[Funland] Em được chữa khỏi liệt dây thần kinh số 7 chỉ bằng 1 chai thuốc của 1 mợ OF xinh đẹp tuyệt trần

Trạng thái
Thớt đang đóng

Mazda67

Xe buýt
Nay em đx qua 2 cầu Thăng Long và Nhật Tân rồi vào ciputra hít thở, đi bộ chắp tay và Dí. Đúng là bài tập lạ, ai đi qua cũng nhìn :D

Em cũng chắp tay sau mít đi vòng quanh hồ Linh đàm, hình như cả khu quanh đây k có Cụ mợ nào cõi of tập ngoài trời nên chả gặp ai đi giống mình, em chắp tay dần lên đến vuông góc cái khuỷu tay mà cứ muốn lên nữa vì cái thăn lưng nó được massage phê lòi ra í. Sáng qua gặp một em khá trẻ thấy đeo cứng cái đai lưng và một bác trai tầm 70-80 mặt phúc hậu nhưng bước chân thấy cũng nặng nề nên em đi cùng nói chuyện và chia sẻ những gì thu lượm được trên này và hướng dẫn bài chắp tay sau mít, dí ra dí vào. Không biết có gặp lại hai người nhưng hy vọng các bác đấy tập luyện và ngộ được những điều kỳ diệu từ trái tim tỏa sáng của Mợ MyMac.

buicongchuc

Xe ba gác
Em cũng chắp tay sau mít đi vòng quanh hồ Linh đàm, hình như cả khu quanh đây k có Cụ mợ nào cõi of tập ngoài trời nên chả gặp ai đi giống mình, em chắp tay dần lên đến vuông góc cái khuỷu tay mà cứ muốn lên nữa vì cái thăn lưng nó được massage phê lòi ra í. Sáng qua gặp một em khá trẻ thấy đeo cứng cái đai lưng và một bác trai tầm 70-80 mặt phúc hậu nhưng bước chân thấy cũng nặng nề nên em đi cùng nói chuyện và chia sẻ những gì thu lượm được trên này và hướng dẫn bài chắp tay sau mít, dí ra dí vào. Không biết có gặp lại hai người nhưng hy vọng các bác đấy tập luyện và ngộ được những điều kỳ diệu từ trái tim tỏa sáng của Mợ MyMac.
Nay nắng em xuống sân đường tranh thủ đi bộ chân trần khi đường còn ấm nóng tí đây.

manhcsic

Xe Cứu Trợ
Tránh viên gạch trên nhé

Xe nội lước

Xe container
Em cảm thấy hơi tiếc. Giá như em biết trên diễn đàn có 1 ngưòi như mợ MM từ vài năm trước thì biết đâu bà mẹ em kéo dài đc thêm tuổi. Thực ra khi đó chính em không quá tin vào các giải pháp yhct ..em chỉ dừng ở mức tin rằng nó có thể hỗ trợ yhhđ và hiệu quả tâm lý . Có điều này em muốn chia sẻ . Khi biết bà có trọng bệnh , đã có 1 người tận tình thăm chơi..dù qh là bắc cầu. Lúc đầu gia đình em rất cảm động và quý mến, sau dần dà nó lòi ra cái đuôi đa cấp trong lv thực phẩm chức năng. . Muốn bà mua ôm cả đống . . Tệ cái là họ biết rõ bà mẹ em lương hưu có vài triệu nhưng cũng quyết săn , bất chấp mqh tốt đẹp giữa ae ruột người ta với bà ...nói hết nó dài nhưng quả thật nghĩ lại họ rất tinh vi, và táng tận.
Nói như vậy để thấy tìm đc thày thuốc và có lòng tin với thày thuốc là cả 1 cơ duyên may mắn đó cccm.
À. Ngày ấy trên ộp có cụ rất nhiệt tình đã chủ động gặp tận nơi chỉ bảo để gia đình em nấu nc cao từ cây đu đủ cho bà mẹ em uống. Nhưng sau phải bỏ vì không cảm thấy có công lực rõ ràng và bà đau dạ dày nên càng không sd đc lâu dài. Có lẽ Thuốc đó không hợp với bà dù bà vô cùng nghị lực và bản lĩnh trước bạo bệnh.

Chỉnh sửa cuối:

Matxech

Xe container
Em cảm thấy hơi tiếc. Giá như em biết trên diễn đàn có 1 ngưòi như mợ MM từ vài năm trước thì biết đâu bà mẹ em kéo dài đc thêm tuổi. Thực ra khi đó chính em không quá tin vào các giải pháp yhct ..em chỉ dừng ở mức tin rằng nó có thể hỗ trợ yhhđ và hiệu quả tâm lý . Có điều khi biết bà có trọng bệnh , đã có người tận tình thăm chơi..dù qh là bắc cầu. Lúc đầu gia đình em rất cảm động và quý mến, sau dần dà nó lòi ra cái đuôi đa cấp trong lv thực phẩm chức năng. . Muốn bà mua ôm cả đống . Tệ cái là họ biết rõ bà mẹ em lương hưu có vài triệu nhưng cũng quyết săn , bất chấp mqh tốt đẹp giữa ae ruột người ta với bà...nói hết nó dài nhưng quả thật nghĩ lại họ rất tinh vi, và táng tận.
Như bệnh của bx mình y học hiện đại chỉ là đuổi theo
Mình luôn xác định nếu may mắn và có cơ duyên thì dùng thuốc nam hoặc thuốc bắc
Dù đã chữa nhiều nơi cũng nhiều thầy có tiếng
Và ae bạn bè cũng nhièu ng làm thuốc như năm ngoái bx mình uống tròn 1 năm thuốc rất tốt nhưng chưa phù hợp với bệnh của bx mình nên cũng ko đạt kq mong muốn mà chỉ giúp nâng cao thể trạng 1 tg
Nay gặp mợ mymac mới dùng thuốc ít ngày nhưng mình tràn đầy hi vọng
Bệnh của bx mình là u xương u tế bào khổng lồ
Nhiều bs ở viện cấp tỉnh hoạc tương đương ko biết vì nó khá hiếm
Trần đời nhà ai mợ ý còn xin số bs hay mổ cho bx mình để hỏi cho rõ về bệnh của bx mình
Rất kính trọng và nể phục cái tâm sự nhiệt tình , tận tình của mợ ý

buicongchuc

Xe ba gác
Và ae bạn bè cũng nhièu ng làm thuốc như năm ngoái bx mình uống tròn 1 năm thuốc rất tốt nhưng chưa phù hợp với bệnh của bx mình nên cũng ko đạt kq mong muốn mà chỉ giúp nâng cao thể trạng 1 tg
Trần đời nhà ai mợ ý còn xin số bs hay mổ cho bx mình để hỏi cho rõ về bệnh của bx mình
Em chúc gấu nhà cụ và gia đình cụ vượt qua được đoạn khó khăn này.

Matxech

Xe container
Mợ MyMac cho em hỏi với: ăn hết 7 cái chân gà hầm nó ngấy quá, vậy em làm thêm tí rượu cho dễ ăn được không ạ :D
Cám ơn mợ nhiều ạ!
Bx nhà mình ăn uống hơi khó nên mình trộm thay chân gà cn bằng chân gà ta và nấu loãng ra chút cho dễ ăn
Mỗi lần ninh cách thuỷ 4.5h và chặt nhỏ ra cho nhanh nhừ được khoảng 2-3 bát con cháo ăn làm 3 lần

quanvnu

Xe tải
Dạ, Em kính chào cả nhà, em là một trong số hai nhân vật ở trên đây ạ. Em xin lan tỏa tấm lòng bồ tát vô lượng của mợ MyMac với tất cả mọi người bệnh đang được chị cho thuốc và điều trị.
Mẹ em, một bệnh nhân Parkinson thể co cứng cơ, thoái hoá chất trắng myelyn, bệnh đến giai đoạn thoái hoá đa tầng đốt sống- đĩa đệm, phình kèm thoát vị L4-L5, một bên vai bị xệ xuống, đi lại rất khó khăn, phải có người đỡ. Bệnh này phải uống thuốc tây theo đơn của bác sĩ, uống suốt đời, uống đúng giờ và kèm theo đó là nhiều tác dụng phụ của thuốc gây ảo giác, trầm cảm, ít nói, thỉnh thoảng rối loạn tâm thần...mẹ em cũng bị thoái hóa hai khớp gối nên càng lười vận động, cứ ngồi một chỗ, suy nghĩ tiêu cực, ngày càng trầm cảm.
Rồi vào một đêm em “va” vào thớt này của cụ Hấp Nặng khi em vào OF tìm kiếm thông tin về bệnh của mẹ em. Em đọc đến gần 2h sáng và em quyết định, thôi cứ PM cho cô tiên MyMac, may mắn thì được chị tư vấn cách chăm sóc, điều trị sao cho phù hợp, còn không nhận được hồi âm thì thôi, mình có mất gì đâu vì căn bệnh Parkinson của mẹ em là bệnh nan y, không có thuốc chữa.
Và đến giờ thì đúng là gia đình em không những không mất gì mà còn nhận được 2 liều thuốc vô cùng quý giá, nhận được sự quan tâm chu đáo từ tấm lòng bồ tát của chị My cùng công sức vô lượng của các anh, các cháu trong gia đình chị nữa.
Em không giỏi hành văn, nên nhiều khi không nói hết được những suy nghĩ, tấm lòng, tình cảm và sự biết ơn của mình đối với chị MyMac và gia đình chị.
Em xin kính chúc chị và gia đình luôn luôn mạnh khỏe, vạn sự an lành, bình an, hạnh phúc.
Em cũng chúc mọi người bệnh đều may mắn có được nhân duyên như mẹ em, gặp được lương y có tấm lòng cao cả, bao la, rộng lượng như thần tiên MyMac.
Em xin chúc mọi người một tháng mới may mắn, hạnh phúc !
Chúc mừng bác và gia đình cụ. Chắc hẳn thấy mẹ khoẻ lại thật sự rất hạnh phúc cụ nhỉ.

Xe nội lước

Xe container
Nhà cụ thật may mắn . Em chúc mừng vc cụ gặp được thày được thuốc.

phonghn

Xe đạp
Chúc mừng bác và gia đình cụ. Chắc hẳn thấy mẹ khoẻ lại thật sự rất hạnh phúc cụ nhỉ.
Dạ, em cảm ơn cụ. Hạnh phúc và tràn đầy hy vọng cụ a. Mong các cụ các mợ, những ai đang trong hoàn cảnh như em, đều máy mắn gặp được quý nhân có tấm lòng cao cả như chị MyMac

MyMac

Xe điện
Em xin kính chào các cụ mợ và xin chúc các cụ mợ một ngày mới an lành, nhiều năng lượng.

Không còn gì vui hơn là hàng ngày nhận được những báo cáo đầy tích cực như thế này ạ.

MyMac

Xe điện
thưa các cụ mợ, nhẽ ra em sẽ bắt đầu ngày mới hôm nay với bài Ung thư. Nhưng sáng nay trong số các tin nhắn gửi đến hòm thư của em, có một bức thư mà em nghĩ cần phải giải quyết ngay. Bức thư này cũng là lời cảnh báo cho một thế hệ tương lai của chúng ta. Các cụ mợ cùng đọc nhé.

MyMac

Xe điện
Thưa các cụ mợ, trong đời sống hôm nay, càng ngày các bậc cha mẹ càng phải chịu rất nhiều áp lực. Cùng với cơm áo gạo tiền, chúng ta phải lo cho tương lai con cái, lo sao cho con bằng bạn bằng bè. Chính bản thân chúng ta cũng stress nên lơ là việc nuôi nấng con cái. Một phần chúng ta thiếu kiến thức nuôi con. Một phần nữa sống trong một xã hội người ngay và người gian thật giả lẫn lộn nên nếu không tỉnh táo, không biết dừng lại, chúng ta sẽ trả giá cho chính chúng ta.

Em nhiều lần thấy những ông bố, bà mẹ, thậm chí thấy các bậc ông bà đút cơm cho con cháu thường để chiếc điện thoại xinh xinh trước mặt cháu, bật đủ các thể loại lên cho cháu nhìn, thu hút sực chú ý của cháu để lừa lừa đút miếng cơm vào miệng cháu. Rồi mặc cả ăn thì mới cho xem, không ăn là không cho. Rồi các cô giúp việc ở nhà, phải lo chu toàn cơm nước nhà cửa, phải trông đứa con của chúng ta, thế là TV bật cả ngày, IPat chí choé để cháu dán mắt vào đó để còn đi làm việc khác.

Hỡi ôi, chúng ta sinh ra một đứa con với bao nhiêu niềm vui từ khi cái que lên 2 vạch, chồng nắm tay vợ, vợ ngả đầu vào vai chồng, yêu thương cái mầm sống từ khi mới manh nha hình thành. Thế mà khi con ra đời, chúng ta không có thời gian cho chúng. Bật TV lên cho nó ăn, ăn một miếng bà cho xem chiến binh công lý.... rồi ăn nhanh lên tao còn đi làm. Hôm nay đến nhà cô văn mấy giờ, xong đến nhà cô toán ngay. Cô toán xong thì đợi mẹ ở cổng mẹ đưa sang nhà thầy lý...

Rồi chết rồi, mắt nó cận rồi, loạn rồi. Thế là nghĩ ngay ra các mối quan hệ. Rồi te tái dắt con đi che mắt trái lại. đọc chữ này bác xem, A, G, số 9...Che mắt phải lại đọc bác xem. Rồi cận rồi, đeo kính ngay không là nó lên độ. Sang kia cắt kính rồi đem đơn thuốc sang kia mua thuốc về uống....

tauchien

Xe tăng
Thưa các cụ mợ, trong đời sống hôm nay, càng ngày các bậc cha mẹ càng phải chịu rất nhiều áp lực. Cùng với cơm áo gạo tiền, chúng ta phải lo cho tương lai con cái, lo sao cho con bằng bạn bằng bè. Chính bản thân chúng ta cũng stress, một phần chúng ta thiếu kiến thức nuôi con, một phần nữa sống trong một xã hội người ngay và người gian thật giả lẫn lộn nên nếu không tỉnh táo, không biết dừng lại, chúng ta sẽ trả giá cho chính chúng ta.

Em nhiều lần thấy những ông bố, bà mẹ, thậm chí thấy các bậc ông bà đút cơm cho con cháu thường để chiếc điện thoại xinh xinh trước mặt cháu, bật đủ các thể loại lên cho cháu nhìn, thu hút sực chú ý của cháu để lừa lừa đút miếng cơm vào miệng cháu. Rồi mặc cả ăn thì mới cho xem, không ăn là không cho. Rồi các cô giúp việc ở nhà, phải lo chu toàn cơm nước nhà cửa, phải trông đứa con của chúng ta, thế là TV bật cả ngày, IPat chí choé để cháu dán mắt vào đó để còn đi làm việc khác.

Hỡi ôi, chúng ta sinh ra một đứa con với bao nhiêu niềm vui từ khi cái que lên 2 vạch, chồng nắm tay vợ, vợ ngả đầu vào vai chồng, yêu thương cái mầm sống từ khi mới manh nha hình thành. Thế mà khi con ra đời, chúng ta không có thời gian cho chúng. Bật TV lên cho nó ăn, ăn một miếng bà cho xem chiến binh công lý.... rồi ăn nhanh lên tao còn đi làm. Hôm nay đến nhà cô văn mấy giờ, xong đến nhà cô toán ngay. Cô toán xong thì đợi mẹ ở cổng mẹ đưa sang nhà thầy lý...

Rồi chết rồi, mắt nó cận rồi, loạn rồi. Thế là nghĩ ngay ra các mối quan hệ. Rồi te tái dắt con đi che mắt trái lại. đọc chữ này bác xem, A, G, số 9...Che mắt phải lại đọc bác xem. Rồi cận rồi, đeo kính ngay không là nó lên độ. Sang kia cắt kính rồi đem đơn thuốc sang kia mua thuốc về uống....
Cách đây mấy năm e đón F1 cũng bị cận, cả lớp chỉ có vài bạn không đeo kính, sợ thật.

E đã đọc hết các post của thớt này, ko sót 1 post nào, có post đọc đi đọc lại vài lần.
Thú thật là mấy post đầu của cụ Hấp, rồi thấy bảo mợ quen ông Lang B ở QN, thầm nghĩ à, chắc mợ ấy học mót đc bài thuốc nào của ông Lang rồi ăn may chữa cho cụ Hấp đây. Keke
Rồi thì thêm các thông tin của Chã, rồi thêm nhiều thông tin nữa, càng đọc em càng thấy mình đúng là gà, giật mình ... ôi thật không ngờ. Thật đúng "Không phải đậu vừa rang"...
Thật đúng là qua mạng XH cũng hiểu thêm nhiều người, họ cần thì họ đến năn nỉ ỉ ôi các kiểu, xong là tếch ko 1 lời cảm ơn - Dù nói cảm ơn cũng đâu khó khăn gì, chắc với nhiều cụ mợ thấy họ như người lạ.

Hôm nào e cũng chờ bài mới của mợ để "lợi dụng"...
E cũng rất mong chờ các câu chuyện của các cụ đã nhờ mợ chữa bệnh.

Cảm ơn mợ đã lên bài đầu ngày mới, chúc mợ thật nhiều sức khỏe.

Vitxinh01

Xe đạp
Và đây là động tác chữa toàn cột sống cho các cụ mợ. Khi các cụ mợ đưa tay lên được đến điểm này thì toàn bộ xương sống được tạo thành một đường thẳng. Cơ giãn ra, vị trí đốt phồng xẹp được sắp xếp lại từ từ trong quá trình bước đi, điểm đau không còn đau nữa rất êm và lâu dần bệnh sẽ thoái lui. Đối với các mợ, nó cũng làm cho lưng các mợ thẳng lên, bước đi rất duyên dáng, nữ tính. Các cụ mợ ngồi trong văn phòng lâu mà đau và tê mỏi, hãy đứng lên và chắp tay sau mít đi lại vài vòng sẽ thấy sướng lắm, lại nhẹ nhàng như em đẩy xe hàng và lại tràn đầy sinh lực.

Tuy nhiên như em nói ở trên, mỗi một người sẽ có một căn nguyên dẫn đến thoái hoá đốt sống khác nhau. Em không biết các cụ bị bệnh này đã đi chữa chưa và kết quả thế nào? Nhà em thì có thuốc dán để nó tái tạo đoạn xẹp và đoạn thoái hoá nhưng mà cái thuốc này thì không lấy được nhiều và sơ chế mệt lắm ạ. Thế nên cụ mợ nào bị thì trao đổi với em để em có thể giới thiệu các cụ đến chữa ở một địa điểm mà em đảm bảo khỏi. Em nhắc lại lần nữa là em hoàn toàn không có ý định giới thiệu để kiếm tiền mà chỉ duy nhất mong muốn các cụ tìm được địa chỉ chữa uy tín thôi ạ.

Và hôm nào em lại nhờ chụp ảnh hộ, em sẽ tặng các mợ bài squásh ở nhà để làm sao mông to ngực nở mà lại tránh được thoái hoá, mà kể cả thoái hoá cũng vẫn squash được.

Các cụ mợ nhớ đổi tay nhé.

Một vấn đề nữa em cũng xin chia sẻ với các cụ mợ liên quan đến phục hồi xương sống, cách đi để có một đời sống tình dục và một cơ thể khoẻ mạnh tránh được các u buồng trứng, tử cung thì đó là việc truyền năng lượng cho kinh mạch sao cho cơ thể chúng ta cả nam lẫn nữ đến già vẫn cường tráng khoẻ mạnh, mắt sáng tiếng vang, trí óc minh mẫn. Đó là một phương pháp rất đơn giản và cực kỳ hiệu quả đó là đi bộ hoặc chạy chân trần trên đường nóng. Vào mùa hè, khi các cụ mợ đi bộ, hãy tháo đôi giầy ra và tập đi chân không giày dép trên đường nóng. Cả ngày hè mặt trời là dương khí chiếu xuống mặt đất bao la của chúng ta, truyền cho mặt đất, cỏ cây rất nhiều năng lượng. Gan bàn chân là nơi có rất nhiều đường kinh huyệt nối lên đỉnh đẩu đi qua rất nhiều bộ phận trong cơ thể như buồng trứng, tử cung, gan, lách, thận, dạ dày, tim, phổi, não...vv.. Còn gì hơn nữa là chúng ta truyền cho các bộ phận đó phần năng lượng quí giá từ mặt trời? Các cụ mợ đau xương mệt mỏi vẫn ngâm chân vào nước ấm đấy thôi. Nhưng ngâm chân cũng không tốt vì để chân chạm thuỷ cũng làm yếu đi một phần các bộ phận khác các cụ mợ ạ. Có cụ mợ còn mua đèn đá muối Hymalaysa về để chân lên cho nóng để chữa bệnh nữa nhưng làm sao tốt bằng mặt đường nhựa nóng đó? Các mợ thì chắp tay sau mít đi khép đùi, các cụ thì chắp tay chạy. Các cụ mợ dù có chạy nhiều bao nhiêu, có đi bộ nhiều bao nhiêu bằng giầy cũng không khoẻ mạnh bằng người đi bộ chân trần trên đường nóng đâu các cụ mợ ạ. Mặt trời là dương khí, nhập dương thì đẩy âm. Âm khí, hàn tà trong cơ thể các cụ sẽ thoát ra theo mồ hôi, phân, nước tiểu. Dương đi đến đâu người ấm và khoẻ lên đến đấy. Cả một mùa hè các cụ mợ đi như vậy cơ thể sẽ như một cục pin được nạp đầy dương khí để chống chọi với mùa đông khắc nghiệt đầy hàn khí, tà khí. Thế thì mùa đông còn sợ gì trúng gió, hàn tà? Cơ thể sau khi xài hết pin thì mùa hè lại đến, lại nạp pin cho mùa sau, cứ như vậy trong vòng luân hồi tử sinh của vũ trụ, các cụ mợ sẽ được phần dương khí quí giá của mặt trời chữa lành cho cơ thể mà không tốn một đồng nào. Tại sao ta lại không làm theo để có một đời sống khoẻ mạnh, không lay lắt trên giường bệnh những năm cuối đời, không ốm yếu từ khi còn trẻ?

Và tắm nắng cũng là một phương pháp tăng cường sức khoẻ rất tốt ạ. Tuy nhiên các mợ bây giờ ra đường bịt kín như Ninja nên ánh nắng không chạm được vào cơ thể các mợ, sinh ra thiếu Vitamin D3 khiến cho xương cốt không được chắc khoẻ. Mà thiếu D3 thì lượng can xi các mợ ăn vào trong bữa ăn hàng ngày không được hấp thụ, dẫn đến loãng xương, buồng trứng yếu.

Việc cân bằng âm dương trong đông y thực ra rất khoa học và thâm sâu. Cái gì quá cũng không tốt. Cái này hút cái kia, đẩy cái nọ khiến cho cơ thể mất cân bằng sinh ra bệnh tật và nhiều vấn đề trái khoáy trong đời sống hàng ngày mà các cụ mợ không biết. Ví dụ như tại sao người bị ung thư không nên đến đám ma? Đến là về sẽ bị phát ung và chết rất nhanh sau đó chỉ trong vòng 1 tháng? Tây y thì bảo làm gì có chuyện đó vớ vẩn. Đông y thì giải đáp qua loa vì không hiểu hết căn nguyên. Em sẽ xin giải thích cho các cụ mợ ở phần bệnh Ung thư để các cụ mợ biết và phòng tránh sau này. Hoặc ví dụ tại sao một người nam lại yêu lăng nhăng mấy cô một lúc, vợ đi đánh ghen dẹp được cô này lại tiếp tục đi tán cô kia? Đối với một số mợ cũng vậy? Tất cả đều ở trong vòng sinh tử luân hồi âm dương kỳ thú của vũ trụ hết các cụ ạ.

Quay trở lại phương pháp đi và chữa lành thoái hoá, các cụ mợ cứ đi bộ một thời gian sẽ thấy nội công trong người khác hẳn đấy.

Phương pháp đi này không áp dụng cho những ngày mưa xuống nắng lên. Mưa xuống thì ít nhất phải 4 tiếng sau nắng mới được phép đi. Tuy nhiên mùa đông thì các cụ tuyệt đối không đi chân trần nhé. Đi giầy để giữ ấm đôi chân ạ.

Cảm ơn Mợ Mac rất nhiều. Chúc mợ luôn mạnh khỏe.

quanvnu

Xe tải
Em xin kính chào các cụ mợ và xin chúc các cụ mợ một ngày mới an lành, nhiều năng lượng.

Không còn gì vui hơn là hàng ngày nhận được những báo cáo đầy tích cực như thế này ạ.

Giờ cứ sáng ra bật máy là e phải vào thớt này hóng tin từ mợ My đầu tiên rồi làm gì thì làm :D.Tuần mới đọc được tinh vui thấy tinh thần cũng tươi vui hơn hơn nhiều. Chúc mợ My và tất cả CCCM tuần mới nhiều năng lượng tích cự nhé :-bd:-bd

MyMac

Xe điện
Ông bà mình vẫn nói: Giàu hai con mắt khó hai bàn tay. Đôi mắt của con chúng ta từ khi ra đời, chúng ta ôm con nhìn sâu vào đôi mắt con, cảm nhận được mối giao cảm máu thịt với đứa con ta bế trên tay. Rồi mỗi ngày chúng ta nhìn con ngủ, nhìn con mở mắt quan sát thế giới xung quanh. Đôi mắt trong veo nhìn mặt bố, nhìn mặt mẹ và cảm nhận đây là mẹ, đây là cha. Để rồi tiếng đầu tiên cất lên gọi mẹ, gọi ba, các cụ mợ ạ.

Đôi mắt ấy là một báu vật của con. Những giây thần kinh yếu ớt kết nối với hệ thống não bộ của con ngày một phát triển. Các tín hiệu liên tiếp được thông suốt giữa hai đầu. Ban đầu là nhìn gần, quan sát bố mẹ, ông bà, anh chị em. Sau đó là nhìn xa hơn, đôi mắt thu tín hiệu về não bộ, não bộ phân tích và truyền lại tín hiệu. Em bé biết buồn, vui, cáu giận, biết đẹp, biết xấu, biết nguy hiểm và an toàn. Những năm tháng ấu thơ và tuổi thơ là những năm tháng mắt phát triển nhất, cần nhiều dinh dưỡng, cần ngủ đầy đủ, cần được tiếp xúc với ánh sáng tự nhiên, nhìn ngắm chó mèo, cây cối, hoa lá...vv.

Mà chúng ta bắt mắt con phải căng ra hàng giờ liền liên tục. Phải liên tục thu tín hiệp ép đưa về não. Não lại gồng lên nhận tín hiệu rồi trả lại cho mắt để phân tích, xử lý như một người trưởng thành, như một vị kế toán trưởng căng mắt đọc màn hình đầy con số, một kỹ sư công nghệ thông tin dò tìm từng thuật toán, một bác sĩ phẫu thuật tập trung cao độ để đưa mũi dao... Con mắt non nớt ấy cứ ngày này qua tháng khác bị chính chúng ta hành hạ, tra tấn dã man như vậy thì còn gì là mắt.

Rồi khi con bắt đầu vào lớp 1, chúng ta sợ con thụt lùi. sợ xấu hổ vì con mình không bằng bạn bằng con người khác, sợ sau này không có kiến thức thì nhớn lên đi bốc phân... thế là bắt con học. Ối giời ơi là học, toán, lý, hoá, sinh, ngoại ngữ, văn...học ở trường chưa chán còn phải mang con thậm thụt đến lớp học của mấy thầy cô vô đạo đức kiếm cơm bằng cách ép học trò đến nhà học lén lút. Rồi gần đây nữa có thêm phong trào học lập trình cho các bé từ nhỏ... đến bố chúng ta còn chả học được hết từng đó kiến thức chứ đừng nói đến đứa con chúng ta. Mà cái học lập trình này là cái xuẩn ngốc nhất, lừa đảo nhất nhưng mà biết làm sao được khi mà thói hãnh tiến, sự ganh đua của chính cha mẹ, sự không đạo đức của thầy cô đẩy con thành một thứ rô bốt. Bắt nó chạy và chạy miệt mài, chỉ đổ dầu chứ không bảo dưỡng bảo trì.

Trạng thái
Thớt đang đóng