Em làm cái này hay cực không đụng hàng cho con X6 bao tử của em các cụ ạ

vqhuy2512

Xe máy
cụ chỉ chi tiết quá, cám ơn cụ nhiều nhé

Công Nông

Xe điện
Cụ công nông ơi em có ý kiến thế này. Để giúp các anh em mù tịt về điện, nhìn vào mạch mà chả hiểu gì ;)) ( như em chẳng hạn ) cụ có thể vất vả 1 chút là show từng ảnh 1 về cái vụ gắn trở, gắn tụ cho IC được không ạ. Bắt đầu từ con IC, cái trở thứ nhất, cái trở thứ 2, cái tụ, hàn dây cho IC, chỉ dẫn đầu vào đầu ra của dây điện để bọn em tự sướng được không ạ..
Chứ nhìn cái cụm cụ xoắn xong rồi thấy rối mù, khó hình dung quá.
Em thì không có ý định chơi cả mảng phản quang to như thế mà chỉ sử dụng 3 bóng led đỏ nối tiếp 1 trở + mạch của cụ cho mỗi cửa, nghĩa là chỉ khoan mỗi bên mép nhựa tappi 3 cái lỗ bằng đầu đũa rồi gắn led vào, nhìn đỡ lộ hơn mà vẫn có cùng công dụng ạ.
Cảm ơn cụ nhiều. Kính cụ 1 ly.
Bẩm cụ em cũng giống cụ có biết gì điện tử đâu nhưng nhìn cái sơ đồ mạch đấy cũng đơn giản mà, cụ cứ đấu đúng thứ tự chân với linh kiện là nó chạy thôi. Cái con IC 555 thứ tự chân thực tế nó thế này, còn trên sơ đồ đảo thứ tự chân để nhìn cho đỡ rối

Còn đây là cái con IC em nối dài dây để test mạch với điện trở để test nhịp nháy, muốn nhanh chậm chỉ cần thay điện trở, ngon rồi thì em vứt hết dây đi xoắn luôn chân trở với IC cho gọn. Cụ nhìn phát này là thấy quá dễ tự sướng được luôn:)

Kiabuoisang

Xe container
Ôi cái em cần đây rồi, thanh kíu cụ Công Nông, phải sơ khai từ mạng nhện thế này chớ, ka ka

Kiabuoisang

Xe container
honda trân trọng mời bác về làm cố vấn bác có đồng ý ko?bác đồng ý ,em cho trục thăng đến đón bác liền.
Cụ công nông sướng nhá, có thư mời này. Dưng mà mang bia đến trước thì cụ ý mới gật đầu ( lão này nghiện bia đến nỗi phải đi viện cai mà không được, bác sĩ bó tay trả về vì không thể cai nổi :P )

Luu Lehong

Xe container
Cụ Công Nông này cũng hay lần mò làm nhiều cái hay phết nhỉ! :-?
Nhưng cụ cũng nên cẩn thận điện đóm đấy, đấu nối deo dính cứ thật cẩn thận vào! Vote cụ!

magicmirror

Xe hơi
Cái này em thấy cũng không có gì đặc sắc lắm. Phải như là đèn nhấp nháy phía trên nóc xe cho dễ kiếm thì mới hay

bagiahuhu

Xe buýt
Bẩm cụ em cũng giống cụ có biết gì điện tử đâu nhưng nhìn cái sơ đồ mạch đấy cũng đơn giản mà, cụ cứ đấu đúng thứ tự chân với linh kiện là nó chạy thôi. Cái con IC 555 thứ tự chân thực tế nó thế này, còn trên sơ đồ đảo thứ tự chân để nhìn cho đỡ rối
Ha ha, em vừa nghĩ da một rự án có thể kiếm được đây.

Cụ Công Nông thì sáng tạo ra các mạch điện để cho anh em tự vọc cho sướng còn em thì mở lớp dạy căn bản về điện tử cho các cụ thích tự sướng he he, chắc thể nào cũng kiếm được một mớ :">

Dự kiến lớp đào tạo sẽ bao gồm các học phần sau:
- Căn bản về U-I-R;
- Căn bản về mạch điện tử;
- Căn bản về dụng cụ (linh kiện điện tử);
- Căn bản về thiết kế mạch điện tử;
- Giới thiệu một số mạch điện tử đơn giản;
- Thực hành về lắp ráp mạch điện tử đơn giản;
- etc...

Đối tượng học viên: Ofers thích vọc điện tử mà chưa biết về điện tử, ai biết rồi thì ko được tham gia (vì nếu tham gia thì em cóc bịp được) :))
Thời gian: các ngày thứ 9 trong tuần (ngày này cụ nào cũng rỗi);
Thời gian ra trường: tùy theo khả năng của học viên có thể 1 ngày cũng có thể 3 năm chưa ra;
Học phí: tùy tâm ko giới hạn trên (chắc là sẽ kiếm khá vì ofers toàn người giầu có);
Chứng chỉ: Tùy theo học phí học viên nộp, nếu khá khẩm thì được cấp giấy "Chứng nhận đã biết vọc điện tử cơ bản" do hội Điện tử quốc gia cấp; nếu yếu quá thì cấp chứng chỉ củ khoai do nhà trồng thoai :))

Cụ nào máu tham gia thì đăng ký sớm nhé :)):)):)).

FUN vậy thôi, nhưng em nghĩ là rất nhiều cụ không có căn bản về điện tử thì cái mạch có đơn giản đến mấy vẫn cứ vò đầu bứt tai nên chắc là cần có chỗ nào đó để phổ biến những kiến thức căn bản đó để các cụ trước khi vọc chịu khó đọc qua thì mọi thứ sẽ trở nên đơn giản hơn.

Công Nông

Xe điện
Ha ha, em vừa nghĩ da một rự án có thể kiếm được đây.

FUN vậy thôi, nhưng em nghĩ là rất nhiều cụ không có căn bản về điện tử thì cái mạch có đơn giản đến mấy vẫn cứ vò đầu bứt tai nên chắc là cần có chỗ nào đó để phổ biến những kiến thức căn bản đó để các cụ trước khi vọc chịu khó đọc qua thì mọi thứ sẽ trở nên đơn giản hơn.
Em vote ngay ý tưởng vĩ đại của cụ!

Cụ cho em đăng ký đầu tiên nhá, đăng ký sớm có được discount ko cụ? Em toàn phá linh tinh chứ có biết quái gì về điện tử đâu.

Cụ cho em làm lớp trưởng nhá để em đi cò các cụ khác, khuyến học là chính em nghèo thì em đóng học phí bằng bia (b)

Hay là cụ làm 1 topic cơ bản về điện tử để bọn em theo học xong rồi cứ mỗi tuần off 1 phát ai uốn được nhiều thì cụ cấp chứng chỉ :) Em nói thật đấy!

bagiahuhu

Xe buýt
Em vote ngay ý tưởng vĩ đại của cụ!

Cụ cho em đăng ký đầu tiên nhá, đăng ký sớm có được discount ko cụ? Em toàn phá linh tinh chứ có biết quái gì về điện tử đâu.

Cụ cho em làm lớp trưởng nhá để em đi cò các cụ khác, khuyến học là chính em nghèo thì em đóng học phí bằng bia (b)

Hay là cụ làm 1 topic cơ bản về điện tử để bọn em theo học xong rồi cứ mỗi tuần off 1 phát ai uốn được nhiều thì cụ cấp chứng chỉ :) Em nói thật đấy!
Hề hề, lớp của em ko đào tạo đối tượng đã biết dù một ít như cụ.

Dưng cơ mà cụ học cũng được bởi vì cụ mua 8 con trở 82K mà nó bán cho cụ 8 con 47K mà cụ cũng ko ý kiến ý cò giề cứ mang lắp lại còn sâu hàng cho anh em làm mẫu =))
Cái mạch này cụ chơi tụ 50V thì vừa to vừa đắt, cụ chỉ chơi tụ 16V thôi là vừa nhé (ghê gớm quá :D).

raotro

Xe container
Rất hay và thiết thực bác ạ! (b)
Chủ tịch sản xuất đại trà vụ này đê! Cháu làm đại lý bán lẻ cho.:D
Bản quyền chắc không phải mua vì PC nhà mình lão Gió chế cho cháu dư lày từ năm ngoái.:P

Công Nông

Xe điện
Hề hề, lớp của em ko đào tạo đối tượng đã biết dù một ít như cụ.

Dưng cơ mà cụ học cũng được bởi vì cụ mua 8 con trở 82K mà nó bán cho cụ 8 con 47K mà cụ cũng ko ý kiến ý cò giề cứ mang lắp lại còn sâu hàng cho anh em làm mẫu =))
Cái mạch này cụ chơi tụ 50V thì vừa to vừa đắt, cụ chỉ chơi tụ 16V thôi là vừa nhé (ghê gớm quá :D).
Úi giời em đoán ko sai cụ đúng là cao thủ mà nhìn điện trở cái biết ngay là trở 47k, thế này cụ phải mở lớp gấp thôi:)

Tại vì hôm trước em mua 3 bịch trở 47k, 82k, 100k về nghịch linh tinh xong để lẫn lộn ứ phân biệt được cái nào với cái nào, lúc nào cụ chỉ nốt em cái nào là 82k và 100k với.

Con tụ 50v hơi to thế em cắt nó làm 3 cho đỡ phí được ko cụ?

À mà cụ mở lớp vỡ lòng ABC điện tử là em đăng ký học thật đấy (b)

bagiahuhu

Xe buýt
Úi giời em đoán ko sai cụ đúng là cao thủ mà nhìn điện trở cái biết ngay là trở 47k, thế này cụ phải mở lớp gấp thôi:)

Tại vì hôm trước em mua 3 bịch trở 47k, 82k, 100k về nghịch linh tinh xong để lẫn lộn ứ phân biệt được cái nào với cái nào, lúc nào cụ chỉ nốt em cái nào là 82k và 100k với.

Con tụ 50v hơi to thế em cắt nó làm 3 cho đỡ phí được ko cụ?

À mà cụ mở lớp vỡ lòng ABC điện tử là em đăng ký học thật đấy (b)
Hihi, em vừa học được bài đầu tiên của ông bạn em, đúng bài đọc mầu điện trở luôn. Có gì sai cub đại xá nhé :))

vqhuy2512

Xe máy
bác công nông cho e hỏi: mạc này cấp vcc với cấp mass, mình điều kiển mass của bóng đèn hả bác?

khanhwin100

Xe buýt
Đúng là ngon - bổ - rẻ. em phục các bác quá. bác chuyển sang làm dịch vụ đi để em qua chỗ bác, em chả biết gì về điện đóm kiểu này cả, em chịu thôi không giám đụng vào.

Duonganh2004

Xe tăng
Phải nhờ lão Congnong lắp vào xe cho mình vậy, em mời cụ bữa bia nhá :D

Rickyman

Xe điện
Hihi, em vừa học được bài đầu tiên của ông bạn em, đúng bài đọc mầu điện trở luôn. Có gì sai cub đại xá nhé :))
Cụ Hu hu cho em hỏi sao điện trở nó không ghi luôn 47k mà phải làm nhiều cái vòng tròn xanh đỏ loạn hết lên, trả biết đâu mà lần...