[Funland] Em hỏi về đầu tư nhà chung cư cho thuê là lỗ to ạ?

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Dân mình chết vì sỹ là thế đó cụ :). Cứ sang mồm được với người đời xong sống khổ thì cũng chả ăn thua
Đấy, nó là một phần làm nên quan điểm Hạnh Phúc của dân mình. Rất nhiều người, nếu được chọn lựa, họ vẫn chọn cái thực kém một chút (sống đông đúc ngột ngạt) để đổi lấy cái danh (ở phố hoặc sở hữu sổ đỏ).

thungkhe

Xe điện
Em vào thớt xin cái đề tài: Sự giống và khác nhau giữa 2 hình thức Mua cc cho thuê và Tham gia BHXH, để đợt này làm cái tốt nghiệp Hệ Chuyên tu cái.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Không rõ chung cư nào nhưng em có 1 căn CC hoàn thiện xong là 3,5 tỉ. Cho Hàn xẻng thuê 21 tr/tháng. Cũng thấy ổn mà.
Vốn 3,5 tỷ, thu về 21 tr/tháng thì nếu tính nguyên sơ thế thì bằng gửi ngân hàng (7,2%, cụ gửi 3,5 tỷ thì mỗi tháng cũng thu lãi 21 triệu).

So với NH, cụ còn phải chịu thêm chi phí:
- Chi phí tìm kiếm khách hàng (rao tin, môi giới,....)
- Chi phí cơ hội khi nhà để trống vài tháng, chưa có khách thuê.
- Chi phí tu sửa, tút tát sau khi khách ngừng thuê chống xuống cấp.
- Chi phí teo vốn: chung cư xuống giá theo thời gian.
- Chi phí khác......

QuangSunlight

Xe điện
Năm 2004 em mua chung cư tái định cư giá 420 triệu, ở đến 2010 thì bắt đầu cho thuê giá trung bình 5 triệu/tháng. Bây giờ nếu bán chắc được 1,3 tỷ. Như vậy là ko hay lỗ ạ ?
2004 thì 1 cây vàng giá 7,5 triệu , 420 triệu của cụ là 56 cây tính ra bây giờ thì khoảng 2 tỷ . Nếu cụ bán vàng vào 2012 lúc đỉnh cao 49 tr 1 cây gửi tk thì giờ cụ có tầm 4 tỷ trong tay ạ :)

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Năm 2004 em mua chung cư tái định cư giá 420 triệu, ở đến 2010 thì bắt đầu cho thuê giá trung bình 5 triệu/tháng. Bây giờ nếu bán chắc được 1,3 tỷ. Như vậy là ko hay lỗ ạ ?
420 triệu của cụ nếu gửi tiết kiệm gấp thếp 8%/năm từ 2004 đến nay là 15 năm thì nó cũng nở thành 1,3 tỷ (gấp 3 lần vốn gốc). Thời đó còn sơ khai, chứ hiện nay thì không lặp lại nữa.

Từ 2010 đến giờ cụ có dòng tiền cho thuê 5 triệu/tháng, và chúng ta cần thêm dữ liệu tích phân thêm, như là chi phí tu sửa, sắm nội thất, thời gian trống phòng, . . .

muoibaconcho

Xe điện
Sau 5-10 năm CC cho thuê cần phải đại tu sửa chữa. Chi phí sửa chữa CC rất cao do bị giới hạn thời gian, khó khăn khi mua, tập kết vật liệu...
Nếu tính 1 căn 70m2 sau 7 năm phải đại tu với chi phí khoảng 140 triệu thì mỗi năm mất 20 triệu. Tính ra mỗi tháng tiền thuê nhà sẽ phải trừ đi 1,7 củ.

H1975

Xe tải
2004 thì 1 cây vàng giá 7,5 triệu , 420 triệu của cụ là 56 cây tính ra bây giờ thì khoảng 2 tỷ . Nếu cụ bán vàng vào 2012 lúc đỉnh cao 49 tr 1 cây gửi tk thì giờ cụ có tầm 4 tỷ trong tay ạ :)
Nếu em giữ vàng thì lúc giá 49 em sẽ mơ lên 79 mới bán cụ nhỉ.

xe rùa 2012

Xe container
quá lỗ nhé: lấy e làm vd: mua cc 1,2 tỷ năm2012. 2014 nhận nhà, cho thuê đc 2,5tr/tháng
hồi tháng 3 năm 18 bán đc 725tr bị 1 thằng ốp mất day cào cấu thêm 10tr nữa.

- nhưng e lại thắng liền kề :mua 2,5 tỷ 1 lô 50m đường 24m lúc sắp mở, mở song lên 110tr/m2. giờ xây nhà đang cho thuê rồi.
kl: mua cc lỗ sặc tiết

Ông anh em cách đây mấy năm bỏ ra hơn 4 tỷ mua căn chung cư gần Big C Thăng long, giá hơn 33 triệu/m2, mua xong cho Hàn xẻng thuê khoảng 16 triệu/tháng. Sau mấy năm nhìn lại thì thấy thiệt quá:

- Giá nhà bây giờ chỉ hơn 30 triệu/m, có nghĩa là bán đi lỗ 10% tiền nhà
- Đem 4 tỷ gửi ngân hàng thì tối thiểu cũng thu được 20 tr/tháng, bây giờ đang cho thuê không được giá này

Như vậy cách đây mấy năm, thay vì đi mua chung cư thì bác ấy để 4 tỷ vào ngân hàng còn lợi hơn nhiều. Chán thế

H1975

Xe tải
420 triệu của cụ nếu gửi tiết kiệm gấp thếp 8%/năm từ 2004 đến nay là 15 năm thì nó cũng nở thành 1,3 tỷ (gấp 3 lần vốn gốc). Thời đó còn sơ khai, chứ hiện nay thì không lặp lại nữa.

Từ 2010 đến giờ cụ có dòng tiền cho thuê 5 triệu/tháng, và chúng ta cần thêm dữ liệu tích phân thêm, như là chi phí tu sửa, sắm nội thất, thời gian trống phòng, . . .
Em không mua sắm nội thất, không tu sửa gì mới có giá đó. Nếu làm đẹp thì chắc được 6 triệu nhưng khó cho thuê hơn. Cụ phải tính cho em 6 năm không mất chi phí thuê nhà nữa chứ nhỉ ?

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
quá lỗ nhé: lấy e làm vd: mua cc 1,2 tỷ năm2012. 2014 nhận nhà, cho thuê đc 2,5tr/tháng
hồi tháng 3 năm 18 bán đc 725tr bị 1 thằng ốp mất day cào cấu thêm 10tr nữa.

- nhưng e lại thắng liền kề :mua 2,5 tỷ 1 lô 50m đường 24m lúc sắp mở, mở song lên 110tr/m2. giờ xây nhà đang cho thuê rồi.
kl: mua cc lỗ sặc tiết
Cụ thắng ở điểm mấu chốt sắp mở đường, đem lại đột biến.

Chứ giờ, cụ bán lại căn nhà đó cho ông A, ông này mua lại của cụ để cho thuê thì ông đó thua gửi ngân hàng.

QuangSunlight

Xe điện
Nếu em giữ vàng thì lúc giá 49 em sẽ mơ lên 79 mới bán cụ nhỉ.
Xét về tâm lý thì nếu cụ giữ từ lúc 7,5 tr thường cụ sẽ bán ra lúc nó lên 40 tr .
Em thì bị phọt ra lúc nó lên 42 tr , lúc nó lên dần 49 tâm lý cũng dao động phết đấy , nhưng vẫn nghiến răng quyết gtk vì lúc đấy ls big4 cũng tầm 12%.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Em không mua sắm nội thất, không tu sửa gì mới có giá đó. Nếu làm đẹp thì chắc được 6 triệu nhưng khó cho thuê hơn. Cụ phải tính cho em 6 năm không mất chi phí thuê nhà nữa chứ nhỉ ?
Nói chung những người mua chung cư giai đoạn sơ khai như cụ thì có lợi thế so sánh và có thể có lời.
Mình đang bàn giai đoạn hiện nay thì nó khác thời đó rồi.
Nhiều cụ đem khoe mua chung cư từ cái thời hoang sơ của chung cư đến giờ vẫn lãi thì đương nhiên :))

hailuatn

Xe container
Có đứa em mua nhà thanh thản khu HH 78m hơn tỷ 4 đag cho thuê 8tr/thang. Em thấy ổn
Vâng, mức giá mua nhà và cho thuê bình dân em thấy dễ hơn, cạnh nhà em có căn chục năm nay em chưa gặp chủ bao giờ, toàn cho thuê, khoảng 5,6 khách thuê khác nhau, nhưng em để ý chưa bao giờ để nhà không quá 1 tháng. Chỗ em cụ nói giá 8tr là ngon đấy chứ.

Trục

Xe ba gác
Ông anh em cách đây mấy năm bỏ ra hơn 4 tỷ mua căn chung cư gần Big C Thăng long, giá hơn 33 triệu/m2, mua xong cho Hàn xẻng thuê khoảng 16 triệu/tháng. Sau mấy năm nhìn lại thì thấy thiệt quá:

- Giá nhà bây giờ chỉ hơn 30 triệu/m, có nghĩa là bán đi lỗ 10% tiền nhà
- Đem 4 tỷ gửi ngân hàng thì tối thiểu cũng thu được 20 tr/tháng, bây giờ đang cho thuê không được giá này

Như vậy cách đây mấy năm, thay vì đi mua chung cư thì bác ấy để 4 tỷ vào ngân hàng còn lợi hơn nhiều. Chán thế
Thua đơn lại còn thiệt kép.
Đã lỗ lòi lại còn mất công quản lý Nhà. ;))
Cụ tính thế thì biết kết quả rồi còn phải hỏi làm gì?

ngocquybk

Xe điện
Tính ra vẫn thua gửi tiết kiệm.
Tỷ 4 gửi tk mỗi tháng phải thu về 9 triệu, nhàn hạ tuyệt đối.
Nhưg cụ ấy có tuổi rồi, tài sản mua sau này tính còn cho con cháu. Tiền thuê để thêm thu nhập, họ sợ gửi ngân hàng tiền nó bốc hơi :D

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Nhưg cụ ấy có tuổi rồi, tài sản mua sau này tính còn cho con cháu. Tiền thuê để thêm thu nhập, họ sợ gửi ngân hàng tiền nó bốc hơi :D
Bốc hơi là sao? Sợ NH phá sản đền 75 triệu à ? :))
Cục tiền gốc trong NH ko phải là tài sản cho con cháu? Còn cái chung cư (xuống giá theo thời gian) mới là tài sản cho con cháu? :))

cadan

Xe container
E xin mạn phép gop vui bằng cái còm cũ cũ của em ở thớt khác:

Chưa lần nào đánh giá nghiêm túc "các quả trứng" đang trong giỏ, nhưng trong 10 năm vừa qua cháu tạm tổng kết như sau:

- Trứng nhà mặt phố cho thuê: lợi tức không quá 2,5%, ví dụ với 1 căn trị giá 20 tỷ ở Hanoi, cho thuê ko quá 50-60tr
- Trứng nhà CCCC cho thuê: lợi tức không quá 4-5%, ví dụ với căn trị giá 5 tỷ ở Saigon, cho thuê không quá 22tr/tháng
- Trứng vàng: sau cú đại nhảy vọt 49triệu/cây năm 2011: giá vàng chỉ có đi xuống và đi ngang. Ko sinh lãi. Nôm na mua 1 cây năm 2007 giá 16-20tr, nay bán được 36trieu: lợi tức không quá 100% sau 10 năm - tức là tạm bằng với gửi NH trong cùng thời kỳ.
- Trứng chứng khoán: tài khoản không buồn nhìn đến từ 2007, lung tung cả blue chip lẫn penny, vừa cho ra con số tổng kết là 100% lợi tức sau 10 năm - tức là tạm bằng với gửi NH trong cùng thời kỳ. Lỗ nếu bù trừ với số thuốc trợ tim đã mua ^_^
- Trứng đô (từng gọi là Ô-ba-ma, nay gọi là Trăm): ko có lãi bao nhiêu, trừ cú giật lên giá 9% cách đây vài năm. Được cái thanh khoản dễ.
- Trứng Tiết kiệm: Trừ những lúc phi mã 20%/tháng, tiết kiệm đều đặn 6-8% tùy kỳ hạn. Ngoài chuyện lãi cao hơn các quả trứng kia, cần nhìn thấy ưu điểm là tiền mặt trong những thời điểm thị trường khủng hoảng/đóng băng sẽ giup cơ động thâu tóm các tài sản tiềm năng khác. Còn mấy loại trứng trên, đặc biệt là BĐS, sẽ rất khó thanh khoản khi cần tiền, thậm chí là chết dí khi cả thị trường Lý Bí ;-\
- Trứng kinh doanh: xin phép không tiết lộ vì cái này nó vô chừng. Ví dụ như lúc rảnh chạy grab thì lời 100% tiền vốn từ cái xe sẵn có.

Túm lại: lý thuyết về tài sản và tiêu sản thiên về việc coi BĐS là tài sản để dành có vẻ đã bắt đầu lỗi thời. Vì nhà đất cũng vẫn đi xuống, hoặc đi ngang, chưa kề khi xuống cấp thì cải tạo không kém phần Lục Tốn. Còn tiền gửi TK, chắc phải những vị nào âm lịch lắm, hay thờ ơ trước thời cuộc lắm mới bỏ quên tiền vài chục năm tới mức cuối đời mua bát phở. Dân OF nhà ta, khôn như chấy, thính như cáo, chắc chả ai để tiền kiểu đó. Có mà chỉ cần bank xóm trên vừa lên lãi suất hơn 0.5% đã vác ô tô đi rút tiền bank đang gửi đi làm sổ mới rồi ấy chứ ;-]

Còn 1 giá trị so sánh thêm nếm của nhà đất là tăng giá, hoặc không bị trượt giá, thì tùy vị trí, tùy vùng. Nhiều nơi 10 năm nay không tăng, hoặc tăng rất ít. Nếu 1 căn nhà bỏ tiền túi (ko vay) ra mua, sau 10 năm không tăng gấp đôi - thì hiệu quả đầu tư cũng chỉ tương đương gửi tiết kiệm trong 10 năm với lãi suất 6-7%. Với những BĐS giá quá đắt như trung tâm Hanoi/Saigon, kỳ vọng giá tăng e hơi khó, và thặng dư vốn từ tài sản này không dễ cho lắm.

Có vài cụ từng lập thớt hỏi, em có nhà trị giá 50tỷ, có người thuê đòi xây 7-9 tầng rồi thuê 5000 "trăm" 1 tháng. Trông thì hời, nhưng nhiều cụ đã can: xây mất 8-10tỷ, cho thuê >1tỷ /1năm, sau 10 năm chắc gì nhà đã ko nát để phải cải tạo (khách thuê mua mâm đâm cho thủng là thường, và cũng đừng lạc quan cho rằng nhà đất không thấm dột, nứt, bong troc). Thành ra đầu tư hộ mặt bằng cho khách thuê, mà lợi tức thu về trên tổng vốn không hơn lãi TK (50+10).

Tất nhiên, lựa chọn san nhiều kênh trú ẩn vẫn là 1 chiến lược không tồi. Nhưng đừng quên tính hiệu quả là khi ta cộng dồn giá trị các kênh lại và đặt cạnh nhau. Lúc đó nhận định mới chuẩn, bớt cảm tính.

Còn tất nhiên, nếu mua để ở, để an cư lạc nghiệp, thì không mấy ai tính. Đôi khi nhà cửa với 1 số người không chỉ là tổ ấm bình thường mà còn là món trang sức, là sản nghiệp, là thể diện. Cũng như Ôp phờ nhà mình mua con Mẹc, hay Len Râu Vờ, chả giữ giá nhưng thích thì nhich. Khi đó thì việc mua BĐS, bất kể nhà đất hay chung cư sẽ phụ thuộc ý thích gia chủ, ở sao cho sướng, ko nghĩ đến lờ lãi. Thế nên trên đây nhà cháu chỉ mạo muội bàn về chuyện đầu tư cho thuê nhà so với các kênh đầu tư mà thôi.