[Funland] Em lăn tăn quá các cụ ạ - lựa chọn nào bây giờ???

quangp5

Xe điện
Chả là em vừa bán xong căn nhà duy nhất mình đang sinh sống (Ở chữ ký em) với mục đích chuyển chỗ ở rộng hơn. Nhưng bây giờ tiền trong tay rồi nhưng lại lăn tăn giữa 2 phương án sau:
1. Thêm tiền mua luôn 1 chỗ ở mới rộng hơn. Phương án này thì em phải đi vay thêm Bank một ít ạ.
2. Đi thuê vài tháng đến vài năm nghe ngóng xem tình hình bong bóng BĐS có vỡ không rồi ra quyết định mua lại sau. Phương án này thì mỗi tháng em lại có thêm bằng 1 lương em nữa từ Bank ạ.

Em sắp phải dọn nhà đi rồi mà chưa quyết định được nên theo phương án nào. Các cụ thông thái, kinh nghiệm nhiều cho em lời khuyên với ạ. Vodka em rót roài.

Chỉnh sửa cuối:

MyMac

Xe điện
Chả là em vừa bán xong căn nhà duy nhất mình đang sinh sống (Ở chữ ký em) với mục đích chuyển chỗ ở rộng hơn. Nhưng bây giờ tiền trong tay rồi nhưng lại lăn tăn giữa 2 phương án sau:
1. Thêm tiền mua luôn 1 chỗ ở mới rộng hơn. Phương án này thì em phải đi vay thêm Bank một ít ạ.
2. Đi thuê vài tháng đến vài năm nghe ngóng xem tình hình bong bóng BĐS có vỡ không rồi ra quyết định mua lại sau. Phương án này thì mỗi tháng em lại có thêm bằng 1 lương em nữa từ Bank ạ.

Em sắp phải dọn nhà đi rồi mà chưa quyết định được nên theo phương án nào. Các cụ thông thái, kinh nghiệm nhiều cho em lời khuyên với ạ. Vodka em rót roài.
Nếu cụ đã có phương án trả nợ thì em khuyên cụ nên đi vay thêm "beng" chút đỉnh mà mua chỗ khác thoải mái rộng rãi hơn mà ở. Thuê nhà mất công lém cụ ợ. Mà người Việt Nam mình an cư mới lạc nghiệp. Mấy năm cụ đi thuê nhà, tiền ấy coi như mất, mà nhà vẫn chửa có. Chi bằng cụ mua roài trả lãi beng, có cao hơn chút đỉnh dưng mờ sau một thời gian mềnh vẫn có cái nhà to để ở. Em tính vậy chả biết có đúng không?

quangp5

Xe điện
Nếu cụ đã có phương án trả nợ thì em khuyên cụ nên đi vay thêm "beng" chút đỉnh mà mua chỗ khác thoải mái rộng rãi hơn mà ở. Thuê nhà mất công lém cụ ợ. Mà người Việt Nam mình an cư mới lạc nghiệp. Mấy năm cụ đi thuê nhà, tiền ấy coi như mất, mà nhà vẫn chửa có. Chi bằng cụ mua roài trả lãi beng, có cao hơn chút đỉnh dưng mờ sau một thời gian mềnh vẫn có cái nhà to để ở. Em tính vậy chả biết có đúng không?
Là "mợ" phải không? chắc thế rồi vì suy nghĩ giống gấu nhà em. Em cần thêm ý kiến các cụ nữa ạ

davidhuy

Xe tăng
Mợ nói chuận không phải chịnh. Quyết luôn cụ chủ ạ.

leeagle75

Xe tải
Nếu cụ ấy thuê nhà thì bằng tiền lãi tiết kiệm mà cụ. Tiền có mất đi đâu.
Theo em, quyết như thế nào phụ thuộc vào việc cụ ấy đã tìm được căn nào ưng ý hay chưa.

Benchip

Xe máy
Em cũng đồng ý với cụ MyMac có an cư thì mới lạc nghiệp

tranvespa

Xe tải
Đi thuê thì đã sao. Đầy người có nhà to cho thuê rồi đi thuê đấy. Tình hình BĐS thế này chưa biết thế nào đâu. Sẵn tiền để đấy thế nào chả mua đc nhà to với giá hợp lý mà có khi còn chả phải vay thêm ấy chứ!

davidhuy

Xe tăng
Là "mợ" phải không? chắc thế rồi vì suy nghĩ giống gấu nhà em. Em cần thêm ý kiến các cụ nữa ạ
Em nghĩ các cụ khác cũng khuyên cụ như vậy thôi. Còn không thì Euro còn 3 trận nữa. Cụ cứ liệu mà tính toán. Khéo chuyển nhà lên khu biệt thự Hồ Tây ấy chứ.

quangp5

Xe điện
Nếu cụ ấy thuê nhà thì bằng tiền lãi tiết kiệm mà cụ. Tiền có mất đi đâu.
Theo em, quyết như thế nào phụ thuộc vào việc cụ ấy đã tìm được căn nào ưng ý hay chưa.
Cụ nói đúng. Nếu em thuê thì Bank trả tiền thuê nhà cho em khoảng 10 củ/tháng thì sẽ được ở 1 cái nhà cũng khá to đẹp (đối với em), ngoài ra còn cho em thêm 1 tháng lương nữa ạ. Vì cái phương án này nghe cũng hấp dẫn nên em mới lăn tăn ạ

ZIL.135

Xe buýt
Với số tiền đới cụ mua quả cc mà ở, tiền để lâu dễ bị rò rỉ lắm, Euro lại vẫn còn 3 trận nữa :D

khottabit

Xe container
Nếu kụ ko ngại tiền mất giá thì thuê nhà mà ở. Làm chỗ nào tìm thuê gần quanh đấy tiện đủ đường, hoặc thuê 1 chỗ vừa ở vừa KD cũng tiện
Sắp tới kiểu bán nhà, bán căn hộ theo chu kỳ 5 năm, 10 năm sẽ đánh bại tư tưởng chiếm hữu - sở hữu nhà đấy :D

Chỉnh sửa cuối:

malata

Xe buýt
nếu kụ ko ngại tiền mất giá thì thuê nhà mà ở. Làm chỗ nào tìm thuê gần quanh đấy tiện đủ đường, hoặc thuê 1 chỗ vừa ở vừa kd cũng tiện
sắp tới kiểu bán nhà, bán căn hộ theo chu kỳ 5 năm, 10 năm sẽ đánh bại tư tưởng chiếm hữu - sở hữu nhà đấy :D
=D>=D>=D>=D>=D>

MyMac

Xe điện
Cụ nói đúng. Nếu em thuê thì Bank trả tiền thuê nhà cho em khoảng 10 củ/tháng thì sẽ được ở 1 cái nhà cũng khá to đẹp (đối với em), ngoài ra còn cho em thêm 1 tháng lương nữa ạ. Vì cái phương án này nghe cũng hấp dẫn nên em mới lăn tăn ạ
Cụ có mỗi 2,1 tỉ thì càng cần phải mua nhà ngay trong lúc này ợ. Nếu cụ bỏ beng rồi đi thuê nhà, lấy lãi beng giả tiền thuê là cụ toi. Bởi vì thời lẹm phát nầy, sau vài năm không chắc 2,1 tỉ của cụ có mua nổi cái nhà to rộng rãi mờ bi chừ cụ muốn mua hông? Vật đổi sao rời ở cái đất nước luôn biến động nầy, ai mà chắc được cái giề? Mới nị đồng xèng đi trước đồng xèng khôn mừ cụ.

Cụ mua cái nhà, sau nầy kiểu gì cũng có chỗ chui ra chui vào, không cẩn thận mấy năm nữa đất cát lại thay đổi, nhà cụ lại có giá. Chứ để một cục giấy lộn cho nhà beng giữ thì em hơi lo. Còn các cụ khác bẩu BDS đang chít không nên mua, em lại phản đúi. Vì nó chít thì với 2,1 tỉ mới mua được nhà chớ nó mà sống thì làm seo mừ mua được ợ?

Nữa nhá, cụ đi thuê nhà, tâm lý chả thoải mái tí nào, bàn ghế giường tủ, đồ đạc chạ dám sắm sanh nhiều, sắm rùi sau này chuyển nhà mệt lém, vứt đi thì tiếc mà không vứt đem về nhà mình thì ứ hợp. Rồi hợp đồng hợp điếc, rồi làm gì cũng phải xin phép chủ nhà...Sống du canh du cư là mệt lém.

Chỉnh sửa cuối:

Godfather77

Xe điện
Giờ này mua nhà là đẹp nhất rồi, còn chờ vỡ giề nữa, gửi tiết kiệm đến lúc nó phi chạy theo ko nổi đâu,

dungvbsp

Xe hơi
cụ có nghĩ đến giá trị vnd không mỗi năm mất mấy chục % đấy. phương án tốt nhất là vay thêm bank và làm một căn nhà mới to hơn đẹp hơn. chúc cụ có lựa chọn sáng suốt

Furious

Xe điện
Nếu đơn giản như cụ thì ai ai cũng bán nhà rồi quẳng tiền vào cho Banh nó nuôi bằng lãi suất. Cái cụ không tính đến đó là vấn đề trượt giá, lạm phát. Cụ chờ cho BĐS nó tụt sâu hơn nữa cũng chưa chắc nó đã tụt đâu. Nhưng trong 100% chắc cũng có dăm, bảy % may mắn, cụ cứ quyết định theo thống nhất của vợ chồng cụ mà làm. Chúc cụ may mắn.

emhamvui

Xe tăng
Nếu là em thì em sẽ đi thuê nhà, tiền gửi bank theo định kì 1 tháng.

Mỗi tháng tiền thuê nhà của cụ thời điểm này giỏi thì 6-8tr/căn/th, tiền lãi bank được khoảng 21tr, vậy mỗi tháng cụ dư ra 13-15tr dành cho chi tiêu trong nhà, phần lương của cụ thì gom vào với tiền gốc trong bank.

Thời điểm này giá nhà đất đang chững và trong giai đoạn chuẩn bị tan băng, giá nhà đất chưa lên ngay được. Cụ để ý tìm hiểu các thông tin về nhà đất, theo em thì nên mua đất cắt lỗ, mua ở mạn Gia lâm, văn điển, hà đông, diễn nhổn, giá tầm 21 -23tr/m2 thì cụ mua. Việc chọn mua đất này cụ nên tham khảo quy hoạch định hướng của vùng, thêm vào nhận định của cá nhân cụ nữa (cái này dựa vào óc xét đoán của cụ nên phần lớn là nhờ may mắn về cung phúc lộc của cụ đấy nhé). Khi mua lưu ý đừng chọn đất có mặt tiền bé và chiều sâu bị quá dài. Tìm mảnh có mặt tiền ít nhất là 8m, đẹp nhất là 10m, sâu 20 -22m. Mua trong tầm tiền cụ có, tránh vay bank tiền mua nhà. Cụ mua kinh doanh thì e khuyến khích. Cụ chịu khó ở nhà thuê tầm 2 năm nữa, chắc chắn sau này cụ sẽ có nhà ổn định nhờ cắt một nửa bán lấy tiền xây nhà. 2,1 tỷ của cụ đi mua nhà bgio chỉ mua đc chung cư thôi. Cụ xác định, bgio 1 cái nhà có trị giá 5 ty, đem cho thuê mỗi tháng thu về đc 10 tỷ. Có 5 tỷ gửi ngân hàng, mỗi tháng thu về 55tr tiền lãi. Từ thông tin đó cụ sẽ có quyết định của mình.

Đức NA

Xe tải
E sẽ GUI bank và đi thuê nhà, trích 1/2 số tiền lãi của bank cụ đã thuê đc 1 căn Chung cư vừa ý và rộng rãi. Lại có thêm tiền... Bds đang chết dài dài cụ ơi.

Tin-tin-tin

Xe hơi
Cụ cứ chê "mợ", nhưng em thấy cái tính toán của cụ lại không ổn bằng mợ. (Sorry cụ chủ nhé, em hơi nặng lời:P ). Phương án của cụ( đi thuê nhà to đẹp + nhận những tháng lương mà không phải đi làm) chỉ hay khi và chỉ khi giá nhà sau đó vẫn bằng hoặc thấp hơn giá nhà thời điểm hiện tại. Mà cái đó thì cụ chắc được bao nhiêu phần trăm?
Phương án nữa là cụ dùng 1/2 số tiền đó gửi bank lấy tiền thuê nhà, còn lại 1/2 để làm ăn, nếu"thiên thời, địa lợi, nhân hòa" thì cụ sẽ sớm mua được nhà như mơ ước. (nhưng thời điểm này, làm ăn cũng khó lém ạ)
Cụ không kinh doanh thì theo em, cụ cứ mua nhà mà ở. Muốn rộng hơn chút mà không phải vay bank thì cụ chịu khó đi xa hơn chút là có rồi. Giao thông giờ cũng thông thoáng hơn nhiều rồi cụ ạ.

Taihoatu

Xe lăn
An cư lập nghiệp, theo em là em quyết phương án 1. chứ để lâu sợ ko mua được chỗ dung thân đâu.