[Thảo luận] Em dừng thế này có đúng ko ?

kfcminh

Xe tăng
Hôm qua em đi trên đường Nguyễn văn Huyên từ hướng BT Dân tộc học và dừng đèn xanh-đỏ chỗ ngã tư trường LQD. Ở đây có đèn cho đi thẳng và rẽ trái sang Tô Hiệu. Và trên đường ở làn rẽ trái có kẻ vạch cho đi thẳng và rẽ trái. Khi em đến do làn đi thẳng có xe nên em đi vào làn rẽ trái (cả hai đang đèn đỏ). Sau đó làn rẽ trái có đèn xanh (khoảng 15s), có một đ/c đang đỗ sau bấm còi đòi vượt để rẽ trái. Nhìn qua gương thấy thế em tiền lên một đoạn (vượt vạch và đang đèn đỏ đi thẳng) để đ/c đó có thể rẽ. Nhưng sau khi lên đ/c đó đánh chéo xe chèn trước xe em, cũng ko hạ kính, đỗ được 1 lúc thì quay rẽ trái. Ý đ/c đó chắc "phê bình" em.
Vậy xin hỏi các cụ trong trường hợp ngã tư có hai đèn (đi thẳng và rẽ trái) và trên đường làn rẽ trái lại cho cả đi thẳng thì em đỗ trong làn đó để chờ đi thẳng có gì sai ? Vì khi thấy trên đường có mũi tên chỉ rẽ trái em ko bao giờ đi vào đó để đi thẳng kể cả có đèn xanh cho đi thẳng.
E mà bị chót như cụ, sẽ quay đầu làm một vòng cho nó văn minh.

redTop

Xe điện
Hôm qua em đi trên đường Nguyễn văn Huyên từ hướng BT Dân tộc học và dừng đèn xanh-đỏ chỗ ngã tư trường LQD. Ở đây có đèn cho đi thẳng và rẽ trái sang Tô Hiệu. Và trên đường ở làn rẽ trái có kẻ vạch cho đi thẳng và rẽ trái. Khi em đến do làn đi thẳng có xe nên em đi vào làn rẽ trái (cả hai đang đèn đỏ). Sau đó làn rẽ trái có đèn xanh (khoảng 15s), có một đ/c đang đỗ sau bấm còi đòi vượt để rẽ trái. Nhìn qua gương thấy thế em tiền lên một đoạn (vượt vạch và đang đèn đỏ đi thẳng) để đ/c đó có thể rẽ. Nhưng sau khi lên đ/c đó đánh chéo xe chèn trước xe em, cũng ko hạ kính, đỗ được 1 lúc thì quay rẽ trái. Ý đ/c đó chắc "phê bình" em.
Vậy xin hỏi các cụ trong trường hợp ngã tư có hai đèn (đi thẳng và rẽ trái) và trên đường làn rẽ trái lại cho cả đi thẳng thì em đỗ trong làn đó để chờ đi thẳng có gì sai ? Vì khi thấy trên đường có mũi tên chỉ rẽ trái em ko bao giờ đi vào đó để đi thẳng kể cả có đèn xanh cho đi thẳng.
Xxx không phạt được cụ nhưng cụ bị phê bình thì đúng. Lý do là do làn đi thẳng có xe mà cụ chọn làn rẽ trái thì không hay rồi

ubisapro

Xe trâu
Tình huống này cãi nhau trên ốp chán rùi. Trước có cụ còn lập thớt chửi 1 ông như cụ thớt đoạn Trần duy Hưng - Láng. Tóm gọn: khi tham gia giao thông nên nhẫn nại và nhường nhịn nhau cho nhẹ đầu. Nhiều ông đến chỗ rẽ phải (làn chỉ rẽ) nhưng bị xe máy ... chắn hết lối thì còi ầm ỹ lên mà cũng chẳng đi được. E chẳng hoan nghênh như vậy.

ubisapro

Xe trâu
Xxx không phạt được cụ nhưng cụ bị phê bình thì đúng. Lý do là do làn đi thẳng có xe mà cụ chọn làn rẽ trái thì không hay rồi
Cũng nên nhìn lại cái ông phía sau. Khi đường ko cấm thì cụ thớt đi ko sai. Hành động của ông đi sau chắc đẹp lắm ợ? Nhẫn nại, nhường nhịn nhau 1 chút thì những tình huống này chẳng bao giờ xảy ra.

redTop

Xe điện
Cũng nên nhìn lại cái ông phía sau. Khi đường ko cấm thì cụ thớt đi ko sai. Hành động của ông đi sau chắc đẹp lắm ợ? Nhẫn nại, nhường nhịn nhau 1 chút thì những tình huống này chẳng bao giờ xảy ra.
Đúng cụ. "Nhẫn nại, nhường nhịn nhau" phải từ hai phía. Nhưng nếu chủ thớt "nhẫn nại, nhường nhịn nhau" trước thì bớt đi được nhiều phải Nhẫn nại, nhường nhịn nhau.

anhtho

Xe ngựa
Cái này thì liệu cơm gắp mắm thôi. Nếu thấy bên rẽ trái đèn đỏ còn dài thì cứ vào mà chờ (thường đèn đỏ rẽ trái sẽ kéo dài hơn đi thẳng). Còn nếu thấy rẽ trái sắp xanh rồi thì tránh đi vì họ chỉ xanh cỡ 15-20s thôi, đứng vào đấy chờ thì các phương tiện rẽ trái mất thêm 1 lần đèn nữa.
Về luật thì chẳng ai sai cả.

dualshock

Xe tải
Cụ ko sai luật nhưng vô tình gây khó chịu cho xe nào muốn rẽ trái. Vậy thôi. Em thì em cứ làn giữa em dừng, đỡ gây ngứa mắt ai.

cn39c2001

Xe tăng
Nói như cụ thì hoặc bộ giao thông bỏ đếm giờ lệch làn hặoc bỏ mũi tên vừa đi thẳng vừa rẽ nhỉ :))
Còn thằng nào dốt thì ức chế mà ức chế thì thiệt thân, ức chế là do mình không hiểu, chứ hiểu ra thì đứng đợi đến lượt vui vẻ chả sao cả. Kém hiểu biết mà ra đường ức chế thì oánh nhau suốt ngày, hậu quả còn nặng hơn cháy xe chứ chả nói bị phạt
Em chưa hiểu ý cụ. Họ làm đèn lệch pha và kẻ đường là có căn cứ trên tình hình giao thông thực tế đó cụ, giúp hạn chế các xung đột giao thông, đặc biệt ở các giao cắt phức tạp, sao lại bỏ?
Nhiều cụ nhà mình ra đường rất kém ở khoản kiên nhẫn nên toàn bắt người khác đợi đến lượt chứ mình nhất quyết không :))

duyhunghl

Xe đạp
Tình huống của cụ. Hơi thiếu kinh nghiệm chút. Có lỗi cũng chỉ là nhắc nhở, có chăng mấy câu chửi thề thôi.

hallo_cola

Xe hơi
Về luật thì cụ không sai, nhưng em nghĩ nếu dừng làn hỗn hợp ấy mà không ảnh hưởng đến xe muốn rẽ trái thì mới được, chứ còn làn nhỏ mà cụ vào ấy dừng thì cũng gây ức chế cho các cụ khác muốn rẽ trái thật.
Làn đấy chỉ nên để cho cả 2 hướng xe cùng đi, còn dừng đèn đỏ thì nên dừng làn giữa thôi

hallo_cola

Xe hơi
Về luật thì cụ không sai, nhưng em nghĩ nếu dừng làn hỗn hợp ấy mà không ảnh hưởng đến xe muốn rẽ trái thì mới được, chứ còn làn nhỏ mà cụ vào ấy dừng thì cũng gây ức chế cho các cụ khác muốn rẽ trái thật.
Làn đấy chỉ nên để cho cả 2 hướng xe cùng đi, còn dừng đèn đỏ thì nên dừng làn giữa thôi

Cụ đã lỡ dừng sang bên đấy rồi thì phải đợi đến đèn xanh thẳng. Nhích lên để xe sau đi thành ra phạm luật vượt vạch về lý xxx có thể phạt. Trường hợp này là đúng luật nhưng gây phiền cho người khác muốn rẽ

Kinh nghiệm là phải xử lý từ trước, chọn dừng sang làn giữa hoặc thấy đèn đỏ của làn rẽ còn nhiều hơn làn thẳng mới phi sang để đảm bảo mình sẽ đi trước ông muốn rẽ
Ý của cụ chuẩn đấy
Tất nhiên cụ chủ cũng không sai cụ đỗ như vậy làm mất thời gian của xe sau,khi có đèn xanh đi thẳng có khi lại đèn đỏ của làn rẽ trái,xe rẽ trái lại phải chờ đến khi có đèn xanh.Làm mất time xe sau họ không hài lòng là có cơ sở

E thấy cụ hoàn toàn đúng. Cái làn hỗn hợp đấy vừa để rẽ trái, vừa để giảm tải cho làn ở giữa. Người kẻ vạch cũng nghiên cứu kỹ rồi mới kẻ chứ không phải tự nhiện cho cái làn đấy là làn hỗn hợp đâu ạ

Chevroletspack4D

Xe tải
Nói chung thì các cụ chờ ở làn rẽ trái khi đèn xanh mà bị 1 ông đứng chặn lại ko đi được đương nhiên là bị ức chế, nhưng đến mức vượt được lên rồi chặn đầu như trên thì ko nên. (Cá nhân tôi thì đành chịu rẽ trái khi đèn xanh lần 2 sáng, kèm thêm câu chửi thầm ông đằng trước:D)
Còn việc đi thẳng ở ngã 3, 4 đèn đỏ có nhiều làn theo tôi thì mình xác định đi hướng nào thì vào làn đấy, nếu có làn hỗn hợp thì đi vào khi đèn xanh còn nhiều và ko có xe phía trước (nếu thấy đèn xanh còn vài giây thì ko nên vì đến nơi đèn đỏ phải dừng sẽ cản trở cho các xe muốn đi hướng khác hoặc có xe phía trước có tín hiệu rẽ).
GTCC kẻ mũi tên hướng đi trên làn hỗn hợp là để ưu tiên hướng có nhiều phương tiện di chuyển (như còm chủ thớt là hướng đi thẳng) để khi đèn xanh hướng đi thẳng sáng, làn rẽ trái (phải) thoáng thì các xe đi thẳng đang đi phía sau có thể tận dụng đi qua ngã 3, 4 nhanh chóng mà ko bị dồn ứ. (các xe đang dừng chờ đèn ở làn đi thẳng thì ko nên chuyển làn để sang các làn này mà nên bám mít xe trước để đi. nếu ko 1 là có thể đè vạch liền, 2 là sẽ làm cản trở các xe đang đi phía sau đang tận dụng làn hỗn hợp khi đèn xanh, họ ko kịp qua, lại dính vào trường hợp như chủ thớt):-bd

Kyla2002

Xe máy
Hi các bác !
Các bác học luật có đọc qua đoạn này chưa ạ ?

Theo quy định tại Điều 4 Quy chuẩn 41/2016/BGTVT quy định như sau:

Khi đồng thời bố trí các hình thức báo hiệu cùng ở một khu vực có ý nghĩa khác nhau, người tham gia giao thông phải chấp hành loại hiệu lệnh theo thứ tự như sau:

1- Hiệu lệnh của người điều khiển giao thông.

2- Hiệu lệnh của đèn tín hiệu.

3- Hiệu lệnh của biển báo hiệu.

4- Hiệu lệnh của vạch kẻ đường và các dấu hiệu khác trên mặt đường.

hminh2005

Xe điện
Bình thường em cũng ko bám vào làn trong cùng như tình huống đã nêu. Khi đến gần ngã 3,4 em hay quan sát đèn tín hiệu: nếu khác nhau thì thường ko rẽ vào làn rẽ trái (kể cả khi có vạch cho đi thẳng), nếu đèn giống nhau thì OK, còn khi đèn khác nhau mà đến gần thấy vạch ko cho đi thẳng thì cũng xinhan vội để sang làn giữa. Chẳng qua hôm đó buổi trưa, khi em rẽ, đỗ 1 lúc cũng chẳng có xe nào, sau đó khi đèn xanh thì có cụ phi đến nên cụ ấy thấy bị cắn nên có vẻ "nóng"

ủn bài cho cụ ạ

donhikite

Xe hơi
Theo lý, với làn có vạch đi thẳng và rẽ. Nếu xe cụ đi thẳng nhưng xe sau rẽ thì tùy thuộc vào tình huống:
1. Xe sau quá vắng thì cụ không cần phải nhường cứ đứng cho đến khi đèn xanh thì cụ đi tiếp
2. Nếu đằng sau có quá nhiều xe, đông. Cụ nhường cho các xe sau được rẽ để giải tỏa bớt.
1 và 2 cụ không hề sai. Nếu tên kia lườm nguýt cụ thì cứ cười 1 cái để bớt căng thẳng ạ vì cụ chả sai đâu
Chuẩn cụ ạ

Kyla2002

Xe máy
Sao lại chuẩn hả cụ ?
Luật nó thế này cơ mà ?

Theo quy định tại Điều 4 Quy chuẩn 41/2016/BGTVT quy định như sau:
Khi đồng thời bố trí các hình thức báo hiệu cùng ở một khu vực có ý nghĩa khác nhau, người tham gia giao thông phải chấp hành loại hiệu lệnh theo thứ tự như sau:
1- Hiệu lệnh của người điều khiển giao thông.
2- Hiệu lệnh của đèn tín hiệu.
3- Hiệu lệnh của biển báo hiệu.
4- Hiệu lệnh của vạch kẻ đường và các dấu hiệu khác trên mặt đường.

Dr Derek

Xe hơi
Luật là một chuyện, tài giỏi không chỉ lái tốt xe mình mà còn lái làm sao để xe khác di chuyển thuận tiện. tránh bớt những sự cố, răc rối trên đường thì mới vui vẻ được