[Funland] Em mới ký đơn...dù chưa đc 1 năm

Buihieu

Xe tải
Em đọc thấy BHNT hay BHXH? BHYT? Cụ xem lại coi. Hỏi kỹ mẹ xem thế nào? Số tiền mẹ cần bao nhiêu. Bà ở 1 mình có lương hưu thì làm gì đến nỗi. Sống thì phải chia sẻ nhưng có lẽ vợ cụ muốn thu vén cho gia đình chứ. Em thấy có ý kiến xem lani mẹ cụ có muốn kiểm soát con cái ko. Nhưng mà chị dâu ko hợp với em chồng thì cũng hơi buồn :(

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Thế mẹ vợ cũng đang K vẫn phải đi làm kiếm tiền chữa bệnh thì sao hả cụ ?
Về lý thuyết, mẹ chồng và con dâu chả có quan hệ máu mủ gì cả. Việc 1 cô con dâu tính toán tôi không thấy ngạc nhiên.
Chả máu mủ gì nên sút khẩn trương! Để khi dây tí máu thì nhục.

bubu08

Xe tăng
Có lẽ không phải là bà mẹ không tinh tế mà là muốn kiểm soát cả gia đình cậu con trai.
Mình là đàn ông đọc qua câu chuyện thì thấy cô vợ chẳng có gì sai cả.
E cũng cảm nhận giống cụ. Cây mỗi hoa nhà mỗi cảnh, mới lấy nhau mà nhà chồng cũng có vẻ cũng muốn can thiệp hơi nhiều.

@ a thớt: chưa bỏ nhau được đâu, những chuyện này là bình thường trong cuộc sống gia đình anh thớt ạ. Cũng đừng nâng cao quan điểm quá và cũng đừng suy diễn, từ từ rồi khoai sẽ nhừ thôi. Như cụ nào trên có nói, 5 năm đầu hôn nhân là phải rất cố gắng và cầu thị thì mới bảo vệ được gia đình.

alexandra

Xe điện
Vợ cụ nó nhỏ nhen, cũng vẫn biết phụ nữ nhiều người như vậy, nhưng nhỏ nhen quá khó sống lắm cụ ơi. Người phụ nữ không biết điều, không khéo léo, sống ích kỷ làm mọi việc trong nhà nó rối tung cả lên, cụ đi làm cũng chẳng yên tâm được đâu. Người đàn bà khôn ngoan họ sẽ biết rằng: cho tặng người thân không bao giờ là thiệt cả. Mình cho đi 1 sẽ nhận lại 10. Mà ở đây vợ cũng chẳng phải cho ai cái gì, mẹ cụ vay vợ chồng cơ mà.
Thôi cụ, giang sơn dễ đổi bản tính khó dời, cụ nên quyết 1 phát đi cho gọn. Cụ không dứt khoát bây giờ sau này khó gỡ lắm.

endz

Xe buýt
Đám trẻ hôn nhân giờ chán thật. Hay tại đàn ông con giai ngày càng bất tài?
Không lấy đc vợ tử tế thì thôi. Cố đấm ăn xôi giống thiên hạ làm gì. Ko có vợ thì chết à :>

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Mới thế mà đã ký đơn!
Mẹ hỏi thì âm thầm đưa cho mẹ cho xong, mấy triệu bạc mà để vợ biết thì lằng nhằng lắm cụ.
Em gái lớn rồi phương án ở trọ, tháng hỗ trợ cũng đc, lương cụ 15 củ tháng đưa vợ mấy?
Giữ lấy vợ đi, làm ván mới không dễ đâu!

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Biết đâu cụ bà có lý do nào đo để mua bảo hiệm nhân thọ thì sao? Nói chung theo em thì cô con dâu hơi ích kỷ và thiếu sự trao đổi chia sẻ với mẹ chồng!
Bảo hiểm nhân thọ khi tèo thì ai hưởng?_bà cụ mang theo chắc? Nó chỉ là bớt gánh nặng cho các con mà thôi.
Em nghĩ vậy và vẫn ủng hộ cụ chủ dành time mà làm ván mới. Nhớ chọn cho kỹ.

muamua

Xe buýt
E thấy nhà chủ thớt chưa tinh tế về vấn đề kinh tế. Vừa lấy chồng chưa đc 1 năm, đầy rẫy khó khăn về kinh tế cungz như thích nghi với cuộc sống mới. Vậy mà nhà chồng thì mẹ chồng vay tiền lần đầu khi cưới chưa trả, e chồng ở chung, mc vay tiền tiếp lần 2. Trong khi nhà cô ấy hoàn cảnh khó khăn hơn mà vẫn chưa làm phiền đến các con.

Cụ bảo mc sẽ bán đất cho tiền xây mhaf. Nhưng mà nói thật nghe nó mông lung lắm. Vì nhà cụ có cho tiền mua nhà thì sau này vẫn cứ mang tiếng là nhà của nhà chồng. Mệt lắm. Rồi chỉ vì cái nhà trong tương lai lúc nào đó mà cô vợ lơ ngơ đã phải chịu trách nhiệm đủ thứ với nhà chồng. Haiz, với kiểu như vậy thì có lấy vợ khác cũng vẫn cãi nhau vậy thôi. Cô vợ nào cungz mong muốn lo cho gia đình nhỏ trc. Khi kinh tế vững hơn, tình cảm 2 bên hiểu yêu quý thoing cảm với nhau hơn thì vợ mới vui vẻ khi đỡ đần nhà chồng

Rong rêu

Xe điện
Mới thế mà đã ký đơn!
Mẹ hỏi thì âm thầm đưa cho mẹ cho xong, mấy triệu bạc mà để vợ biết thì lằng nhằng lắm cụ.
Em gái lớn rồi phương án ở trọ, tháng hỗ trợ cũng đc, lương cụ 15 củ tháng đưa vợ mấy?
Ván mới mà dễ thì trên Of không có nhiều ông bơ vơ thế.

minhhai985

Xe lăn
Mẹ cụ chắc dính vào đầu tư gì rồi. Lương 6tr 1 tháng ở quê mà ko dành dụm dc gì à. Mẹ e lương 6 tr còn chơi họ 6tr, mà vẫn âm thầm mua cho 2 cháu nội 2 cái bh, e mới đóng thay từ tết đến giờ.

peterhauser

Xe tải
Thế hệ chủ thớt thanh niên thấy nhiều người ly dị thật, động tí là ký đơn, cưới xin cứ đơn giản chả tìm hiểu gì chán thì bỏ. Thời bọn e thì có thể do kinh tế khó khăn hơn, mọi thứ đắn đo chán mới quyết cưới, mà cưới rồi thì hỏng đâu sửa đấy chứ không bỏ, trừ khi hỏng nát quá thì thôi. Con người trừ khi quá khác biệt về hệ tư tưởng hoặc cách nghĩ (mà cái này do lỗi của mình không tìm hiểu kỹ) còn thì đã cưới rồi cũng nên dần chấp nhận nhau, thay đổi được gì thì thay đổi.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Mới thế mà đã ký đơn!
Khó đấy em! Phải con vợ thế thì có khéo nó cũng biết. Mà mẹ mình,nó là vợ mình kêu tiếng mẹ mà? Sao phải âm thầm?
Tất nhiên mỗi hoàn cảnh cụ thể sẽ rõ hơn.

manhanoi

Xe tăng
Có tí mà đã bỏ, ngồi bàn lại xem sao.

Kevil_20

Xe hơi
Nhiều cụ cứ chém làm ván mới. Ván mới chả bao giờ bằng ván đầu. Nó là mang tính hệ thống rồi ạ. Đã thất bại một lần thì khả năng lớn lại thất bại tiếp.

iTrust

Xe buýt
chuyện mua nhà, thì nhà e có mảnh đất hơn 100m mặt đường thì mẹ e cũng bảo cho để mua nhà đỡ phải đi vay mượn nhiều, vì thế mà e mới tính sang năm mua đc nhà, chứ ko vay mượn nhiều cũng còng lưng trả nợ
“Mẹ em” là mẹ vợ hay mẹ đẻ của cụ?

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Cha mẹ luôn thương con, nhất là những đứa mới lập gia đình, bao nhiêu thứ phải lo cho cái gia đình nhỏ, nên rất ít khi hỏi vay tiền con cái, thậm chí con cái có biếu tiền cũng không bao giờ lấy.

Trong trường hợp phải vay, nên điện cho con dâu.

Vợ cụ chủ cũng chỉ là muốn lo cho gia đình nên khó chịu chuyện vay mượn, lại còn vay qua chồng (ít nhiều cũng không vui vì điều này), thế nên có lời nói không hay. Vợ chồng trẻ, bình tĩnh ngồi nói chuyện, chứ có việc cỏn con đã nghĩ đến li dị thì lấy ai cũng vậy thôi.

Kinh nghiệm từ ông bác em: 100 ý kiến trong gia đình đều thông qua con dâu, ông ấy cần gì, ốm đau bệnh tật đều gọi cho con dâu trước, thế nên ông ấy được con dâu chiều còn hơn bố đẻ. Nghệ thuật cả đấy.
Chuẩn bài rồi!
Nhiều khi cứ coi con dâu như người ngoài, tạo khoảng cách, đâm ra tình cảm nhạt nhoà, mà đàn ông tính thường đơn giản, chứ phụ nữ ai cũng có cái tính toán hết, không tính toán lấy gì cho con cái bỏ mồm.

Mấy ông hở cái xui người ta bỏ vợ có khi đang ăn bát mì, cô đơn lướt OF giải sầu thôi. Xây nhà mới khó, phá nhà có khi gọi đội “đồng nát” tới là anh nhặt tí là xong thôi! Quan trọng xác định ai sẽ ở với mình cả đời, hàng ngày chăm sóc nhau, xây dựng tình cảm trước khi bố mẹ nằm chỗ không đi được thì con dâu con rể tới chăm sóc vì tình cảm thật sự!
P/S: Em ở bệnh viện chăm ông ngoại mấy hôm nay, em quan sát, chăm sóc chủ yếu vợ chồng chăm nhau, con cháu bố trí được dăm ba hôm là cùng.

Ván mới mà dễ thì trên Of không có nhiều ông bơ vơ thế.

ConDuongBlue

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em thiết nghĩ vợ cụ chưa hẳn là sai hoàn toàn. Chuyện tiền nong luôn là vấn đề tế nhị. Em chỉ hơi tò mò là mẹ cụ bà có lương hưu, lại đi làm thêm loanh quanh, sao lại cần vay tiền cụ vậy. Chả lẽ bà ko có khoảng tk nào sao.
Trăm cái dở từ cái nghèo cái thiếu thốn mà ra. Nếu đặt trường hợp thu nhập của hai vợ chồng cụ chủ thớt dăm chục 100 củ / tháng , lại có thêm vài tỷ gửi ngân hàng mà vợ cụ tính toán với gia đình nhà chồng thì đáng bỏ, nhưng tiếc là nhà cụ lại chưa dư dả. Thêm nữa hai mâu thuẫn phát sinh lại từ những mối quan hệ nhạy cảm : Mẹ chồng con dâu, Bà cô bên chồng.... Vụ em gái cụ thu xếp chuẩn rồi, nhưng khoản tiền hỗ trợ mua bảo hiểm nhân thọ cho mẹ đẻ của cụ thì cụ nên chủ động làm ( cho mẹ vay hoặc biếu mẹ ) ko để đến khi mẹ cụ phải lên tiếng với cả hai vợ chồng như vậy.
Làm thằng đàn ông là phải chèo lái , thu xếp mọi chuyện trong gia đình ổn thoả , êm ấm, những việc này còn nhỏ, nhiều việc lớn khác, phức tạp hơn , khó khăn hơn thì sao ?
Cụ phải đặt ra câu hỏi : Mình đã làm tròn bổn phận làm chồng , làm con chưa .... đừng để những người phụ nữ của mình phải vất vả , chi li tính toán như vậy.

butchikim

Xe ba gác
Ký là đúng, nên giải thoát cho cả 2