[Funland] Em mới ký đơn...dù chưa đc 1 năm

Mr met

Xe tăng
Em chưa gặp một người mẹ nào vay tiền con và một người con để mẹ phải vay tiền của mình.

Trách cô con dâu sao không trách người mẹ trước? Vì khoản vay không có gì là quan trọng mà làm khó cho gia đình con.

Cô con dâu nói thế chưa chắc đã là người có tâm xấu, hôm nay cô ấy nói thế, nhưng nếu bà mẹ ốm có khi cô ấy chính là người chăm sóc đấy.
Tùy hoàn cảnh nhưng trong gia đình thì chia sẻ khó khăn giữa các thành viên là đạo lý! Thế cụ mặc định là cha mẹ phải lo cho con cái hay sao mà cụ không cho quyền mẹ được vậy còn cái! Con cái còn phải có trách nhiệm phụng dưỡng cha mẹ trong khả năng của mình nữa nó mới là hợp đạo! Nghĩ sao thì sẽ nói ra như thế! Có ý nghĩ trong đầu mới buột miệng phát ngôn được cụ ạ!

muachieukyniem

Xe điện
E có nói chuyện thẳng thắn thì vợ e tl thế này: Bây giờ mẹ còn khỏe mà đã thế, sau này lúc ốm đau thì thế nào? ý là sau này mẹ em có ra sao thì vợ e cũng ko muốn chăm sóc.
Nếu vợ cụ nói nguyên văn thế này. Thì cho nó té khẩn trương.
Và cụ đã ký rồi thì khỏi lăn tăn

iTrust

Xe buýt
Mẹ cụ có lương hưu, lại đi làm thêm được, có bhyt rồi, việc mua bhnt là chưa thật sự cần thiết. Trong khi đó, vc cụ mới cưới, cần phải tích cóp từng đồng cho tương lai. Có mâu thuẫn nho nhỏ thế mà cụ ký đơn rồi làm tập mới, cụ đếch nghĩ cho người ta chưa 30 mà đã một đời chồng. Tương lai, cụ còn ký nhiều đơn nữa. Cụ là fan của Châu Việt Cường à?
Vợ nó viết đơn rồi mà mình không ký thì em thấy hèn quá, con cái thì chưa có, cha mẹ đẻ mình vợ nó khinh, cụ thương nó chưa 30 mà đã một đời chồng, nhưng nó là người viết đơn cơ mà... em chả thấy có lí do gì để ngăn cản việc ký cả :D

ktqsminh

Xe tăng
E chào cccm, nay có thời gian e chia sẻ câu chuyện thật của e mong nhận đc ý kiến của cccm

Em Quý dậu, năm nay 28 tính cả mụ, vợ e bằng tuổi. Hiện 2vc đều làm vp tại HN, thu nhập cả 2 cũng ở mức tạm, vợ e lương cố định 8tr, còn e ăn theo doanh thu nên tháng cao tháng thấp, trung bình 15tr/tháng. 2vc đang ở thuê, tính sang năm mua nhà. Nhưng từ lúc cưới, 2vc rất hay cãi vã và nhiều mâu thuẫn, lý do là vì cô ấy ko hợp với phía gia đình e. Trước đây thì là với e gái e(sinh viên năm 1), gần đây thì là với mẹ e(mẹ e là giáo viên về hưu lương 6-7tr/tháng, mẹ e cũng đi làm thêm loanh quanh vừa kiếm thêm đồng vừa cho đỡ buồn). Bố e thì mất sớm từ lúc e gái e học lớp 1, e gái lên đây học ĐH thì e muốn e gái ở cùng để tiện chăm lo cho nó(chuyện này e có trao đổi trước khi cưới) nhưng được mấy tháng ở cùng thì vợ e luôn tỏ ra khó chịu(mặc dù e gái e là đứa rất biết điều và chịu khó đỡ đần ac - cái này vợ e cũng công nhận), e chấp nhận tách e gái ra và thuê cho nó 1 phòng gần trường để đi lại cho tiện(e đang ở Minh Khai, e gái học Thương Mại). Tưởng mọi chuyện như thế đã ổn thỏa, đến hôm vừa rồi, mẹ e có điện lên hỏi mượn tiền e để đóng gói BHNT, rồi mỗi tháng mẹ e trả 1 ít, vợ e nghe thấy vậy thái độ ra mặt luôn. (cưới xin xong mẹ e có vay mượn 1 ít thì vc e có đưa bà ít vàng để bà trang trải thì bà có nói là sẽ trả chứ ko lấy, vợ e cũng khó chịu về chuyện này)
E có nói chuyện thẳng thắn thì vợ e tl thế này: Bây giờ mẹ còn khỏe mà đã thế, sau này lúc ốm đau thì thế nào? ý là sau này mẹ em có ra sao thì vợ e cũng ko muốn chăm sóc.
Về phía nhà vợ(thì mẹ vợ e K vú đã đc 3-4 năm nay, nhưng cũng tiến triển tốt và bà có làm thêm, bố vợ hiện làm bảo vệ) Vợ e so sánh nói là mẹ vợ e ốm đau vẫn phải đi làm nhưng ko hỏi tiền con cái. Trong khi đó về phía nhà vợ e ko bao giờ tính toán hay có bất kì lời nào. E biết là còn khó khăn nên vợ e khắt khe cũng phải nhưng như thế này thì.

E cũng ko biết phải làm thế nào bây giờ nữa, đơn e cũng ký rồi cccm ạ.
Lấy nhau ngoài 10 năm mới cãi nhau nhiều, nhà cụ mới năm đầu đã mâu thuẫn với nhà chồng, vợ chồng cãi nhau suốt thế thì giải thoát nhanh là con đường duy nhất.

endz

Xe buýt
Mới thế mà đã ký đơn!
Mẹ hỏi thì âm thầm đưa cho mẹ cho xong, mấy triệu bạc mà để vợ biết thì lằng nhằng lắm cụ.
Em gái lớn rồi phương án ở trọ, tháng hỗ trợ cũng đc, lương cụ 15 củ tháng đưa vợ mấy?
Giữ lấy vợ đi, làm ván mới không dễ đâu!
Chắc cũng vì thật thà, vợ đội lên đầu, có bao nhiêu nộp hết cho vợ nên mới ko có tiền giúp cho mẹ. Khi cần thì phải hỏi nó nên mới sinh chuyện. Động tí là nó vác quần vác áo bỏ nhà đi.
Tui đàn bà nhưng cũng ko hứng thú cái việc đàn ông cái gì cũng phải hỏi vợ.
Thấy nó cứ hèn hèn thế nào á b-)

Lop rach

[Tịch thu bằng lái]
Mới thế mà đã ký đơn!
Mẹ hỏi thì âm thầm đưa cho mẹ cho xong, mấy triệu bạc mà để vợ biết thì lằng nhằng lắm cụ.
Em gái lớn rồi phương án ở trọ, tháng hỗ trợ cũng đc, lương cụ 15 củ tháng đưa vợ mấy?
Giữ lấy vợ đi, làm ván mới không dễ đâu!
Nó bỏ về nhà đẻ 2 lần rồi đấy, mới thế đã đâm đơn. Lấy chồng có hoàn cảnh như thế mà cũng ấm ức việc cụ chủ lo cho em gái để nó phải ra ngoài ở thì con vợ này cũng gớm đấy :)):)):)) - lần này mà không quyết thì về đội nó lên đầu.

KatKik

Xe điện
Ca kinh điển này khó.
Vợ nóa viết đơn thì phải chiều nóa thôi. Việc này thì dễ.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]

ceconam

Xe điện
Giờ mà đã thế thì sau này bà yếu thì trông mong vào ai??? Liệu với nhà vợ cụ có tính toán như thế ko??? Còn e nghĩ nội hay ngoại gì thì quan điểm cũng phải là gia đình thì mới sống với nhau đc, còn đã là gia đình thì ko nên suy nghĩ và tính toán như thế này... Đây chỉ là quan điểm của e

SEGAMEVODICH

Xe hơi
Có lẽ không phải là bà mẹ không tinh tế mà là muốn kiểm soát cả gia đình cậu con trai.
Mình là đàn ông đọc qua câu chuyện thì thấy cô vợ chẳng có gì sai cả.
Có vẻ thế thật
Nếu chưa có em bé thì giải tán. Dây dưa thêm năm nữa có em bé lúc đó lại khó nghĩ. Mẹ chồng chưa ốm mà con dâu đã tính toán thì sau này đau ốm còn trông mong gì.
Thế đã giúp gì cho bố/mẹ vợ chưa? Mẹ để mua BHNT cần thiết không?

Rong rêu

Xe điện
Em chưa gặp một người mẹ nào vay tiền con và một người con để mẹ phải vay tiền của mình.
Cụ đọc đoạn trên của em chưa? Nó chính là ý dưới của cụ đấy.

Nếu đủ gần, đủ tình cảm để nhìn thấy những khó khăn của nhau thì không bao giờ đưa nhau vào tình thế khó.

Tùy hoàn cảnh nhưng trong gia đình thì chia sẻ khó khăn giữa các thành viên là đạo lý!

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Nếu thớt k phải loại vứt đi thì giải tán nhanh cho lành. Bổn phận của con cái là chăm sóc bố mẹ phụ nữ mà k biết chăm lo san sẻ cho ae trong gia đình thì vứt. V em từ lúc cưới trả được 1 đồng của gia đình em tới khi mua nhà hà nội bố mẹ e cho được tí ti để động viên mà vẫn nay quà mai quà cho bm chồng em trai e ở cùng luôn quan tâm động viên thế mà có lúc em còn chỉnh cho chứ như v thớt e tát vỡ mồm.

Em thật với các cụ. mới 1 năm mà đã tư tưởng thế rồi thì sau này có con rồi còn vỡ ra nữa. Tốt nhất chưa có con cái gì thì giải tán làm tập mới đi, chọn kỹ trước khi cưới. Tốt nhất là xem có gái nào nhà cửa cơ bản thì chọn sau này đỡ khổ về kinh tế là ngon nhất. bây giờ thì cái gì cũng thực dụng đi. đừng có tình yêu đẹp sau này lại khổ

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Bảo hiểm nhân thọ khi nào dư tiền thì mua, ai lại đi vay tiền để nuôi bọn bảo hiểm dù bất kì lý do gì, em nghĩ vậy => vợ cụ có căn cứ để phát biểu đấy ạ
Chuẩn. BHNT cũng thế coi là bỏ lợn nhưng tính ra làm phát lại thành lỗ nặng. Tốt nhất đk kinh tế dư hãy mua.
Đàn ông lo toan gia đình lớn vẫn phải xác định gia đình nhỏ là hạt nhân. Gia đình nhỏ ổn thỏa hãy lo rộng ra. Vk cụ này so sánh nội ngoại là ko khéo nhưng nó thật, cụ chủ thớt cũng nên dùng lý trí để cân nhắc.

ubisapro

Xe trâu
Cũng ko biết nội tình ra răng. Nhưng quan điểm của e luôn rõ ràng: láo với ông bà, cha mẹ kể cả với bên vợ cũng next luôn cho nhanh.

Mr met

Xe tăng
Cụ đọc đoạn trên của em chưa? Nó chính là ý dưới của cụ đấy.

Nếu đủ gần, đủ tình cảm để nhìn thấy những khó khăn của nhau thì không bao giờ đưa nhau vào tình thế khó.
Em đọc rồi cụ bảo "cụ chưa gặp một người mẹ nào vay tiền con" nếu ý cụ là cụ chủ chưa tinh tế và chín chắn trong case này thì em đồng ý tuy nhiên không phải ai cũng đủ bản lĩnh, khả năng, và tinh tế để nhận định tình huống và xử lý tình huống một cách hợp tình hợp lý cả cụ ạ!

Chỉnh sửa cuối:

daicuty

Xe tăng
Cụ mới thế mà k dung hòa được thì cụ lấy vợ nữa cũng thế thôi. Sau này cụ còn con cái thì mâu thuẫn vợ chồng còn nhiều. Nhiều khi phải hiểu cho vợ, con người không phải ai cũng thoải mái được. Phải nắm dần dần. Muốn vợ tốt thì cụ cũng phải tốt với nhà vợ nữa