Em đi TOKYO công tác và câu chuyện Cố đô KYOTO ảnh ký.

muonmuaxe

Xe tăng
Em chào các mợ và các cụ!
Năm nay kinh tế cả nước tiếp tục khó khăn, việc kinh doanh thì èo uột. Càng về cuối năm thì giá cả tăng vọt, bắt bớ triền miên. Đang lúc chả biết đi đâu về đâu thì Đối tác mời đi sang công tác, giao lưu học hỏi, chuyển giao công nghệ và tìm kiếm cơ hội hợp tác. Thôi thì đằng nào cũng khó khăn, biết đâu lại đi một ngày đàng học một sàng khôn. Thân phận mình làm tôi thì cố gắng tháp tùng lãnh đạo công du một chuyến xem sao. Đúng tinh thần OF, em sang xem chân ga TOYOTA dạo này ngon chưa để report hầu chuyện các mợ/ các cụ.

Em dài dòng quá, xin đi vào vấn đề ngay để các mợ/các cụ đỡ sốt ruột. Vì trong box này đã có bài rất hay và chi tiết của bác Michaeljo vê đất nước Nhật Bản nên em xin mô tả ở một vài góc nhìn khác về con người, công việc và chủ yếu là xe hơi. Nếu các cụ đồng ý thì vote em phát để em con có tỉnh táo thức khuya post ảnh.

Em xuống sân bay Narita (cách Tokyo 60 km). Vừa xuống thì một bạn trong đoàn bị thất lạc hành lý. Toàn đoàn có 7 người, đúng là chữ "thất" có khác. Sau một hồi làm việc với an ninh mặt đất. Họ kiểm tra thì biết là VN ariline để quên cái vali tại Nội Bài. Phương án là họ sẽ chuyển trả hành lý đến khách sạn ngày hôm sau và sẽ trả chi phí mua quần áo trong một ngày. Em bắt đầu thích người Nhật rồi vì cách xử lý tình huống này.

1. Sự ngỡ ngàng không tả nổi của em khi nhìn đất nước Nhật Bản. :-s

Đối tác dán tên công ty em lên kính xe từ Sân bay về khách sạn.
Hai bên đường nhiều cây xanh và hệ thống vách chống ồn, chống gió và bụi rất hoành tráng. Tiền đâu ra mà làm nhiều thế.
Luật đi xe ở Nhật rất hay, Xe ở Nhật thì tay lái bên phải còn các xe nhập thì vẫn bên trái. Họ lái được mới hay chứ.
Như quả này:

Chỉnh sửa cuối:

sh8389

Xe tải
em ngồi hóng tiếp ợ.....:D

muonmuaxe

Xe tăng
2. Thăm quan một chút, tại một số công trình, dự án do Đối tác của bên em đầu tư.

Khu căn hộ để bán và cho thuê. Một số hạng mục đang trong giai đoạn bảo trì. Chu kỳ 12 năm một lần. giá bán căn hộ tự khoảng 7.000$-10.000$/1m2. Nhà đất Hà nội đang ế ẩm, bán chả ai mua. Thế mà ở đây, họ bán với cái giá như vậy.

Một phòng Luxury tại Khách sạn Urayasu Brichton Hotel nhìn ra Vịnh TOKYO và khu giải trí TOKYO Disneyland. Giá 1.800$/1 đêm với breakfast.

Cụ đi theo diện khác em hoàn toàn nên chắc chắn cụ sẽ có nhiều điều thú vị để kể. Tuy nhiên theo em cụ nên hạn chế việc ghép ảnh vì ảnh sẽ bị nhỏ đi nhiều, nhìn ko sướng. Ngoài ra mỗi bức ảnh đều có những câu chuyện rất hay đằng sau nó. Cụ nhỉ? Chúc cụ có một chuyến đi vui vẻ.

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
Ô tô đi đúng là nhỉ, chắc không bị vịn lỗi sai làn như ở Việt Nam ta :21:

vsemi

Xe đạp
Nhật đẹp đới cụ. Cụ ở ks sang thế.

inovavgj

Xe container
hay quá, up tiếp đi cụ, nhưng cụ nên để ảnh to nhìn sướng con mắt hơn ạ

Cụ đi theo diện khác em hoàn toàn nên chắc chắn cụ sẽ có nhiều điều thú vị để kể. Tuy nhiên theo em cụ nên hạn chế việc ghép ảnh vì ảnh sẽ bị nhỏ đi nhiều, nhìn ko sướng. Ngoài ra mỗi bức ảnh đều có những câu chuyện rất hay đằng sau nó. Cụ nhỉ? Chúc cụ có một chuyến đi vui vẻ.
Em công nhận, ghép ảnh nhìn hơi rối thật!

muonmuaxe

Xe tăng
Em xin lỗi các mợ, các cụ. Không phải em bán Táo mà do cả ngày phải đi làm việc và hội thảo với đối tác, đến bữa trưa còn phải chọn đồ ăn theo thực đơn ở trên xe để cho nó nhanh nữa có mà. Chiều nay bên em được Giám đốc điều hành Tổng công ty phía bạn mời cơm, ăn no, rượu say lại đia mua sắm tí. Giờ em lại phọt tiếp để hầu các mợ, các cụ. Cảm ơn các mợ, các cụ đã động viên.
@ michaeljo: em chỉ có vài tấm đầu là ghép để tóm tắt thôi vì thời gian đã trôi qua ngày thứ 2 mà em mới bắt đầu phóng sự nên phải nhảy cóc một tí. Từ giờ em sẽ hầu các mợ, các cụ toàn ảnh nguyên bản.

franklin

Xe hơi
Sao bọn Nhật nó đi cả tay lái thuận và tay lái nghịch hả Cụ,cái ảnh có em BIM ý

muonmuaxe

Xe tăng
Bơm cho cụ phát lấy sức đăng tiếp nào. Táo là em quay lại vod trừ nhé :D
Vâng em post ngay đây. Thanks cụ

Sao bọn Nhật nó đi cả tay lái thuận và tay lái nghịch hả Cụ,cái ảnh có em BIM ý
Xe liên doanh hoặc hoặc sản xuất trong nước thì tay lái bên phải. Xe nhập thì vẫn để tay lái bên trái. Cái chính là luật nó ngiêm lắm cụ ạ. Làn xe nào là lán đó đi, chứ tay lái nghị này mà đi như ở Viẹt ta thì tèo. Xe đi như mắc cửi nhưng cứ nhìn thấy người đi bộ là nó dừng lại chờ qua rồi mới đi tiếp.

Loại xe taxi thường nhất, từ từ rồi em sẽ post các loại cao hơn mà ở VN chưa thấy bao giờ.

muonmuaxe

Xe tăng
TOKYO nhìn từ cửa sổ khách sạn em ở. MITSUI GARDEN HOTEL tầng 18. Khách sạn 4 sao nhưng buffet sáng chán phèo.

Mont Blanc này:

muonmuaxe

Xe tăng
Ginza street: Phố mua sắm đắt nhất hành tinh, góp mặt các thương hiệu hàng đầu thế giới.

muonmuaxe

Xe tăng
Một góc siêu thị DONKI, như cái chợ đồng xuân nhà mình các cụ nhỉ?

Tuền hàng xuất xứ anh Khựa nhưng vào được Nhật thì không phải đơn giản. Nên mua cũng yên tâm.

Chú bạn áo trắng ghếch mặt lên là một thành viên trong công ty đối tác của bên em. Đang làm hướng dẫn viên cho tụi em. Chú này là Kiến trúc sư nên hơi nghệ sỹ.

Chỉnh sửa cuối:

manlonely

Xe tải
riêng cái vụ đi bộ thì e biết, năm ngoái e có đi ITALIA. Đoàn e sang đường nó dừng cách 30m, chờ đến người cuối cùng sang rồi mới đi. mà mấy bà nhà mình đúng là lề mề, đợi người này đợi ngừoi kia mất phải đến 5 p. Mặc dù 2 vẫy tay ra hiệu cho nó đi trước nó vẫn lắc đầu. Lịch sự đến thế là cùng

muonmuaxe

Xe tăng
Em xin phép đi ăn tối. Các bạn mời đi ăn đồ Nhật, phải nói rằng đồ Nhật ở Việt Nam ăn đã ngon nhưng ăn ở Nhật còn tuyệt vời hơn nhiều. Rượu Sake, Sochu uống mới phê làm sao. Ở đây họ uống bia khai vị. Cốc bia chỉ nhỏ như cái cốc mà ở Hà nội mình uống trà nóng vỉa hẹ. Người Nhật uống bia không cụng ly và uống rât từ tốn, không uống 100% và zô nhưng chúng ta cho dù bữa ăn rất vui và náo nhiệt.

Các món ăn Nhật, Tụi em chén rồi mới chụp. Bữa sau em sẽ mô tả đầy đủ hơn.

Chai rượu Sake