Em hỏi đường HN - Đồng Hới Quảng Bình

thangco

Xe hơi
Em vừa chạy tù Đà Nẵng về.Cụ đến Quảng Bình thì nên chạy đường 1 nhé, đường ngon rồi mỗi tội nhiều xe công chạy, đúng tốc độ cứ tằng tằng mà đi. Đường HCM đoạn này xuống cấp nhiều,lại xa hơn khoảng 100km

bau67

Xe container
Lâu em không chạy đoạn Thanh Hóa - Nghệ An, không biết giờ đã đỡ chưa cụ. .
Đoạn này đường thành luống, chạy khó chịu lắm. Nhà Cháu chạy chân chó mà về phải căn chỉnh lại lái đấy.
Nhà Cháu vẫn khoái chạy đường HCM, nhàn nhã, vắng vẻ, nhiều cây cối và ít biển báo. Đường HCM mấy năm nay chả thiếu cái gì.
@ Cụ chủ: Hà Nội - Đồng Hới có vài trăm cây, vừa chạy vừa chơi đến chiều là tới, đi đi cho quen.
Ô tô, như cái nhà di động, vài ngàn cây có là gì.

Chỉnh sửa cuối:

nguyenanhquan

Xe tăng
Đoạn này đường thành luống, chạy khó chịu lắm. Nhà Cháu chạy chân chó mà về phải căn chỉnh lại lái đấy.
Nhà Cháu vẫn khoái chạy đường HCM, nhàn nhã, vắng vẻ, nhiều cây cối và ít biển báo. Đường HCM mấy năm nay chả thiếu cái gì.
@ Cụ chủ: Hà Nội - Đồng Hới có vài trăm cây, vừa chạy vừa chơi đến chiều là tới, đi đi cho quen.
Ô tô, như cái nhà di động, vài ngàn cây có là gì.
Nhà cháu T2 lên đường đi ĐN rồi mà vẫn đang lăn tăn đg1 hay đg HCM.Nhà cháu rất muốn đi đg HCM cơ mà xe cỏ nên hơi ngại nếu có sự cố về xe.

bau67

Xe container
Nhà cháu T2 lên đường đi ĐN rồi mà vẫn đang lăn tăn đg1 hay đg HCM.Nhà cháu rất muốn đi đg HCM cơ mà xe cỏ nên hơi ngại nếu có sự cố về xe.
Xe ô tô thì cũng không dễ pan đâu, nhưng vẫn cần kiểm tra cẩn thận trước chuyến đi. Nên thay dầu mới. Kiểm tra nước mát, lốp, lốp và bóng đèn sơ cua, nhất là gạt nước vì mưa rất lớn. Mang thêm đồ ăn nhẹ và tạt vào chợ quê ven đường làm cân giò, rất ngon. Dự kiến điểm dừng nghỉ, ăn uống. Nếu đi gia đình, đi chơi thì nên nghỉ Đòng Hới là vừa tầm. QL1 thì ăn trưa ở Vinh, đường HCM thì ăn Tân Kỳ. Suzuki Wagon chạy cũng lành, nhưng đừng chạy nhanh quá vì xe nhỏ, bánh nhỏ, trọng tâm cao. Chạy QL1 thì hạn chế tốc độ nhiều và dài.

cucho

Xe tăng
Hà nội - Đồng hới đường HCM : hướng Xuân Mai 610km , nhàn đầu, Không phí
Hà nội - Đồng hới đường QL1A: hướng Pháp Vân 520km, đường tốt nhưng căng thẳng hơn, nhiều phí

DIRE

Xe buýt
Vừa rồi em chạy đường HCM 1 đoạn từ Đồng Hới đi Động Thên đường, Phong Nha đường đẹp chạy phê lắm, lúc về Hn cũng lăn tăn mãi việc chạy đường HCM hay QL1, cuối cùng chạy QL1 vì tuy thời gian tương đương nhưng dg HCM xa hơn 100km, với lại em sợ vắng quá, đường đẹp cứ đều đều 80 km/h dễ bị ru ngủ.

CSLT30P

Xe buýt
Hà nội - Đồng hới đường HCM : hướng Xuân Mai 610km , nhàn đầu, Không phí
Hà nội - Đồng hới đường QL1A: hướng Pháp Vân 520km, đường tốt nhưng căng thẳng hơn, nhiều phí
Em hay chạy QL5 HN-HP, so với Ql1 thì độ căng thẳng QL5 ntn ạ.

Em ngại quả đi xa hơn thêm 100km, với lại nhà có trẻ con...

Về khoản phí cầu đường, thì nếu QL1 thì khoảng bao tiền (1 chiều) ạ.

Cảm ơn các cụ đã cho em nhiều thông tin bổ ích.

ar3a

Xe điện
Em hay chạy QL5 HN-HP, so với Ql1 thì độ căng thẳng QL5 ntn ạ.

Em ngại quả đi xa hơn thêm 100km, với lại nhà có trẻ con...

Về khoản phí cầu đường, thì nếu QL1 thì khoảng bao tiền (1 chiều) ạ.

Cảm ơn các cụ đã cho em nhiều thông tin bổ ích.
Em cũng thường xuyên chạy đường HN-HP. So với đoạn HN-HP thì đg 1A đoạn qua Ninh Bình, Thanh Hóa đến Diễn Châu chỉ bằng 30-40% mức độ phức tạp. Từ đường tránh Vinh trở đi thì quá nhàn.

Phí cầu đường thì chưa đến 200k từ HN vào ĐN, chắc là tương đương với tiền xăng đi đường HCM bị xa hơn trên 100km.

thuysinh.tl

Xe container
Đi đường này em ghét nhất đường qua Hồng Lĩnh. Thị xã dài ngoằng mà cắm cái biển đông dân cư trong khi đường rộng ngoác. Chạy ức chế lắm. Đợt trước em còn nhớ đoán tránh thành phố đường cũng xuống cấp. Nhiều khi cứ như bay trên đường vì ổ voi ổ gà, đoạn qua cầu dân sinh vân vân. Ghê vãi. Nếu là em thì chạy theo đường vào mỏ Thạch Khê rồi đến đoạn Thiên Cầm rẽ ra đường 1 chạy sướng hơn.
Đường tránh Vinh lên cầu Bến Thủy giờ ngon rồi; chạy tiếp qua đường tránh Hồng Lĩnh cũng ngon. Diễn Châu cũng ổn. Em chạy từ HN đến Quán Hàu (đoạn cuối đường tránh Đồng Hới) hết 10 tiếng bao gồm thời gian ăn sáng + dừng dọc đường. Chạy tuân thủ tốc độ và biển báo nhé. Nói chung là đến Đồng Hới thì đi đường 1A không phải nghĩ.

CSLT30P

Xe buýt
Em cũng thường xuyên chạy đường HN-HP. So với đoạn HN-HP thì đg 1A đoạn qua Ninh Bình, Thanh Hóa đến Diễn Châu chỉ bằng 30-40% mức độ phức tạp. Từ đường tránh Vinh trở đi thì quá nhàn.

Phí cầu đường thì chưa đến 200k từ HN vào ĐN, chắc là tương đương với tiền xăng đi đường HCM bị xa hơn trên 100km.
Cảm ơn Cụ, chắc em đi QL1 thôi, chiều về có thể chạy đường mòn HCM.

Em Dự định theo lộ trình google map chỉ dẫn có ok ko ạ?, các cụ cho em thêm ý kiến về cái này nhé.

ar3a

Xe điện
Cảm ơn Cụ, chắc em đi QL1 thôi, chiều về có thể chạy đường mòn HCM.

Em Dự định theo lộ trình google map chỉ dẫn có ok ko ạ?, các cụ cho em thêm ý kiến về cái này nhé.
Google không phải lúc nào cũng đúng, nhất là trong trường hợp đường đang nâng cấp như 1A. Cụ đọc lại mấy bài em post trước trong thớt này, lưu ý các điểm: tránh tp Thanh Hóa, tránh tp Vinh, tránh tx Hồng Lĩnh, xuyên tp Hà Tĩnh.

tuanvx38

Xe tăng
Em vừa đi Đồng Hới hôm nay 3/7/2015, đi QL 1A. Khởi hành từ bảo tàng Quân đội - HN lúc 5h30, đến biển Nhật Lệ là 16h00 chiều, tổng quãng đường là 490 km. Ăn sáng tại Tam Điệp. Em đi tránh TP Thanh Hóa và Vinh, ăn trưa tại Hồng Lĩnh, tránh Kỳ Anh. Phí đường phải trả hình như là 190k thì phải ( vé đường e để dưới xe ngại xuống xem cụ thể). Sáng mai e vào ĐN rồi đi Quy Nhơn, chi tiết cụ thể e bá cáo sau nhé.

CSLT30P

Xe buýt
Bao giờ cụ đi thế?Thứ 2 6/7 e cũng Hà Nội -Đà Nẵng,cũng Suzuki cơ mà Wagon:D.Nếu cùng ngày thì mềnh cùng đi cho vui:D
Em CN tuần sau mới đi ạ, cụ đi trc về cho em xin chút trải nghiệm thực tế nhé :)

CSLT30P

Xe buýt
Em vừa đi Đồng Hới hôm nay 3/7/2015, đi QL 1A. Khởi hành từ bảo tàng Quân đội - HN lúc 5h30, đến biển Nhật Lệ là 16h00 chiều, tổng quãng đường là 490 km. Ăn sáng tại Tam Điệp. Em đi tránh TP Thanh Hóa và Vinh, ăn trưa tại Hồng Lĩnh, tránh Kỳ Anh. Phí đường phải trả hình như là 190k thì phải ( vé đường e để dưới xe ngại xuống xem cụ thể). Sáng mai e vào ĐN rồi đi Quy Nhơn, chi tiết cụ thể e bá cáo sau nhé.
Nhà em cũng gần beer hơi hải xồm này đấy :) chúc cụ vững tay lái nhé.

CSLT30P

Xe buýt
Cụ đi có con nhỏ nên đi đường 1, vì có nhiều dịch vụ ăn nghỉ dọc đường, đường 1 từ HN - QB đã làm xong có dải phân cách tốc độ trung bình khoảng 50km/h. Lưu ý cụ khi đi qua các tỉnh xe tải của địa phương đó thường không bao giờ nhường đường, nên cụ phải vượt phải nhưng phải đúng tốc độ nhé hehehee. Nếu cụ ăn ngoài thì sang dọc đường Trường Pháp mà ăn, đừng ăn ở Quảng trường nhé đắt hơn đấy. Đi từ cầu Nhật lệ vào bên tay phải có quán Cafe rất ok, view đẹp, cafe ngon, giá rẻ...Em cùng đội bạn cũng vừa lái xe đưa vợ con vào đây 2 tuần trước. Chúc cụ có chuyến đi vui vẻ, thượng lộ bình an !

Em note lại chỉ dẫn cụ rôi, cảm ơn cụ nhé

anhtien

Xe tải
cụ đi đường mòn đi còn ngắm cảnh trên đường nhiều đoạn đẹp lắm mà. cụ đi đúng tốc độ nhất là các khu TT và khu đông dân cư là hay bắn tốc độ nhất

CSLT30P

Xe buýt
Ii
Em đi đà nẵng mấy lần toàn đi đường hồ chí minh, lần gần nhất là đầu tháng 4 vừa rồi. đi đường hcm nhàn mà tốc độ ổn định, cảnh đẹp, đường hcm bây giờ không quá vắng nữa rồi nên cũng yên tâm.
xuất phát từ hà nội 5h thì làm cái giường cho f1 ngủ tiếp lúc nào chúng nó dậy thì dừng dọc đường trải cái bạt ra cho tụi nó ăn sáng giữa rừng tầm 7-8h sáng. cụ chạy đến hà tĩnh thì dừng ăn trưa, nghỉ một lúc rồi chạy tiếp thẳng đến quảng bình, chỗ nào cảnh đẹp mà mát mẻ cho xe dừng nghỉ ngắm cảnh túc tắc 4h30-5h là vào đến biển quảng bình.
ăn thì em thấy ngon và rẻ có quán Chang chang ở quán hàu( cách sun spa khoảng 5km, ngay mặt đường 1 về phía đà nẵng) em chưa thấy ăn hàu ở đâu rẻ và ngon như ở đấy. gần hơn thì có cái thuyền ở ngay cầu nhật lệ cũng ngon mà không đắt, em vào ăn ở đấy thấy toàn dân địa phương dẫn nhau ra đấy nhậu.
Em ghi lại quả ăn Hàu của cụ rồi, nhưng em có lần phải vào B.V Y nằm 1 ngày vì quả Hàu sống (intercontinentant HAnoi hẳn hoi) nên từ đó em kạch :) chắc em làm quả Hàu nướng thôi. Còn vụ trải bạt dùng bữa giữa Rừng, thì chắc là thôi, để dịp khác em hơi nhát hehe...

CSLT30P

Xe buýt
Google không phải lúc nào cũng đúng, nhất là trong trường hợp đường đang nâng cấp như 1A. Cụ đọc lại mấy bài em post trước trong thớt này, lưu ý các điểm: tránh tp Thanh Hóa, tránh tp Vinh, tránh tx Hồng Lĩnh, xuyên tp Hà Tĩnh.
Tránh 03 thủ phủ này thì làm thế nào ạ, cụ chỉ dẫn em cụ thể hơn đc ko?, v.d trên đuòng có biển chỉ dẫn cụ thể ko, hay là mình phải chủ động ghi chép và rẽ ....

CSLT30P

Xe buýt
cụ đi đường mòn đi còn ngắm cảnh trên đường nhiều đoạn đẹp lắm mà. cụ đi đúng tốc độ nhất là các khu TT và khu đông dân cư là hay bắn tốc độ nhất
Vâng em cũng muốn ngắm cảnh, nhưng do đi với trẻ con nên mong muốn nhanh chóng đến nơi sớm thôi...

WHITE TIGER

Xe container
Cập nhật vừa đi 4 ngày,ngày 1 chạy 691km hết 17h.Nên đi QL1 cho nhanh,giờ không cần đi đường HCM nữa.Đường tránh Thanh Hóa không phải qua cầu Hàm Rồng nữa mà rẽ trái là ra đường trái đi Vinh.Từ Cửa Lò vào Vinh đi đường tránh.Qua Hà Tĩnh đi đường trong không nên đi đường tránh vì đường tránh đang làm.Đến Kỳ Anh có đường tránh đi đường tránh.Qua Đồng Hới,qua soát vé có đường tránh bên trái hơn 30km rất đẹp.Rồi vào lại QL1 đường hơi xấu tới Huế

Chỉnh sửa cuối: