Em hỏi, từ "lái mới" lên lái giỏi các cụ mất bao nhiêu thời gian ạ?

kienvinh

Xe lăn
Tình hình là em lái mới, mới lấy xe được 2 tuần mà lái kém quá nên em muốn tham khảo các cụ là từ khi "lái mới" cho đến khi các cụ hoàn toàn làm chủ vô lăng mất khoảng bao lâu ạ?

Em thì đã có bằng B2 được 8 năm nhưng gần đây mới mua được xe. Trong 8 năm ấy thì một năm cũng một đôi lần thuê xe tự lái (về quê, đi tỉnh ăn cưới v.v). Kinh nghiệm chỉ có thế.

Trong 2 tuần vừa qua khi vừa lấy xe thì hàng ngày em đi làm bằng xe, cả đi cả về khoảng 16km, cảm thấy tay lái và độ tự tin có lên nhưng vẫn còn kém quá. Đi đường toàn bị các xe khác bóp còi đòi vượt, rồi thì vượt phải hoặc chèn ép. Có khi cũng vì em chưa thành thói quen quan sát gương chiếu hậu nên xe sau sốt ruột đòi vượt mà mình không láng ra bên phải nên họ vượt phải xong sau đó còn tạt đầu, rất chi là nhục.

Tối nay nhá nhem trời mưa, em lùi thế nào sườn trái xe quẹt vào con xe rác 3 bánh dựng ở cạnh đường xoẹt cho một vết trên sườn xe, chán hết cả người.

Mất bao lâu để trở thành tay lái lụa hả các cụ?

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
Cái này khó nói lắm, vì tuỳ thuộc vào mỗi ng nữa, mà các cụ trên này em nghĩ ko nhiều ng tự nhận là tay lái lụa hay tay lái giỏi đâu.
Kinh nghiệm lái sẽ tích luỹ từng ngày. Cụ đã có xe là có điều kiện thuận lợi rồi.
Việc còn lại là tư tưởng khi lái phải thoải mái, ko bị gò ép, tư thế lái phải thoải mái và đảm bảo tầm quan sát trước - trái - phải và các gương sau được tốt nhất, phối hợp ga - côn - số nhịp nhàng. Trên đường phải tuân thủ luật GT, tôn trọng tài xế khác, ko chèn ép lấn lướt, phải chịu nhường nhịn -> cái này ko có gì là xấu hổ đâu cụ ạ :)
Em cũng ko biết nói thêm gì, chúc cụ mau thành một tay lái giỏi và an toàn.

tenthanhvien

Xe tải
cụ định thành tổ lái với ai mà lo thế :))

e thấy việc này phụ thuộc vào kg phải chỉ là bao lâu (giờ bay) mà còn các yếu tố sau:
1. tố chất, có cụ lên xe lái thanh thoát cứ nhẹ như kg, có cụ ôm cái vô lăng cứng như cương nom căng hết cả thẳng :)
2. kỹ thuật, cụ đc dậy và học lái thế nào, đừng đơn giản nghĩ rằng cùng cầm cái GPLX đồng hạng là cào bằng :)
3. kinh nghiệm, cụ có thuộc tuýp ng hay quan sát, để ý (ng khác) lái xe để hoc hỏi, rút kinh nghiệm hay kg :)

chúc cụ an toàn trên từng cây chuối nhé :D

manhhung1901

Xe điện
Không biết cái khái niệm lái lụa của Cụ chủ thớt là như thế nào nữa?
-Lái già >25 năm kinh nghiệm vẫn đè chết người.
-Tay đua hạng siêu của thế giới vẫn bị tại nạn trên đg đua.
-Tối qua trời mưa,thằng Bạn em lái xe đang ngon ơ bỗng nghe cái rầm.Nhìn quay lại hóa ra tại vũng nước nên ko nhìn thấy ổ voi.
Theo ngu ý của EM thì :Khi đã ôm vô lăng chiếc xe thì mình phải kiểm soát và làm chủ đc chiếc xe đó,chứ lái có lụa đến đâu mà chủ quan thì những điều rủi ro ập đến là điều không thể tránh khoi Cụ ạ!
Bình tĩnh không cay cú Cụ nhá!

anhtho

Xe ngựa
Bây giờ cụ mới lái xe đều đặn được 2 tuần, tầm 2 tháng nữa, cụ sẽ thấy khác.
Tuy nhiên lái thạo còn phụ thuộc vào khả năng của mỗi người vì lái xe cũng giống như 1 môn thể thao vậy, có người giỏi, người kém.

kienvinh

Xe lăn
Lái thạo, lái giỏi mà em nói đến tức là làm chủ vô lăng, luôn luôn đi được theo ý mình thôi các cụ ạ.

Ví dụ sáng nay, em đi từ từ trên một vỉa hè thấp xuống đường, sau khi 2 bánh trước xuống đường rồi nghe gầm bị chạm vỉa hè đánh khục một cái xót đứt ruột. Mà cái vỉa hè đó thì trước khi đi em đã ước lượng bằng mắt rồi, chắc chắn thấp hơn gầm xe em vì vỉa hè nó chỉ cao độ 12cm là cùng. Lúc đó trên xe có 3 người lớn kể cả em, và hai trẻ em, có thể xe bị lún xuống thấp hơn bình thường chăng?

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
Xuống gờ đường mà ko đi chéo thì cụ phải đi rất chậm, chậm như ốc sên để khi bánh xe trượt xuống gờ lề đường và tiếp đất sẽ ko bị nhún xuống làm chạm gầm.
Em đi xe gầm thấp nhiều nhưng ban đầu chưa quen còn bị, sau quen rồi thì ít bị cụ ạ!

h_mdc

Xe điện
Cháu lái được khoảng 2.000km thấy vững tay lái hơn, lái được 20k km thấy có vẻ làm chủ được tay lái. Nói chung nếu bác còn trẻ, bác đi khoảng 5k km trở lên tính cẩn thận phản ứng nhanh, không bao giờ vội vã biết nhường thiên hạ không thèm ganh đua với ai được xem là làm chủ được tay lái. Còn tai nạn xảy ra bất ngờ không lường được chẳng ai dám nói trước, đôi khi không phải do mình. Cháu mới lái được 4B khoảng 4 năm được 60k chưa va phải ai cũng chẳng dám nói là giỏi, là tay lái lụa và chính bản thân mình cũng đánh giá là bậc nghiệp dư thôi. Ra ngoài đường thua nhiều người lắm, cháu tự nhủ họ là dân chuyên nghiệp, mình là hạng nghiệp dư không so đua với họ, an toàn cho mình và mọi người là trên hết, chậm một tý cũng được.

Chỉnh sửa cuối:

Lancerdo_son

Xe buýt
Em thì cứ bác nào thich vượt em nhường hết. Giứ đúng tốc độ qui định theo từng loại đường, chạy xe nhẹ nhàng lịch sự. Chạy xe đúng là nhiều lúc phải kìm để ko bật ra tiếng chửi bậy. Hiii. Còn thế nào là tay lái lụa thì em chã!!!

FordAT

Xe tăng
Em thấy cái này cũng còn tùy người, quan trọng nhất là xử lý tình huống chuẩn và tự tin trong khi lái. em cũng lái mới đây, cách đây tầm 2 tuần em cũng lóng ngóng lắm.
Nhưng lái thạo tự tin thì phải trải nghiệm thực tế nhiều, tối nào em cũng lượn 45-50km trong 3-4 buổi em h cảm thấy tự tin hơn rất nhiều rồi. Chả ai nói giỏi dc với những tình huống bất ngờ đâu cụ ạ.
Cụ cứ lượn nhiều cho em:D.

tienpham1102

Xe tăng
cái này phải hỏi là "chi phí mất bao nhiêu?" thì đúng hơn....:D

kienvinh

Xe lăn
Làm gì mà bác nhìn đời qua kính dâm thế :D

Em lái mới nên đi từ tốn, phần vì sợ nữa nên trên đường bị các xe khác bắt nạt hoặc tỏ thái độ, rồi thì chính mình cũng đi không được như mình muốn, ví dụ muốn lùi phát vào chuồng ngay nhưng lại phải lên lên xuống xuống mấy lần mới thẳng xe. Đại loại thế.

Thế nên em mới xin ý kiến các cụ lái kinh nghiệm rồi kiểu như em tập bao lâu thì bụng có 6 múi ấy mà.

Với lại, hồi mới lái các cụ có đem xe lên khu nào rộng rãi để tập đi không?

Chính ra vì em có bằng lâu quá (8 năm) mà chưa có xe nên nhiều nguyên tắc, kỹ năng cơ bản em lại quên rồi. Ví dụ hồi mới lấy bằng thì một số kỹ năng cơ bản như đi đường đinh (tức là căn bánh xe đi qua vị trí chính xác trên đường), lùi vào chuồng, đề pa leo dốc em hơi bị thạo. Nhưng giờ thì lâu quá em lại quên mất rồi.

Vậy có nên đi tập lại không các cụ? Tự tập hay nên thuê mấy bác thầy dậy lái xe phụ đạo thêm cho vài buổi?

haivinh

Xe buýt
Cứ ôm xe liên tục vài ba tháng nữa là cụ sẽ có cảm giác lái chuẩn hơn. Còn tay lái lụa thì tùy cụ có năng khiếu thì cũng chẳng bao lâu đâu, còn ra đường mà cụ ôm vô lăng chặt như ôm vợ cả thì cả đời cũng không lụa đc.Cụ cứ thoải con gà mái là sẽ ok thôi.

November Man

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.chelseafc.com.vn
Không có người lái xe kém (vì kém thì làm sao lái được xe, đúng không các cụ)
Chỉ có người lái xe ẩu.

T282B

Xe buýt
Website
phuchoa.com.vn

SPL

Xe container
Nói chung là sau 1 tháng là tay nghề cụ lên kha khá còn giỏi thì chả biết thế nào là giỏi đâu cụ ạ, nếu giỏi thì đã không có va quệt nhiều thế :D

anhtho

Xe ngựa
Không có người lái xe kém (vì kém thì làm sao lái được xe, đúng không các cụ)
Chỉ có người lái xe ẩu.
Vẫn có người lái kém cụ à, kém tới mức không dám lái xe nữa. Ông anh em chẳng hạn, ông này cẩn thận thì thôi rồi, đến cái công tắc điện trong nhà ông ấy cũng dán 110 hay 220 rất rõ, ghi chú đủ thứ về cách sử dụng đồ này đồ kia. Mua xe được 2 năm đành bán vì sợ, va chạm xước sơn linh tinh. Ông ý sợ nhỡ đâm chít người nên bán xe rồi. Hoặc như có lần cơ quan em thuê 1 ông lái xe chuyên nghiệp. Mang tiếng gần 20 năm trong nghề, thế mà tay lái thì rung lắc, đi đường đèo vào cua toàn non quá với già quá. Gặp chướng ngại vật thì dí tận nơi rồi đánh lái ngoắt ra rất nguy hiểm. Người trên xe say hết lượt. Dưng mà chả ai dám nói vì sợ ông í dỗi ! Ai cũng nói: cạch ông này lần đi chơi sau ! Quá kém.
Tóm lại, có người không hề ẩu nhưng lái vẫn kém.

DUONGLAM

Xe điện
Sao cụ không hỏi là mất bao nhiêu tiền (đâm va)

Lendoiotonam99

Xe tải
Theo ngu ý của iem : lái xe là cả một nghệ thuật,ngoài những gì được học ở trường lái còn tùy thuộc vào sự tinh ý,chịu khó quan sát,óc phán đoán tình huống nhanh, một chút năng khiếu và kinh nghiêm được tích luỹ trên từng Km. Bác cứ chịu khó từ từ, chịu khó vào gara tút tát, chịu khó bị ăn khói rồi cũng thành tay lái lụa thôi! Iem hồi mới nắm vành thúng cũng thế mà!

kienvinh

Xe lăn
Nói chung là em tin bác này. 2 tháng hoặc 2k cây thôi chứ, ai lại lái kém mãi.

Cháu lái được khoảng 2.000km thấy vững tay lái hơn, lái được 20k km thấy có vẻ làm chủ được tay lái.