em hỏi về thời gian sang tên đổi chủ

mr_bean

Xe tải
Thì đúng và vậy , Cty làm cái hợp đồng mua bán: bên bán là công ty , bên mua là mình. Cty phải xé hóa đơn VAT cho mình. Xong ôm mớ hồ sơ đó ra thuế đóng chước bạ (theo khung giá của Thuế chứ kg theo hóa đơn). Rồi sang CA làm thủ tục đổi chủ ngon lành. Tôi mua 2 xe của Cty rồi mà.

Nếu là xe biển xanh thì phải có hội đồng hóa giá tài sản nhà nước (vì là tài sản sự nghiệp). Còn doanh nghiệp thì vô tư đi.
Cám ơn bác Gấu nhiều nhiều, xe e mua của doanh nghiệp bác ạ. Nếu thủ tục chỉ có vậy thì vô tư rồi , vì công ty đó của bạn e, muốn hợp đồng và hoá đơn hoặc giấy tờ gì nữa cũng OK ngay. Một lần nữa cám ơn bác!

A

Awake

[Đang chờ cấp bằng]
các bác vẫn chưa trả lời câu của em gì cả? thế nếu em làm công chứng ủy quyền thì có tác dụng trong khoảng 10 năm phải ko ạ? sau đó khi em muốn bán đi thì em được quyền đúng ra bán chứ ko cần chủ trên đăng ký phải ko ạ?

nếu làm CC ủy quyền thì ko cần hộ khẩu Hn cũng được đúng ko các bác?

nói chung là làm CC ủy quyền mình có lợi hơn đúng ko ạ? vừa ko phức tạp lằng nhằng giấy tờ, vừa ko phải nộp thuế?
- hợp đồng ủy quyền có thời hạn bao nhiêu là do thỏa thuận giữa bác (người được ủy quyền) và người đứng tên trên giấy đăng ký xe (người ủy quyền).
- thẩm quyền của bác đến đâu cũng là do thỏa thuận giữa 2 bên, thông thường hợp đồng có thể quy định là "người được ủy quyền (hoặc "bên B") được thay mặt người ủy quyền (hay "bên A") quản lý, sử dụng, chịu trách nhiệm pháp lý về chiếc xe. Người được ủy quyền có toàn quyền chuyển nhượng sang tên, cho tặng chiếc xe cho người khác, v.v... Người ủy quyền cam đoan không khiếu nại về các quyết định của người được ủy quyền, v.v..." Đại loại là như vậy. Tốt nhất bác xem ai đã làm cái hợp đồng UQ này rồi thì mượn 1 bản về nghiên cứu, hoặc ra 1 phòng công chứng nào đấy xin họ tư vấn cho.
- làm hợp đồng UQ hoặc HĐ mua bán xe thì không cần hộ khẩu HN, các này em chắc chắn vì em bán xe cho 1 bác tỉnh khác nên em biết.
- HĐ UQ chỉ công nhận bác có quyền sử dụng và sang tên cái xe, không xác nhận bác có quyền sở hữu cái xe. Ví dụ trong trường hợp chủ xe chết mà không có di chúc, xe của bác sẽ chia đều cho con cái của chủ xe và bác mất trắng cái xe. Hoặc chủ xe làm ăn thua lỗ, bị xiết nợ thì cái xe có thể bị tịch thu phát mãi, v.v...
- HĐ UQ cho phép bác sang tên cho người khác, chứ chưa chắc đã cho phép bác sang tên cho chính bác (cái này em không chắc, cần phải hỏi luật sư).

quenx

Đi bộ
Các anh ơi giúp em với ạ

Các bác ơi, giúp em cái. Thế này ạ, em có 1 em biển HN (chưa sang tên đổi chủ, mới làm hợp đồng mua bán chưa có công chứng) nhưng là người Nghệ An. Trước đây đi thì ko sao nhưng dạo này do tính chất công việc em hay phải lên miền núi do đó xxx trên đó đã quen mặt em nên bị phạt liên tục. Em ức lắm ạ, xe thì của mình mà bị thu hết giấy tờ và còn bị phạt 1,5chai nữa :mad:. Lần này định ra HN để rút hồ sơ gốc về đăng kí sang tên em luôn (bởi vì nếu làm hợp đồng ủy quyền rồi em vẫn sợ bị phạt) mà thấy có vẻ phức tạp quá, ra ngoài đó lại lơ ngơ. Các bác chỉ lại cho em mấy đường cơ bản đi ạ!!?
em đội ơn các bác.:77:

p/s: có cách nào khác để ko cần sang tên mà xxx ko có lí do gì để phạt không ạ(dù bị bắt liên tục).

FX1250

Xe tải
Thường ở Chung cư Splendora, An Khánh, Hoài Đức.
Các bác choem hỏi chút: con xế của em mua bán lòng vòng qua nhiều chủ rùi, bây giờ kô tìm được chủ gốc của nó nữa mà em muốn sang tên mình thì phải làm sao đây!:mad:
Nếu em muốn bán thì có bị trừ tiền kô và trừ bao nhiêu ? :ohmy::ohmy: