[Funland] Em hối hận vì ngày xưa ko chịu học tiếng Anh

ocean1

Xe tăng
Nhưng cũng chỉ dừng ở giao tiếp. Cụ học và nói đến khi bọn bản địa ko phân biệt được và còn nhầm cụ sinh ra và lớn lên chung vách với bọn nó thì mới gọi là giỏi. Và để đạt được như thế rất hiếm và cần năng khiếu. E học ở nước ngoài đây và e là thằng nói thẳng ra chẳng có năng khiếu. Chém gió uh? E chém ầm ầm nhưng bảo giỏi thì ko. Cũng giống như cụ gặp bọn Tây nói tiếng Việt đó, cụ nghe sẽ ra bọn nó là người nước ngoài, hiếm thằng nào nói như người Việt hoàn toàn.

ah mà cụ họp hành … vẫn chỉ là 1 mặt của giao tiếp. Và đa phần họ nói để người khác dễ nghe. Cụ ra nước ngoài, tiếp xúc nhiều, cụ sẽ gặp đủ loại người, đủ cách nói chuyện và giọng nói. Nó ko còn phong cách kiểu văn phòng thì nhiều khi khóc thét. E nhớ mãi ngày trước có 1 ông thầy dạy e, cũng thành phần nghiện rượu nặng, giọng thì khàn khàn, lè nhè. Đến bọn bản địa học cùng e còn căng cả tai lên nghe, e thì giơ cờ hàng luôn. Toàn phải mượn vở về chép. :))

Nói ko phải e điêu, hồi e học, dễ nghe nhất lại ko phải giáo viên bản xứ mà là mấy ông thầy người nước ngoài.
Em được sinh ra, lớn lên ở VN thì làm sao có thể phát âm như người bản xứ được cụ . Thế hệ F1 của nhà em, không cần gì nhiều, vẫn phát âm chuẫn tiếng anh, vì TA là tiếng mẹ đẻ của chúng rồi

Cụ cho rằng trình độ của em, chỉ ở mức giao tiếp thì có nghĩa là, em còn phải học dài dài. Mà việc học thì vô tận. Nên em vẫn còn đang học đấy, nhất là những chữ chuyên môn, trong ngành em làm việc .Nếu không học hỏi liên tục, có lẻ , em đã bị sa thải mấy chục năm , về trước rồi cụ ạ. Hơn nữa, trong cuộc họp, chẳng phải xử dụng ngôn ngữ cho dễ hiểu, như lời cụ nói . Mà là những từ ngữ chuyên môn. Ai không có trình độ, thì chẳng hiểu và theo kịp.

Khỏi cần phải ra nước ngoài làm gì, vì ngày nào mà em chẳng phải nói TA. Bước chân ra đường là toàn thấy tiếng Anh , vây chung quanh mình đó cụ.

Chỉnh sửa cuối:

ubisapro

Xe trâu
Em được sinh ra, lớn lên ở VN thì làm sao có thể phát âm như người bản xứ được cụ . Thế hệ F1 của nhà em, không cần gì nhiều, vẫn phát âm chuẫn tiếng anh, vì TA là tiếng mẹ đẻ của chúng rồi

Cụ cho rằng trình độ của em, chỉ ở mức giao tiếp thì có nghĩa là, em còn phải học dài dài. Mà việc học thì vô tận. Nên em vẫn còn đang học đấy, nhất là những chữ chuyên môn, trong ngành em làm việc .Nếu không học hỏi liên tục, có lẻ , em đã bị sa thải mấy chục năm , về trước rồi cụ ạ. Hơn nữa, trong cuộc họp, chẳng phải xử dụng ngôn ngữ cho dễ hiểu, như lời cụ nói . Mà là những từ ngữ chuyên môn. Ai không có trình độ, thì chẳng hiểu và theo kịp.

Khỏi cần phải ra nước ngoài làm gì, vì ngày nào mà em chẳng phải nói TA. Bước chân ra đường là toàn thấy tiếng Anh , vây chung quanh mình đó cụ.
Ai bảo cụ sinh ra và lớn lên ở Vn ko thể nói như người bản xứ? Còn gần như bản xứ thì đầy. Và đó mới là giỏi. Còn tiếng Anh của cụ có từ chuyên môn và cụ sử dụng nó trong công việc thì tốt, nhưng đó ko phải tất cả trong từ giỏi của e. Tóm gọn: đủ dùng trong công việc và cuộc sống? Và e cũng nói ngay từ còm đầu, để giao tiếp, đủ dùng trong công việc thì ko khó (tất nhiên cần cố gắng học, rèn luyện) nhưng để giỏi thì cần có năng khiếu. E nói sai? Hay cụ tự nhận trình độ cụ giờ là giỏi rồi và cụ ko có năng khiếu?

Có năng khiếu hay ko, học ngay từ buổi đầu nếu tinh ý cũng có thể nhận ra. Ví dụ: nghe và phát âm lại 1 từ. Ai mà năng khiếu tốt, nhại lại có thể tương đối giống bản địa. E nói giống bản địa chứ ko phải nói được từ đó nhé.

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Ngày e còn bé khi học mới lớp 2,mấy anh em nhà e đã đc ông nội dạy tiếng Anh.ông nội em biết tiếng Anh,Pháp,Trung,Hán Nôm.lên lớp 3 thì đc học tiếng anh ở trường
Vì e mải chơi,lười học sợ học nên cứ đến giờ học là e hết đi ái đi ị rồi đi uống nước....đủ các lý do để trì hoãn việc học :D
Khi lớn hơn chút rồi đc đầu tư học hành hơn chúng bạn,gia sư kèm tại nhà,đến nhà cô giáo học thêm...nhưng e toàn học kiểu chống đối
Lên đến đại học thì e mới học nghiêm túc đc hơn chút nhưng vẫn suy nghĩ cốt yếu lấy cái bằng để đi làm
Và rồi sau này khi ra đời thì e mới thấy thấm thía tai hại cái sự lười học của mình.anh em trog nhà cũng đc ăn học đc học như mình thì giờ toàn làm vị trí nọ kia lương 30-40tr/1 tháng.mình thì sau khi ra khỏi cơ quan NN là chầy chật kiếm đồng tiền bằng mồ hôi công sức.đi ra nước ngoài mấy lần toàn ú ớ khi giao tiếp,mua bán cái cũng phải dùng cái máy tính để trao đổi.giờ kiếm đc cái công việc đúng sở thích chuyên môn thì họ lại đòi hỏi kèm theo tiếng anh
Năm nay em 36 tuổi rồi,giờ đi học lại tiếng anh liệu còn kịp ko các cụ ?
Cụ cứ viết chuẩn tiếng Việt là kiếm được khối việc làm ngon ở các công ty to to rồi.
- Sau dấu phẩy, dấu chấm cần có cách chữ.
- Đầu câu, sau dấu chấm phải viết hoa.
- Tiếng Anh chứ không phải tiếng anh.
- Trầy trật chứ không phải chầy chật.
- Hết 1 câu cần có dấu chấm câu.
...
Đại loại thế, còn việc cụ học tiếng Anh lúc nào chả quan trọng đâu. Thời nhà cháu sinh viên, nhiều ông thầy chỉ biết tiếng Nga từ thời du học bên Nga, đến khi 40-50 tuổi mới học tiếng Anh vì trường bắt đầu lấy giáo trình tiếng Anh về dịch cho sinh viên theo kiến thức mới cũng như có nhiều dự án liên kết/tài trợ giáo dục từ các nước phát triển. Lớn tuổi rồi thì phát âm không hay, nghe cũng kém tụi trẻ nhưng cứ nhiều vốn từ, chịu khó tập luyện thì cũng đủ giao tiếp và làm việc. Môi trường học thuật đòi tiếng Anh rất cao mà mấy ông thầy 40-50 tuổi vẫn gánh được thì cụ đi học tiếng Anh ở tuổi 36 cho mục đích đi làm không đến nỗi khó lắm. Chỉ có điều nó cần nghị lực rất lớn, chủ yếu phải tự học, tự luyện nghe nói đọc viết chứ ra trung tâm chả hiệu quả mấy đâu.

ocean1

Xe tăng
Ai bảo cụ sinh ra và lớn lên ở Vn ko thể nói như người bản xứ? Còn gần như bản xứ thì đầy. Và đó mới là giỏi. Còn tiếng Anh của cụ có từ chuyên môn và cụ sử dụng nó trong công việc thì tốt, nhưng đó ko phải tất cả trong từ giỏi của e. Tóm gọn: đủ dùng trong công việc và cuộc sống? Và e cũng nói ngay từ còm đầu, để giao tiếp, đủ dùng trong công việc thì ko khó (tất nhiên cần cố gắng học, rèn luyện) nhưng để giỏi thì cần có năng khiếu. E nói sai? Hay cụ tự nhận trình độ cụ giờ là giỏi rồi và cụ ko có năng khiếu?

Có năng khiếu hay ko, học ngay từ buổi đầu nếu tinh ý cũng có thể nhận ra. Ví dụ: nghe và phát âm lại 1 từ. Ai mà năng khiếu tốt, nhại lại có thể tương đối giống bản địa. E nói giống bản địa chứ ko phải nói được từ đó nhé.
Em chưa gặp 1 người Việt nào, sinh ra và lớn lên ở VN, phát âm chuẩn tiếng anh như người bản xứ cả cụ ạ. Việc cụ tranh luận , cho là phải như thế mới kể là giỏi thì em cũng chẳng muốn tranh luận tiếp làm gì. Cụ cho rằng là thế, thì cụ cứ tin như thế đi.

Tóm lại, chẳng có sự đòi hỏi , phải có khiếu gì cả trong việc học tiếng Anh. Ai chăm chỉ học, sẽ nghe được, nói được và viết được. Và chỉ cần như thế, là đủ để đi học ĐH, ra trường có công việc làm tốt . Với em, họ là những người có trình độ giỏi giang , và đã hơn hẳn rất nhiều người khác rồi đó.

TÔN

Xe container
Ko hiểu ngày xưa ông nội em học kiểu gì mà lên chiến khu làm cách mạng.tháng 10-1954 về thổ đu mang theo 4 thứ tiếng kèm theo 2 bằng đại học

dz0r0

Xe điện
Cụ làm em nhớ có cô bạn đồng nghiệp người Pháp, cứ chữ tiếng Anh nào là mợ ấy đọc theo tiếng Pháp kệ chúng mày muốn hiểu thế nào thì hiểu, ấy vậy mà cả khoa vẫn hiểu mới tài.
Chủ tịt công ty em là người Pháp, học vấn cực cao và luôn nói tiếng Anh giọng Pháp. Như vậy chắc cũng đủ hiểu là nghe nó chill đến mức nào cụ nhỉ ;))

matizvan2009

Xe ba gác
em thì đếch hối hận vì chắc đếch gì mình học mà giỏi...

ubisapro

Xe trâu
Em chưa gặp 1 người Việt nào, sinh ra và lớn lên ở VN, phát âm chuẩn tiếng anh như người bản xứ cả cụ ạ. Việc cụ tranh luận , cho là phải như thế mới kể là giỏi thì em cũng chẳng muốn tranh luận tiếp làm gì. Cụ cho rằng là thế, thì cụ cứ tin như thế đi.

Tóm lại, chẳng có sự đòi hỏi , phải có khiếu gì cả trong việc học tiếng Anh. Ai chăm chỉ học, sẽ nghe được, nói được và viết được. Và chỉ cần như thế, là đủ để đi học ĐH, ra trường có công việc làm tốt . Với em, họ là những người có trình độ giỏi giang , và đã hơn hẳn rất nhiều người khác rồi đó.
Vâng. Nói như cụ mấy trường đại học Hà Nội cũng chỉ cần trâu cày là vào thôi. Để đạt đến nói như bản xứ khá hiếm nhưng ko phải ko có. Tuy nhiên để học các trường về ngoại ngữ thì cũng cần có năng khiếu mới ngon được. Giống như cụ có giọng hát (năng khiếu) thì cụ mới chọn và thi vào nhạc viện vậy. Và cụ giỏi, có năng khiếu về mấy môn tự nhiên thì cụ mới chọn các trường khối A. Ngoài rèn luyện, khả năng tư duy, độ nhanh nhạy … (tựu chung gọi là thông minh hay năng khiếu về lĩnh vực đó) thì mới ngon được. Còn tuỳ cụ hiểu, e cũng dừng :D

lancaster

[Tịch thu bằng lái]
Cái gì cũng có đánh đổi, cụ ko học TA thì bây h cụ có kinh nghiệm hát hò nhậu nhẹt chơ bời mà mấy ông giỏi TA làm sao có được, vì em cũng giống cụ.
Ngày xưa hồi còn thanh niên ngoài 20 mới đi làm em đi học ngắn hạn ở nước ngoài với trình độ streamlines mà ối em dân nc ngoài khen em có giọng hay và lưu loát đấy. Về mấy năm cấm giao tiếp lại quên tiệt

Vietex

Xe điện
Học đi cụ nhất là bây giờ các tài liệu nghe nhìn học rất nhanh. Em hơn cụ chục tuổi mà hàng ngày vẫn bỏ ra 30 phút học tiếng TBN và bây giờ tính ra 145 ngày liên tục rồi. Gần 4 tháng, em đã có thể nói những câu đơn giản khi vào cửa hàng, nói về sở thích, mô tả công việc hàng ngày. Ban đầu hơi chậm nhưng khi đã quen thì học càng ngày càng nhanh.

Khi có 1 ngoại ngữ, tài liệu, phim ảnh, văn hóa sẽ bày trước mắt cụ, nó như một thế giới mới.
Cụ siêu thật. Em xem mấy kênh youtube ở châu Phi thấy dùng tiếng TBN nhiều lắm.

rongme77

Xe hơi
Nếu cụ chủ tự học thì em giới thiệu website này nhé (em ko phải seeding đâu).
Trang này, mỗi mùa hè, F1 nhà em vẫn vào tự học trước chương trình. Phí rẻ bèo, có 200k/ năm.

Cụ chọn mục "Tiếng Anh người lớn", rồi chọn trình độ phù hợp để học.
Sau khi khá hơn rồi, chuyển tiếp sang mục Học qua Video hoặc các kỹ năng khác.
Em hầu như tự học IPA (bảng phát âm tiếng Anh) trên trang này.

Vietex

Xe điện
Em thấy có bác Kem tươi ở đây mà không nói phương pháp học của bác? Lần trước lâu lâu rồi đọc phương pháp học của bác ấy thấy rất tốt, em cũng áp dụng hiệu quả từ trước khi được bác ấy chia sẻ, nhưng em cảm giác không có nhiều người đánh giá cao phương pháp đó của bác Kem tươi sao ấy? Em xin mạnh dạn khẳng định lại: Một trong những cách học tiếng Anh tốt nhất là phải học thuộc lòng. Em dân kỹ thuật nên lúc đầu không bao giờ thích học thuộc lòng, cái gì cũng phải tư duy logic, cái nọ suy ra cái kia... Thế nên sau đại học vẫn vật lộn khó khăn với môn tiếng Anh. Sau khi ra trường, em được anh bạn giới thiệu một chỗ học. Ở đó thầy cho nghe VOA special English. Nghe được cái gì ghi ra cái đó, sau thày chữa lại, và quan trọng buổi sau là thày kiểm tra bài cũ bằng cách đọc thuộc lòng. Từ đó nghe nói tốt, đọc viết tốt dần lên từ học thuộc lòng. Bây giờ phương tiện học ngoại ngữ quá nhiều và tốt nhưng cũng mênh mông, quan trọng là mình phải biết cách tận dụng, không để bị ngợp giữa quá nhiều tài liệu, video, bài giảng, không biết bắt đầu từ đâu, học ông nào, cái gì..v.v.
Nếu bác chủ thớt thật lòng muốn nói được tiếng anh thì cứ theo phương pháp học thuộc lòng trước như trên đã, sau đó cần thì nghiên cứu thêm ngữ pháp, viết sau. Nhiều người khi em khuyên thì cứ bảo ngược, nhưng suy cho cùng đứa trẻ nó học nói là nó phải nghe được, nghe xong nó bắt chước... Sau đó nó mới đi học chữ, học ngữ pháp.v.v.
Chúc bác học tốt.
Đúng rồi cụ. Làm gì có thầy cô nào dạy mình như bố mẹ dạy con tập nói. Hơn nữa người lớn thông minh hơn trẻ con. Học chậm như trẻ con thì mất bao lâu

dpl

Xe lăn
Ngày e còn bé khi học mới lớp 2,mấy anh em nhà e đã đc ông nội dạy tiếng Anh.ông nội em biết tiếng Anh,Pháp,Trung,Hán Nôm.lên lớp 3 thì đc học tiếng anh ở trường
Vì e mải chơi,lười học sợ học nên cứ đến giờ học là e hết đi ái đi ị rồi đi uống nước....đủ các lý do để trì hoãn việc học :D
Khi lớn hơn chút rồi đc đầu tư học hành hơn chúng bạn,gia sư kèm tại nhà,đến nhà cô giáo học thêm...nhưng e toàn học kiểu chống đối
Lên đến đại học thì e mới học nghiêm túc đc hơn chút nhưng vẫn suy nghĩ cốt yếu lấy cái bằng để đi làm
Và rồi sau này khi ra đời thì e mới thấy thấm thía tai hại cái sự lười học của mình.anh em trog nhà cũng đc ăn học đc học như mình thì giờ toàn làm vị trí nọ kia lương 30-40tr/1 tháng.mình thì sau khi ra khỏi cơ quan NN là chầy chật kiếm đồng tiền bằng mồ hôi công sức.đi ra nước ngoài mấy lần toàn ú ớ khi giao tiếp,mua bán cái cũng phải dùng cái máy tính để trao đổi.giờ kiếm đc cái công việc đúng sở thích chuyên môn thì họ lại đòi hỏi kèm theo tiếng anh
46 vẫn ko muộn cụ ạ
Chăm chỉ là ok tất vì tiếng anh nó ko phải học toán cao cấp

Arabia

Xe tăng

Thế hệ ngày xưa thì kể cả có cũng rất hiếm, ko gặp cũng là bình thường. Nhưng trẻ con bây giờ, là có, và nói là ngoại ngữ nói chung ko phải cụ thể ngôn ngữ nào. Kể cả ít phổ biến hơn như tiếng Nhật giờ cũng có nhiều cháu nói mà người Nhật ko phân biệt được đâu là trẻ VN nói, đâu là trẻ Nhật nói chứ đừng nói tiếng Anh là thứ tiếng phổ biến hơn rất nhiều. Cụ chờ chừng 10, 20 năm nữa để bọn nó lớn lên, em chắc chắn cụ sẽ gặp.

coquay

Xe container
E mua ngay cái máy dịch với e tiếng Việt vẫn là số 1 :D
Có máy dịch e đi khắp nới cân tất tây tàu nhật nhủng

lovecarhpqn

Xe điện
Mình thì chả bao giờ có cơ hội speak english