[Funland] em lập topic về tượng, chơi 1 mình buồn quá

ford focus 2010

Xe điện
Em khen cụ chủ thật thà chứ thật ra em mới là thật thà nhất, thấy xấu thấy sai là chê thật lực, chứ cứ rụt rè xin "khai quang", "phát hoang", "chỉ giáo" mãi thì như em đã nói, chả mấy hôm nữa là có tượng Jesus cầm vàng cười hớn hở, tóc gió tung bay.
có lẽ đâu đó có rồi, chúng mình cứ ngồi dưới giếng ốp oạp với nhau, chả đi hết thế gian, làm sao biết được cụ :>

ford focus 2010

Xe điện
Thưa cụ chủ, thực ra em không có ý định xen vào tranh luận mang tính chuyên ngành hẹp của cụ chủ và cụ Viva nhưng vì cụ nói cái chỗ in đậm nên em xin phép lưu ý một chút là quay về câu hỏi nguyên thuỷ của em: đó có phải tương Phật Di Lặc hay không và tại sao? Nghĩa là em hỏi về điển tích của việc ông tượng nâng nén vàng.
Cụ chủ trả lời theo ý (chỗ in đậm) là sản phẩm sáng tạo của thợ thủ công thì em cho là câu trả lời hơi bất cẩn vì việc sáng tạo cần phải có nguyên tắc, tránh việc tuỳ tiện dẫn đến báng bổ Thần, Phật. Chắc cụ còn nhớ thế giới Hồi giáo đã nổi giận như thế nào khi báo chí phương Tây đã vẽ Người Truyền giáo của họ tay cầm vũ khí với ý nghĩa quy cho đạo Hồi là đạo của khủng bố chứ ạ?
Em chỉ tò mò và mong được các cụ khai quang, và nếu có thể thì dẫn dắt điển tích hoặc nguồn gốc tài liệu để em tham khảo thêm ạ. Em ngu muội mong được các cụ chỉ giáo ạ
Vấn đề này cụ Huyart đã nói rồi, cụ không đọc kỹ topic từ đầu, em cop lại để cụ tham khảo thêm
Trước đây ông Di Lặc không được tạo hình với hàm ý cầu tài lộc, đây là quy luật cung cầu thôi, người dùng muốn vậy thì người sản xuất làm thế cho nó dễ bán, bàn chuyện xấu đẹp có vẻ hơi lạc dề, giống như trong chùa thì không thờ thần thánh nào cả nhưng vì chiều Phật tử và dung hòa với tín ngưỡng dân gian bản địa thì thờ Mẫu với lý luận xuê xoa là Phât thì cũng do mẹ sinh ra nên thờ Mẫu cũng phải đạo. Tóm lại, cái gì hợp với tự nhiên thì tồn tại lâu, cái gì trai với quy luật sẽ bị đào thải. Chính vì thế mới có câu: Các cụ nói câu nào cũng đúng. Các bậc tiền nhân cũng giống chúng a, đôi khi cũng chém ẩu, kiến văn hạn hẹp, nhưng những điều hay và đúng thì sẽ tồn tại đến tận bây giờ.
chuyện cố tình báng bổ, nó khác với việc sáng tạo một cách tự phát của người thợ nhé cụ. Giờ chúng ta lại tranh luận thế nào là báng bổ một cách cố ý với sáng tạo tự phát, cũng tốn giấy mực lắm. Trình em không đủ tự tin để lý luận những vẫn đề ấy. Em chỉ là người yêu tượng và chơi a ma tơ. Việc cao siêu ấy em nhường cho các cụ am hiểu và có học thức một cách hệ thống cụ ạ.
Còn nếu cụ Bebon thực sự muốn tìm hiểu về hình tượng cụ đang thắc mắc, cụ có thể tự tìm đọc trên mạng hay các nguồn khác được mà.

Chỉnh sửa cuối:

HuyArt

Xe lăn
Để có ý hỏi chúng sinh là muốn có được nụ cười của Ngài hay là muốn có được đĩnh vàng trên tay ;))

Chuẩn, Nhạc hay thế:))

1 câu chuyện thế này xin kể hầu các Cụ :

- Giáo chủ của cõi Tabà hỏi một vị Tỳ kheo:”Thế nào là một bức tranh tuyệt tác “

Vị Tỳ kheo trả lời: Một bức tranh tuyệt tác là một bức tranh được vẽ bằng tâm thức

- Giáo chủ nói thêm : Nhưng cái tâm còn tuyệt tác hơn bức tranh đó nữa!

Em không có lời bình :D
Có bậc trưởng thượng Hoalocvung vào chắc thớt xôm đây
Đang từ thớt tranh luận cái đẹp duy mỹ, chuyển dần sang cái đẹp phong thủy, rồi sang cái đẹp tâm linh, rồi tâm hồn nữa là đủ bộ rồi:D
Em thì thấy thế này: Dù biết mười mươi ông Di lặc và ông Thần tài là 2 ông khác nhau nhưng khi khách hỏi mua cứ khăng khăng gọi ông ông Di Lặc là thần tài, có người gọi nôm là Ông Phỗng em cũng không phản bác. Ai muốn tìm hiểu kỹ em sẽ tư vấn kỹ điển tích, còn không thì họ yêu cầu thế nào nhiệm vụ của mình là làm đúng như thế. Nhiều khi nói đúng họ không hiểu tưởng mình nói láo rồi họ cụt hứng cũng không phải là hay. Nói về đạo đức nghề nghiệp thì cũng hơi áy náy, xét về mặt tâm lý học thì nên làm họ thỏa mãn theo cái sự hiểu của họ thì hơn.
Điển tích đôi khi còn có dị bản, thì những sản phẩm sáng tạo từ các điển tích ấy nó thiên biến vạn hóa gấp nhiều lần. Đạt ma sư tổ có ngoại hình đặc trưng như vậy mà mỗi nước(4 nước đồng văn, đồng chủng) còn sáng tạo ra nét riêng. Gặp người không rành có khi còn không phân biệt được đâu là Đạt ma đâu là Hoa hòa thượng Lỗ Trí Thâm. Tên gọi thì có khi chính tắc, có khi là tên nôm, tên theo phương ngữ. Cụ nào thích điển tích cứ tra anh Guc thì ra cả đống. Khi đã có kiến thức cơ bản thì hãy tranh luận, tránh gây ra tình trạng thày bói xem voi, khó đi đến sụ đồng cảm về 1 vấn đề

HuyArt

Xe lăn
Nói về báng bổ, khác với sự cuồng tín và khắc nghiệt của các tôn giáo khác. Đạo Phật(Đạo được Unesco phong là đạo của Hòa bình) có giáo lý rất cởi mở. Phật còn dạy rằng: Phật tử có thể chẻ tượng Phật ra làm củi đốt sưởi ấm để cứu người hoặc cứu mình khỏi chết rét. Đồ tể chỉ cần buông dao là thành Phật. Có cả những bức tượng Hoan Lạc Phật mô tả tư thế như đang làm tình(Cái này của phái Mật tông Tây Tạng). Cho nên các cụ khỏi lo cái sự báng bổ đạo Phật là bị quả báo nọ kia. Riêng về thánh thần của Giáo và Lão hay tín ngưỡng dân gian thì em không dám bàn.
Chính vì thế, giới hạn của sự sáng tạo trong nghệ thuật tạo hình Phật giáo khá đa dạng, cái này cụ nào tìm hểu kỹ sẽ thấy
Em không có thói quen coppy paste và tra Google, cứ viết theo trí nhớ cái gì mình từng đọc, có thể sai sót đâu đó trong các điều mình nói và nếu có sai cũng không xấu hổ về điều đó. Đấy có khi cũng là nét đep, cái đẹp của sự dang dở chưa hoàn thiện vì nhầm lẫn vốn là thuộc tính của loài người mà:D

ford focus 2010

Xe điện
Đang từ thớt tranh luận cái đẹp duy mỹ, chuyển dần sang cái đẹp phong thủy, rồi sang cái đẹp tâm linh, rồi tâm hồn nữa là đủ bộ rồi:D
Em thì thấy thế này: Dù biết mười mươi ông Di lặc và ông Thần tài là 2 ông khác nhau nhưng khi khách hỏi mua cứ khăng khăng gọi ông ông Di Lặc là thần tài, có người gọi nôm là Ông Phỗng em cũng không phản bác. Ai muốn tìm hiểu kỹ em sẽ tư vấn kỹ điển tích, còn không thì họ yêu cầu thế nào nhiệm vụ của mình là làm đúng như thế. Nhiều khi nói đúng họ không hiểu tưởng mình nói láo rồi họ cụt hứng cũng không phải là hay. Nói về đạo đức nghề nghiệp thì cũng hơi áy náy, xét về mặt tâm lý học thì nên làm họ thỏa mãn theo cái sự hiểu của họ thì hơn.
Điển tích đôi khi còn có dị bản, thì những sản phẩm sáng tạo từ các điển tích ấy nó thiên biến vạn hóa gấp nhiều lần. Đạt ma sư tổ có ngoại hình đặc trưng như vậy mà mỗi nước(4 nước đồng văn, đồng chủng) còn sáng tạo ra nét riêng. Gặp người không rành có khi còn không phân biệt được đâu là Đạt ma đâu là Hoa hòa thượng Lỗ Trí Thâm. Tên gọi thì có khi chính tắc, có khi là tên nôm, tên theo phương ngữ. Cụ nào thích điển tích cứ tra anh Guc thì ra cả đống. Khi đã có kiến thức cơ bản thì hãy tranh luận, tránh gây ra tình trạng thày bói xem voi, khó đi đến sụ đồng cảm về 1 vấn đề
hy vọng cụ Bebon đọc phản hồi của cụ Huy, sẽ có thêm nhận định về pho tượng cụ thắc mắc.

HuyArt

Xe lăn
Em đến ạ cái tính chiều khách của cụ Huy.
Giới luật đạo Phật nó ngăn cấm người tu hành tham lam, ngăn cấm người tu hành xa hoa (ví dụ như đồ dùng phải hỏng mới được thay, áo mặc không có quá 3 cái, ăn không nhiều bữa, không thèm ăn ngon...v.v).
Mấy ngàn năm nay, đạo nó vẫn thế, đời nó vẫn trọng đạo như thế, chỉ có đến giờ mới xuất hiện các cụ cùng đám khách hàng của các cụ mới bắt phật đội vàng lên đầu.
Đúng là với các cụ, đạo nào cũng thua đạo Tiền.
Chẳng thà các cụ chỉ là anh thợ đá thợ mộc, ít học ngây thơ còn hiểu được, đằng này học hành bàn bản đàng hoàng mà còn lên mạng thuyết về mỹ học với đạo học được như thế thì em thấy nản quá.
Em phải vội quote ngay không cụ lại xóa
Em toẹt ra nhé, với trình của cụ mà dám bàn đến đạo Phật em e là đang nhục mạ đạo Phật đấy. Cả nhà em theo đạo Phật, em không ngộ lắm nhưng cũng nghiên cứu kỹ về Phật giáo. Nếu hiểu về đạo Phật như cụ nói thì cụ mới chỉ hiểu theo cách rất thiển cận và mê muội, đúng như giai đoạn mạt pháp bây giờ. Đạo Phật đẹp, giản dị và cao quý hơn rất nhiều như cụ hiểu đấy
Nguyên gốc đạo Phật còn không phải là tôn giáo, thậm chí có thể nói nó bị tôn giáo hóa. Vì sao là thế thì cỡ như cụ Vida không bao giờ hiểu được...
Nếu cứ sa vào phân tích đạo Phật thì cỡ như em cũng dần á khẩu, chỉ gợi ý cho cụ vài điều xem có thêm được nếp nhăn nào không nhóe:
Tất cả những điều thuộc về giới luật cụ nêu trên là quy định nghiêm ngặt dành cho giới tăng ni hành đạo, họ đương nhiên phải thực hiện nghiêm túc, không những ăn chay trường mà còn chỉ được ăn 1 bữa duy nhất vào lúc 10 giờ sáng, áo không những 3 manh mà rách còn phải tự vá, không những không sát sinh mà còn đa cảm đến mức: Quét nhà sợ con kiến chết, đốt đèn sợ cái thiêu thân... còn nhiều giáo lý và kiêng kị khác mà cỡ như cụ Vida cũng khó mà biết hết...
Tất cả các Phật tử(Ở VN chắc khoảng 70% dân số ở dạng này) dù yêu quý đạo Phật nhưng tại sao họ lại phải tuân thủ các điều cấm nghiêm ngặt giành cho giới tăng lữ trên? Thậm chí có người đã xuống tóc, mặc áo nâu sồng nhưng họ chưa xuất gia, chưa làm lễ quy y tam bảo thì họ cứ ăn thịt chó ngập mồm, gái gú ngày phang đôi nháy thì có làm sao? có mang ngay địa ngục ra dọa họ chắc họ tát cho vỡ mồm, niết bàn đâu chưa thấy nhưng cứ thịt cá đầy bàn là đắc đạo rồi. Đôi khi, dính vào thập ác họ còn dám làm, nhét tiền vào tay Phật, đội vàng lên đầu Phật xá gì họ không dám?...
Tuy những người như vậy bị xếp vào dạng chúng sinh ngu muội cần được ngộ giác và cứu rỗi, nhưng bể trầm luân vốn rộng và sâu, không có loại người ấy lấy đâu ra đồ chơi cho bọn ngạ quỷ hành hạ tiêu khiển. Ai cũng thành Phật thì lấy đâu ra đồ tể cung cấp thịt cho các cụ thụ lộc, cỡ như cụ Vida chắc là quang hợp bằng tóc và lông để lấy dinh dưỡng và hít khí trời tồn tại qua ngày ấy nhỉ?
Đạo, nghĩa gốc là con đường, ai đã nhủ lòng theo đạo nào đó là đã chấp nhận bước chân trên con đường tới đích, riêng đạo Phật dùng chữ đi Tu(Sửa mình) có nghĩa là con đường tu sửa bản thân, lấy việc đó làm kim chỉ nam cho mọi hành động(Việc sửa mình thì lấy đạo đức bản thân là chính yếu). Mọi cách làm(gọi là Pháp) đều có thể chấp nhận, dù là mạt pháp mà đến cõi Niết Bàn cũng thành đắc đạo. Cụ Vida 1 ngày mát trời bỗng giác ngộ ra điều gì đó, cứ ngửa mặt lên trời phun nước bọt, có rơi vào mặt mình cũng mặc, làm đi làm lại hàng triệu lần, nếu trong quá trình nhả ngọc phun châu đó mà tự mình ngộ giác ra chân lý thì cũng thành chính quả. Ngồi thiền chỉ là 1 Pháp, tụng kinh chỉ là 1 Pháp, nhất bái nhất bộ gian nan mấy năm cũng chỉ là 1 Pháp, tự mình nhổ nước bọt vào mặt mình cũng là 1 Pháp, nhưng nhổ hàng triệu bãi mà vẫn u u mê mê, làm nô lệ cho những giáo điều cứng nhắc thì mặt có thành cái ống nhổ quả tu cũng không tròn cụ nhá. Cụ có hiểu chân lý đơn giản ấy không ạ?
Nếu chưa hiểu thì em chém "vi mô" cho cụ dễ hiểu hơn nhóe
Khốn nỗi, dù ngu muội nhưng hạng chúng sinh ấy cũng không phải lúc nào cũng đội vàng lên đầu Phật 1 cách bừa bãi. Phật tổ Như Lai, Phật Bà Quán Thế Âm, Đạt ma sư tổ không bao giờ được tạo hình có dính dáng đến tiền, vàng. Ngay như Phật Bà Thiên Thủ Thiên Nhãn có hàng nghìn bàn tay mà cũng không có tay nào cầm tiền. Chỉ duy có ông Di Lặc(Hoặc gọi là Phật Di Lặc theo kiểu trịnh trọng của anh nông dân khéo mồm khéo miệng) là hớn hở bê vàng, đội vàng, cầm cành như ý, ngồi trên đống tiền, phơi cái bụng càn khôn ra cho thiên hạ xoa nắn lấy may. Sao cụ không thắc mắc ông này sao không mặc áo kín đáo cho nó hoành dương phật pháp? cứ suồng sã thế để tạo điều kiện cho thiên hạ báng bổ Phật pháp. Nói ra thì dài, sợ cụ ngất nên thôi em không nói kỹ quá nhóe
Vậy là chỉ mình ông Di Lặc(Có thể là Phật hoặc giống chúng ta, vì ai cũng có thể trở thành Phật) mà cụ đã vội vã hồ đồ kết luận thiên hạ đội vàng, nhét tiền lên đầu Phật. Cái việc người người nhét tiền lẻ vào tay tượng Phật, nhà nhà nhét tiền lẻ vào gốc đa, gốc mít là vì sự cuồng tín và dốt nát. Việc đấy là tệ nạn nhức nhối nhưng đó không phải là đối tượng đề cập trong topic này, mà nếu em có nổi hứng thuyết cho cụ thì chắc gì cụ đã hiểu?
Không phải em chiều khách 1 cách vô lối, gặp những người có tâm, khiêm tốn và cởi mở nổi hứng lên em nói như máy khâu 5 con bướm, toàn lời gan ruột cả. Vì họ như cái chén nước lúc nào cũng vơi, bao nhiêu kiến thức với họ cũng là không đủ. Gặp những người đóng đinh vào vốn hiểu biết của mình, coi cái miệng giếng là cả bầu trời của họ thì những lời vàng đá của cụ cũng chỉ ngang với bọt bèo rác rến, chỉ có kẻ ngu mới ra sức húc đầu vào niềm xác tín ngu muội của những kẻ ít học cứng đầu. Nếu là người bao dung, cụ cũng nên tôn trọng cái thú vui ngu một cách hớn hở và ngây thơ của họ chứ?
Em không phải là nhà truyền giáo, cũng không đủ kiên nhẫn cũng như tham vọng khai phá dân trí hay sự mộ đạo của bàn dân thiên hạ. Nếu một ngày nào đó cụ nhảy ra khỏi cái giếng của mình, biết rõ sự bao la của bầu trời và vũ trụ, nếu chẳng may rơi xuống cái giếng của con ếch khác, em khuyên cụ đừng ộp oạp giải thích mô tả với nó cái sự rộng lớn của bầu trời, trừ phi bằng cách nào đó cụ có thể kéo con ếch đó ra khỏi miệng giếng để nó tận mắt ngộ ra chân lý
Nói 1 cách hình ảnh, sở trường của bọn thợ vẽ chúng em, thì những hiểu biết của mình nằm trong vòng tròn, những gì chưa biết nằm ngoài đường tròn. Dù đường tròn của cụ có kích thước lớn cỡ nào thì nó cũng luôn quá nhỏ bé so với những cái mênh mông nằm ngoài đường tròn, ngắn gọn lại thì là: Những gì mình biết chỉ là hữu hạn, cái gì chưa biết là vô hạn
Vợ kêu con khóc, đói kém nên cái nhìn về vẻ đẹp của em giờ cũng hơi méo mó hình nén bạc mất rồi. Nhưng nhìn người vẫn nét như Sony, không thể cứ uống nước lọc hít khí trời để nhất dương chỉ gõ phím hầu chuyện những người như cụ mãi được. Tiễn cụ lại nhà mạnh khỏe và coi chừng những gì màu vàng nhảy nhót trước mắt nhé: Hoa mướp đấy, không ăn được đâu...

Chỉnh sửa cuối:

ford focus 2010

Xe điện
Giới luật đạo Phật nó ngăn cấm người tu hành tham lam, ngăn cấm người tu hành xa hoa (ví dụ như đồ dùng phải hỏng mới được thay, áo mặc không có quá 3 cái, ăn không nhiều bữa, không thèm ăn ngon...v.v).
Mấy ngàn năm nay, đạo nó vẫn thế, đời nó vẫn trọng đạo như thế, chỉ có đến giờ mới xuất hiện các cụ cùng đám khách hàng của các cụ mới bắt phật đội vàng lên đầu.
Chẳng thà các cụ chỉ là anh thợ đá thợ mộc, ít học ngây thơ còn hiểu được, đằng này học hành bàn bản đàng hoàng mà còn lên mạng thuyết về mỹ học với đạo học được như thế thì em thấy nản quá.
cụ đúng là Đông ki xốt thời nay cả nghĩa đen lẫn nghĩa bóng. Không có cụ thì topic này ỉu lắm đấy. ;))

ford focus 2010

Xe điện

với kiến thức của mình, cụ Vida nhận xét thế nào về pho này ạ ?

ford focus 2010

Xe điện

đây nữa ạ thưa cụ Vida?

ford focus 2010

Xe điện
Thế gọi là "xảo biện" đấy cụ Huy ạ.
cụ có được học hành gì không ạ, mà em thấy cụ lo nghĩ cho xã hội nhiều thế? Cụ Huy được học hành, nhưng chắc không đến nơi đến chốn ạ?
em thấy cách diễn đạt của cụ Huy rất thuyết phục, còn của cụ thì như là tấm chăn ghép từ nhiều mảnh vải vụn, mảnh thì hoa hoa, mảnh thì kẻ kẻ rất vui mắt.
Nếu những tranh luận của cụ, để chúng ta cùng thêm kiến thức, thì em luôn nể trọng cụ. Còn nếu cứ gồng mình lên để thể hiện rằng mình có lý lẽ hơn người, thì em xin cụ nghỉ ngơi, lấy tâm sức làm việc khác ạ. Em nể cụ rồi ạ.

Chỉnh sửa cuối:

hoalocvung

Xe điện
Có 1 phiên chợ mua bán các loại hàng. Nhưng riêng tượng Phật có giá trị được bày lại không để bán. Hỏi làm sao ? Câu trả lời là : bày tượng Phật chỉ để có cảm giác thư giãn bởi mua bán ở chợ căng thẳng mệt mỏi quá.

Em vào đây chủ yếu để ngắm tượng thôi. Cũng như lên chùa, em cũng đứng ngắm, không lễ bái, không cầu xin gì cả. Kiến thức về món này em không có nhiều đâu, các Cụ cứ chuyện đừng để ý đến em. %%-

sthd

Xe lăn
<p>
Cụ tưởng cả nhà cụ theo đạo nhưng k phải đâu.</p>
<p>Những người đi lễ chùa, nhét tiền vào tay phật cũng tưởng là họ theo đạo đấy.</p>
<p>Dân Tàu cũng thế, chính một tay tướng Tàu đã phải than &quot;người phương tây đến nhà thờ sám hối tội lỗi của mình, còn người Trung quốc lên chùa để đút lót thần thánh&quot;.</p>
<p>Cả nhà cụ chứ cả họ nhà cụ cũng thể k xảo ngôn bắt phật đội vàng, quấn tiền ở tay rồi bi bô nói phét như đúng rồi được.</p>
<p>Đạo Phật không chỉ mới có vài ngày, đã mấy ngàn năm rồi....đã bao giờ có chuyện bắt phật đội vàng lên đầu, tay quấn xâu tiền như nhà cụ chưa? </p>
<p>Cụ thử xem chùa chiền phương nào có cái tượng Phật đội vàng quấn tiền, chỉ cho bà con mở rộng tầm mắt xem?
</p>
<p>&nbsp;</p>
cụ biết nhà cụ Huy quấn tiền lên đầu Phật à? Nếu chưa nhìn thấy thì cụ là người dối trá. Đây là diễn đàn fun, không fun thì thôi, nói kiểu chợ búa làm gì. Cách đây vài năm đã thấy cụ bảo Of là vớ vẩn, dỗi hơi mới vào! Sao giờ cụ vào nhiều vậy?

Ướt Mi

Xe buýt
Em thì nghĩ thế này.
Nghệ thuật bàn nát bút nát giấy cũng không thể rốt ráo vấn đề được. Cái đẹp quan niệm khác nhau. Khẩu vị mỗi người mỗi khác.
Bàn gì thì bàn, chớ nên động đến những điều báng bổ đạo giáo. Phức tạp và gây đổ máu đấy ạ.

sthd

Xe lăn
Thế mới là tu hành đắc đạo. Tột cùng của nhục dục trong tay mà không hề mảy may lay động. Em bái phục

Cilvil

Xe hơi
Nhà mỹ học Leo Cây Đa đờ Vác Xô ngoài đời chắc phải bức xúc lắm hoặc suốt ngày bị ăn thịt lừa, ko giải tỏa nổi nên lên Of cầm con dao thái rau cùn múa loạn xạ :)) Thớt nào cũng vào múa 1 tí , toàn là phủ định. Cái tôi nghệ xí của nhà mỹ học quá cao rồi, hế hế :D

khanht

Xe điện
Em ngồi mà thấy gió rít ào ào, vớ vội lấy cái áo khoác ra ngoài ngó nghiêng, hóa ra các cụ đang chém ở đây

Bebon

Xe tăng
Điển tích đôi khi còn có dị bản, thì những sản phẩm sáng tạo từ các điển tích ấy nó thiên biến vạn hóa gấp nhiều lần. Đạt ma sư tổ có ngoại hình đặc trưng như vậy mà mỗi nước(4 nước đồng văn, đồng chủng) còn sáng tạo ra nét riêng. Gặp người không rành có khi còn không phân
biệt được đâu là Đạt ma đâu là Hoa hòa thượng Lỗ Trí Thâm. Tên gọi thì có khi chính tắc, có khi là tên nôm, tên theo phương ngữ. Cụ nào
thích điển tích cứ tra anh Guc thì ra cả đống. Khi đã có kiến thức cơ bản thì hãy tranh luận, tránh gây ra tình trạng thày bói xem voi, khó đi
đến sụ đồng cảm về 1 vấn đề
Vâng cảm ơn cụ. Phải công nhận kiến thức của cụ rất uyên thâm. Tóm lại ý của cụ là nghệ thuật tức là nghệ thuật chiều lòng khách hàng và vì đạo Phật là đạo của hòa bình nên cụ có thể sáng tạo bất kể như thế nào trên những hình tượng tôn linh của Phật giáo có phải không ạ?

ThôiKệ

Xe tăng
em rất thích tượng, nhưng ngắm một mình buồn quá, nên đưa lên đây để các cụ có cùng sở thích chia sẻ. Các cụ có tượng cũng mang lên cho em ngắm với nhé,
Thớt giừ nhiều người ngắm làm cụ chủ hết buồn một mình rùi.

Chí ít thì cụ chủ cũng làm em mở mang thêm tầm nhìn ạ.

vantq5088

Xe tải
Bác nào có pho tượng Quan Công cho em chiêm ngưỡng đi ạ!