[Funland] Em hỏi về chuyển làn không xi nhan trên cao tốc pháp vân, cầu giẽ

Thành Thị 1

Xe điện
Cụ đợi khi kiểm định hoặc check lại cho chắc ăn ....Chạy trên cao tốc nên rèn thói quen chuyển làn xi nhan cho thành bản năng, tốc độ trên dưới 100km/h mà không giữ khoảng cách và chuyển làn không xi nhan tiềm ẩn nhiều nguy cơ tai nạn
thế thì cay cái bọn bò ở làn cao với tốc ở làn thấp vãi!!!!!

Thành Thị 1

Xe điện
Ko cụ ạ
Vì rõ ràng là e có xi nhan, e đi từ ngoài nhập làn CT, các a bắt hú họa or nhầm thôi :)
mình chỉ xi nhan khi ở làn mình muốn rời và đang nhập làn thôi, nhập xong rồi thì thôi, nó phải quay cả quá trình chứ!

babypimp

Xe tải
Em quê NĐ, tháng nào cũng chạy PV - CG đôi ba lần. Theo em biết thì cao tốc mới chỉ có camera atgt chứ chưa có phạt nguội, kể cả đoạn đang mở rộng làn gần nút Liêm Tuyền cắm biển 60 kèm camera cũng chưa thấy phạt nguội. Nếu có thì nhiều phải biết vì rất nhiều xe vẫn vọt 70-80 ở đoạn này.
Mặt khác đội csgt đứng đường chỉ có thể phạt nóng, tuổi gì mà can thiệp được vào hệ thống cam phạt nguội mà đòi dọa.
Tuy nhiên chạy cao tốc mà quên xi nhan thì quá nguy hiểm, cụ nên lưu ý.
Nói chung không có trạm csgt nào nên không bị phạt thôi, còn biển em thấy cắm rất rõ ràng đấy. Đầu tiên là biển 90 xong xuống 70 rồi 60. Biển hạn chế 60 nhắc lại nhiều lần từ đỏ sang xanh cũng phải chục cái.
Hôm trước chạy PV CG, gần đến nút Liêm Tuyền có đoạn làm đường (đường bên cạnh không phải đường đang chạy) đặt biển giới hạn 60km/h (hay 80km/h gì đó em không nhớ) một đoạn khá dài.
Lúc gặp biển em cũng hạ tốc, xong đi một lúc lâu lâu thấy đường đẹp đẹp vắng vắng, có mấy xe chạy qua vun vút nên vít lên. Chạy thêm một đoạn thì thấy quả biển gạch chéo hết hiệu lực.

Chuyến đấy về toát mồ hồi, may sao trộm vía vẫn chưa thấy giấy phạt.

Chỉnh sửa cuối:

XSim

Xe container
Hôm trước chạy PV CG, gần đến nút Liêm Tuyền có đoạn làm đường (đường bên cạnh không phải đường đang chạy) đặt biển giới hạn 60km/h (hay 80km/h gì đó em không nhớ) một đoạn khá dài.
Lúc gặp biển em cũng hạ tốc, xong đi một lúc lâu lâu thấy đường đẹp đẹp vắng vắng, có mấy xe chạy qua vun vút nên vít lên. Chạy thêm một đoạn thì thấy quả biển gạch chéo hết hiệu lực.

Hồi trước em đi cao tốc qua Ninh Bình một quãng cũng có đoạn sửa đường giới hạn tốc độ, có điều đoạn giới hạn khá dài mà không thấy có biển báo hết giới hạn. Em cố gắng đi chậm nhưng xung quanh các xe cứ phóng ầm ầm, lúc sau mình sốt ruột quá cũng phóng theo họ.

Hình như các đoạn giảm tốc để sửa đường các anh CA ít khi bắt thì phải. Nhiều đoạn sửa đường mà biển báo còn lung tung, lúc tốc này lúc tốc khác, lúc thì có biển giới hạn mà quên cắm biển hết giới hạn, cứ đi đúng thì có mà bò trên đường vài chục km :D

babypimp

Xe tải
Hồi trước em đi cao tốc qua Ninh Bình một quãng cũng có đoạn sửa đường giới hạn tốc độ, có điều đoạn giới hạn khá dài mà không thấy có biển báo hết giới hạn. Em cố gắng đi chậm nhưng xung quanh các xe cứ phóng ầm ầm, lúc sau mình sốt ruột quá cũng phóng theo họ.

Hình như các đoạn giảm tốc để sửa đường các anh CA ít khi bắt thì phải. Nhiều đoạn sửa đường mà biển báo còn lung tung, lúc tốc này lúc tốc khác, lúc thì có biển giới hạn mà quên cắm biển hết giới hạn, cứ đi đúng thì có mà bò trên đường vài chục km :D
Hôm đấy em cũng nghĩ là đặt biển tạm kiểu nhắc xe đi chậm thôi.
Nhưng một đoạn dài phía sau vẫn có biển hết giới hạn, xong em ngước lên thấy ngay quả camera trên cái giá long môn nên mới toát mồ hôi. Chuyến đấy về xác định tinh thần chuẩn bị tiền với bằng rồi đấy chứ.

babypimp

Xe tải
Nhầm đấy cụ. Gọi lên xoá được ngay. E bj 1 lần vượt đèn đỏ. E ko chủ vượt mà bị loá đèn do mặt trời. Sau abc dc cho đi và gọi lên trên để xoá.
Em sang làn là xi nhan luôn. Thành thói quen. Kể cả ngõ vắng teo mà rẽ vẫn cứ gạt, xong nghĩ : ờ, hâm thế nhỉ? Vắng này bật xi nhan ngta tưởng hâm.
Xi nhan trc r mới sang làn chứ cụ.
Em luôn xi nhan khi vẫn đang chạy thẳng, đá gương thấy an toàn mới chuyển. Lắm khi cành cạch mấy chục s mà thấy chưa đủ an toàn em vẫn chưa dám đè vạch.
Em đi cao tốc để ý nhiều cụ chèn sang xong mới xi nhan. Như thế rất nguy hiểm. Xi nhan là để "xin đường", xin được thì mới làm, chứ không phải để "thông báo" hay "ra lệnh" cho xe sau "phải nhường".

Những thói quen nhỏ: lên xe thắt dây, chuyển làn xi nhan, lùi bật đèn cảnh báo, nhìn gương ....các cụ phải tuyệt đối tuân thủ để nó thành phản xạ automatic. Chỉ khi thành phản xạ auto thì mới chuẩn được, ko bị giật mình.
Đi xe máy em vẫn giữ thói quen xi nhan khi chuyển làn, kể cả đi trong phố.

Giangkpi

Xe buýt

Em là em cứ kệ, các bác thích nhanh cứ vượt, em tuân thủ biển báo

edc

Xe lăn
Ngắn gọn thễ này. Chỗ nào có xx đứng, chỗ đó không có phạt nguội. :D

Grey Wolf

Xe buýt
Ngắn gọn thễ này. Chỗ nào có xx đứng, chỗ đó không có phạt nguội. :D
Chắc phải ăn phạt nguội 1 lần mới thay đổi đc suy nghĩ này cụ ạ. Cụ biết tình huống của chủ thớt là như thế nào không.

edc

Xe lăn
Chắc phải ăn phạt nguội 1 lần mới thay đổi đc suy nghĩ này cụ ạ. Cụ biết tình huống của chủ thớt là như thế nào không.
Hehe. Nóng hay nguội thì từ ngày biết lái em chưa bao giờ bị. :D
p/s; Hình như cụ chưa hiểu câu em nói.

Grey Wolf

Xe buýt
Hehe. Nóng hay nguội thì từ ngày biết lái em chưa bao giờ bị. :D
p/s; Hình như cụ chưa hiểu câu em nói.
Có cái gì mà không hiểu, ý cụ là có phạt nguội thì đội đứng đường "cháo ko có mà ăn" chứ có gì cao siêu đâu mà không hiểu, cụ biết 1 mà chưa biết 10 rồi.
P/S: Cụ biết lái xe đc mấy tháng rồi mà tự tin thế?

Chỉnh sửa cuối:

edc

Xe lăn
Có cái gì mà không hiểu, ý cụ là có phạt nguội thì đội đứng đường "cháo ko có mà ăn" chứ có gì khó hiểu đâu, cụ biết 1 mà chưa biết 10 rồi.
P/S: Cụ biết lái xe đc mấy tháng rồi mà tự tin thế?
Cụ biết tất. :))

Toietmoi

Xe điện
Bẩm các cụ là nay em đi cao tốc Pháp Vân - Cầu Giẽ hướng về trung tâm, đến trạm thu phí thì bị CSGT vẫy lại và báo lỗi em chuyển làn không xi nhan (có cho xem video). CSGT báo em lỗi phạt 5 triệu và giam bằng 2 tháng ( các anh có hỏi em giờ có bao nhiêu tiền), em đồng ý nộp phạt và đề nghị các anh ấy viết biên bản vì trong túi không có đồng nào, thì các anh ấy lại bảo em đi đi, về nhà chờ phạt nguội. Em đi và thắc mắc là không hiểu các anh ấy tha em hay là không gặm được nên để đội phạt nguội làm. Cụ nào đã bị như em ở đoạn này giải đáp giúp em với ạ, vì lúc em bị bắt cũng mấy cụ bị như em nhưng các cụ ấy nộp luôn tại chỗ
Ghét nhất thể loại chuyển làn không xi nhan.

lieudat

Xe hơi
Các xe đời mới đều có hệ thống cân bằng chủ động, abs... nên vừa phanh vừa đánh lái tránh có thể vẫn kịp. Trong TH ko kịp tránh như cụ nói thì đành phải đâm va. Chứ em ko nghĩ là sẽ kịp để gạt xi nhan :))
Đánh lái mạnh là được cụ ạ, adas nó chỉ kéo mình thôi chứ đánh mạnh vẫn qua mà
cụ TN1805 thử xem ạ, đánh mạnh vẫn được đấy cụ, qua phát là hệ thống không kéo cụ nữa :D

namson229

Xe điện
Bẩm các cụ là nay em đi cao tốc Pháp Vân - Cầu Giẽ hướng về trung tâm, đến trạm thu phí thì bị CSGT vẫy lại và báo lỗi em chuyển làn không xi nhan (có cho xem video). CSGT báo em lỗi phạt 5 triệu và giam bằng 2 tháng ( các anh có hỏi em giờ có bao nhiêu tiền), em đồng ý nộp phạt và đề nghị các anh ấy viết biên bản vì trong túi không có đồng nào, thì các anh ấy lại bảo em đi đi, về nhà chờ phạt nguội. Em đi và thắc mắc là không hiểu các anh ấy tha em hay là không gặm được nên để đội phạt nguội làm. Cụ nào đã bị như em ở đoạn này giải đáp giúp em với ạ, vì lúc em bị bắt cũng mấy cụ bị như em nhưng các cụ ấy nộp luôn tại chỗ
khả năng cụ lại dc khuyến mại rồi; ko gặm dc lên các a í thả; ko cụ thử chờ thềm 1 tháng nữa, tra cứu phạt nguội xem ntn..... chúc cụ may mắn

clicklacp

Xe buýt
Em sợ nhất và hay gặp 2 trường hợp này, thường là các cụ xe phân khối lớn kiểu 2.0:
- không xi nhan và cứ đảo như rang lạc
- xi nhan nháy khi vừa chuyển làn, và cũng đảo như rang lạc.
cả hai trường hợp này khiến em thường chửi bậy.

TN1805

Xe điện
Đánh lái mạnh là được cụ ạ, adas nó chỉ kéo mình thôi chứ đánh mạnh vẫn qua mà
cụ TN1805 thử xem ạ, đánh mạnh vẫn được đấy cụ, qua phát là hệ thống không kéo cụ nữa :D
Tôi chưa thử....mà đánh lái mạnh nhỡ hỏng mất hệ thống hỗ trợ bám làm thì ...Hãng có BH không ?!

Thôi, tốt nhất không thử cái này, không cần thiết. :D