[CCCĐ] Em được đi giải ngố nước Nga.

photograp

Xe tải
Đầu tháng 5 vừa rồi cơ quan em tổ chức 1 chuyến đi Nga 8 ngày ở 02 thành phố Matxcova và Santpetecbua, may mắn em cũng có tên trong thành phần của đoàn, vì đoàn khá đông khoảng 20 mống nên cơ quan đã đặt tour cho cả đoàn. Biết là đi tour sẽ khá mệt nhưng vì được đi miễn phí nên em cũng rất háo hức. Tước ngày khởi hành bọn em có mỗi 1 nhiệm vụ là làm mới hoặc đổi hộ chiếu, chụp ảnh làm vísa nộp cho bên tour làm thủ tục sau đó ngồi chờ đến ngày khởi hành. Trước khi đi em cũng có lên OF tham khảo trước một số bài của các cụ revew lên cũng hình dung sơ bộ lịch trình, các điểm đến ở nước Nga. Do đoàn đi cùng cơ quan nên chuyến đi chọn vào cuối T4, đầu T5 trùng ngày lễ được nghỉ tổng cộng 5 ngày mọi người chỉ phải nghỉ thêm 4 ngày.

Lịch trình do bên tour đưa ra:
Ngày 1 : HÀ NỘI - MOSCOW
Ngày 2,3 : MOSCOW
NGÀY 4 : MOSCOW- SAINT PETERBURG

NGÀY 05,6,7 : SAINT PETERBURG
NGÀY 08: SAINT PETERBURG MOSCOW
NGÀY 09: MOSCOW - HÀ NỘI

hailuatn

Xe container
Đi tour cũng được mà cụ, nhất là miễn phí nữa :P. Và em đợi hóng ảnh miễn phí :P.

photograp

Xe tải
Ngày 1 : HÀ NỘI - MOSCOW

8h sáng oto chở đoàn ra sân bay NB làm thủ tục bay sang Nga, đoàn em đi Vietnamairline. Giở cất cánh là 11h30, 18h đến MOSCOW (giờ Nga), thời gian bay khoảng 9 tiếng rưỡi.

Lần đầu tiên ngồi máy bay trong thời gian dài nên em chuẩn bị sẵn ipad, điện thoại kèm film ảnh trong thẻ nhớ, xạc dự phòng... tuy nhiên sau khi lên máy bay cũng ko dùng đến vì mỗi ghế đều có 1 màn hình trước mặt kèm tai nghe xem phim, chơi game, nghe nhạc thoải mái để giết time
Khoang máy bay gồm 9 hàng ghế

màn hình sau ghế phục vụ giải trí:

photograp

Xe tải
Sim 4G thứ không thể thiếu khi các cụ đi ra nước ngoài, sim này có thể mua ngay ở VN hoặc sang Nga mua. Đoàn em nhờ HDV đặt trước và nhờ kích hoạt trước ở bên Nga lên xuống máy bay lắp sim vào lướt web luôn được, nếu ko kích hoạt trước, sang Nga mới kích hoạt các cụ phải chờ 24h sau mới dùng đươc. Giá bên VN khoảng 500k, mua bên Nga khoảng 300k tiền Việt dung lượng 8G các cụ gọi điện thoại zalo về VN or gọi cho nhau bên Nga, facebook, web thoải mái trong 9 ngày du lịch bên này. Có sim này rất tiện cho việc tìm đường, gọi xe Grab bên Nga vì đi taxi bên Nga giá khá đắt, tài xế không nói được tiếng Anh còn em thì bỏ tiếng Nga 20 năm rồi nên coi như mù tịt lên xe chỉ cần tick điểm đến trên ứng dụng điện thoại đưa cho tài xế nhìn là ok và đưa các cụ đến đúng địa chỉ mình yêu cầu.

em

Chỉnh sửa cuối:

photograp

Xe tải
Chuyến bay khá dài nên trên máy bay có 02 bữa ăn trưa chính và 1 bữa phụ thì phải, đồ ăn có cả cơm, mỳ tự chọn nói chung em thấy cũng ăn được, cụ nào thích rượu vang, whichsky thì uống thoải mái, hết có thể gọi thêm, trà caphe, nước hoa quả phục vụ thường xuyên

photograp

Xe tải
Sau hơn 9 tiếng ngồi đồng trên máy bay và khoảng 2 tiếng làm thủ tục nhập cảnh đoàn em cũng được ra ngoài sân bay DOMODEDOVO (mẹ em đọc đau hết cả mồm). Thời gian nhập cảnh khá lâu cái này em biết trước nên cũng đã chuẩn bị tinh thần phải chờ đợi lên ko lấy gì bất ngờ lắm.

Bên ngoài sân bay

photograp

Xe tải
Thời điểm này cuối mùa đông nên thời tiết ban ngày bên này chỉ hơi lạnh chỉ cần mặc áo khoác mỏng là ok. Một số ảnh đường phố em ngồi trên xe chụp trên đường từ sân bay về KS

Vừa kết thúc mùa đông nên cây cối bắt đầu nhú lộc

Đường phố chủ yếu ôtô hầu như không có xe máy

Con xe này khá lạ

photograp

Xe tải
Bên ngoài KS (HolidayInn Express). Đây là KS nhỏ 8 tầng, tuy nhiên cảm nhận khá sạch sẽ, cách quảng trường đỏ khoảng 15p chạy xe, bọn em ở 2 người 1 phòng

Phòng nhỏ nhắn, sạch sẽ và đặc biệt trong phòng rất ấm cúng do hệ thống sưởi bên này làm rất tốt. Ngoài trời rất lạnh nhưng vào phòng có thể mặc áo quần cộc thoải mái

photograp

Xe tải
Không có phòng hút thuốc nên việc đầu tiên là khi đến KS là ra tìm và chỗ này đứng. Nói chung bên này gái Nga hút thuốc khá nhiều.

Ivan Vu

Đi bộ
Không có phòng hút thuốc nên việc đầu tiên là khi đến KS là ra tìm và chỗ này đứng. Nói chung bên này gái Nga hút thuốc khá nhiều.

Hóng tiếp chia sẻ của bác để em mở thêm từ điển hình ảnh!

Shadow381

Xe điện
Có 1 thông tin quan trọng là sim 4G, cụ mua ở đâu chỉ giúp luôn? Hóng tiếp bài của cụ.

photograp

Xe tải
Có 1 thông tin quan trọng là sim 4G, cụ mua ở đâu chỉ giúp luôn? Hóng tiếp bài của cụ.
Em còm ở trên rồi đấy cụ. Sim này cụ mua ở VN cũng có nhưng đắt hơn. Em nhờ HDV mua trước bên Nga, trước khi bay 1 ngày HDV bên đó kích hoạt sim để khi sang đó lắp vào dùng luôn được còn nếu cụ sang đó mới mua thì sau khi kích hoạt 24h cụ mới dùng được. Ở sân nay sim cùng dung lượng em thấy bán nhiều tính ra khoảng 200k tiền Việt.

photograp

Xe tải

Một vài ảnh em chụp loanh quanh bên ngoài gần KS em nghỉ:

Khu vực em ở không gần các trục đường chính nên khá yên tĩnh, đường phố vắng vẻ

Tầu điện chạy trên phố khá nhiều loại cũ, mới, em thấy chạy liên tục tầm 5-7p lại thấy có 1 chuyến

photograp

Xe tải
Sáng dậy tranh thủ đi bộ ngắm phố phường xung quanh

Xe đạp điện

Nhà ga

Caphedangvn

Xe tải
Em đánh dấu để du lịch qua ảnh. Cảm ơn cụ đã chia sẻ!

Laoba

Xe điện
Thời điểm này cuối mùa đông nên thời tiết ban ngày bên này chỉ hơi lạnh chỉ cần mặc áo khoác mỏng là ok. Một số ảnh đường phố em ngồi trên xe chụp trên đường từ sân bay về KS

Vừa kết thúc mùa đông nên cây cối bắt đầu nhú lộc

Đường phố chủ yếu ôtô hầu như không có xe máy

Con xe này khá lạ

Nga ngố đi xe cũng ẩu nhỉ cụ, đâm vỡ hàng loạt.

photograp

Xe tải
Em đi tour lên ko phải chuẩn bị gì. Chương trình đã setup sẵn gửi cho bọn em trước khi đi. Đội em đi có 1 chú HDV đi cùng từ VN sang, chú này chịu trách nhiệm dẫn mọi người lên sân bay NB hướng dẫn và phối hợp làm thủ tục xuất cảnh cho cả đoàn. Khi xuống sân bay bên Mát có 1 HDV người Việt sống bên Mát ra sân bay đón và chú này chịu trách nhiệm chính dẫn đưa đón đoàn đi các điểm thăm quan. Hàng ngày cứ khoảng 7h-8h bọn em dậy ăn sáng buffer ở khách sạn, khoảng 10h sáng xe sẽ đến đón đi thăm quan. Trưa khoảng 12h30 HDV dẫn đi ăn trưa món ăn Nga. Chiều tiếp tục thăm quan, tối vào quán ăn của người Việt ăn món ăn Việt ăn xong về KS khoảng 8h30-9h tối.

HUNGSMUN

Xe container
Nữa đi cụ ơi, em đang hóng cam Nga bưởi Nga[-O<