Em được 100tr rơi vào đầu, nhưng thấy lấn cấn quá. Theo các cụ, em phải làm gì???

right2368

Xe tải
Chẳng là thế này các cụ à. Đợt tháng 10 năm ngoái, em có rao bán cái nhà chung cư em đang ở và có 1 bác muốn mua nhà em, đến đặt gạch 100tr các cụ à.
Nhưng đợt đó, nhà em đang làm sổ đỏ, nên em đồng ý với yêu cầu của bác ý là khi nào làm xong sổ đó, bác ý sẽ thanh toán hết tiền còn lại.
Đến cuối tháng 11, em xong cái sổ đỏ (cũng là lúc nhà xuống giá thì phải), call cho bác ý, báo có sổ rồi, hẹn bác ý lên thanh toán.
Cuối tuần, 2 vợ chồng bác ý lên, bảo là đợt vừa rồi dùng hết tiền làm ăn rôi, nên hẹn qua tết (ngoài rằm) sẽ thanh toán cho em (cụ thể là : ngày 10-15 tháng 2)
Khổ cái đợt đấy em tin tưởng, không bắt viết vào biên bản đặt cọc.
Đến ngày 15/2 em gọi, bác ý chẳng nhấc máy, liên lạc thế nào cũng ko được. Đến 1 lần dùng số lạ gọi, bác ý nhấc máy hẹn cuối tuần đến nhà nói chuyện (chờ dài cổ chẳng thấy đâu).

Giờ thì đương nhiên bác ý ko mua là mất 100tr. Tuy nhiên trong cái biên bản đặt cọc em lại không ghi hạn thanh toán đến bao giờ, nên muốn bác ý confirm lại là ko mua nhà nữa, để e được thanh thản, chứ lúc nào cũng đau đáu cái nhà, mệt quá.

Theo các cụ, em phải làm gì????

Cập nhật:
Hôm qua người ta đã lên nhà em rồi các cụ à, hẹn là chậm nhất 30/4 (đã ghi vào biên bản đặt cọc) là sẽ thanh toán. Nếu muốn gia hạn thêm đến 30/5 thì sau 30/4 họ sẽ thanh toán trước 100tr nữa các cụ à.
Chắc là em cũng xin phép close cái topic, hẹn đến 30/4 em lại post tiếp ạ.

Chỉnh sửa cuối:

xe365vn

Xe container
Chẳng là thế này các cụ à. Đợt tháng 10 năm ngoái, em có rao bán cái nhà chung cư em đang ở và có 1 bác muốn mua nhà em, đến đặt gạch 100tr các cụ à.
Nhưng đợt đó, nhà em đang làm sổ đỏ, nên em đồng ý với yêu cầu của bác ý là khi nào làm xong sổ đó, bác ý sẽ thanh toán hết tiền còn lại.
Đến cuối tháng 11, em xong cái sổ đỏ (cũng là lúc nhà xuống giá thì phải), call cho bác ý, báo có sổ rồi, hẹn bác ý lên thanh toán.
Cuối tuần, 2 vợ chồng bác ý lên, bảo là đợt vừa rồi dùng hết tiền làm ăn rôi, nên hẹn qua tết (ngoài rằm) sẽ thanh toán cho em (cụ thể là : ngày 10-15 tháng 2)
Khổ cái đợt đấy em tin tưởng, không bắt viết vào biên bản đặt cọc.
Đến ngày 15/2 em gọi, bác ý chẳng nhấc máy, liên lạc thế nào cũng ko được. Đến 1 lần dùng số lạ gọi, bác ý nhấc máy hẹn cuối tuần đến nhà nói chuyện (chờ dài cổ chẳng thấy đâu).

Giờ thì đương nhiên bác ý ko mua là mất 100tr. Tuy nhiên trong cái biên bản đặt cọc em lại không ghi hạn thanh toán đến bao giờ, nên muốn bác ý confirm lại là ko mua nhà nữa, để e được thanh thản, chứ lúc nào cũng đau đáu cái nhà, mệt quá.

Theo các cụ, em phải làm gì????
chắc chắn ng ta sẽ ko trả lời cụ. cụ mà bán đc nhà thì phải trả lại họ đấy. ko thì cũng mệt phết ;)
chiêu này bị nhiều rồi

lyna81

Xe tăng
Website
www.pantino.vn
Cụ cứ hỏi rõ ràng người ta có mua nhà nữa không? Nếu không mua thì có gì trả lại cho người ta cũng được. Tiền không phải của mình lấy cũng áy náy.
Còn nếu ko thì cứ thẳng thắn với người ta về việc chi phí làm sổ đỏ nhanh/chậm. Nếu người ta đồng ý thì share bớt chi phí đó.
Chắc giờ giá nhà giảm, người ta sợ mua hớ cũng nên.

hajinbk

Xe tăng
Giống hệt vụ thằng cu hàng xóm nhà Em, khách đặt cọc xong bỏ, biên nhận không rõ như thế nào nhưng hai bên cãi vã nhau dăm ba lần, cuối cùng bố cu cũng xơi 100 củ ngon lành. Dưng mà con vợ nó đi đâu cũng khoe là "có lộc", hơi phản cảm%-(

right2368

Xe tải
Cụ cứ hỏi rõ ràng người ta có mua nhà nữa không? Nếu không mua thì có gì trả lại cho người ta cũng được. Tiền không phải của mình lấy cũng áy náy.
Còn nếu ko thì cứ thẳng thắn với người ta về việc chi phí làm sổ đỏ nhanh/chậm. Nếu người ta đồng ý thì share bớt chi phí đó.
Chắc giờ giá nhà giảm, người ta sợ mua hớ cũng nên.
Hix, e cũng muốn hỏi người ta lắm, nhiều lúc muốn gọi người ta đến để trả tiền (trước đây thôi), mà người ta có nhấc máy đâu.
Giờ thì e tính thế này : Việc làm sổ đỏ ngày đấy, em mất 30tr để làm nhanh.
Ngoài ra,đợt đấy có rất nhiều người hỏi mua, tuy nhiên e bảo có người đặt cọc rồi
---> em quyết định không trả

Và trong điều kiện thanh toán em ghi thế này: Sau khi bên A (bên e) hoàn thành việc làm sổ đó, thì bên B (bên họ) phải thanh toán hết số tiền còn lại

Như thế thì em vẫn có cớ bật lại họ chứ đúng ko ạ?

right2368

Xe tải
Giống hệt vụ thằng cu hàng xóm nhà Em, khách đặt cọc xong bỏ, biên nhận không rõ như thế nào nhưng hai bên cãi vã nhau dăm ba lần, cuối cùng bố cu cũng xơi 100 củ ngon lành. Dưng mà con vợ nó đi đâu cũng khoe là "có lộc", hơi phản cảm%-(
Hix, em cũng chẳng thấy lộc gì ở đây cả, thấy bực mình ý cụ à

NghiaRex

Xe điện
Thôi thì "nhặt được của rơi, tạm thời đút túi" cụ ạ ;))

meo_xinh

Xe buýt
Cụ liên lạc lại, gọi không đc thì nhắn tin, k nghe máy thì cũng sẽ đọc, bảo ngày này ngày kia mà k mau mau chóng chóng qua là mất tiền cọc đấy, hihi, thể nào chả qua cụ ngay

Do cụ làm giấy biên nhận không chặt chẽ, nhưng em nói thật, nhận đặt cọc thì đặt cọc thôi, mình không có cơ sở pháp lý nào để phạt tiền nếu người ta không mua cả, cụ lại không ghi hạn mua và thanh toán, nên e dự nếu cụ bán được nhà thì sẽ phải trả lại bác kia tiền ợ.

mất gương

Xe tăng
Căn này ngày trước còn của anh Phương em bán mãi chẳng được thế mà cụ mua tưởng ở rồi lại bán ah .

Hai-OVC

Xe tải
vụ này gần giống nhà em, nhưng mà e chả buồn gọi nữa, gọi nhiều tốn tiền, đến giờ cũng chưa bán nên cũng kệ thôi

kh6d

Xe tăng
Cụ nên trả lại là hợp lý nhất =D>

dang_tim_xe

Xe điện
Do cụ làm giấy biên nhận không chặt chẽ, nhưng em nói thật, nhận đặt cọc thì đặt cọc thôi, mình không có cơ sở pháp lý nào để phạt tiền nếu người ta không mua cả, cụ lại không ghi hạn mua và thanh toán, nên e dự nếu cụ bán được nhà thì sẽ phải trả lại bác kia tiền ợ.
Tiền cọc là để làm tin, một điều kiện ràng buộc, cái này giống như bảo lãnh dự thầu của NH ấy, nếu bên dự thầu trúng thầu nhưng cố tình không làm thì sẽ mất tiền bảo lãnh (cái này giống như tiền cọc). Nếu nhà thầu trúng thầu và triển khai làm thì sẽ được hoàn trả bảo lãnh ng hàng.
Em thấy trường hợp này, chỉ cần xác định rõ thời điểm cụ chủ thông báo và mời bên kia đến xác nhận việc cụ chủ đã hoàn thành xong việc làm sổ đỏ là xong. Đặt cọc mà không mua thì mất chứ làm gì có chuyện được trả lại. Nếu được trả lại thì em đặt cọc ối chỗ rồi, và ối chỗ em thắng lớn.

right2368

Xe tải

Mon men

Xe tăng
theo e cụ cứ gửi tiêt kiệm, mỗi tháng được hơn 1 củ, lấy xiền đó làm mấy con đề nhỡ đâu....:D
của trời cho mà :))
còn khi nào cụ kia quay lại thì thỏa thuân với cụ ấy, làm sao thoải mái cả 2 bên thôi :)

dang_tim_xe

Xe điện
Cụ nên trả lại là hợp lý nhất =D>
Không trả cụ ạ. Lý do là vì cụ chủ đã nhận đặt cọc mà không dám/không bán cho người khác để đảm bảo uy tín của cụ chủ. Đến giờ thì không rõ là cụ chủ đã mất bao nhiêu mối mua nhà (có thể giá cao hơn bên đã đặt cọc).
Việc này giống như cụ đi mua xe, cụ đã đặt cọc thì còn lâu mới được hoàn tiền nếu cụ không mua. Nếu mua thì sẽ được trừ vào tiền thanh toán còn lại so với hợp đồng mua bán.

buggy

Xe tăng
Em nghĩ chuyện thuận mua vừa bán. Vdu giá nhà lên thì người mua lại chả nhảy đong đỏng lên đòi giao nhà ngay ấy chứ.

Bản thân cụ cũng thiệt hại chứ, bây giờ mà bán lại chả thấp hơn trước kia hơn 100 củ ấy chứ, cụ làm gì có lãi đâu mà nói có lộc rơi vào đầu?

Em nghĩ lịch sự nhất là thanh lý Hdong, bác trả lại cho người ta 1 phần, gọi là chia sẻ tổn thất. Còn vụ xù hdong mà các cụ khuyên trả lại cọc thì em chả thấy hợp lý tý nào.

kochino

Xe tăng
Cụ làm xong sổ đỏ ngày bao nhiêu thì ngày đó là ngày hết hạn đặt cọc đó, vì cụ ghi là thanh toán nốt tiền khi làm sổ đỏ mà, cụ làm xong rồi đương nhiên okie, sao lại phải trả ạ. Mình thương người ta mất 100 củ nhưng mà mất nhiều mối mua nhà của cụ rồi, chưa kể còn bị mất giá nữa chứ, hơn 100 củ rồi :)