[Thảo luận] Em gửi các cụ toàn văn thông tư 11 photo bản gốc để các cụ thêm công cụ chiến đấu

dreamwater

Xe điện
Thông tư, chỉ thị , nghị định , mệnh lệnh , văn bản dưới luật , văn bản hướng dẫn thi hành , .v.v... Nhiều và rối như canh hẹ .
Ra văn bản xong chưa kịp thực hiện đã sửa đổi hoặc lùi thời gian thực hiện ,hoặc sửa thêm nhiều lần nữa gọi là sửa đổi bổ sung .
Thế mới gọi là Việt Nam chứ cụ

dreamwater

Xe điện
1. Em chạ thấy rượu cụ đâu, cụ rót nhầm ly roài.

2. Em chạ học luật nhưng vì cuộc sống toàn va các văn bản QPPL nên sinh ra thói quen đọc và phản biệt, chứ e cũng chả biết mặt mũi cái quyển sách PL đại cương nó mày ngang mũi dọc ntn ạ.

3. Cái hiệu lực 1 phần hay toàn bộ thì e thấy nó nằm ngay dòng đầu tiên của Đ81 đấy rùi ạ. Nhưng cụ nói:

Nếu như trong TT 11 lấy căn cứ là PL2002, nhưng mở thêm điều mục nêu rõ là: .. Nếu PL 2002 được thay thế bằng 1 văn bản QPPL điều chỉnh khác thì sẽ có hiệu lực căn cứ theo VB QPPL mới đó, thì nó giữ nguyên hiệu lực. Nhưng vì không nêu rõ điều này, nên những phần liên quan đến xử lý VPHC sẽ mặc nhiên vô hiệu.

Cụ giải thích giùm e căn cứ vào quy định trong văn bản nào mà được "mặc nhiên" như ý cụ nói ạ? Cụ trích dẫn nguyên văn giùm e, chứ nói thế e giả dụ HP1992 được sửa đổi thì chả lẽ viết lại hết hệ thống VBQPPL hiện hành ạ ?_?

- Về "tính ưu tiên" của VBQPPL như cụ nói thì e xin chỉnh lại chút thành "hiệu lực pháp lý" của VBQPPL ạ.
Em trả cụ rượu ngay đây. Đúng là em rót nhầm.

Còn những điều em vừa nói em nhớ nó ở trong phần những quy định chung về áp dụng pháp luật rồi. Em sẽ tìm nó ở trang nào dòng nào mục nào và giáo trình nào để trình bày cho cụ.
Đợi tối về e lục lấy đủ dẫn chứng pháp lý em trả bài cho cụ nhé. Em đang ở cơ quan. Chả có thứ em cần bây giờ để giả nhời cụ ạ.

-------------------

Cụ đọc giúp em: GIÁO TRÌNH LÝ LUẬN CHUNG VỀ NHÀ NƯỚC VÀ PHÁP LUẬT (Bản chuẩn em học thì cụ đọc Giáo trình này của ĐH Luật HN nhóe)
- Cụ tìm đọc các chương LÝ LUẬN VỀ PHÁP LUẬT, QUY PHẠM PHÁP LUẬT - QUAN HỆ PHÁP LUẬT VÀ HỆ THỐNG PHÁP LUẬT, THỰC HIỆN PHÁP LUẬT VÀ TRÁCH NHIỆM PHÁP LÝ. Có đủ nội dung em vừa nhắc đến. Chứ giờ bắt em đọc lại đống này là em .. đi Trâu Quỳ luôn đới

Đây. Em xin dẫn chứng cho cụ từ giáo trình để cụ tiện xem, đỡ phải đọc:

Thời điểm chấm dứt hiệu lực của văn bản quy phạm pháp luật cũng được xác định theo các cách sau: Nếu trong văn bản đã ghi rõ thời hạn hiệu lực, thì đến thời điểm đã được xác định đó, văn bản sẽ chấm dứt hiệu lực của mình; Đối với các văn bản không có điều khoản xác định rõ điều đó thì nó chỉ bị chấm dứt hiệu lực toàn bộ hay một phần khi có một văn bản mới thay thế nó, hoặc có một số quy phạm mới được ban hành để thay thế một bộ phận quy phạm của nó; Bị huỷ bỏ hoặc bãi bỏ bằng một văn bản của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.
Trường hợp đối với văn bản quy định chi tiết, hướng dẫn thi hành của văn bản hết hiệu lực cũng đồng thời hết hiệu lực cùng với văn bản đó, trừ trường hợp được giữ lại toàn bộ hay một phần vì còn phù hợp với các quy định của văn bản quy phạm pháp luật mới.
Theo nguyên tắc chung, văn bản quy phạm pháp luật không có hiệu lực hồi tố (hiệu lực trở về trước). Tuy nhiên, trong một số trường hợp cần thiết có thể áp dụng hiệu lực hồi tố đối với một số quy phạm pháp luật chứ không đặt thành quy định chung với toàn bộ văn bản quy phạm pháp luật.

Cụ làm em đau đầu quá, tự nhiên phải lôi cái mớ sách phủ bụi này lâu lắm rồi ra mà hít

Chỉnh sửa cuối:

pnew

Xe điện
Cảm ơn cụ chủ. Em Điều 6 thấy có vấn đề:

- Cái "Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và an toàn môi trường" của xe máy như thể nào?
- Không có điểm b khoản 3 Điều 24 không có trong NĐ 34

kentdju

Xe điện
Em down được rồi, thanks cụ chủ.

4banhxequay

Xe điện
Thông tư này căn cứ NĐ 34 và NĐ 71. Hai nghị định này chuẩn bị được thay thế bởi 1 nghị định mới do Bộ GTVT đang lấy ý kiến. Biết thế sao nó cứ vội ban hành thông tư nhỉ, để vài bữa nữa lại hủy bỏ. CHót soạn rồi, cứ ký công bố để thanh toán chăng

jing

Xe hơi
cảm cụ chủ, mấy cái thông tư này không biết mấy tháng nữa có sửa đổi gì ko nhỉ? thằng Nhật nó soạn chính sách đến 10 năm ko phải thay đổi gì

HaJolie

Xe buýt
Cụ đọc giúp em: GIÁO TRÌNH LÝ LUẬN CHUNG VỀ NHÀ NƯỚC VÀ PHÁP LUẬT (Bản chuẩn em học thì cụ đọc Giáo trình này của ĐH Luật HN nhóe)
- Cụ tìm đọc các chương LÝ LUẬN VỀ PHÁP LUẬT, QUY PHẠM PHÁP LUẬT - QUAN HỆ PHÁP LUẬT VÀ HỆ THỐNG PHÁP LUẬT, THỰC HIỆN PHÁP LUẬT VÀ TRÁCH NHIỆM PHÁP LÝ. Có đủ nội dung em vừa nhắc đến. Chứ giờ bắt em đọc lại đống này là em .. đi Trâu Quỳ luôn đới
Mợ học Luật có khác, chặt chẽ thế.
Nhưng mà em nghĩ:
- Giáo trình mang tính lý luận là chính
- Luật Ban hành VBQPPL có quy định "Hiệu lực pháp lý" của hệ thống VBQPPL. Nhưng thực tế, một Luật đã được thông qua nhưng chưa có Nghị định hướng dẫn thì vẫn CHỜ; có Nghị định hướng dẫn nhưng trong nhiều trường hợp chưa có Thông tư thì cũng vẫn CHỜ (thực tế Quốc hội đã chỉ ra có văn bản Luật ban hành đến 3 năm mà không được thực hiện vì chưa có ND hướng dẫn)
Cũng như cái Nghị định 34 từ 2010 (chưa nói đến các ND197 từ trước nữa) mà đến nay (tháng 3/2013) mới có Thông tư hướng dẫn đấy thôi

Nếu tất cả đều đúng LUẬT (do QH ban hành) thì... nói làm gì :D

phv

Xe tải
Em trả cụ rượu ngay đây. Đúng là em rót nhầm.

... trừ trường hợp được giữ lại toàn bộ hay một phần vì còn phù hợp với các quy định của văn bản quy phạm pháp luật mới.
Theo nguyên tắc chung, văn bản quy phạm pháp luật không có hiệu lực hồi tố (hiệu lực trở về trước). Tuy nhiên, trong một số trường hợp cần thiết có thể áp dụng hiệu lực hồi tố đối với một số quy phạm pháp luật chứ không đặt thành quy định chung với toàn bộ văn bản quy phạm pháp luật.[/I][/COLOR]

...
Em giữ lại cái đoạn trên của cụ nhé.

Thế cho nên ở cái post đầu của e đã có nói rồi đấy, nếu TT không nói rõ hiệu lực thi hành và không trái với Luật xử lý VPHC thì không thể nói mặc nhiên hết hiệu lực vào ngày 1/7 là như vậy đấy. Những nội dung không trái mà chưa có vb thay thế, sửa đổi, bổ sung thì vẫn cứ áp dụng mà.

danmudrive

Đi bộ
- Cái "Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và an toàn môi trường" của xe máy như thể nào?
May quá em cũng đagn định hỏi các cụ về cái này. Em hỏi là trường hợp bị phạt biên bản vì lỗi ko mang theo giấy tờ. Vậy sau khi xuất trình được giấy tờ đúng thời gian quy định thì có phải nộp phạt hành chính vì hành vi ko mang theo giấy tờ ko ạ ?

Lê Chon goang

Xe tải
Thông tư 11-2013/TT-BCA
v/v: Quy định chi tiết thi hành một số điều của NĐ 34 và NĐ 71

Các cụ download về theo thùy link sau: Thông tư 11-2013/TT-BCA

TUY NHIÊN. VỀ MẶT PHÁP LUẬT. EM XIN LƯU Ý CÁC CỤ LÀ CÁC NỘI DUNG ĐẾN XỬ LÝ VI PHẠM HÀNH CHÍNH CÓ TRONG THÔNG TƯ NÀY CHỈ CÓ HIỆU LỰC CHO ĐẾN HẾT NGÀY 30/6/2013 THÔI CÁC CỤ NHÉ, MẶC DÙ THÔNG TƯ KHÔNG NÊU RÕ LÀ KHI NÀO HẾT HIỆU LỰC.
EM XIN GIẢI THÍCH RÕ RÀNG HƠN VÀ CỤ THỂ VỀ QUY ĐỊNH PHÁP LUẬT NHƯ SAU ĐỂ CÁC CỤ CŨNG HIỂU BIẾT THÊM 1 CHÚT VỀ PHÁP LUẬT.
- Căn cứ để ra Thông tư này bao gồm dựa trên Pháp lệnh xử lý Vi phạm hành chính 2002. Mà kể từ ngày 1/7/2013, Luật xử lý Vi phạm hành chính bắt đầu có hiệu lực. Trong Luật này cũng nêu rõ, khi luật này có hiệu lực thì Pháp lệnh xử lý VPHC 2002 kia hết hiệu lực. Vì vậy, theo đúng quy định, những nội dung nào của Thông tư này có dựa trên Pháp lệnh kia mặc nhiên cũng vô hiệu theo. (Nhưng các cụ để ý là ở đây toàn nói về xử lý VPHC)

Các cụ lưu ý giúp em điểm này nhé.
Nói là như thế, nhưng các cụ nào là âm binh xxx ở đây cũng đừng mừng vội. Luật xử lý VPHC cụ thể, rõ ràng và hiệu lực lớn hơn rất nhiều mấy cái thông tư ngành của các cụ. Thế nên, cũng đừng coi đây là kẽ hở để sau 1/7 hành anh em lái xe. Vì Luật xử lý VPHC sẵn sàng có điều mục để đập lại các xxx nếu cố tình làm láo và làm sai phạm. Các xxx hãy nhớ, Luật là thượng tôn
Em cũng ạ các Cụ soạn văn bản thôi. Làm gì có TT66/2012 vủa BCA về việc dừng xe nhỉ???

Lê Chon goang

Xe tải

voongsenh

Xe hơi
Em thấy vụ này chẳng có gì ... Em té đây

TL_Vietnam

Xe lăn
Nhà cháu đao luôn đây - Thanks kụ nhá :D (b)(b)(b)

nouvo

Xe tăng

Các cụ giải thích cái này hộ em với. Em cũng chả hiểu nó là cái gì. Em đi xe máy

love.acm

Xe hơi
Cảm ơn cụ chủ, em đang down rồi ạ.
Mai mang đi in rồi nhét cốp xe, đi 2B cũng ko thể đi cho bọn xXx bắt láo được :D

dreamwater

Xe điện
Em giữ lại cái đoạn trên của cụ nhé.

Thế cho nên ở cái post đầu của e đã có nói rồi đấy, nếu TT không nói rõ hiệu lực thi hành và không trái với Luật xử lý VPHC thì không thể nói mặc nhiên hết hiệu lực vào ngày 1/7 là như vậy đấy. Những nội dung không trái mà chưa có vb thay thế, sửa đổi, bổ sung thì vẫn cứ áp dụng mà.
Hì hì, cụ giữ đi. Vì e đã nói ngay ở bài viết rồi. Trường hợp giữ lại để áp dụng theo Văn bản QPPL mới thì phải có phần mở rộng, nếu không có phần mở rộng tức là mặc định đã không giữ lại cụ ạ.
Văn bản PL phải rõ ràng là thế đấy.
Này, e hỏi thật nhé. Cụ nói cụ không học Luật, thế sao cụ đi bắt bẻ thiên hạ kinh thế ? Nhưng dù sao, cũng phải vodka và đánh giá cao cụ. Cụ có những hiểu biết về PL rất đáng quý. Mong cụ sẽ cùng anh em đóng góp cho sự minh bạch của OF nhằm tuyên truyền hiểu biết sâu rộng về pháp luật tới mọi người, mọi tầng lớp, mọi đối tượng. Cộng đồng OF cần nhiều người như cụ

Chỉnh sửa cuối:

dreamwater

Xe điện
Mợ học Luật có khác, chặt chẽ thế.
Nhưng mà em nghĩ:
- Giáo trình mang tính lý luận là chính
- Luật Ban hành VBQPPL có quy định "Hiệu lực pháp lý" của hệ thống VBQPPL. Nhưng thực tế, một Luật đã được thông qua nhưng chưa có Nghị định hướng dẫn thì vẫn CHỜ; có Nghị định hướng dẫn nhưng trong nhiều trường hợp chưa có Thông tư thì cũng vẫn CHỜ (thực tế Quốc hội đã chỉ ra có văn bản Luật ban hành đến 3 năm mà không được thực hiện vì chưa có ND hướng dẫn)
Cũng như cái Nghị định 34 từ 2010 (chưa nói đến các ND197 từ trước nữa) mà đến nay (tháng 3/2013) mới có Thông tư hướng dẫn đấy thôi

Nếu tất cả đều đúng LUẬT (do QH ban hành) thì... nói làm gì :D
Cụ lý luận đúng với thực trạng VN nhà mình rồi đấy ạ
Nhưng Giáo trình lý luận chính là căn cứ xây dựng PL cụ ạ. Tất cả đều dựa trên những lý luận căn bản này và nhất tuân theo những lý luận này. Cụ xem thêm chút về Nhà nước và Pháp quyền cụ nhóe
Mời cụ rượu rồi