tự mình phải tìm ra căn nguyên chính của vấn đề và chủ động giải quyết, đừng nghe mấy thanh niên tỷ đểu

Tieu Phong

Xe tải
Giải tán cụ ợ, lấy vk nên chọn nhà bố vk oai tý, chứ bố vk lép thế thì chắc mẹ vk cũng coi nhà ck chả ra gì. Vk cụ nó nhiễm tư tưởng vậy đấy.

thien.tn

Xe tải
Vâng. Vay.
Vay để làm gì? Vay đi viện đau ốm thì nhất em đi bốc của ngân hàng cột điện em cũng giúp bằng được.
Đây vay vàng cho cậu chưa trả xong lại vay mua BHNT. Với 1 gia đình kinh tế eo hẹp, 2 khoản chi kia có đáng chi không?
- Việc đầu tiên của thằng chồng trong câu chuyện này là động viên mẹ chấm dứt cái BHNT ngay lập tức.
- Việc thứ 2, khi mẹ hỏi vay vàng, nếu không thể thoái thác cách xử lý rất đơn giản: Bán hết chia đôi, nội ngoại mỗi bên 1 nửa đóng thành sổ tiết kiệm. Nói thẳng luôn: Mẹ giữ giúp con, đây là tiền vợ chồng con tiết kiệm để mai sau mua nhà. Nhớ nói rõ con gửi nội ngoại mỗi bên 1 nửa nhờ giữ hộ lấy lãi hàng tháng chi tiêu. Mẹ thích cho cậu vay thì rút ko kỳ hạn ra rồi hàng tháng tự bỏ tiền mà trả lãi. Vì bản thân việc con cái tiết kiệm tiền mua nhà là việc không sai. Và mẹ cũng ko dám lấy tiền đó đi làm việc khác đâu.
Em xin rep còm của cụ:
- BHNT đâu có phải xấu xa gì đâu, em cũng đang mua. Bà mẹ chồng vay mười bốn triệu cụ ạ, có phải trăm bốn mươi triệu đâu.
- Vụ mẹ chồng vay vàng sau cưới không rõ nguyên nhân? liệu có phải vì lo cho đám cưới của chủ thớt mà thiếu? cụ chủ thớt Lisbon vào làm cho ra nhẽ nào?

coconvn

Xe buýt
Theo em chuyện này nên nhìn ở khía cạnh con người để tìm cách tháo gỡ. (tất nhiên nhiều xiền thì xử lý vấn đề nhanh hơn, dễ hơn nhưng có phải ai cũng có điều kiện ngay từ đầu đâu?)

Mức thu nhập cả 2 vợ chồng khoảng trên dưới 20tr, độ tuổi 30 đổ lại mà sống ở HN thì đúng với gdp đầu người ở HN 2020.

Như thế để thấy ngoài vợ chồng chủ thớt thì còn hàng trăm ngàn cặp vợ chồng khác ở HN cũng đang phải cơm áo gạo tiền cũng như lo bên nội bên ngoại, ở thuê, tích cóp chờ mua nhà. Chẳng lẽ cặp nào cũng vì khó khăn tài chính mà bỏ nhau?

Nếu vì kế hoạch mua nhà mà phải tằn tiện quá thì theo em cụ nên lùi thêm thời gian mua nhà. Phân bổ thêm ngân sách hỗ trợ mẹ vợ bị K, em gái đi học, cho mẹ cụ vay...

2 vợ chồng vẫn là ở riêng. Có ko gian riêng chả ảnh hưởng đến ai. Đối xử bố mẹ 2 bên hợp tình hợp lý. Bản thân cụ thì cố gắng tìm cách cải thiện thu nhập.

Còn vợ cụ mà vẫn khó chịu, hẹp hòi ích kỷ. Ko chịu thương chịu khó chịu khổ, thích ăn sẵn thì coi như cụ chọn sai người. Chúng ta ko thuộc về nhao.

Mr met

Xe tăng
Nói về hiếu nghĩa với cha mẹ cả vợ lẫn chồng em nói em số 2 cả of này chả ai dám nhận là số 1.
Em chỉ muốn nói các ông chả hiểu đếch j về tâm lý người già.
Cách em đối xử ak? Để em kể cụ nghe mà mở mắt nhé.

Người già luôn có tâm lý phòng thân, sợ sau già ko có ai chăm lo. Thời vc em mới khởi nghiệp, em nhờ cả bên nội bên ngoại vay tiền cho để làm ăn. Sau này làm ổn ổn, mọi tài sản vợ chồng em làm ra đứng tên bố mẹ 2 bên hết. Đất em mua đứng tên bên ngoại, nhà em mua đứng tên bên nội. Xe ô tô cũng đứng tên ông bà luôn. Còn sổ tiết kiệm để ông bà đi gửi cũng đứng tên nốt, bảo đây là tiền vợ chồng con tiết kiệm hàng tháng cho 2 cháu ăn học, bố mẹ đến tháng đi rút đưa cho con.

Mẹ em từ chỗ được đánh giá là ghê gớm nhất vùng, ngày đầu suốt ngày nói kháy con dâu rồi đủ thứ. Từ lúc vợ em cứ chăm chỉ đưa tiền, mọi thứ dành hết cho bố mẹ thế là thiện cảm ra mặt. Mình có mất gì đâu? Nhà tên bố mẹ nhưng mình ở, xe tên bố mẹ nhưng mình đi, sổ tiết kiệm tên bố mẹ nhưng lãi mình cầm. Bố mẹ 2 bên lại vui quá vì con cái làm gì cũng nghĩ đến mình. Tết nhất, em cứ bổ đầu. Ví dụ, 1 củ thì hay 10 củ 1 người thì cũng 2 bên đều nhau tăm tắp. Bố mẹ cũng vui vì đứng tên cả mớ tài sản mà chả bao giờ bố mẹ dùng. Tâm lý người già là thế, muốn giữ thật nhiều, phòng thân thật nhiều nhưng lại ko dám tiêu, dành hết cho con cháu.
À đấy là cả cụ và gấu nhà cụ đều là con một chứ có thêm hai ba anh chị em nữa thì......!

Rocket10h

Xe hơi
Em xin rep còm của cụ:
- BHNT đâu có phải xấu xa gì đâu, em cũng đang mua. Bà mẹ chồng vay mười bốn triệu cụ ạ, có phải trăm bốn mươi triệu đâu.
- Vụ mẹ chồng vay vàng sau cưới không rõ nguyên nhân? liệu có phải vì lo cho đám cưới của chủ thớt mà thiếu? cụ chủ thớt Lisbon vào làm cho ra nhẽ nào?
Có nói rõ ở #74 và #476 rồi đó cụ.

petitvanh

Xe tải
Vâng. Vay.
Còm củ cụ em thấy chuẩn

Rocket10h

Xe hơi
À đấy là cả cụ và gấu nhà cụ đều là con một chứ có thêm hai ba anh chị em nữa thì......!
Vâng nếu đúng như cụ ấy nói thì cụ ấy là số 1 chứ không phải số 2 rồi.
Mà cũng tại cụ ấy có nhiều đất, nhiều nhà, nhiều sổ tiết kiệm nên cụ ấy mới làm được thế. Chứ như hoàn cảnh a thớt đây thì có muốn cũng chẳng thể làm được vậy.

Tengiduocnhi

Xe tải
Em xin rep còm của cụ:
Em ko nói BHNT là xấu, cụ đừng tự suy diễn thế. Em chỉ nói nó ko hợp với điều kiện kinh tế hiện tại.
Vụ vàng thì cụ lại nghĩ 1 chiều rồi. Thế cụ có nghĩ tới chị em phụ nữ theo chồng, có tý vàng gọi là hồi môn hay giắt lưng, bí lắm mới phải đem bán. Thằng chồng muốn hài hòa cả vk cả mẹ thì chỉ có cách như em bảo thôi, vợ vừa đỡ tủi thân, mẹ cũng ko có cớ để trách mắng. Nhưng có dám chia cho mỗi bên giữ hộ (hay cho vay) 1 nửa không? Hay muốn ôm về cho mẹ mình hết.

Làm gì cũng nên suy nghĩ 2 chiều.

Marie Lee

Xe buýt
Thế tính chia tài sản hay sao mà lại cho tặng riêng mỗi con trai???
Bình thường mà cụ. Như nhà em thì con trai chắc cũng không đến lượt mà bà sẽ cho cháu nội. Ngay lúc đi đăng ký bà đã bảo đăng ký ở Hn để sau này có ly hôn thì làm thủ tục ở đây cho nhanh :D

L.C.D

Xe container
Có chứ, khi bố mẹ đau yếu, cần chăm sóc. Nhưng tự tay mình chăm sóc nhé, nhiều ông chồng báo hiếu bố mẹ bằng công người khác, bắt vợ chăm sóc là không đúng.

"Có trách nhiệm" khác với việc phụ thuộc về mặt kinh tế và tinh thần, chả khác nào con cái sinh ra là nô lệ cho cha mẹ.

Nhiều người vẫn nghĩ con cái là của để dành, là cái kho bạc để vét lắm.

Chăm nuôi con chó, con mèo có khi không đòi hỏi gì, nhưng nuôi 1 đứa con thì coi nó như nô lệ, tài sản ấy.
Cụ nói chuẩn đấy, nhiều ông phải nói là vô trách nhiệm vãi chấy ra, nhưng mở mồm ra là vợ phải thế này thế nọ. Mà thường những ông vô trách nhiệm lại rất thích cao giọng chém về cái mà mình ko có.

abc_253_39

Xe hơi
E có nói chuyện thẳng thắn thì vợ e tl thế này: Bây giờ mẹ còn khỏe mà đã thế, sau này lúc ốm đau thì thế nào? ý là sau này mẹ em có ra sao thì vợ e cũng ko muốn chăm sóc.

=> Mua BHNT rồi mà cụ nhỉ. Mẹ cụ mượn tiền đóng BHNT cũng là để sau này đỡ gánh nặng cho vợ chồng cụ thôi