Em hỏi về mail công ty ?

HuyITvn

Xe hơi
Website
hoangkimcomputer.com
Cụ dùng phần mềm mail outlook để có thể đọc mail và tải mail về máy tính dùng chủ động cho công việc hơn. nhiều khi không có internet hay bị lỗi không đăng nhập mail cụ vẫn vào mail cũ để tiện liên lạc và xem lại mail cũ đã tải về máy

yolo8x

Xe hơi
Hình như chủ thớt hỏi nhầm thì phải, ý bác là dùng mail đuôi cty chứ ko phải @gmail.com. Còn outlook thì là 1 phần mềm dùng được cho tất cả các email.
Outlook cũng có hệ thống mail server, cụ đang nhầm sang fần mềm MS Outlook Office thì phải

thinhvuong90

Xe đạp
Em đồng ý với cụ yolo8x. Các cụ đang nhầm giữa outlook mail và microsoft outlook trong bộ office thì phải.

Theo như em biết thì các dịch vụ mail của microsoft đã được hợp nhất về bộ office 365. Lợi ích khi dùng đó là các apps, tiện ích miễn phí và trả phí trên office 365. Các cụ có thể dùng office online, lưu trữ on cloud, đồng bộ với onedrive. Theo em thì office 365 phù hợp với các doanh nghiệp vừa và nhỏ, đã sử dụng các ứng dụng doanh nghiệp của microsoft và muốn nâng cấp lên cloud,...

mitizfashion

Xe hơi
Website
ktom.vn
Em thì đánh giá cao Gmail hơn là outlook bởi những tính năng mà nó mang lại, có thể check mail everywhere, đồng bộ tài khoản, không bao giờ sợ mất mail, gửi file dung lượng lớn
Outlook chỉ dùng cho mail công ty, khi mà thuê mail server nó giới hạn dung lượng. Như mail công ty em nó giới hạn chỉ có 300M lưu trữ / 1 tài khoản trên máy chủ thôi. Phải tải về outlook rồi cài đặt để xóa những mail đã tải về trong vòng bao nhiêu ngày
Có thể dùng gmail với tên công ty nhưng các bác tính xem, 3$ / tháng / tài khoản, 1 công ty 8 người thì cũng phải 10 tài khoản, 30$ / tháng, 360$ / năm (số tiền không hề nhỏ). Còn những gói mail server thuê của nhanhoa chẳng hạn, chỉ hơn 2 triệu / năm. Lúc này outlook là biện pháp tối ưu

fastrun

Xe hơi
Câu hỏi của chủ top ko đc rõ ràng lắm khiến nhiều cụ đang bị nhầm lẫn
Cụ nói về gmail và outlook, e ko hiểu là đang nói về chương trình duyệt mail hay là nói về mail server.

Giả sử công ty cụ đang dùng mail với đuôi @tencongty.com và truy cập mail qua gmail. Nay có thể chuyển sang dùng Ms Outlook, Outlook Ẽxpress or thunderbird...Đây chỉ đơn giản là công cụ để duyệt mail trên máy tính, giống như người ta có thể dùng Foxit để mở file PDF ấy, và ko hề thay thế cho gmail. Nghĩa là dù cụ dùng Outlook thì vẫn có thể dùng gmail bình thường.

Còn nếu cụ đang nói về mail server, tức là trước kia công ty đang dùng bọn gmail để cấp phát địa chỉ email, thì mọi mail của cty để lưu trữ ở server của GG.
Khi cty nhỏ thì dùng cái này Ok. Nhưng nếu công ty lớn hơn, nhu cầu dùng mail nhiều và tính bảo mật cao, thì bắt buộc phải chuyển sang setup 1 mail server riêng của công ty (ví dụ như sử dụng MS exchange server...), vẫn sử dụng tên miền của công ty. Tuy chi phí setup hạ tầng không nhỏ nhưng là thiết yếu với các công ty lớn. Sử dụng cái này sẽ yên tâm về vấn để bảo mật, dễ dàng sao lưu phục hồi dữ liệu, và setup các chính sách sử dụng cho từng cá nhân...

Như e làm việc ở các cty đa quốc gia thì cty đều có mail server riêng và duyệt mail = phần mềm j đó chứ hiếm ko dùng web mail như Gmail.
Nữa là các apps của bọn Microsoft rất đắt, ở Việt nam toàn dùng lậu nên mới đc dùng Ms outlook. Như bọn em dân thường chỉ dùng các app miễn phí như Thunderbỉrd. Sếp to to mới dùng MS outlook thôi ạ.

bongbk

Xe đạp
Đọc câu trả lời của các cụ buồn cười, ý chủ thớt là nói về dịch vụ Mail của Google và Microsoft :D

bocuteo

Xe tải
Gmail tốt hơn ạ. Nhất là bác nào dùng Android Phone.