[Funland] Em mới ký đơn...dù chưa đc 1 năm

xiwangxinghn

Xe tải
Cụ bình tĩnh xem xét lại mọi chuyện. Em nghe qua thì em ko bênh cụ đâu. Cụ có vẽ ko tinh tế trong xử lý các mâu thuẫn vụn vặt. Em đang có cảm giác cụ đế mẹ kiểm soát cuộc sống và kinh tế gia đình cụ hơi nhiều. Đập đi thì dễ cụ ơi, xây dựng mới khó.

Translator83

Xe buýt
Em thì không nghĩ chỉ đơn giản ntn mà vợ cụ chủ thớt đòi li hôn đâu. Còn bình luận xa hơn thì em k bit bluan gì. Nhưng tiền nong bên nhà cụ thì nên tế nhị chút, giờ có vợ rồi mà vợ thì hay giữ của, nói thật là vợ giữ là giữ cho gia đình nhà cụ và gom góp cho con cái sau này thôi.
E chào cccm, nay có thời gian e chia sẻ câu chuyện thật của e mong nhận đc ý kiến của cccm

Em Quý dậu, năm nay 28 tính cả mụ, vợ e bằng tuổi. Hiện 2vc đều làm vp tại HN, thu nhập cả 2 cũng ở mức tạm, vợ e lương cố định 8tr, còn e ăn theo doanh thu nên tháng cao tháng thấp, trung bình 15tr/tháng. 2vc đang ở thuê, tính sang năm mua nhà. Nhưng từ lúc cưới, 2vc rất hay cãi vã và nhiều mâu thuẫn, lý do là vì cô ấy ko hợp với phía gia đình e. Trước đây thì là với e gái e(sinh viên năm 1), gần đây thì là với mẹ e(mẹ e là giáo viên về hưu lương 6-7tr/tháng, mẹ e cũng đi làm thêm loanh quanh vừa kiếm thêm đồng vừa cho đỡ buồn). Bố e thì mất sớm từ lúc e gái e học lớp 1, e gái lên đây học ĐH thì e muốn e gái ở cùng để tiện chăm lo cho nó(chuyện này e có trao đổi trước khi cưới) nhưng được mấy tháng ở cùng thì vợ e luôn tỏ ra khó chịu(mặc dù e gái e là đứa rất biết điều và chịu khó đỡ đần ac - cái này vợ e cũng công nhận), e chấp nhận tách e gái ra và thuê cho nó 1 phòng gần trường để đi lại cho tiện(e đang ở Minh Khai, e gái học Thương Mại). Tưởng mọi chuyện như thế đã ổn thỏa, đến hôm vừa rồi, mẹ e có điện lên hỏi mượn tiền e để đóng gói BHNT, rồi mỗi tháng mẹ e trả 1 ít, vợ e nghe thấy vậy thái độ ra mặt luôn. (cưới xin xong mẹ e có vay mượn 1 ít thì vc e có đưa bà ít vàng để bà trang trải thì bà có nói là sẽ trả chứ ko lấy, vợ e cũng khó chịu về chuyện này)
E có nói chuyện thẳng thắn thì vợ e tl thế này: Bây giờ mẹ còn khỏe mà đã thế, sau này lúc ốm đau thì thế nào? ý là sau này mẹ em có ra sao thì vợ e cũng ko muốn chăm sóc.
Về phía nhà vợ(thì mẹ vợ e K vú đã đc 3-4 năm nay, nhưng cũng tiến triển tốt và bà có làm thêm, bố vợ hiện làm bảo vệ) Vợ e so sánh nói là mẹ vợ e ốm đau vẫn phải đi làm nhưng ko hỏi tiền con cái. Trong khi đó về phía nhà vợ e ko bao giờ tính toán hay có bất kì lời nào. E biết là còn khó khăn nên vợ e khắt khe cũng phải nhưng như thế này thì.

E cũng ko biết phải làm thế nào bây giờ nữa, đơn e cũng ký rồi cccm ạ.

*** E bổ sung thêm: vợ e đưa đơn cách đây hơn tháng và mang đồ đạc về bên ngoại ở rồi ạ. E ko ký vì muốn để cả 2 bình tĩnh lại rồi nói chuyện thêm thì vợ nói sẽ làm đơn ly hôn đơn phương. Mẹ em tham gia bhnt đc 4 năm, đợt này bà có việc nên ko có tiền 1 cục mới hỏi e.

Hatha Yoga

Xe tăng
Nó bỏ về nhà đẻ 2 lần rồi đấy, mới thế đã đâm đơn. Lấy chồng có hoàn cảnh như thế mà cũng ấm ức việc cụ chủ lo cho em gái để nó phải ra ngoài ở thì con vợ này cũng gớm đấy :)):)):)) - lần này mà không quyết thì về đội nó lên đầu.
Chuẩn cụ, đấy là lương nó còn thấp hơn đấy, nó mà cao hơn chồng xem, nó chả nhìn bằng 1 con mắt.

bomon

Xe tăng
Cũng từ 2 phía thôi, cô vợ thì trẻ con bốc đồng hơi tí ôm đồ về nhà. Còn ông thớt và mẹ nếu vẫn cái tư tưởng như thế thì chắc là cũng còn nhiều tập nữa mới ổn định được, nếu may mắn.

Hieu Altis2011

Xe buýt
Mấy ông bảo khuyên bỏ là phường nông cạn, ừ thì nông cạn, các ông lấy vợ hay là lấy thêm 1 con mẹ trẻ để về nó ngồi lên đầu, gia đình phải có nề nếp chứ cái loại đàn bà đếu gì cãi nhau cái dọn đồ về nhà ngoại. Có chuyện gì thì phải ngồi lại để nói chuyện giải quyết, mấy thằng bất tài mà cứ tỏ ra thượng đẳng

dcmax

[Tịch thu bằng lái]
348-Khâm Thiên - Đống Đa - Hà Nội, đt 0829129999
"Gia đình là nấm mồ cho tình yêu, kinh tế là thằng chủ mưu"
Thôi cứ bình tĩnh yêu nhau cưới nhau hợp mới cưới, chẳng ai ko cãi nhau cả. Em với vợ em mấy tháng nay toàn cãi nhau việc không đâu mà nhè toàn mùng 1 đầu tháng :))

sonthuy42

Xe hơi
Giải tán đi cụ. Chuyện nhà cụ ko thể có phương án khác đc. Bản chất vợ cụ rất nhỏ nhen, ích kỷ, bất hiếu, ko xem trọng giá trị tình cảm. Trong khi cụ sống thiên về tình cảm. Nên ko sống đc với nhau. Giải tán sớm để làm vc khác cụ nhé.

meomun346

Xe container
Cụ bình tĩnh xem xét lại mọi chuyện. Em nghe qua thì em ko bênh cụ đâu. Cụ có vẽ ko tinh tế trong xử lý các mâu thuẫn vụn vặt. Em đang có cảm giác cụ đế mẹ kiểm soát cuộc sống và kinh tế gia đình cụ hơi nhiều. Đập đi thì dễ cụ ơi, xây dựng mới khó.
Em cũng là phụ nữ, quản lý kinh tế gia đình. Em ko rõ nội vụ tiền nong nhà cụ như nào, chỉ cụ mới hiểu rõ. Nhưng vừa lấy nhau xong mẹ cụ đã hỏi vay tiền vàng của đám cưới thì ko cô vợ nào vui vẻ đâu. Rồi lại đến chuyện vay tiền mua bảo hiểm nữa. (ko biết tiền, vàng lần trước đã trả chưa) Còn chuyện em cụ, hai vợ chồng mới cưới mà ở chung với em cô thì rất bất tiện cụ ạ. Cụ mới lấy vợ, cần gom góp để mua nhà riêng chứ.

tieuvuong

Xe buýt
Cuộc đời là một chuỗi những sự kiện, trong đó không ít lần mâu thuẫn! Nhưng theo em việc có bên nhau được lâu dài hay không, không phải ở việc có bao nhiêu mâu thuẫn mà ở cách thức xử lý khi bất đồng quan điểm như thế nào cụ à! Phàm là chồng em ghét nhất việc hai vc cãi nhau tí mà vợ đòi xách đồ bỏ về nhà đẻ, rồi thì hở tí đòi viết đơn ly dị nữa!
Nội tình câu chuyện nhà cụ thì em ko dám ý kiến, nhưng giả sử hai vợ chồng có buoc qua cái vận hạn này thì cụ chủ cũng phải cương quyết góp ý với vợ về những cái trên đi ạ! Không thể để cái kiểu trong nhà chưa tỏ mà ngoài ngõ đã thông như vậy được, rồi thì về lâu về dài vợ nó nhẩy lên đầu mình nó ngồi đấy ạ!
Dù sao cũng mong tính vợ cụ chủ nó trẻ con thôi, hai vc cụ lại sớm quây quần với nhau!

huchich

Xe tải
Mấy ông bảo khuyên bỏ là phường nông cạn, ừ thì nông cạn, các ông lấy vợ hay là lấy thêm 1 con mẹ trẻ để về nó ngồi lên đầu, gia đình phải có nề nếp chứ cái loại đàn bà đếu gì cãi nhau cái dọn đồ về nhà ngoại. Có chuyện gì thì phải ngồi lại để nói chuyện giải quyết, mấy thằng bất tài mà cứ tỏ ra thượng đẳng
cụ cho chúng iem nghía qua cái CV vs profile xem cụ dư lào mà chê chúng iem bất tài.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Vote giải tán.

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
E chào cccm, nay có thời gian e chia sẻ câu chuyện thật của e mong nhận đc ý kiến của cccm

Em Quý dậu, năm nay 28 tính cả mụ, vợ e bằng tuổi. Hiện 2vc đều làm vp tại HN, thu nhập cả 2 cũng ở mức tạm, vợ e lương cố định 8tr, còn e ăn theo doanh thu nên tháng cao tháng thấp, trung bình 15tr/tháng. 2vc đang ở thuê, tính sang năm mua nhà. Nhưng từ lúc cưới, 2vc rất hay cãi vã và nhiều mâu thuẫn, lý do là vì cô ấy ko hợp với phía gia đình e. Trước đây thì là với e gái e(sinh viên năm 1), gần đây thì là với mẹ e(mẹ e là giáo viên về hưu lương 6-7tr/tháng, mẹ e cũng đi làm thêm loanh quanh vừa kiếm thêm đồng vừa cho đỡ buồn). Bố e thì mất sớm từ lúc e gái e học lớp 1, e gái lên đây học ĐH thì e muốn e gái ở cùng để tiện chăm lo cho nó(chuyện này e có trao đổi trước khi cưới) nhưng được mấy tháng ở cùng thì vợ e luôn tỏ ra khó chịu(mặc dù e gái e là đứa rất biết điều và chịu khó đỡ đần ac - cái này vợ e cũng công nhận), e chấp nhận tách e gái ra và thuê cho nó 1 phòng gần trường để đi lại cho tiện(e đang ở Minh Khai, e gái học Thương Mại). Tưởng mọi chuyện như thế đã ổn thỏa, đến hôm vừa rồi, mẹ e có điện lên hỏi mượn tiền e để đóng gói BHNT, rồi mỗi tháng mẹ e trả 1 ít, vợ e nghe thấy vậy thái độ ra mặt luôn. (cưới xin xong mẹ e có vay mượn 1 ít thì vc e có đưa bà ít vàng để bà trang trải thì bà có nói là sẽ trả chứ ko lấy, vợ e cũng khó chịu về chuyện này)
E có nói chuyện thẳng thắn thì vợ e tl thế này: Bây giờ mẹ còn khỏe mà đã thế, sau này lúc ốm đau thì thế nào? ý là sau này mẹ em có ra sao thì vợ e cũng ko muốn chăm sóc.
Về phía nhà vợ(thì mẹ vợ e K vú đã đc 3-4 năm nay, nhưng cũng tiến triển tốt và bà có làm thêm, bố vợ hiện làm bảo vệ) Vợ e so sánh nói là mẹ vợ e ốm đau vẫn phải đi làm nhưng ko hỏi tiền con cái. Trong khi đó về phía nhà vợ e ko bao giờ tính toán hay có bất kì lời nào. E biết là còn khó khăn nên vợ e khắt khe cũng phải nhưng như thế này thì.

E cũng ko biết phải làm thế nào bây giờ nữa, đơn e cũng ký rồi cccm ạ.

*** E bổ sung thêm: vợ e đưa đơn cách đây hơn tháng và mang đồ đạc về bên ngoại ở rồi ạ. E ko ký vì muốn để cả 2 bình tĩnh lại rồi nói chuyện thêm thì vợ nói sẽ làm đơn ly hôn đơn phương. Mẹ em tham gia bhnt đc 4 năm, đợt này bà có việc nên ko có tiền 1 cục mới hỏi e.
Cụ lấy vợ rồi mà toàn là em của cụ với mẹ của cụ đan xen vào cs vợ chồng. Mà hai người cũng có phải dư dả thoải mái gì đâu. Vợ cụ không có nghĩa vụ phải đương nhiên lo cho người nhà cụ. Cụ phải đặt mình vào vị trí của vợ, thì mới dễ hiểu và thông cảm chứ cụ cứ đứng ở góc độ suy nghĩ của mình thôi thì là ích kỷ. Mình chỉ muốn người khác hiểu mình mà mình không hiêu người khác là không công bằng cụ ạ.

danglq

Xe tăng
Website
shopmen.com.vn
khó nói lắm cụ ah! Em hiền như đất mà cũng vài lần có suy nghĩ giải tán mẹ cho đỡ mệt!

endz

Xe buýt
Tui tóm tắt lại case này cho mấy ông đọc kiểu chuồn chuồn đạp nước:

Mẹ chủ thớt. Giáo viên về hưu Chồng mất sớm. Ở vậy nuôi hai con ăn học. Và đã cố gắng tằn tiện đc miếng đất 100m2 mặt đường. Cũng tính sẽ cho vợ chồng ông con khi sang năm nó mua nhà.
Vì lo đám cưới cho ông con, chắc kẹt nên có vay ông con một ít. Nói hẳn là vay chứ điếu thèm xin. Đấy là vay lần 1
Lần 2 vay đâu như 14 củ để nộp BHNT.
Sao lại mua BHNT, nhiều người thắc mắc hỏi.
Tôi thì hiểu là mua BHNT thường là do người mua vì lo cho người thân lỡ khi mình gặp chuyện, chứ ko hẳn vì lo cho bản thân. Chết rồi thì cần gì tiền nữa. Ngừoi nhận tiền bảo hiểm sẽ là con bà chứ ko phải là bà nữa.
Mai mốt mẹ mất, nhận cục tiền bảo hiểm, lúc đấy khóc hối hận thì cũng quá muộn rồi b-)

Vợ thớt. Lương 8 củ. Xuất thân cũng ko phải danh gia vọng tộc. Nhưng cưới về phát thì cô em chồng đang học ĐH phải biến để trả chỗ cho chị.
Mẹ chồng lỡ vay con trai ít tiền nó cũng lấy cớ đấy mà mình mẩy, năm lần bảy lượt vác quần áo về nhà bố mẹ đẻ.
Như có người đã túm tắt hộ ở trên là sau 1 năm làm dâu, "tưởng lấy chồng thế nào.. hoá ra cũng chả được cđg" nên lần này nó quyết vác đơn ra bắt ông thớt ký!

Việc nó là zư thế. Ông thớt thấy sai thì chỉnh nhá.
Nhiều người khuyên bảo đừng ký. Có ông còn bẩu ký là thiểu năng.
Cá nhưn em thì nghĩ ngược lại. Case nào chứ case này mà ko ký, nếu ko phải thiểu năng thì cũng phường sứt môi lồi zốn :((

Việc nhà người nhưng đọc mà buồn quá các cụ ợ.
E có con trai. Nhẽ em di chúc trước, lấy phải vợ láo thì điếu cho gì hết :((

simo2001

Xe tăng
Tiền bạc phân minh. Thực ra tốt nhất mẹ cụ đừng vay tiền như thế thì lành quá.

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ lấy vợ rồi mà toàn là em của cụ với mẹ của cụ đan xen vào cs vợ chồng. Mà hai người cũng có phải dư dả thoải mái gì đâu. Vợ cụ không có nghĩa vụ phải đương nhiên lo cho người nhà cụ. Cụ phải đặt mình vào vị trí của vợ, thì mới dễ hiểu và thông cảm chứ cụ cứ đứng ở góc độ suy nghĩ của mình thôi thì là ích kỷ. Mình chỉ muốn người khác hiểu mình mà mình không hiêu người khác là không công bằng cụ ạ. Đối với phụ nữ thì cs sau hôn nhân là sụt xuống một cái hố to đùng đấy. Chuyện bỏ về nhà bố mẹ đẻ là bình thường vì làm quái còn chỗ nào để mà đi.

Translator83

Xe buýt
Mẹ cụ chủ có lương hưu 6-7tr mà vẫn vay mượn con cái chứng tỏ là cụ bà cug chi tiêu nhiều. Mới cưới xong mà mẹ cụ vay tiền mà vợ cụ đồng ý thì cũng là ổn rồi, chứ cưới xong mà mẹ chồng vay, hoặc nhiu nhà yêu cầu đưa vàng để mc cất là em thấy thiếu tế nhị lắm. Nói chung với ngần này thông tin thì câu chuyện em nghĩ chưa đầy đủ.

Em cũng là phụ nữ, quản lý kinh tế gia đình. Em ko rõ nội vụ tiền nong nhà cụ như nào, chỉ cụ mới hiểu rõ. Nhưng vừa lấy nhau xong mẹ cụ đã hỏi vay tiền vàng của đám cưới thì ko cô vợ nào vui vẻ đâu. Rồi lại đến chuyện vay tiền mua bảo hiểm nữa. (ko biết tiền, vàng lần trước đã trả chưa) Còn chuyện em cụ, hai vợ chồng mới cưới mà ở chung với em cô thì rất bất tiện cụ ạ. Cụ mới lấy vợ, cần gom góp để mua nhà riêng chứ.