[Funland] Em mới ký đơn...dù chưa đc 1 năm

DidiLe

Xe container
Đàn bà nói đến tiền bọn nó như nhau cả thoii, bm cho thì nhiều mà xỉn ra 1 đồng là thái độ ngay. Chúc cụ vượt qua đận này.
Câu đàn bà bao gồm cả người sinh ra cụ đúng không ạh.

DidiLe

Xe container
Cụ hơi võ đoán rồi ạ, mụ nhà em rất tiết kiệm: ko trang điểm, ko ăn diện, ăn sáng cũng chỉ loanh quanh 2 quả vịt lộn, dứt khoát ko tiêu những khoản inh tinh (dù lương hơn trăm) nhưng ko hề đắn đo khi cần tiêu những khoản chính đáng cho cả bên nội bên ngoại hoặc đầu tư cho con cái học hành
Lương hơn trăm triệu tháng thì cụ ngoài40 nhỉ. Chắc thuộc dạng tôn trọng vợ.

Danngoaidao

Xe tăng
E chào cccm, nay có thời gian e chia sẻ câu chuyện thật của e mong nhận đc ý kiến của cccm

Em Quý dậu, năm nay 28 tính cả mụ, vợ e bằng tuổi. Hiện 2vc đều làm vp tại HN, thu nhập cả 2 cũng ở mức tạm, vợ e lương cố định 8tr, còn e ăn theo doanh thu nên tháng cao tháng thấp, trung bình 15tr/tháng. 2vc đang ở thuê, tính sang năm mua nhà. Nhưng từ lúc cưới, 2vc rất hay cãi vã và nhiều mâu thuẫn, lý do là vì cô ấy ko hợp với phía gia đình e. Trước đây thì là với e gái e(sinh viên năm 1), gần đây thì là với mẹ e(mẹ e là giáo viên về hưu lương 6-7tr/tháng, mẹ e cũng đi làm thêm loanh quanh vừa kiếm thêm đồng vừa cho đỡ buồn). Bố e thì mất sớm từ lúc e gái e học lớp 1, e gái lên đây học ĐH thì e muốn e gái ở cùng để tiện chăm lo cho nó(chuyện này e có trao đổi trước khi cưới) nhưng được mấy tháng ở cùng thì vợ e luôn tỏ ra khó chịu(mặc dù e gái e là đứa rất biết điều và chịu khó đỡ đần ac - cái này vợ e cũng công nhận), e chấp nhận tách e gái ra và thuê cho nó 1 phòng gần trường để đi lại cho tiện(e đang ở Minh Khai, e gái học Thương Mại). Tưởng mọi chuyện như thế đã ổn thỏa, đến hôm vừa rồi, mẹ e có điện lên hỏi mượn tiền e để đóng gói BHNT, rồi mỗi tháng mẹ e trả 1 ít, vợ e nghe thấy vậy thái độ ra mặt luôn. (cưới xin xong mẹ e có vay mượn 1 ít thì vc e có đưa bà ít vàng để bà trang trải thì bà có nói là sẽ trả chứ ko lấy, vợ e cũng khó chịu về chuyện này)
E có nói chuyện thẳng thắn thì vợ e tl thế này: Bây giờ mẹ còn khỏe mà đã thế, sau này lúc ốm đau thì thế nào? ý là sau này mẹ em có ra sao thì vợ e cũng ko muốn chăm sóc.
Về phía nhà vợ(thì mẹ vợ e K vú đã đc 3-4 năm nay, nhưng cũng tiến triển tốt và bà có làm thêm, bố vợ hiện làm bảo vệ) Vợ e so sánh nói là mẹ vợ e ốm đau vẫn phải đi làm nhưng ko hỏi tiền con cái. Trong khi đó về phía nhà vợ e ko bao giờ tính toán hay có bất kì lời nào. E biết là còn khó khăn nên vợ e khắt khe cũng phải nhưng như thế này thì.

E cũng ko biết phải làm thế nào bây giờ nữa, đơn e cũng ký rồi cccm ạ.

*** E bổ sung thêm: vợ e đưa đơn cách đây hơn tháng và mang đồ đạc về bên ngoại ở rồi ạ. E ko ký vì muốn để cả 2 bình tĩnh lại rồi nói chuyện thêm thì vợ nói sẽ làm đơn ly hôn đơn phương. Mẹ em tham gia bhnt đc 4 năm, đợt này bà có việc nên ko có tiền 1 cục mới hỏi e.
Hoàn cảnh cụ giống em nhiều phết. Khác 2 cái cơ bản là mẹ em ko hỏi vay tiền em và ban đầu họ nhà vợ coi thường nhà em ra mặt trừ vợ em thôi, nên ko có chuyện gì. Còn chuyện đâm đơn của vợ cụ thì em cho rằng lý do rất nhiều, hai lý do cụ đưa là do cụ tự đánh giá thôi nhưng đó chưa chắc đã phải là lý do chính. Kekeee

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Phức tạp quá. Nhưng em mạnh dạn phán là gia đình cụ đang dính đến sao quả tạ tên là Tiền. Giờ quá đơn giản, giải quyết cái vấn đề này dứt điểm là xong. Nguy cơ nữa là vk cụ chủ đam bị bơm đểu, thiên về đài địch chứ ko nghe đài ta. Cụ next ngay đi nếu ko muốn phải ký tiếp khi có đứa con thì mệt. Next ngay đi cụ.

via OTOFUN for iPhone

Giaito123

Xe tăng
Đừng ký, không sau lại hối hận đấy cụ.

Mẹ hỏi vay tiền con trai thì mẹ cụ cũng chưa tinh tế lắm, lỗi không hoàn toàn ở vợ cụ đâu.
Có trách thì trách cụ chủ ko tinh tế thôi ai lại đi để cho mẹ hỏi vay tiền

daicuty

Xe tăng
Phức tạp quá. Nhưng em mạnh dạn phán là gia đình cụ đang dính đến sao quả tạ tên là Tiền. Giờ quá đơn giản, giải quyết cái vấn đề này dứt điểm là xong. Nguy cơ nữa là vk cụ chủ đam bị bơm đểu, thiên về đài địch chứ ko nghe đài ta. Cụ next ngay đi nếu ko muốn phải ký tiếp khi có đứa con thì mệt. Next ngay đi cụ.

via OTOFUN for iPhone
Em đây nợ đầy, ốm đau bệnh tật, con cái nheo nhóc nhưng 2 vc cũng phải cố, phải nhịn, em ở xa toàn phải động viên, chứ hờn trách nhau chả giải quyết gì. Đấy là VC em đến với nhau do mai mối không phải do yêu đương gì đấy nhé

dungla1976

Xe tải
Mẹ cụ cho vk ck cụ đất rồi mà con vk cụ nó còn thái độ thế thì láo quá. Em khuyên thật đấy!
Em thấy phụ nữ cứ cãi nhau mà bỏ về nhà bố mẹ thì nó rất trẻ con. Cụ cũng như em cách đấy hơn chục năm, dù trong bất kỳ hoàn cảnh nào cũng yêu thương mẹ và em gái mình cụ ạ. Nhất là bố cụ lại mất sớm, em đang học đại học, mà vợ chồng cụ chưa con cái gì. Cụ cụ suy nghĩ 1 thời gian xem thế nào, nếu tính cách vợ vẫn thế thì next sớm đánh ván mới. Chứ sau này có con vào là vô cùng phức tạp và cụ đau đầu hơn đấy.

redriver2918

Xe tải
Ông thớt cũng dốt bỏ mẹ, không phải việc *** j cũng nói với vợ đâu, khi mình chưa có đường tiến lùi hợp lý. Ai cũng biết ô thương mẹ và e gái, nhưng có gia đình vào thì phải biết cân bằng và tính toán hợp lý trong mọi chuyện, đừng để việc đã rồi. Gđ bên nội ngoại cũng khó khăn, mẹ hỏi vay như thế thì tạm ỉm đi với vợ, vay mượn bên ngoài cho mẹ rồi tính sau cho đẹp bạc. Cái giống vợ là nó thù lâu nhớ dai kinh lắm đấy, đã không thuận thì đến bao nhiêu năm sau nó vẫn nhớ, vui buồn nó đều buột mồm ra hết.

Level2012

Xe máy
E chào cccm, nay có thời gian e chia sẻ câu chuyện thật của e mong nhận đc ý kiến của cccm

Em Quý dậu, năm nay 28 tính cả mụ, vợ e bằng tuổi. Hiện 2vc đều làm vp tại HN, thu nhập cả 2 cũng ở mức tạm, vợ e lương cố định 8tr, còn e ăn theo doanh thu nên tháng cao tháng thấp, trung bình 15tr/tháng. 2vc đang ở thuê, tính sang năm mua nhà. Nhưng từ lúc cưới, 2vc rất hay cãi vã và nhiều mâu thuẫn, lý do là vì cô ấy ko hợp với phía gia đình e. Trước đây thì là với e gái e(sinh viên năm 1), gần đây thì là với mẹ e(mẹ e là giáo viên về hưu lương 6-7tr/tháng, mẹ e cũng đi làm thêm loanh quanh vừa kiếm thêm đồng vừa cho đỡ buồn). Bố e thì mất sớm từ lúc e gái e học lớp 1, e gái lên đây học ĐH thì e muốn e gái ở cùng để tiện chăm lo cho nó(chuyện này e có trao đổi trước khi cưới) nhưng được mấy tháng ở cùng thì vợ e luôn tỏ ra khó chịu(mặc dù e gái e là đứa rất biết điều và chịu khó đỡ đần ac - cái này vợ e cũng công nhận), e chấp nhận tách e gái ra và thuê cho nó 1 phòng gần trường để đi lại cho tiện(e đang ở Minh Khai, e gái học Thương Mại). Tưởng mọi chuyện như thế đã ổn thỏa, đến hôm vừa rồi, mẹ e có điện lên hỏi mượn tiền e để đóng gói BHNT, rồi mỗi tháng mẹ e trả 1 ít, vợ e nghe thấy vậy thái độ ra mặt luôn. (cưới xin xong mẹ e có vay mượn 1 ít thì vc e có đưa bà ít vàng để bà trang trải thì bà có nói là sẽ trả chứ ko lấy, vợ e cũng khó chịu về chuyện này)
E có nói chuyện thẳng thắn thì vợ e tl thế này: Bây giờ mẹ còn khỏe mà đã thế, sau này lúc ốm đau thì thế nào? ý là sau này mẹ em có ra sao thì vợ e cũng ko muốn chăm sóc.
Về phía nhà vợ(thì mẹ vợ e K vú đã đc 3-4 năm nay, nhưng cũng tiến triển tốt và bà có làm thêm, bố vợ hiện làm bảo vệ) Vợ e so sánh nói là mẹ vợ e ốm đau vẫn phải đi làm nhưng ko hỏi tiền con cái. Trong khi đó về phía nhà vợ e ko bao giờ tính toán hay có bất kì lời nào. E biết là còn khó khăn nên vợ e khắt khe cũng phải nhưng như thế này thì.

*** E bổ sung thêm: vợ e đưa đơn cách đây hơn tháng và mang đồ đạc về bên ngoại ở rồi ạ. E ko ký vì muốn để cả 2 bình tĩnh lại rồi nói chuyện thêm thì vợ nói sẽ làm đơn ly hôn đơn phương. Mẹ em tham gia bhnt đc 4 năm, đợt này bà có việc nên ko có tiền 1 cục mới hỏi e.
Hỏi thế gian tình là gì,mà đôi lứa nguyện chết vì nhau.má....đời k như mơ,đàn bà ích kỉ là hiển nhiên.nhưng hẹp hòi xác định sống chung với lũ,đừng mơ báo hiếu mẹ già thương e gái nhỏ.1 điều tất yếu có tiền cái gì cũng dễ.nhưng đời có mấy ai đại gia.đàn ông với đàn bà đừng sống 1 đều.hổ vồ 1 tý,dương oai 1 tý vợ nó mới nể,chứ còn yêu cộng chiều nó là đổ dầu vào lửa,bình tĩnh lại chàng trai,mới bắt đầu thôi,coi như đi lấy kinh,coi vợ là yêu quái,thu phục dần dần,đâu sẽ vào đó nếu như có kinh nghiệm sống.thực tế đôi líc gặp yêu quái cao siêu quá thì cũng nên dừng ở chân núi.đừng có cố trèo lên mà té đau.đời thiếu gì yêu quái để ta thương yêu,có kinh nghiệm rồi hãy tìm ng biết điều vậy là ổn thỏa.quan trọng vẫn là ta biết rõ có tiếp nữa hay k.chuyện mẹ chồng nàng dâu 100/100 k ai tránh dc,hư hư ảo ảo.chúc các hạ thành công,nó là vấn đề nan giải.nhớ hãy ăn mừng khi có cảm giác nhẹ nhàng.ôi đàn bà....

redriver2918

Xe tải
Chưa ngoại tình, chém giết nhau thì chưa có j to tát đâu, đàn ông bản lĩnh lên, sang nhà vợ nói chuyện đàng hoàng rồi dẫn vợ về. Thay đổi cách nghĩ và làm cho nó linh hoạt, tan đàn xẻ nghé làm j cho nó khổ.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Vợ này thì phải bỏ vì có hàn gắn thì sau này thực sự chỉ là giả tạo và rồi cũng chia tay.
Sau khi bỏ vợ này thì cụ chủ, mẹ cụ chủ cũng phải thay đổi. Con gái lúc nào cũng hay so sánh những gì dành cho nhà chồng so với bố mẹ đẻ và luôn thấy thiệt thòi.
Có thêm độ chín thì cưới vợ tiếp.

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Em đây nợ đầy, ốm đau bệnh tật, con cái nheo nhóc nhưng 2 vc cũng phải cố, phải nhịn, em ở xa toàn phải động viên, chứ hờn trách nhau chả giải quyết gì. Đấy là VC em đến với nhau do mai mối không phải do yêu đương gì đấy nhé
Chuyện vk ck nhà cụ là tự nợ. Đây cụ chủ có mẹ hỏi mượn tiền 2 lần nó rất tế nhị. Em vẫn cho tiền các cụ nhưng kinh tế thì ko thể để vk quản đc. Món gì ra món ấy.

via OTOFUN for iPhone

Level2012

Xe máy
Láo nháo với ai chứ tỏ thái độ với mẹ em là em cho cái vả ngay, mới nứt mắt ra đã chành choẹ với em ck và me ck thì nó là mẹ cụ chủ rồi
Vả k phải vũ phu.đánh k phải bắt nạt.đó là cách dậy vợ hiệu quả mà nhiều tiền bối biết mà k dám làm,cụ chuẩn men.biết còm này aen gạch nhưng e ủng hộ tư duy cụ.ngoan đã k vả,đôi khi ngoan vẫn phải vả.nge vậy thôi nhưng những ng như cụ lại là ng biết chiều vợ,hanh phúc trong tầm tay

xukute

Xe tăng
tính v e nó vậy cụ ạ, bốc đồng, lần cãi nhau cũng xách quần áo về bên ngoại. E có nc và ko đồng ý cách cư xử như vậy nhưng lần này cũng thế cụ ạ, mang quần áo và đồ đạc về hết bên ngoại rồi cụ
Với em thì cái gì cũng có thể cho qua trừ 2 việc bố láo với ông bà và ngoại tình. Riêng thể loại cãi nhau là xách đồ về nhà ngoại là càng ko chấp nhận. Bm vợ cũng ko hay khi con gái cãi nhau bỏ về nhà mà ko biết đường khuyên nó về giảng hoà với chồng. Xem ra vợ cụ chủ được bố mẹ chiều nên tính đỏng đảnh.
Nguyên tắc giữ lửa gia đình là mọi mâu thuẫn phải được giải quyết trong 1-2 ngày, ko được để lâu. Có thể các cụ chê em bảo thủ chứ gia đình nó cũng có quy tắc, ko phải muốn là đi xong lại về đâu ah. Nếu còn tiếp tục, sau này nó còn bỏ đi nhiều.

daicuty

Xe tăng
Chuyện vk ck nhà cụ là tự nợ. Đây cụ chủ có mẹ hỏi mượn tiền 2 lần nó rất tế nhị. Em vẫn cho tiền các cụ nhưng kinh tế thì ko thể để vk quản đc. Món gì ra món ấy.

via OTOFUN for iPhone
Tế nhị hay không là do ứng xử của cả 2 vc, chồng thấy vợ khó vậy phải biết khéo léo chứ ( bên nhà vợ cũng khó bọ mẹ ra con rể cho gì chưa?) em đây bên ngoại họ coi e như con ruột trong nhà và em cũng vậy coi bên ngoại như gia đình thứ 2 vậy, cs vc tình cảm nội ngoại khá là quan trọng đấy

Xechaybangcom

Xe điện
Nói thật với cụ là tôi không cho ai vay món sau mà chưa trả món vay trước. Nội ngoại nhà tôi cũng không có vay như vậy bao giờ. Vợ chồng cụ mới cưới mà mẹ chồng đã vay vàng vợ chồng con trai, nợ cũ chưa trả đã hỏi vay tiếp là không hay. Trong khi mẹ vợ bị K vẫn lăn lưng ra đi làm, không hỏi vay con cái thì vợ cụ thương mẹ mà so đo với mẹ chồng cũng dễ hiểu thôi.

yuh2105

Xe tăng

Chào cụ, em sn 91, vợ em 93, cũng tay trắng làm nên. Vậy thì em với cụ cũng gần gần nhau. Em chỉ khuyên cụ một câu là gia đình vun vén thì khó, phá dễ lắm. Đừng để 1 giây phút bốc đồng mà tan cửa nát nhà.

Mọi chuyện đều từ kinh tế thôi cụ. Nếu kinh tế mình vững thì vợ tự khắc nó nể, không để xảy ra những chuyện như này. Còn nhà cụ vào tình trạng này, theo em cụ cần tinh tế hơn nhiều. Mà cưới vợ cùng tuổi e thấy hay cãi nhau lắm, kiểu ngang tuổi ko ai chịu ai.

MonoMe

Xe hơi

Bố c ụ mất sớm thế chắc bà bu cũng vất vả, ba mẹ con đùm bọc nhau. Cụ mới 93 chưa con cái gì thì next đi cho nhẹ đầu, làm kinh tế 1-2 năm rồi tính tập mới cũng còn sớm.

Hollyone

Xe tăng
Mẹ chỉ có một là đúng, cần báo hiếu cha mẹ là đúng. Nhưng cả trai hay gái đều phải cân bằng và đồng thuận giữa gia đình nhỏ của mình và gia đình lớn. Nếu không đừng nên lấy vợ, lấy chồng. Em là em ủng hộ quan điểm sống độc thân. Và ghét nhất là tư tưởng single mum, single dad (chủ động sinh con không kết hôn, còn việc lỡ dở sau kết hôn thì không tính).
Thêm ý nữa, loại vợ (cả chồng cũng vậy) bỏ nhà ra đi (về nhà bố mẹ đẻ hay đi lang bạt) vì những lý do ko phải do chồng/vợ đánh, đuổi, chưởi với, thì cũng tiễn luôn. Thiếu tôn trọng, ko sống hạnh phúc được. Đời còn lựa chọn, kể cả độc thân, miễn là thấy hợp và sướng