[Funland] Em hỏi về chuyển làn không xi nhan trên cao tốc pháp vân, cầu giẽ

Chelski

Xe điện
em là người có thói quen vần vô lăng là xi nhan cụ ạ. Chả hiểu sao hôm nay em định đổi làn qua cửa khác của trạm thu phí lại không xi nhan
Vâng cụ ! Nó là thới quen vậy và nhièu khi thừa còn hơn thiếu, những đoạn đường cong bắt buộc phải theo và không có đường giao nhau nhưng cứ thấy cong rẽ là tiện tay xi nhan mặc dù biết có thể thừa .

chudung1112

Xe máy
Em quê NĐ, tháng nào cũng chạy PV - CG đôi ba lần. Theo em biết thì cao tốc mới chỉ có camera atgt chứ chưa có phạt nguội, kể cả đoạn đang mở rộng làn gần nút Liêm Tuyền cắm biển 60 kèm camera cũng chưa thấy phạt nguội. Nếu có thì nhiều phải biết vì rất nhiều xe vẫn vọt 70-80 ở đoạn này.
Mặt khác đội csgt đứng đường chỉ có thể phạt nóng, tuổi gì mà can thiệp được vào hệ thống cam phạt nguội mà đòi dọa.
Tuy nhiên chạy cao tốc mà quên xi nhan thì quá nguy hiểm, cụ nên lưu ý.
Theo e thì chỗ này biển báo hạn chế tốc độ đặt ko đủ quy chuẩn nên nhiều cụ cứ phóng quá tốc mà ko sợ bị phạt

Grey Wolf

Xe buýt
vâng. em cũng ý thức cái sai trong việc chuyển làn không xi nhan cụ ạ, em chỉ thắc mắc sao họ túm được em không phạt luôn cho rồi lại còn cho đi
Cụ yên tâm là lỗi này đã có hình ảnh cho cụ xem thì CSGT ko làm sai đâu, chờ khoảng 2-3 tuần sẽ có thông báo.

Giangkpi

Xe buýt
Theo e thì chỗ này biển báo hạn chế tốc độ đặt ko đủ quy chuẩn nên nhiều cụ cứ phóng quá tốc mà ko sợ bị phạt
Em đi rất ghét đoạn này, cứ chậm ì ì mà rõ dài, biển không đúng chỗ bào vậy cụ sau em nên nhấn quá chân ga còn biết ạ

chudung1112

Xe máy
Em đi rất ghét đoạn này, cứ chậm ì ì mà rõ dài, biển không đúng chỗ bào vậy cụ sau em nên nhấn quá chân ga còn biết ạ
E vừa xem lại thì QC41/2019 chỉnh sửa lại thì biển báo vậy thì mình vẫn phải làm theo . Còn ở QC năm 2016 thì ở đường cao tốc bắt buộc nó phải treo biển hạn chế tốc độ trên giá long môn hoặc cần vươn( qc2019 thì nó bỏ cái này)

nowhereland

Xe điện
Nói chung không có trạm csgt nào nên không bị phạt thôi, còn biển em thấy cắm rất rõ ràng đấy. Đầu tiên là biển 90 xong xuống 70 rồi 60. Biển hạn chế 60 nhắc lại nhiều lần từ đỏ sang xanh cũng phải chục cái.

chieubuon

Xe tăng
Ngại dở luật lá, em nhớ lỗi này trong phố 300-400k trên cao tốc 800-1,2tr thì phải.
Chuyển làn đường không có tín hiệu báo trước khi chạy trên đường cao tốc: Phạt tiền từ 03 - 05 triệu đồng (điểm g khoản 5 Điều 5). Ngoài ra, tước Giấy phép lái xe từ 01 - 03 tháng (điểm b khoản 11 Điều 5). Nghị định 100

tytum

Xe tăng
Xe tôi, Honda CR-V , nó mặc định bật chế độ này ( 1 chức năng của Honda Sensing ). Tắt chức năng này được...nhưng khi tắt máy, rồi lần tới khởi động máy, nó lại được tự động kích hoạt.

Tôi rất thích chức năng này, không bật xi nhan - không chuyển làn được ở tốc độ trên 60km/h.
Tuyệt đối cụ kg được cho mượn xe nhé, chứ năng rất hay nhưng dễ gây lúng túng hoảng loạn với người mới lái

Speed_demon

Xe buýt
Xe tôi, Honda CR-V , nó mặc định bật chế độ này ( 1 chức năng của Honda Sensing ). Tắt chức năng này được...nhưng khi tắt máy, rồi lần tới khởi động máy, nó lại được tự động kích hoạt.

Tôi rất thích chức năng này, không bật xi nhan - không chuyển làn được ở tốc độ trên 60km/h.
Nhưng thế này thì cũng nguy hiểm cụ nhỉ, vì nếu phải đánh lái đột ngột (VD gặp chướng ngại vật bất ngờ) thì làm thế nào?

camry2025

Xe tải
Nói hơi buồn cười, e đánh xe trong nhà ra ngoài, nhiều khi khuya khoắt,không hề có ai, cũng bật xinhan, tạo thành thói quen rồi, nên thấy nó quá đơn giản.

TN1805

Xe điện
Nhưng thế này thì cũng nguy hiểm cụ nhỉ, vì nếu phải đánh lái đột ngột (VD gặp chướng ngại vật bất ngờ) thì làm thế nào?
Trên cao tốc, toàn chạy tốc độ 60-80km/h, đánh lái đột ngột là 1 hành động tự sát đấy.
Cho nên những dòng xe đời mới sẽ không cho đánh lái đột ngột ở tốc độ trên 60km/h.

Nếu tr,hợp bất khả kháng, khi bất ngờ có chướng ngại vật thì ....nhấc chân gas, rà phanh ...cho đến khi tốc độ giảm xuống dưới 60km/h thì mới đánh lái (khi tốc độ <60km/h thì chế độ tự động bám làn tắt, đánh lái không cần bật xi nhan). Nếu không tránh được thì buộc phải đâm vào chướng ngại vật, nhưng với tính năng giảm thiểu va chạm, xe cũng sẽ phanh tự động tình huống này. Đâm va sẽ đỡ hơn...:))

Grey Wolf

Xe buýt
Lái xe chỗ tôi cũng mới bị đúng lỗi này, tại km 25x hướng Cầu Giẽ - Pháp Vân. Nộp 5tr và bị tước GPLX 2 tháng.

Chỉnh sửa cuối:

Speed_demon

Xe buýt
Trên cao tốc, toàn chạy tốc độ 60-80km/h, đánh lái đột ngột là 1 hành động tự sát đấy.
Cho nên những dòng xe đời mới sẽ không cho đánh lái đột ngột ở tốc độ trên 60km/h.

Nếu tr,hợp bất khả kháng, khi bất ngờ có chướng ngại vật thì ....nhấc chân gas, rà phanh ...cho đến khi tốc độ giảm xuống dưới 60km/h thì mới đánh lái (khi tốc độ <60km/h thì chế độ tự động bám làn tắt, đánh lái không cần bật xi nhan). Nếu không tránh được thì buộc phải đâm vào chướng ngại vật, nhưng với tính năng giảm thiểu va chạm, xe cũng sẽ phanh tự động tình huống này. Đâm va sẽ đỡ hơn...:))
Các xe đời mới đều có hệ thống cân bằng chủ động, abs... nên vừa phanh vừa đánh lái tránh có thể vẫn kịp. Trong TH ko kịp tránh như cụ nói thì đành phải đâm va. Chứ em ko nghĩ là sẽ kịp để gạt xi nhan :))

Speed_demon

Xe buýt
Thế tầm nhìn quan sát, khoảng cách....để làm gì cụ?
Lý thuyết là thế thôi, chứ nhiều tình huống ko thể lường trước được. Ko cho đánh lái khi đi trên >60km/h (nếu ko xi nhan) khác gì cụ bị khóa tay lái thụ động.

Tommytep

Xe tăng
Những thói quen nhỏ: lên xe thắt dây, chuyển làn xi nhan, lùi bật đèn cảnh báo, nhìn gương ....các cụ phải tuyệt đối tuân thủ để nó thành phản xạ automatic. Chỉ khi thành phản xạ auto thì mới chuẩn được, ko bị giật mình.