[Funland] Em mới ký đơn...dù chưa đc 1 năm

Cu.Bin

[Tịch thu bằng lái]
Mẹ cụ hết mượn vàng đến mượn tiền, e gái thì ra ở chung, trong khi vc trẻ cần có không gian riêng để vun đắp tình cảm thì đứa nào nó trả cáu.
Hơn nữa, bố mẹ vợ đang ốm đau còn phải lăn lưng đi làm, thì cái tâm lý so sánh là dễ hiểu.
Vc trẻ mới cưới thì 2 bên bố mẹ nội ngoại ko nên mượn tiền, vàng vì còn bao việc phải tiêu.
Em thì bị bên bố mẹ vợ mượn tiền, vợ thì cho vay mà ko thông báo cho e biết. Cay lắm mà có con rồi nên cũng chỉ mắng cho trận thôi.

Vinhuser

[Tịch thu bằng lái]
Chuyện bỏ hay không tuỳ cụ chủ, là em thì em nhẹ nhàng nói tất cả những gì mà cụ thớt và các cụ ở đây phán cho nó nghe. Sau đó ly thân 1-2 tháng, nếu không khôn ra mà đổi ý thì ký đơn cho vợ nó thoải mái mà mình cũng nhẹ nợ. Con vợ cụ cũng bất hiếu: bố mẹ già yếu vất vả mà có chuyện cỏn con còn định ly dị chồng về làm dơ mặt đẻ nữa :)

Chắc vợ cụ chủ thớt đẹp, chứ với tính cách đó thì em không bao giờ rước về.

farmer_nuoidzit

Đi bộ
Giải tán sớm cho rồi, tiền bạc của cải là cái dễ cho đi nhất, cũng là cái dễ tìm lại được nhất mà dzợ cụ còn sợ mất, nói chi đến tình cảm với công lao (mai này mẹ già rồi cũng phải chăm sóc nữa) thì chắc chả mong gì...

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Tui tóm tắt lại case này cho mấy ông đọc kiểu chuồn chuồn đạp nước:

Mẹ chủ thớt. Giáo viên về hưu Chồng mất sớm. Ở vậy nuôi hai con ăn học. Và đã cố gắng tằn tiện đc miếng đất 100m2 mặt đường. Cũng tính sẽ cho vợ chồng ông con khi sang năm nó mua nhà.
Vì lo đám cưới cho ông con, chắc kẹt nên có vay ông con một ít. Nói hẳn là vay chứ điếu thèm xin. Đấy là vay lần 1
Lần 2 vay đâu như 14 củ để nộp BHNT.
Sao lại mua BHNT, nhiều người thắc mắc hỏi.
Tôi thì hiểu là mua BHNT thường là do người mua vì lo cho người thân lỡ khi mình gặp chuyện, chứ ko hẳn vì lo cho bản thân. Chết rồi thì cần gì tiền nữa. Ngừoi nhận tiền bảo hiểm sẽ là con bà chứ ko phải là bà nữa.
Mai mốt mẹ mất, nhận cục tiền bảo hiểm, lúc đấy khóc hối hận thì cũng quá muộn rồi b-)

Vợ thớt. Lương 8 củ. Xuất thân cũng ko phải danh gia vọng tộc. Nhưng cưới về phát thì cô em chồng đang học ĐH phải biến để trả chỗ cho chị.
Mẹ chồng lỡ vay con trai ít tiền nó cũng lấy cớ đấy mà mình mẩy, năm lần bảy lượt vác quần áo về nhà bố mẹ đẻ.
Như có người đã túm tắt hộ ở trên là sau 1 năm làm dâu, "tưởng lấy chồng thế nào.. hoá ra cũng chả được cđg" nên lần này nó quyết vác đơn ra bắt ông thớt ký!

Việc nó là zư thế. Ông thớt thấy sai thì chỉnh nhá.
Nhiều người khuyên bảo đừng ký. Có ông còn bẩu ký là thiểu năng.
Cá nhưn em thì nghĩ ngược lại. Case nào chứ case này mà ko ký, nếu ko phải thiểu năng thì cũng phường sứt môi lồi zốn :((

Việc nhà người nhưng đọc mà buồn quá các cụ ợ.
E có con trai. Nhẽ em di chúc trước, lấy phải vợ láo thì điếu cho gì hết :((
Chuẩn rồi lão.

dpl

Xe lăn
Ôi giời
Chuyện quá nhỏ
Cụ gọi vợ nói chuyện lại. Phân tích chuẩn chỉ là nghe ngay

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Giải tán đi cụ chủ.
Nhiều cụ viết rất dài, kiểu như muốn chứng tỏ ta đây là người sâu sắc, từng trải, có óc phân tích, có nhiều góc nhìn,.... Nhưng các cụ lại không phân biệt đc trật tự trên dưới, phải trái, đạo nghĩa trong gia đình. Mà chỉ chăm chăm vào nồi cơm nhà các cụ. Thấy suy nghĩ của các cụ mà buồn thay cho bố mẹ các cụ.
Thật là chán đúng không bác!

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Giải tán sớm cho rồi, tiền bạc của cải là cái dễ cho đi nhất, cũng là cái dễ tìm lại được nhất mà dzợ cụ còn sợ mất, nói chi đến tình cảm với công lao (mai này mẹ già rồi cũng phải chăm sóc nữa) thì chắc chả mong gì...
Thì vợ chủ thớt đã thốt ra bằng lời sự lo ngại đó và tự viết đơn đấy thôi!
Lắm ông đọc không kỹ vào chém rất đạo đức. Vào hoàn cảnh đó chắc cũng khóc chả kém.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Em phục cụ thớt ... sau em một giáp mà chữ nhẫn quá dỏi :))
Cuộc sống nên trao đổi thẳng thắn rõ ràng, tuy nhiên cái gì cũng phải có giới hạn. Đã bước chân ra khỏi cửa mà chưa xin phép thì ... em gọi taxi giúp luôn!
Tiền bạc phân minh, nếu không có lòng bao dung vị tha thì tốt nhất tiền ai nấy quản, dư chả động đến 1 đồng cụa gấu :)) bù lại mình tự do tài chánh!
Ơ...lão này nay hút lá đu đủ muộn thế? Khuyên thế nài lại bị ném gạch đấy....

muctimonline

Xe tải
50% câu chuyện là thật em ủng hộ sút

ngotiteo

Xe điện
em thấy các cụ bảo bỏ vs ko bỏ đều đúng cả. mẹ cụ sai thì là vk khôn khéo nên bàn vs cụ góp ý và nói thẳng vs cụ để hiểu nhau . chứ làm đàn bà nóng vội quá cũng ko tốt. thời buổi giò dễ dãi nên chị em cũng dễ bỏ chồng :).

sinhtoxoai

Xe tải
Dù cùng giới với nhau nhưng em lại không đứng về phía vk cụ thớt lắm. Như các cụ trên cũng tư vấn tư veo là vk cụ cũng là quan tâm cho gđ nhỏ, rồi thì kinh tế eo hẹp các thứ nhưng dù gì mẹ chồng vẫn là mẹ của chồng mình, em nghĩ là phận con cái trong nhà vẫn nên giữ thái độ tôn trọng và chia sẻ với các cụ là hơn.
Tất nhiên là nói vậy chứ em cũng mong cụ thớt nên bình tĩnh ngồi lại với vk mà chia sẻ để đôi bên hiểu nhau, chứ hôn nhân ko pải là chuyện nay lấy mai bỏ ngay đc

xmanvn

Xe buýt
E có nói chuyện thẳng thắn thì vợ e tl thế này: Bây giờ mẹ còn khỏe mà đã thế, sau này lúc ốm đau thì thế nào? ý là sau này mẹ em có ra sao thì vợ e cũng ko muốn chăm sóc.
1. E ko có khái niệm cho người mang nặng đẻ đau ra mình "vay";
2. Đến đoạn quote thì chủ thớt nên viết đơn đỡ cho vợ mới phải.

Ni No Kuni 2

Xe điện
Chưa có con thì mới là roomate và fwb thôi. Ký thôi cụ em. 28 lấy vợ làm gì, quá sớm. 5 năm nữa tính tiếp.

Haolo1992

Xe tăng
Tui tóm tắt lại case này cho mấy ông đọc kiểu chuồn chuồn đạp nước:

Mẹ chủ thớt. Giáo viên về hưu Chồng mất sớm. Ở vậy nuôi hai con ăn học. Và đã cố gắng tằn tiện đc miếng đất 100m2 mặt đường. Cũng tính sẽ cho vợ chồng ông con khi sang năm nó mua nhà.
Vì lo đám cưới cho ông con, chắc kẹt nên có vay ông con một ít. Nói hẳn là vay chứ điếu thèm xin. Đấy là vay lần 1
Lần 2 vay đâu như 14 củ để nộp BHNT.
Sao lại mua BHNT, nhiều người thắc mắc hỏi.
Tôi thì hiểu là mua BHNT thường là do người mua vì lo cho người thân lỡ khi mình gặp chuyện, chứ ko hẳn vì lo cho bản thân. Chết rồi thì cần gì tiền nữa. Ngừoi nhận tiền bảo hiểm sẽ là con bà chứ ko phải là bà nữa.
Mai mốt mẹ mất, nhận cục tiền bảo hiểm, lúc đấy khóc hối hận thì cũng quá muộn rồi b-)

Vợ thớt. Lương 8 củ. Xuất thân cũng ko phải danh gia vọng tộc. Nhưng cưới về phát thì cô em chồng đang học ĐH phải biến để trả chỗ cho chị.
Mẹ chồng lỡ vay con trai ít tiền nó cũng lấy cớ đấy mà mình mẩy, năm lần bảy lượt vác quần áo về nhà bố mẹ đẻ.
Như có người đã túm tắt hộ ở trên là sau 1 năm làm dâu, "tưởng lấy chồng thế nào.. hoá ra cũng chả được cđg" nên lần này nó quyết vác đơn ra bắt ông thớt ký!

Việc nó là zư thế. Ông thớt thấy sai thì chỉnh nhá.
Nhiều người khuyên bảo đừng ký. Có ông còn bẩu ký là thiểu năng.
Cá nhưn em thì nghĩ ngược lại. Case nào chứ case này mà ko ký, nếu ko phải thiểu năng thì cũng phường sứt môi lồi zốn :((

Việc nhà người nhưng đọc mà buồn quá các cụ ợ.
E có con trai. Nhẽ em di chúc trước, lấy phải vợ láo thì điếu cho gì hết :((
‘Tính sẽ cho’ chứ chưa cho - nhiều nhà nói cho nhưng đất vẫn đứng tên bố mẹ nhé, vợ chồng cứ gom góp mà xây nhà trên đất ấy lỡ may mâu thuẫn là mất trắng cái nhà. Nhưng mới một năm đã ‘vay’ hai lần thì đã thành thật. Chưa tính cho em ở cùng thì các chi phí khác như nào....
Lo đám cưới cho ông con thì nhà vợ cũng lo đám cưới cho con gái họ, sao họ k vay?
Mẹ chồng có lương hưu có bhyt còn vay mua bhnt, mẹ vợ ốm đau thế đã đc cái gì chưa.
Lúc nào cũng con dâu bất hiếu này nọ nhưng con rể bất hiếu thì không thấy nhắc đến?

giangha2k3

Xe tăng
Giải tán đi cụ chủ.
Nhiều cụ viết rất dài, kiểu như muốn chứng tỏ ta đây là người sâu sắc, từng trải, có óc phân tích, có nhiều góc nhìn,.... Nhưng các cụ lại không phân biệt đc trật tự trên dưới, phải trái, đạo nghĩa trong gia đình. Mà chỉ chăm chăm vào nồi cơm nhà các cụ. Thấy suy nghĩ của các cụ mà buồn thay cho bố mẹ các cụ.
Các cụ ấy phân tích chuẩn đấy cụ. Mẹ chồng ở quê lương hưu 6-7 tr là cao lắm đó. Vừa cưới xong có ít tiền, vàng thì mẹ chồng vay luôn, mà cụ chủ không nói trả hay chưa, lý do cần tiền là gì, có nhiều bà mẹ chồng luôn có suy nghĩ phải được kiểm soát tài chính của con cái để từ đó kiểm soát con cái. Việc làm này dẫn đến mất thiện cảm ban đầu từ con dâu, và đàn bà thì hay có tính để ý rồi suy diễn. Qua lời cụ chủ em thấy mẹ cụ chủ cũng có chút gợn đấy, chắc chẳng được tinh tế, tâm lý lắm đâu. Còn cái trên dưới của cụ là gì em không hiểu, mà sao cụ mạt sát mấy cụ khác quan điểm sống với cụ kinh quá.

Congsau

Xe tải
Láo. Giờ mà đã thế rồi ko biết sau này thế nào. Cụ ký ngay kho chưa muộn. Mình còn trẻ còn nhiều cơ hội.

dig31

Xe buýt
Nhiều cụ cứ nghe 1 tai rồi đòi đánh với đòi đuổi vợ chủ thớt đi nhỉ? Theo kinh nghiệm của em thì em thấy vợ cụ chủ chả sai, lương 2 vợ chồng cụ ko phải là cao (nếu ko muốn nói là dưới mức khá), riêng chuyện tiêu dùng trong gia đình đã đủ áp lực rồi giờ cụ còn phải chi tiền thuê nhà cho em mình. Chưa kể vợ cụ cũng đã hục hặc sẵn với mẹ và em nữa, cái này thì ko thể trách được, cụ cứ thử từ người không quen biết, giờ chung nhà chắc chắn nhiều cái chưa thể hiểu nhau được, rồi mỗi người mỗi ý thành ra nhiều chuyện bé xé ra to. Vợ chồng mình cũng phải mất 3 đến 5 năm mới ổn định tinh thần của vợ và mọi người trong nhà hiểu nhau, không phải cứ áp đặt suy nghĩ của mình cho vợ rồi phải này phải kia, thế là mình cũng coi là kém vì chính mình ở giữa là phải làm cho những chuyện này được giải quyết ổn thỏa. Đi cùng nhau cả cuộc đời mới khó, chứ dứt tình thì dễ không ấy ah

Zemakic

Xe hơi
Em thấy vợ cụ chả có gì sai.Ai bản tính cũng có tính nhỏ nhen, cuộc sống mới cưới đi ở thuê chưa con cái gì nhiều lo toan áp lực.em nghĩ cụ chủ nên nói chuyện với vợ vì chưa mâu thuẫn gì lớn xảy ra

phuongnam1972

Xe buýt
Bảo hiểm nhân thọ khi nào dư tiền thì mua, ai lại đi vay tiền để nuôi bọn bảo hiểm dù bất kì lý do gì, em nghĩ vậy => vợ cụ có căn cứ để phát biểu đấy ạ
Chuẩn cụ ạ. Nó chưa phải là cơm ăn, nước uống hàng ngày. Thích thì ngoài BHYT mua thêm bảo hiểm sức khỏe, năm có vài triệu nhưng hiệu quả.