Em đi TOKYO công tác và câu chuyện Cố đô KYOTO ảnh ký.

muonmuaxe

Xe tăng
Em xin tiếp câu chuyện ngày làm việc thứ 3 của đoàn em. Chúng em chuyên về xây dựng và đầu tư. Đang hợp tác phát triển các dự án.
Đi thăm công trường xây dựng của đối tác. Công tác tổ chức gọn gàng, sạch sẽ và chuyên nghiệp.

Bãi gia công lắp dựng cốt thép: Công cụ lao động rất quan trọng và Người Nhật tối đa hóa công nghiệp để giải phoàng sức lao động và nâng cao hiệu quả.

Lắp cả vỉ cốt thép rồi cẩu lên ráp vào sau đó đổ bê tông. Nước nhật ko có cát và đá nhiều. Do vậy kết cấu sử dụng chính là Thép. Nhà cửa, đường xá..... thép nhiều lắm.

Sản xuất và cắt tại nhà máy chuyển thẳng tới công trường. Ko mất công kéo căng, cắt và đỡ hao thép.

Chỉnh sửa cuối:

jinyo89lie

Xe tăng
mấy ẻm Nhật với Hàn nhìn trên phim thì thấy nhiều em xinh chứ thực ra xét về mức trung bình còn thua VN mình nhiều :D

muonmuaxe

Xe tăng
Tại công trường để máy bán nước tự động. Cái này mà ở Việt nam thì mấy bác nước chè, trà đá về vườn. Bên cạnh là 2 cái máy hơi để cán bộ làm việc xong xuống xịt bụi ở dày. Còn có chức năng gì khác ko thì em ko biết. Toilet của công trường ngon hơn của nhà mình, Cái nào cũng auto xả nước. Sạch sẽ và ngăn nắp.

Gá thép vào, chuẩn bị lắ cốpha để đổ BT. Nhìn công trường ngon ơ.

Chỉnh sửa cuối:

muonmuaxe

Xe tăng
Tụi em ăn trưa. Làm việc với đối tác Nhật, họ rất coi trọng thời gian, ăn, làm việc, đi lại. Chính xác từng phút. Nên ăn trưa cũng phải nhanh để còn làm việc. Đặc biệt trong quán, nhà hàng hục vụ cực nhanh và rất lịch sự.
Suất ăn của em.

Của các đồng nghiệp.

Mỗi người một suất, của ai người đó ăn. Giàu có như người Nhật nhưng rất tiết kiệm. nhà ở vừa đủ, ăn thì ko bao giờ để thừa.

Chỉnh sửa cuối:

RogerF

Xe tải
Cảm nhận của em là QUÁ SẠCH SẼ và NGĂN NẮP ạ. Khâm phục người Nhật ! Mong rằng nước ta cũng cố gắng học hỏi dù chỉ một phần nhỏ của các bạn. Cụ chụp ảnh đẹp lắm, tiếp đi Cụ ơi....

muonmuaxe

Xe tăng
Đối tác rất chu đáo khiến cho đoàn em rất bất ngờ và thú vị.
Khi tụi em tới công trường, từ công nhân, phục vụ cho tới cán bộ đều được phổ biến, khi gặp đoàn em họ cúi đầu và nói 2 tiếng "xin chào". Chuẩn bị băng rôn đón chào và ko quên tạm biệt khi ra về. Rất hay và đáng nhớ

Chỉnh sửa cuối:

muonmuaxe

Xe tăng
Lại giải nhiết tí bằng xe pháo các mợ, các cụ nhé.

Người Nhật sản xuất ra Lexus nhưng thực sự bóng dáng Lexus hơi ít nếu ko nói là quá hiếm. Có lẽ như một bài báo em đã từng đọc. Người Nhật ko thích Lexus.
Mãi mới thấy em này.

Em chả biết là S bao nhiêu vì bóc hết số rôi và độ Carlsson.

Tấm này xe đang chạy, em thấy thích và mượt nên để nguyên.

muonmuaxe

Xe tăng
LS 460 ở Nhật lại mang logo TOY

Mở cửa em này thì giá cũng chỉ có 710 Yên x với 270 VND thì cũng khoảng 190 k VND. Đắt lòi mắt.

Chỉnh sửa cuối:

muonmuaxe

Xe tăng
TOYOTA crown làm taxi nhiều vô kể.

Đầu:

Nội y:

Toàn thân em nó. Nhìn VIP phết, Dạo này chân ga ngon rồi.

Bên Nhật lao động già rất nhiều. Mấy bác lái Taxi toàn bác già, đeo kính, tóc bạc nhưng vì đường xá ngon và luật nghiêm nên các bác đạp rất phê, tuền lút cán.
Như em đã nói ở trên, họ tối đa hóa các tiện ích. Cửa sau sẽ được tự động mở cho khách lên và xuống. Xe taxi có thể dừng bất cứ chỗ nào khách vẫy. Hầu như ko thấy có cảnh sát nhưng người dân tuân thủ luật pháp một cách tối đa và ý thức rất cao.

ttvn

Xe tải
Vâng em post ngay đây. Thanks cụ

Xe liên doanh hoặc hoặc sản xuất trong nước thì tay lái bên phải. Xe nhập thì vẫn để tay lái bên trái. Cái chính là luật nó ngiêm lắm cụ ạ. Làn xe nào là lán đó đi, chứ tay lái nghị này mà đi như ở Viẹt ta thì tèo. Xe đi như mắc cửi nhưng cứ nhìn thấy người đi bộ là nó dừng lại chờ qua rồi mới đi tiếp.

Loại xe taxi thường nhất, từ từ rồi em sẽ post các loại cao hơn mà ở VN chưa thấy bao giờ.
Thế nó có làn riêng cho các xe tay lái khác nhau hả cụ?

mylove8110

Xì hơi lốp
hehee cái nữa hay bên nhật lái xe taxi hầu như không thuộc đường, tất cả hệ thống giao thông toàn do GPS chỉ hết.

tcvn6909

Xe đạp
1. Nhật chỉ dùng điện 110 và ổ cắm dẹt. Nên cụ phải chuẩn bị cái đầu chuyển từ tròn sang dẹt. Nếu ko thì xuống sân bay mua cũng được.
Nhật dùng điện 100v nhé, không phải 110v đâu ạ.

Rickyman

Xe điện

Em thấy tấm này đẹp và rất ý nghĩa

Shinta

Xe tăng
Cụ chưa nói rõ nguồn vốn nên em không biết mức chi tiêu thế nào, nhưng nguồn nào thì cũng có một số chi phí cố định. Em trả lời cụ từng câu nhé.
1. Nhật chỉ dùng điện 110 và ổ cắm dẹt. Nên cụ phải chuẩn bị cái đầu chuyển từ tròn sang dẹt. Nếu ko thì xuống sân bay mua cũng được.
2.Vé máy bay: Em đi HN - Narita của VN ARIline, giá vé khứ hồi 18.900.000 đ
3. Roaming em nhớ ko nhầm thì các nhà mạng same same nhau.
- Gọi là 24.000.000 VND/1 phút;
- Nghe là 12.000.000 VND/1 phút
- Nhắn tin: 4.000 VND/ 1 tin nhắn
- Nhận tin ko mất tiền
- Cụ phải tắt 3G và Roaming Data nhé, không thĩ vỡ mồm đấy (cái này nó chạc phí thôi rồi luôn). Chỉ roaming nghe gọi và nhắn tin thôi.
- Ở Nhật phải có thể cư chú mới mua được điện thoại. Vì điện thoại nó gắn số luôn, ko dùng Sim nên cụ quên chuyện mua Sim để gọi như ở TQ nhé.
4. Chi phí khách sạn. Tụi em ở là 9.000.000 VND/1đêm bao gồm buffet ăn sáng nhưng WIFI thì yếu rất khó chịu.. Nếu dùng tiền cá nhân cụ tự bỏ thì em khuyên cụ ko nên ở như thế vì nó lãng phí. Vì người Nhật làm nhà ở và khách sạn bé như cái mắt muỗi ấy, bù lại thiết bị tiện nghi tới tận răng.
5. Chi hí ăn rơi vào khoảng từ 50-70 $/1 người/ 1ngày. Đó là ko nhậu nhẹt rượu bia nhé. Bên em đi toàn được đối tác mời ăn nên tiền ăn được chi tiêu mua sắm.
6. Quần áo dày dép đồ hiệu thì đắt vô cùng. còn các đồ khác cũng xịn của Nhật thì cũng vừa phải. Đặc biệt nó sale off rất nhiều. Có khi mua trả tiền lại còn ngạc nhiên.
6. Đi taxi thì đắt. Đa số đi tàu điện nhưng đi tàu điện mà ko có người bản xứ hướng dẫn hoặc ko biết tiềng nhật thì cũng hơi khó đấy.
Em biết có bấy nhiêu. Tại vì đoàn em có 1 chú đứng ra thanh toán các chi phí. Em cũng chả dùng đến tiền mấy ngoài việc mua mấy thứ lặt vặt làm quà nên cũng ko rõ lắm. Nhìn mọi người mua sắm thoải mái nên nghĩ vậy thôi. Nói chung nếu dư giả thì cụ cứ mang đi mà tiêu. Nó rất đáng đồng tiền bát gạo
Thx cụ nhiều ạ ^^

tavn

Xe tải

[/QUOTE]

Suất này chắc của VIP vì có Shasimi, em đi Nhật nếu ăn theo suất thì không có, chỉ có sushi thôi.

tavn

Xe tải
20 này em cũng sang Tokyo, lần đầu sang Nhật, search đc ít thông tin nhưng chưa đủ, cụ tư vấn thêm giúp e vài câu nhé:
1. Nguồn điện 100V?
2. Roamming của Vina phí đắt ko?
3. Có thuê đc đt unlimited 3G/4G như Seoul ko?
4. Ăn, mặc đắt hơn còn đồ điện tử?
...
Trên này có bác HongHa có nhiều kinh nghiệm về tour Nhật, bác tham khảo sẽ có đủ từ vé, khách sạn, shopping..
http://www.otofun.net/threads/228969-danh-muc-cac-chuyen-di-cua-ofer-thanh-vien-tu-cap-nhat/page4
Riêng vụ roaming thì không đắt lắm, tại vì em đi có dùng và lúc thanh toán thấy không ấn tượng lắm nên nghĩ không đắt.

Chỉnh sửa cuối:

gả rừng

Xe hơi
Ảnh cụ chụp đẹp quá, Architect có khác :D, cơ sở hạ tầng giao thông bên Japan hiện đại thật, thêm ảnh đi cụ ơi.

muonmuaxe

Xe tăng
Thế nó có làn riêng cho các xe tay lái khác nhau hả cụ?
KHông cụ ạh, đi chung hết. Cứ tuân theo tín hiệu mà đi. Xe đi nhanh đi làn ngoài, đi chậm đi làn trong, làn trong cùng để đỗ xe. Luật họ nghiêm lắm nên cứ theo chỉ dẫn mà đi, càng qua ngã tư càng phóng nhanh. Vì đèn xanh đèn đỏ chính xác lắm, không có sai xót. Đặc biệt hệ thống tín hiệu, ký hiệu hỗ trợ cho người tàn tật thì cực kỳ tốt. Họ rất quan tâm đến những người này.

hehee cái nữa hay bên nhật lái xe taxi hầu như không thuộc đường, tất cả hệ thống giao thông toàn do GPS chỉ hết.
Chuẩn cụ ạ. Còn ko biết tiếng Anh nữa chứ, Em và anh bạn bắt taxi đến mấy chỗ mua sắm mà nói địa chỉ nó như gà mắc thóc, ú a ú ớ cuối cùng phải gọi cho anh bạn Nhật nhờ nói hộ. he he