em hỏi về thời gian sang tên đổi chủ

TheOne

Xe điện
chả là em mua 1 chiếc second hand, em muốn đăng ký sang tên mình cho chính chủ nhưng đang băn khoăn 1 điều mong các bác giúp đỡ : sau khi em và bên bán lên công an làm công chứng việc mua bán. thì sau đó trong khoảng thời gian bao lâu em phải đi nộp thuế và sang tên mình. hay em có thể để đó 1 thời gian dài rồi khi nào muốn thì sang tên mình sau?

Phan3H

Xe container
Website
www.facebook.com
Bác còn phải đi nộp thuế trước bạ nữa mạ Nếu bác chưa muốn sang tên vội thì cái hợp đồng mua bán đừng viết ngày và công chứng vội.

Nếu bác đã nộp thuế trước bạ rồi thì hóa đơn chỉ có giá trị trong vòng 3 tháng ợ.

TheOne

Xe điện
em nghe nói có 12 loại công chứng khi lên công an đó là:

-công chứng ủy quyền (cứ thế chạy thoải mái)
-công chứng bán (phải sang tên)

công chứng bán thì bao lâu em phải sang tên

nếu em làm công chứng uỷ quyền thì khi em muốn sang tên sẽ phải làm những thủ tục gì nữa ạ?

TheOne

Xe điện
em còn 1 câu hỏi nữa mong các bác giải đáp ( thủ tục giấy tờ )

sau khi công chứng xong thì bên bán hết trách nhiệm phải ko ạ? sau đó để tiếp tục đi nộp thuế trước bạ ( xe laser 2001 bao nhiêu các bác nhỉ? ) thì em cần có những giấy tờ gì? hay chỉ cần mang : đăng ký xe, giấy công chứng , hộ khẩu và CMND

Phan3H

Xe container
Website
www.facebook.com
Vâng. Công chứng xong bên bán hết trách nhiệm. Nhưng mà bên bán và bác phải lên Cục thuế xin cái hóa đơn chứ nhỉ?

Xong rồi khi bác nộp thuế thì họ áp theo khung. Xe cũ thì 2%. Em áng chừng Laser 2001 của bác thuế khoảng 6 triệu.

Xong xuôi bác mang giấy tờ mua bán, đăng ký xe, CMND đi nộp thuế rồi ra công an làm thủ tục sang tên thôi ạ.

TheOne

Xe điện
bác ơi thế phải lên cục thuế xin cái hóa đơn gì ạ?

nộp thuế trước bạ thì chắc chắn rồi , em cũng áng khoảng 6 triệu.

à thế còn cái hồ sơ gốc của xe là lưu trên công an phải ko ạ? thế có cần phải đến đúng nơi nộp hồ sơ gốc của xe để làm ko ạ? hồ sơ có phải rút ko bác hay vẫn giữ nguyên thế ạ?

bên bán phải giao lại cho mình những giấy tờ gì bác nhỉ?

em nêu làm loại công chứng nào tiện hơn ạ? công chưng ủy quyền thì khi em muốn sang tên có khó khăn ko ạ ? và thủ tục như nào?

mr_bean

Xe tải
Các bác cho e hỏi cái: Em đọc mãi các bài của các bác về chuyện sang tên mà chưa áp dụng cho e đươc.:D . Xe e mua lại của 1 công ty thì e phải bảo ai đi công chứng bán xe cho e đây? Biên bản họp thanh lý xe có cần chữ ký của giám đốc không? Quyết định bán xe chắc phải có giám đốc ký nhỉ. Các bác chỉ cho e cái nhé, để e bảo bên bán nó làm giấy cho em. Cám ơn các bác !

Phan3H

Xe container
Website
www.facebook.com
Bác mua xe của Công ty thì kiểu gì cũng phải có:

1. Quyết định bán, thanh lý tài sản
2. Hợp đồng mua bán
3. Thanh lý hợp đồng
4. Biên bản giao nhận xe

Tất cả các văn bản này đều phải được ký đóng dấu của bên bán. Bác mua thì chắc chắn phải ký rồi.

TheOne

Xe điện
bác giangtroc tư vấn cho em chỉ nên làm công chứng uỷ quyền thôi, vì đỡ đựoc thuế và làm lại 1 số giấy tờ. mình thì vẫn là hợp pháp sử dụng trên mặt pháp lý.

nhưng em lại hơi thắc mắc, là nếu em làm công chứng uỷ quyền mà dùng hộ khẩu ngoại tỉnh làm có được ko ạ? vì em chỉ sắp có hộ khẩu HN thui :( , hay em vẫn phải nhờ người có HK hà nội đứng tên làm hộ?

Đã có cả loạt bài về sang tên đổi chủ xe mà sao các bác kg đọc. Đã thế lại phán trât chìa hơi bị nhiều (Vì iem đã làm sang tên đổi chủ cả xe công và tư rồi). Mời các bác tìm đọc lại. Iem chỉ kê vài dòng cơ bản :

1/ Thời hạn để sang tên đổi chủ (cả xe công và tư) là 01 tháng kể từ ngày ký hợp đồng mua bán (có công chứng - xe tư ; có dấu cơ quan - xe công). Sau thời hạn này CA vẫn làm đăng ký mới nhưng sẽ bị phạt. (Mức phạt thay đổi liên tục nên iem kg chắc).

2/ Thủ tục sang tên đổi chủ :
+ Xe tư:
- Cả 2 bên mua bán (bên bán có cả vợ chồng nếu đã lập gia đình) lên phòng công chứng lập hợp đồng mua bán xe. Tất nhiên phải kèm theo hộ khẩu, CMND , giấy tờ xe. Một số nơi CA vẫn chấp nhận dấu của UBND phường (nếu ghi giá xe < 50 Triệu).
- Cầm hợp đồng mua bán , giấy tờ xe => Phòng thuế chước bạ để đóng thuế. Cán bộ thuế căn cứ vào đời xe (ghi trong sổ đăng kiểm).... tra list thuế cộng với việc đánh giá chất lượng xe thực tế (lách ở chỗ này đây) để đề xuất mức thuế và thủ trưởng Thuế cộp dấu quyết là xong. Tiền thuế là 2% (nhưng giá trị xe thì phụ thuộc CB Thuế nên quen biết thì có thể xê xích được "tý" ).
- Sau khi đóng thuế chước bạ, cầm toàn bộ giấy sang CA làm thủ tục đổi Giấy đăng ký (xe trong tỉnh thì phải giữ nguyên biển cũ , đổi biển nếu là biển xanh).
- Sau đó cầm giấy mới + đăng kiểm cũ đi đăng kiểm lại để đăng kiểm đổi tên trong sổ đăng kiểm.
- Cuối cùng về bảo hiểm thì tùy Công ty BH, có thể cho đổi tên hay kg ho ặc phải mua mới.... TÙY.
+ Xe công
Khác xe tư ở chỗ hợp đồng công do công ty bán lập. Công ty phải xé hóa đơn VAT nhưng Thuế vẫn tự tính chứ kg căn cứ hóa đơn VAT (trừ hóa đơn VAT của Hội đầu đấu giá tỉnh ).

3/ Xe từ tỉnh khác chuyển về thì còn lằng nhằng khâu chuyển vùng từ CA tỉnh gốc về.

TheOne

Xe điện
bác ơi , bác trả lời ngay câu trên cho em với?

lekhoa78

Xe tải
Bác cho em hỏi mức phạt của CA rơi vào khoảng bao nhiêu hả bác?

Passionvms

Xe máy
Sau khi công chứng công xong, đóng thuế trước bạ trong vòng 30 ngày kể từ ngày đóng dấu công chứng công hay công an phường ko thì sẽ bị phạt (tất nhiên là nhè nhẹ thôi)

Đóng thuế trước bạ cần:

Đăng ký xe ( không cần chính chủ đi cùng)
Đăng kiểm xe
và Hợp đồng mua bán xe c0s công chứng công hoặc công an phường

Và đặc biệt ra làm việc với cò để đóng thuế ít hơn barem giá (2% * barem ) thực tế ít hoin nhiều

TheOne

Xe điện
các bác vẫn chưa trả lời câu của em gì cả? thế nếu em làm công chứng ủy quyền thì có tác dụng trong khoảng 10 năm phải ko ạ? sau đó khi em muốn bán đi thì em được quyền đúng ra bán chứ ko cần chủ trên đăng ký phải ko ạ?

nếu làm CC ủy quyền thì ko cần hộ khẩu Hn cũng được đúng ko các bác?

nói chung là làm CC ủy quyền mình có lợi hơn đúng ko ạ? vừa ko phức tạp lằng nhằng giấy tờ, vừa ko phải nộp thuế?

TheOne

Xe điện
đi công chứng ở đâu là nhanh nhất ? và chạy ra đâu để làm lại đăng ký thế các bác?

Hợp đồng ủy quyền chỉ là hợp đồng giao quyền sử dụng xe thôi bác ui. Muốn sang tên đổi chủ thì vẫn phải là chính chủ. Có là hợp đồng ủy quyền hay hợp đồng mua bán thì hộ khẩu đâu cũng được. Kg quan trọng.

Hạn 30 ngày là cho cả công an và chước bạ. Tuy nhiên , bên thuế thấy mình đến đóng là OK rồi , ít nhắc tới chuyện phạt. Chỉ có mấy anh *** là lăm le vấn đề này thôi.
Mức phạt của *** là 1T5 , nhưng có khi chỉ bị 1,5K, hổng biết thế nào nữa.

mr_bean

Xe tải
Bác Gấu ơi, vậy e mua của công ty thì không cần ra công chứng hả bác. Vì thấy bác bảo là hợp đồng do công ty bán xe tự làm mà. Vẫn khó hiểu quá, e là ngại cái anh thủ tục hành chính này quá. Bác trả lời giúp e nhé. À mà xe e cũng CD5 giống bác đấy. :D :D :D

Bác Gấu ơi, vậy e mua của công ty thì không cần ra công chứng hả bác. Vì thấy bác bảo là hợp đồng do công ty bán xe tự làm mà. Vẫn khó hiểu quá, e là ngại cái anh thủ tục hành chính này quá. Bác trả lời giúp e nhé. À mà xe e cũng CD5 giống bác đấy. :D :D :D
Thì đúng và vậy , Cty làm cái hợp đồng mua bán: bên bán là công ty , bên mua là mình. Cty phải xé hóa đơn VAT cho mình. Xong ôm mớ hồ sơ đó ra thuế đóng chước bạ (theo khung giá của Thuế chứ kg theo hóa đơn). Rồi sang CA làm thủ tục đổi chủ ngon lành. Tôi mua 2 xe của Cty rồi mà.

Nếu là xe biển xanh thì phải có hội đồng hóa giá tài sản nhà nước (vì là tài sản sự nghiệp). Còn doanh nghiệp thì vô tư đi.

Chỉnh sửa cuối:

TheOne

Xe điện
thế thì em nên làm cái công chứng bán phải ko ạ, rồi sang tên?