Em đi TOKYO công tác và câu chuyện Cố đô KYOTO ảnh ký.

sk050180

Xe tải
Con Smart for One này mới gọi là kịch độc cụ nhé:

muonmuaxe

Xe tăng
Con Smart for One này mới gọi là kịch độc cụ nhé:

Đúng là đọc thật cụ ạ
Và em cũng có một em Pajero khá độc. Gọi là mini Pajero.

Hê hê, nhìn yêu phết các cụ nhỉ. Khí hậu và môi tr][ngf trong lành nên xe nhìn lúc nào cũng láng coóng

Chỉnh sửa cuối:

muonmuaxe

Xe tăng
Trên đường đi từ TOKYO đến KYOTO, cảnh đẹp hai bên đường ngập một màu trong xanh. Chỉ tiếc rằng cái trình còi của em không thể chụp ảnh đẹp khi đang di chuyển với tốc độ gần 300km/h trên tàu Shinkansen. Bình thường đi thì rất êm, nhưng khi hai chiếc tàu ngược chiều nhau đi ngang nhau thì cái áp lực gió của vận tốc lớn nó phản vào nhau rất mạnh. Em bị giật mình mấy lần, nhất là những đoạn trong đường hầm, nhìn ra ngoài tối thui rồi tự nhiên phần phật một cái. Cảnh này xem trong phim thì nhiều giờ mới gặp ngoài thực tế.
Những cánh đồng muôn màu rực rỡ

Khi ngan qua Nagoya, tàu dừng lại ga này khoản 2 phút cho khách lên rồi lại tiếp tục.

Panasonic với kiến trúc độc đáo. Phương án này mà có thiết kế ở Việt nam thì sẽ thế nào nhỉ.

muonmuaxe

Xe tăng
Nhà ga KYOTO đã đến, cảm nhận đầu tiên là sự êm đềm, tĩnh lặng và một cái gì đó dễ chịu hơn. TOKYO đã sạch sẽ và dễ chịu rồi nhưng ở đây, cái cảm giác ấy nó yên ả hơn nhiều.

Những cô gái với bộ Kymono cầu kỳ và hoài cổ, bên cạnh những bóng dáng hiện đại

Những ngăn chứa đồ nơi công cộng, khi bạn không muốn mang theo thứ gì đó, bạn chỉ cần bỏ tiền xu vào và nhận chìa khóa, thời gian gửi đồ được tính bằng tiếng, nếu quá giờ bạn phải bỏ thêm tiền vào mới mở được khóa. Rất an toàn và yên tâm. Chỉ cần bỏ tiền vào là xong.

Bên ngoài nhà ga, vẫn nét kiến trúc hiện đại với những gam màu đậm và vật liệu ốp ngoài để trường tồn với thời gian.

muonmuaxe

Xe tăng
Thành phố KYOTO ở phía nam quận Kyoto, nằm trong lòng chảo phay gãy Kyoto. Là cố đô của Nhật Bản và từ năm 794 đến 1868, Kyoto, rất nhiều di tích lịch sử, ngày nay là nơi đặt trụ sở chính quyền quận trong và cũng là một trong những thành phố lớn nhất Nhật Bản.
Đường phố êm ả, sạch sẽ và toát lên nhiều vẻ cổ kính. Đặc biệt các cửa hàng mặt phố hay nhà phố đều rất nhở, lối vào thường đỗ vừa chiếc ô tô nhỏ. Tay lái ở đây chắc rất cừ vì hàng ngày phải đánh xe ra đánh xe vào.

Ấn tượng ban đầu với tất cả những ai lần đầu đặt chân tới đây có lẽ là khí hậu trong lành và đường phố vô cùng sạch sẽ. KHông gian thành phố nhưng cực ít tiếng ồn và ko hệ có sự hỗn tạp.

Giữ gìn vệ sinh như thế này bảo sao đường phố không đẹp.

Những hàng rào bên ngoài nhà. Rất đơn giản nhưng khi nhìn từ xa thì hiệu quả thẩm mỹ rất tuyệt vời.

Và em không quên ngắm những chiếc xe:

muonmuaxe

Xe tăng
Kiyomizudera Temple
Tụi em đến Kiyomizu-dera đầu tiên. Được xây dựng vào đầu thời Heian, chính xác là vào năm 778, tuy nhiên, ngôi đền hiện nay chúng ta đang thấy không còn là ngôi đền nguyên bản ngày nào, mà đã được tu sửa, trùng tu vào năm 1633 theo lệnh của Tokugawa Iemitsu. Cảm hứng để đặt tên cho Kiyomizu-dera đến từ thác nước chảy quanh ngọn đồi gần khu vực đền thờ này. Theo tiếng Nhật thì từ Kiyomizu có nghĩa là nước thiêng
Điều rất hay là khi mình thuê Taxi để đi thăm quan thì lái xe taxi sẽ kiêm hướng dẫn viên luôn. Trên xe có đầy đủ loa và micro để lái xe vừa lái vừa giới thiệu về di tích lịch sử.
Chụp phong cảnh mà không có ống kính góc rộng cũng khó chịu phết.

Nơi đây nếu đến vào tầm tháng 11 thì quyến rũ hơn, khi đó toàn bộ lá cây Phong sẽ ngả màu đỏ, nhìn rực một màu đỏ sẽ lãng mạn và đẹp hơn. Nhất là với nhưng đôi uyên ương. Hoặc mùa xuân thì hoa Anh đào, Quốc hoa của Nhật bản phủ trắng hồng cả một khu đồi núi đẹp tuyệt vời.
Đang tác nghiệp và chụp ảnh lưu niệm cho đoàn quay sang thì thấy Thím này. Hàn quốc hay sao ý.

Lại cụ này nữa. Nhìn cụ này chuyên nghiệp và nghệ sỹ ra phết. Súng của cụ này em chả biết là Súng gì nhưng nhìn thích.

Ngon quá:

Chỉnh sửa cuối:

mec1653

Xe hơi
xem ảnh của cụ chủ xong, ao ước giá như kiếp này mình được sống như bọn tư bản giãy chết này quá. Hu..hu thiên đàng đâu không thấy chỉ thấy như sống ở địa ngục.

muonmuaxe

Xe tăng
xem ảnh của cụ chủ xong, ao ước giá như kiếp này mình được sống như bọn tư bản giãy chết này quá. Hu..hu thiên đàng đâu không thấy chỉ thấy như sống ở địa ngục.
Thanks cụ. Nhưng xã hội nào cũng có cái hay và cái dở của nó. Sống trong cái xã hội đó em chắc chắn cụ sẽ ko bao giờ có lấy 10 hay 15 phút ngồi trà đã hay cà phê, rồi gác chân lên ghế với chiếc quần soóc (có khi hở cả hàng) để chém gió với lũ bạn đâu. Anh bạn Nhật của em đã nói với em rằng, khi sang Việt Nam tao chưa biết làm gì để phủ lấp thời gian trống vì Người Việt Nam làm việc ko kín thời gian như ở Nhật. Cả buối tối chú ta thường ko biết làm gì vì có ai làm việc giờ đó đâu. Có điều ở ta lại chơi nhiều hơn làm và khi làm thì ko ra làm mà rất nhiều chỗ làm lấy lệ, làm đối phó. Nguyên nhân do đâu. Cái này vĩ mô quá, em chả hiểu được.

muonmuaxe

Xe tăng
Đấy là cụ xem qua ảnh nên tưởng tượng ra thiên đường.
Để em cho cụ một góc nhìn khác nhé, xem xong đảm bảo cụ muốn ở VN hơn :D:
1- Bên Nhật đại đa số là người nghèo, ngoài tầng lớp người giàu có ô tô ra thì các tầng lớp khác rất nghèo, đến cái xe máy không có mà đi.
Bằng chứng là giữa Tokyo bãi gửi xe đạp ngút ngàn:
Cụ đã thấy ở Nhật khổ chưa? :((:((:((
Thế em mới nói xã hội nào cũng có cái hay cái dở. Mình nhìn cái hay để học chứ đừng học cái dở.
Nhưng cái vụ xe đạp xe máy thì em không đồng tình ý kiến của cụ. Thứ nhất, Nhật đã qua thời kỳ xe máy rồi và phương tiện giao thông công cộng của họ quá phát triển nên hạn chế phương tiện cá nhân. Thứ 2 việc họ đi xe đạp là bảo vệ môi trướng chứ đâu phải họ nghèo. Kể cả khu chung cư cao cấp cho người giàu vẫn có một khu để xe đạp to như khu để ô tô. Xe đạp được xây chỗ để và còn có mái che như để ô tô.

muonmuaxe

Xe tăng
Em tiếp câu chuyện Kiyomizudera Temple:
Trên đường từ bãi gửi xe vào đến, Hệ thống hàng quán: Hàng ăn, hàng lưu niệm, tất tần tật mọi thứ đều toát lên vẻ đặc trưng và vẫn một trật tự và sạch sẽ.

Trang phục truyền thống, các dôi vợ chồng mới cưới.

Những căn nhà dọc bên đường, lối vào nhìn như tranh, giống như một cái màn hình tivi rất sống động.

muonmuaxe

Xe tăng
Tháp chuông:

Kiến trúc mái cong cong như kiểu Việt Nam nhưng sự tinh xảo thì hơn. rõ nét và sạch.

Khung cảnh Kyoto nhìn qua cửa đền.

Quanlypg

Xe máy
Ở Nhật xe đạp nhiều mà đẹp thật đấy

muonmuaxe

Xe tăng
Giường như mọi thứ làm ra để sạch và đẹp. Không có chỗ cho sự cẩu thả và mất vệ sinh:

Đôi khi màu sác hơi chói, nhưng có lẽ đó là một phong cách. Giống như kiểu sơn son thếp vàng của nhà ta vậy.

Vật liệu rất đơn giản,

Hệ thống kết cấu gỗ từ hàng nhiều trăm năm trước, cái đặc biệt là chả dùng một cái đinh nào, hoàn toàn bằng mộng lắp ghép

Để bảo vệ di tích và gìn giữ sự nguyên bản. Người ta phải làm những thứ kiểu như thế này.

Vừa sạch, an toàn mà hiệu quả.

muonmuaxe

Xe tăng
Những điểm rửa tay, uống nước là không thể thiếu:

Cũng có những chỗ trưng bày đồ di tích lịch sử để khách thăm quan sờ, mó, thử, và chụp ảnh. Nhưng rất tuần tự và ít ồn ào, từng người từng người lần lượt nhấc thử cái cây gậy bằng thép này.

Một em gái Nhật khá sinh giơ Iphone lên chụp ảnh. Iphone của em được trang trí khá đẹp.

muonmuaxe

Xe tăng
Toàn cảnh thành phố Kyoto nhìn từ trên đền:

muonmuaxe

Xe tăng
Khung cảnh trong khu đền:

Cây Phong, nếu bạn đến đây vào thời gian tháng 11, toàn bộ những tán lá này ngả sang màu đỏ. Rực một màu đỏ và khi đó khung cảnh trờ nên lãng mạn hơn.

Các cửa hàng bán đồ lưu niệm, quà bánh,

muonmuaxe

Xe tăng
Phải nói rằng sự sạch sẽ và ý thức giữ gìn vệ sinh môi trường là điểm nhấn bao trùm ở hầu hết mọi nơi

muonmuaxe

Xe tăng
Đi thăm quan ngắm cảnh thì phải có tí gái cho nó thêm phần tươi mát.

Và tí hoa nữa cho thi vị.