[Funland] Em gái bà ngoại em: thời xưa (Pháp thuộc, chiến tranh) có cháo húp đã thấy hạnh phúc rồi

dz0r0

Xe điện
Ngày nay nhiều người đi xe xịn Camry, CX5, Peugeot..... ở nhà lầu 3,4 tầng, ăn toàn sơn hào hải vị... mà vẫn chưa thấy thỏa, chứ còn em gái bà ngoại em (sinh khoảng 1930) kể thời xưa (Pháp thuộc, chiến tranh) có cháo húp đã thấy hạnh phúc rồi. Bà kể thời bà trẻ thì người Việt chết đói khắp nơi, nhà nào có vài thìa cháo cho mỗi người húp hàng ngày đã thấy rất hạnh phúc.

Em gái bà ngoại em mới vài tuổi đã lao động vất vả rồi (nấu củi, quét nhà, canh tiếng gà gáy ra làm ruộng, lớn lên chút thì đi gánh hàng) ->cuộc sống thời đó sao nó khác xa bây giờ quá.
Cụ thế nào chứ sao nghe /// nói thời xưa sướng lắm?

xichhoptau

Xe tăng
em 7x đồng chiêm trũng, 3 tháng giáp hạt đói thối mồm, toàn ăn củ lợn, cơm độn sắn khuôn chì 3 bò sắn một bò gạo...nhà tường trình nứt nẻ gió lùa lạnh toát, giường thì trải rơm khô thay đệm...
Giờ thì cũng có wave alpha đi rồi

Chỉnh sửa cuối:

Gió_123

Xe tải
Nếu xung quanh mọi người chết đói mà mình có cháo húp thì mình thấy hạnh phúc đúng rồi ạ.
Nếu xung quanh mọi người đều đi xe máy mà mình đi ô tô thì mình cũng thấy hạnh phúc.
Nếu xung quanh mọi người đều đi Camry thì mình phải chạy Porsche mới thấy hạnh phúc.
----
Em đồ là như vậy. =P~
Còn em thì chỉ đi xe bus và grab, ko sở hữu phương tiện cá nhân nào. Mà em thấy hanh phúc vì xung quanh em toàn người phải lo gửi xe, rửa xe, đổ xăng, bảo dưỡng vất vả quá.. :P

Đại_Vệ

[Tịch thu bằng lái]
Thế giờ cụ chủ thớt có cháo húp chưa ?

Tôi ăn há cảo dát ............................. vàng! :P

Lộc trời cho đút vào mồm,​
Banh mõm mà hưởng nhồm nhoàm mà ăn. :P
Lũ kia mà có lăn tăn,​
Tao cứ ăn đấy, khó khăn mặc mày! :))

Gió_123

Xe tải
Đại_Vệ: Có phải ở Dolce ko bác? Nếu phải, bác cho em xin tí review về CL đồ ăn với ạ. Mấy món dimsum/mì có ngon ko ạ? So với các nhà hàng chuyên mấy món này ở HN thì thế nào ạ?

Đại_Vệ

[Tịch thu bằng lái]
Nếu xung quanh mọi người chết đói mà mình có cháo húp thì mình thấy hạnh phúc đúng rồi ạ.
Nếu xung quanh mọi người đều đi xe máy mà mình đi ô tô thì mình cũng thấy hạnh phúc.
Nếu xung quanh mọi người đều đi Camry thì mình phải chạy Porsche mới thấy hạnh phúc.

----
Em đồ là như vậy. =P~
Còn em thì chỉ đi xe bus và grab, ko sở hữu phương tiện cá nhân nào. Mà em thấy hanh phúc vì xung quanh em toàn người phải lo gửi xe, rửa xe, đổ xăng, bảo dưỡng vất vả quá.. :P

"Nếu xung quanh mọi người chết đói mà mình có cháo húp thì mình thấy hạnh phúc đúng rồi ạ.
Nếu xung quanh mọi người đều đi Camry thì mình phải chạy Porsche mới thấy hạnh phúc."

;;) :( :-*

Nếu xung quanh mọi người đều đi Porsche thì mình phải đi RR mới thấy hạnh phúc. :P
Nếu xung quanh mọi người đều đi RR thì mình phải ngồi máy bay cá nhân mới thấy hạnh phúc. :))
Và, nếu ngồi máy bay cá nhân thì mình phải lái phi thuyền mới thấy hạnh phúc. =))

Và, và, và, .................................:((

Thôi thì: "Tri túc tiện túc, đãi túc hà thời túc"! :D

Chỉnh sửa cuối:
Em gái bà ngoại cụ hơn bố em có 3 tuổi, bố em học cả tây lẫn ta, tốt nghiệp đại học, mấy chục năm sau vốn tiếng Pháp không mất đi, giáo dục tốt gấp vạn lần cái giống giáo dục cải cách xhcn.
No với đói nó còn tuỳ cụ ạ, khó nói lắm.

Đại_Vệ

[Tịch thu bằng lái]
Đại_Vệ: Có phải ở Dolce ko bác? Nếu phải, bác cho em xin tí review về CL đồ ăn với ạ. Mấy món dimsum/mì có ngon ko ạ? So với các nhà hàng chuyên mấy món này ở HN thì thế nào ạ?

Không phải bạn ơi!
Cái này ở Li Bai, một nhà hàng Trung hoa ngon nhất ở Sài Gòn, đứng đầu trong bảng tổng sắp đánh giá nhà hàng Trung hoa ngon và đứng thứ tám trong bảng tổng sắp đánh giá nhà hàng ngon của VN.

Tôi thích ăn ở đây vì họ có món Sa tế (sauce chấm) ngon nhất châu Á,
Hương và vị Sauce saté của Li bai cho dù Hong Kong, S'pore cũng không sánh bằng!

Gió_123

Xe tải
Dạ cảm ơn bác Đại_Vệ . Khi nào có cơ hội vào SG, em sẽ thử. Nhà em mê mấy món này lắm.

Đại_Vệ

[Tịch thu bằng lái]
Dạ cảm ơn bác. Khi nào có cơ hội vào SG, em sẽ thử. Nhà em mê mấy món này lắm.

Nếu bạn "hú" tôi đi cùng (nếu tôi cũng đang mặt ở Sài Gòn) thì chỉ có bạn cùng tôi thì bạn khỏi phải trả tiền cho phần tôi. :D

Còn khi có bạn cùng tôi và có thêm 2 người nữa trở đi thì bạn khỏi phải trả tiền cho phần tôi mà những người kia thì cứ mỗi hai người thì chỉ trả có một! :P

Đại_Vệ

[Tịch thu bằng lái]
................................. Mấy món dimsum/mì có ngon ko ạ? So với các nhà hàng chuyên mấy món này ở HN thì thế nào ạ?

Còn bì về chất lượng món ăn Dim Sum hay phuc vụ giữa Sài Gòn và Hà Nội thì xem ra bạn chưa vào Sài Gòn thì phải?

Nên nhớ Hà Nội chỉ mới biết ăn Dim Sum đúng nghĩa trong khoảng mười năm trở lại đây còn Sài Gòn thì mấy trăm năm rồi!
Lưu ý mấy cục hoành thánh (Mà/ vằn thắn) lèo tèo hay mấy viên Há cảo, xủi (Sủi) cảo chông chênh chẳng "ra cái thần ôn" gì trong những cái tô hay bát vất vưởng tại các hàng quán xá và cả trong gia đình Tràng An luôn tự cho là mình "sa2nh mồm" dầu chỉ mới là ti toe................ không phải là Dim Sum đúng nghĩa nhé!

Có khoảng hơn 100 món (loại) Dim Sum tất cả!

Chỉnh sửa cuối:

jazzzzz

Xe lăn
Em cũng nghe em trai của ông ngoại thằng bạn của em gái thằng em rể em kể chuyện ngày xưa nghèo tiền nhưng giàu tình.
Nhưng nói gì thì gì xã hội luôn phát triển và con người phải thích nghi.

Đại_Vệ

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng nghe em trai của ông ngoại thằng bạn của em gái thằng em rể em kể chuyện ngày xưa nghèo tiền nhưng giàu tình.
Nhưng nói gì thì gì xã hội luôn phát triển và con người phải thích nghi.

We all have no choice! :(( :P

tuan_nguyen261188

Xe điện
Em gái bà ngoại cụ hơn bố em có 3 tuổi, bố em học cả tây lẫn ta, tốt nghiệp đại học, mấy chục năm sau vốn tiếng Pháp không mất đi, giáo dục tốt gấp vạn lần cái giống giáo dục cải cách xhcn.
No với đói nó còn tuỳ cụ ạ, khó nói lắm.
Cụ lại vơ đũa cả nắm rùi...cụ học cho cụ chứ học cho ai. Người nào thích học, chăm học ắt có kiến thức nhớ lâu.
-> Thời Pháp không phải ai cũng được đi học và đi học là rất chăm chỉ. Chỉ có cái chữ thì mời được kính trọng có CV tốt.
-> Thời này học chuyện thường tình...biết đọc biết viết lại quá là lẽ đương nhiên. còn học cao hơn sâu hơn là tuỳ vào bản thân người học chứ? Muốn giỏi phải học cho dù sách vỡ đầy nhà, mà cả đời không đụng vào 1 quốn thì sao mà giỏi mà hay được.

Emesco

Xe điện
Thời Lê Lợi còn khổ hơn
Mà trước công nguyên còn khổ hơn Lê Lợi

Con trai cụ cố em trai cụ nội em nói ngày trẻ uốn đôi lít rượu nếp, cưỡi trâu đi khắp nơi chả bị thổi nồng độ cồn gì cả. Tụi bay thơi nay khổ ghê, bia rượu uốn rón ra rón rén! 🤣🤣🤣
Uốn đôi lít thì có mà trâu nó dắt cụ thì có =))

Gió_123

Xe tải
Còn bì về chất lượng món ăn Dim Sum hay phuc vụ giữa Sài Gòn và Hà Nội thì xem ra bạn chưa vào Sài Gòn thì phải?

Nên nhớ Hà Nội chỉ mới biết ăn Dim Sum đúng nghĩa trong khoảng mười năm trở lại đây còn Sài Gòn thì mấy trăm năm rồi!
Lưu ý mấy cục hoành thánh (Mà/ vằn thắn) lèo tèo hay mấy viên Há cảo, xủi (Sủi) cảo chông chênh chẳng "ra cái thần ôn" gì trong những cái tô hay bát vất vưởng tại các hàng quán xá và cả trong gia đình Tràng An luôn tự cho là mình "sa2nh mồm" dầu chỉ mới là ti toe................ không phải là Dim Sum đúng nghĩa nhé!

Có khoảng hơn 100 món (loại) Dim Sum tất cả!

Dạ em ở HN mà bác, tưởng bác ăn ở HN thì xin ít review cho tiện đi thôi ạ. SG thì em mới được ăn ở San Fu Lou chỗ New World thôi ạ. Công nhận là ngon và siêu phong phú.

HN trước trong Marriott có Crystal Jade em thấy cũng xuất sắc lắm ạ, nhưng đúng là ít loại hơn trong SG rất nhiều. Mà giờ họ cũng ko ở đó nữa rồi.