Em hỏi 1 câu ngu tý ạ Bật quạt gió có tốn xăng?

hienpt157

Xe tải
Quạt gióc quay lấy điện từ ắc quy, ắc quy nạp lấy điện từ máy phát, máy phát quay được nhờ động cơ, đông cơ quay được cần có xăng, xăng có được là cần có tiền => Bật quạt là mất tiền cụ ạ! ( Khi đi xe nhất là xe có động cơ nhỏ nên hạn chế nhất dùng các thiết bị điện: Âm thanh, đèn...)

BonBonTT

Xe điện
Bật thì tốn điện mà điện thì đc nuôi từ máy ạ

Phương.Xe

Xe điện
Nói chung là tốn cụ ạ. Cụ lên xe đừng bật gì nhá:))

chevroletcruz

Xe điện

chebonmua

Xe buýt
Đã bật thì cái j cũng tốn mà cụ .Đang nổ máy thì ăn vào xăng .Chỉ bật chìa khóa thì ăn vào ắc quy cụ ạ .

mr.ken_no1

Xe container

obama

Xe hơi
Hay bác mua cái quạt mo về quạt trên xe cho đỡ tốn

Phỡn

Xe tăng
Khi dùng bất cứ thiết bị điện nào trên xe đều làm tiêu tốn điện năng ở ăc quy.Khi ăc quy bị sụt áp thì máy nạp trên xe tự động nạp bổ sung cho ăc quy.Dĩ nhiên khi nạp cho ăc quy máy phát phải làm việc nhiều hơn(nặng hơn) do vậy động cơ phải cấp nhiều công hơn cho máy phát tức là có tốn xăng hơn.Nhưng với nhưng thiết bị tiêu hao điện năng ít(vài chục oát) có dùng vài tiếng thì chả đáng kể gì chẳng bằng các Cụ nháy phanh một lần làm mất quán tính của xe.Chỉ những thiết bị tiêu tốn điện năng nhiều (đài thửa,dàn đèn công suất lớn nhiều bóng,điều hòa.sấy kính sấy nghế...) thì mới ảnh hưởng chút ít tới khả năng hao xăng.Nếu ko sử dụng những thiết bị đó thì khả năng tiền mua thuốc chữa trees còn lớn hơn rất nhiều.
oạch, thế ra chạy xe ban đêm tốn hơn ban ngày hở cụ, giờ em mới biết.

Xe đời mới thì k biết thế nào, chứ xe đời cũ em dự (vấn đề này em chả bao giờ để ý) đã nổ máy là cu roa máy phát cũng quay. Khi nào sạc đầy bình thì nó ngắt k sạc nữa chứ có ngắt dây curoa k quay nữa đêck đâu mà tiết kiệm xăng hơn?
Còn bật điều hòa tốn xăng hơn là vì lúc đó máy mới phải chịu thêm tải để chạy điều hòa.
Khác nhau hoàn toàn.
Thêm nữa là tải máy phát k đáng kể gì so với công suất máy nên chắc cũng chả ai nghĩ đến chuyện ngắt. Em đố cụ nào chứng minh đc lúc accu đầy với lúc yếu thì máy khoẻ hay yếu hơn đấy. Với điều hòa thì có thể cảm nhận đc ngay và luôn.

alecom

[Tịch thu bằng lái]
nếu như thế thì hạn chế dùng radio, điều hòa, còi xe, nháy pha...các cụ nhỉ

volume

Xe tăng
Khi dùng bất cứ thiết bị điện nào trên xe đều làm tiêu tốn điện năng ở ăc quy.Khi ăc quy bị sụt áp thì máy nạp trên xe tự động nạp bổ sung cho ăc quy.Dĩ nhiên khi nạp cho ăc quy máy phát phải làm việc nhiều hơn(nặng hơn) do vậy động cơ phải cấp nhiều công hơn cho máy phát tức là có tốn xăng hơn.Nhưng với nhưng thiết bị tiêu hao điện năng ít(vài chục oát) có dùng vài tiếng thì chả đáng kể gì chẳng bằng các Cụ nháy phanh một lần làm mất quán tính của xe.Chỉ những thiết bị tiêu tốn điện năng nhiều (đài thửa,dàn đèn công suất lớn nhiều bóng,điều hòa.sấy kính sấy nghế...) thì mới ảnh hưởng chút ít tới khả năng hao xăng.Nếu ko sử dụng những thiết bị đó thì khả năng tiền mua thuốc chữa trees còn lớn hơn rất nhiều.
Câu trả lời hay nhất, vote cụ nhá

cucho

Xe tăng

Xe đời mới thì k biết thế nào, chứ xe đời cũ em dự (vấn đề này em chả bao giờ để ý) đã nổ máy là cu roa máy phát cũng quay. Khi nào sạc đầy bình thì nó ngắt k sạc nữa chứ có ngắt dây curoa k quay nữa đêck đâu mà tiết kiệm xăng hơn?
Còn bật điều hòa tốn xăng hơn là vì lúc đó máy mới phải chịu thêm tải để chạy điều hòa.
Khác nhau hoàn toàn.
Thêm nữa là tải máy phát k đáng kể gì so với công suất máy nên chắc cũng chả ai nghĩ đến chuyện ngắt. Em đố cụ nào chứng minh đc lúc accu đầy với lúc yếu thì máy khoẻ hay yếu hơn đấy. Với điều hòa thì có thể cảm nhận đc ngay và luôn.
Bác này sai rồi
Tổng các thiết bị phụ trợ xơi mất 10% công suất động cơ đấy . Nhưng có sự khác biệt lớn giữa 10% của động cơ 0.8cc và 10% của động cơ 3.0cc hoặc hơn nữa
Mặt khác bác lại quên mất định luật bảo toàn năng lượng hay sao?
Thêm nữa, Việc chúng ta có cảm nhận đc sự khác biệt hay không là mang nặng cảm tính. Còn số liệu thì luôn khô khan và rõ ràng
Thế nên. Nôm na là bật cái gì là phỉa tốn cái dạng năng lượng nuôi nó. Mà ở đây , trong phạm vi hẹp của đông cơ thì ng ta dùng nhiên liệu xăng hay dầu để sx ra năng lượng chung để vận hành.

Kết luận. bât cái gì cũng cần tốn 1 ít xăng, vấn đề là xăng sẽ tốn ít hay nhiều tùy từng cái đã bật

Không bật gì, đảm bảo là không tốn 1 xu xăng dầu nào hết. Mỗi tội chẳng cảm nhận đc gì sất. chỉ xem chơi thôi

***boagu***

Xe buýt
Em xin lỗi các cụ trước nếu em nói sai, nhưng em vẫn muốn bày tỏ quan điểm của em:
- Thứ nhất: Khi nổ máy là máy phát điện sẽ quay --> luôn luôn có điện ra khi nổ máy, còn vấn đề có nạp vào accu hay không là ở phần khác ==> bật quạt hay không là giống nhau, vì quạt ăn điện accu.
- Thứ 2: Dòng điện và điên thế của máy phát chỉ thay đổi khi ta nhấn ga làm thay đổi tốc độ (vòng quay) của máy phát. Các cụ đừng nhầm với máy phát điện (máy nổ) nhé, vì loại này thường không có bộ phận tích trữ điện nên khi có tải lớn bắt buộc máy tự tăng ga để đảm bảo điện áp ra ==> cái này mới tốn xăng khi có nhiều tải.

Em nói thế không biết có đúng không, cụ nào đúng chuyên ngành vào chém đi cho anh em mở mang tí.

Chỉnh sửa cuối:

tantien

Xe tải
Ôi tóm lại là bật cái gì cũng tốn hết. Các cụ đem cả vật lý ra vật nhau, em nghĩ cũng tốn lắm!

DuyThanhSNG

Xe tăng

Khác nhau hoàn toàn.
1.Cũng như máy phát điện ko đống cầu dao thì máy nổ êm ,khi đóng cầu dao cấp điện thì máy nổ to hơn và tốn xăng hơn khi không tải.
2.Cụ nổ máy xe nhé ( nổ ga răng ty ) thay vào đó một cái ắc quy còn đầy điện và một cái hết sạch điện nghe tiếng máy lúc mới thay nhé.Đảm bảo khi cho cái ăc quy hết điện vào máy hơi gằn lên chút.
3. Cụ đi xe bật nhiều đèn lên tiêu thụ khoảng 300w-400w thì cái này ở đâu mà ra và bổ sung ở đâu tới.
Thực ra các thiết bị điện trên xe khi dùng đều làm tăng mức tiêu thụ xăng của động cơ nhưng rất nhỏ chuứ không phải là ko tốn.

khumui

Xe buýt
Website
benmar.vn
1.Cũng như máy phát điện ko đống cầu dao thì máy nổ êm ,khi đóng cầu dao cấp điện thì máy nổ to hơn và tốn xăng hơn khi không tải.
2.Cụ nổ máy xe nhé ( nổ ga răng ty ) thay vào đó một cái ắc quy còn đầy điện và một cái hết sạch điện nghe tiếng máy lúc mới thay nhé.Đảm bảo khi cho cái ăc quy hết điện vào máy hơi gằn lên chút.

3. Cụ đi xe bật nhiều đèn lên tiêu thụ khoảng 300w-400w thì cái này ở đâu mà ra và bổ sung ở đâu tới.
Thực ra các thiết bị điện trên xe khi dùng đều làm tăng mức tiêu thụ xăng của động cơ nhưng rất nhỏ chuứ không phải là ko tốn.
Cái chữ đo đỏ đáng để votka hĩ hĩ~o) nhưng không nhiều cụ chú ý

Chỉnh sửa cuối:

Hiệp Nexco

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
nexco.com.vn
Không tốn xăng, chỉ tốn điện thôi cụ ạ. Cụ thử dừng nổ máy, bật quạt gió rồi để đó là hết ắc quy đó.

Rob Tran

Xe điện
Nên phân biệt rõ, cụ chủ bật quạt khi nào?
- Khi máy không nổ, cụ bật quạt gió, thì rõ ràng, nó chỉ tốn mỗi điện ở accu, còn cái gì nạp cho accu thì mặc kệ, không cần quan tâm; cho nên, không thể tốn xăng được!
- Khi máy nổ, thì sự việc đã khác rồi, cứ vận dụng định luật bảo toàn và chuyển hóa năng lượng. Cuối cùng, quy tất cả vào xăng. Bất cứ hoạt động nào của các bộ phận của xe, dù lớn hay nhỏ, đều tốn xăng hết. Trừ trường hợp: xe chạy bằng điện, than, gas ... nói chung là các loại năng lượng khác!