Em đi phượt bằng AirBlate...Cứ đi..Hết xiền hoặc hết sự trọ giúp em mới vìa:))

susu01

Xe hơi
Nhìn cái ảnh hồi xưa thấy ghê quá cụ ơi.ám ảnh.

giangcoi79

Xe điện
Em thích nhất Miền Tây. Hóng ảnh Miền Tây của cụ. Chúc cụ có chuyến đi an toàn

Inox75

Xe tăng
Cảm phục cụ quá. Chúc cụ mạnh khỏe tiếp tục cuộc hành trình gian nan nhưng đầy thú vị

sonpru

Xe tải
Hành trình của em còn dài lắm:) Cụ cứ yên tâm:D.
Như ban đầu là đi hết sự trợ giúp, hết xiền mí vìa. Giờ thì xiền tuy sắp hết nhưng sự trợ giúp lại có thêm nên chửa bít dư lào.Cứ đi đã cụ ạ.Chuyến đi này em lại thêm đc ối thứ sau khi về có khi lại khởi sắc làm ăn phục hồi lại.:D
Thế thì về cụ cho em khởi sắc với nhé!

bacdoan

Xe hơi
Website
maytinhvietanh.vn
cụ cho em cái linh cụ úp ảnh, em post lên giúp cụ, để cụ có thời gian nhậu :D

Ngong_Hankang

Xe tăng
Em xin lỗi các cụ đã theo dõi thớt.Do vào SG có quá nhiều anh em bạn bè gọi, rồi cả bạn hàng cũ, đòi nợ, gặp sếp mới, rồi cv lu bu nên có tí thời gian định up bài nhưng OF bị lỗi. Nãy em thử đi thử lại thấy ok rùi nên giờ em tiếp tục.
Tình hình là đi mãi chả sao, quần quật chả sao nhưng cái bệnh viêm xoang của em cứ say rượu là tái phát.Đúng ra là mai em đi miền Tây trek cực nam Đất Mũi nhưng ko khéo phải hoãn vì cứ tình hình này thì..ắt xì..! em dễ bị cúm lắm..Hjc..Aứtt..ắt..xì..! Sổ mũi roài:(

Vào đây thì hôm trước say, đứa em nó dẫn vào cái nhà nghỉ dở hơi nghe tên thì Tây( tên: Đô Rô Thy) mà đúng là dở hơi thật. 250K/đêm với mỗi cái điều hòa.Nhà kín như bưng, ko đồ uống, ko wifi khiến em cứ cảm giác như là đang bị đày ải giữa SG hoa lệ này:(. Up ảnh rồi vào mạng cũng phải dùng 3G mà cái giống này up hàng đống ảnh thì tốn xèng cực. Hnay em phải ra quán cf ké tí wifi để up ảnh chứ đang up dở dang mà nó đứt mạng thì lại công cốc.
Em up đc nhõn 1 cái Video lúc vừa từ Sa Kỳ ra chia sẻ với các cụ. Em quay đc 4 Video.Cái này là ngay lúc đầu nên sóng gió chưa có gì cả. Tuy vậy cũng chỉ nghe thấy mỗi tiếng gió rít mà chả nghe thấy tiếng máy đâu.Vừa ra cửa biển mà sóng nó đã như này.Về sau lúc sóng to thì em lo bám cho chắc chứ chả có tay nào mà móc máy ra mà quay nữa:))
[YOUTUBE]http://youtu.be/ua0ZstPjGfo[/YOUTUBE]

kieuhung

Xe tải
lão ơi nhanh nhanh về đi,tôi đợi cà phê nguội mất rồi.

Ngong_Hankang

Xe tăng
Sau khi ra đc Lý Sơn thì trời mưa, tối sầm, thế là vẹo rồi, ko có tàu sang đảo bé..chán mớ luôn:(
Ông chủ nhà nghỉ em quen thấy mình buồn thiu liền bảo vợ điện kiếm mấy con cua Huỳnh Đế và 1 kg tôm hùm(loại hơn 3 lạng/con) về chế biến để tiếp em.(tự nhiên lần này tiếp đãi tử tế thế.Phải chăng là đợt vừa rồi giới thiệu cho gần chục đoàn phượt ra nghỉ nhà ông ấy nên ông ấy gọi là có tí quà chăng?). Thế là chén chú chén anh rồi ngủ tiếp hóng tàu sang đảo bé.Ông ấy điện mãi chả có tàu nào sang.Đến cu em thổ dân ở An Hải đang mắc kẹt bên đó cũng ko có tàu về đc nữa là.Vậy là đi toi 2 ngày Lý Sơn roài:(. Cứ oánh chén đã.May ông này rượu bia cũng ko uống nhiều nên em cũng ko dính chưởng ở đây. Nhậu chán sáng hôm sau thấy trời vẫn lây phây mưa, bình minh chả có..thế là quyết định lượn về đất liến.Em thu dọn đồ và gửi ông chủ 5 loét nhưng nhất quyết ông ko nhận, sau em dúi cho vợ ông ấy 200k gọi là tiền điện nước. Thu dọn đồ đạc ra cảng trung tâm kiếm tàu về. Cũng may hôm sau gió đã bớt nhưng trời vẫn âm u, có tàu về.Hơn nữa lúc về đất liền cũng xuôi sóng nên đỡ hơn. Hơn 8h em lên tàu ngồi chơ đến gần 9h tàu mới chạy.

Loanh quanh chụp vài pic lúc chơ tàu ở cảng trung tâm huyện đảo:

[/url][/IMG]

demax

Xe tăng
Em cũng muốn có được 1 lần đi như bác.

ThehuongVT

Đi bộ
Cũng muốn 1 lần sách ba lô lên và đi chu du khắc nơi nhưng điều kiện hiện tại thì chưa cho phép..

minhmo

Xe cút kít
Ặc...em lại mất công Type và add ảnh từ nãy đến giờ..Post bài lại bị lỗi..điên quá thôi:((
Cụ nghe lời em đi: type vào 1 trang WORD, vì cái món này mất thời gian nhất. Vả lại lời dẫn là gan ruột trút ra, mà bị lỗi, lại phải có hứng để gõ từ đầu, chưa nói là còn chán nản nữa.
Có khả năng cụ quá chén nên nó như vậy:((:D.
Mời cụ thêm chai nữa, cụ ngủ ngon, mai cụ pót cũng được, đằng nào 1 phút nữa là mai rồi.:D

Chỉnh sửa cuối:

Ngong_Hankang

Xe tăng
Lại viết lại vậy. Thôi giờ em tóm tắt thôi.Tuy nó ko diễn tả hết đc nhưng em ngại type lắm rồi, với lại có viết lại cảm xúc nó cũng ko đc như trước nữa. Chán kinh..!

Nói tóm lại là tàu chạy đc khoảng 20 phút thì mấy chú trên tàu la oai oái cái gì với lái tàu.(em nghe ko rõ vì cái giọng trong này cực khó nghe) Dù ko hiểu gì nhưng biết ngay là có trục trặc...Tàu liền tắt máy và trôi tự do giữa mênh mông biển nước:18:
Mọi người nhốn nháo lo sợ...các đồng chí phụ tàu, lái tàu nhốn nháo gọi nhau chạy hết xuống đuôi tàu ...Loa phát thanh kêu gọi mọi người ngồi yên, tàu có trục trặc chút nhưng ko sao, bên kỹ thuật đang sửa..(Bố đứa nào yên tâm đc khi lênh đênh dập dềnh trôi tự do như này:() . Thấy có bác già già đoán là người dân ở đảo có vẻ bình tĩnh em lân la đến hỏi thì đc biết là: Tàu do đi đường vòng để đâm chéo sóng cho đỡ dập dềnh (ko theo đường thẳng như mọi khi) nên vướng phải lưới ngư dân.Chân vịt quấn vào lưới.Cũng may là phát hiện nhanh ko thì chỉ có cách là chờ tàu khác ra kéo,đền lưới ngư dân(thấy bảo mấy trăm triệu..đắt thế..!).
Mấy chú chạy vào ca bin lấy kính lặn, 1 chú cởi quần áo nhảy ùm xuống đuôi tàu lặn một lúc lại ngoi lên, lại lặn, lại ngoi lên..í ới gì với nhau em chả nghe rõ..Em lần mò chui xuống dưới để chụp mấy kiểu nhưng mãi mới xuống đc tới nơi..Ai cũng nhốn nháo và mặt người nào cũng đầy lo lắng, sợ hãi..
Khoảng 15 phút sau thì chú kia ngoi lên hẳn và tàu lại nổ máy..tiến rồi..Mọi người bắt đầu ổn định lại và định thần lại, kháo nhau, thì thầm..Em nghe đc mấy bạn khách du lịch bên cạnh nói với nhau là cạch tới già Lý Sơn.Em nghĩ thầm trong bụng: Kém..thế mà đã sợ..chết có số roài:))(nhưng thật sự cái lúc mới bị em cũng sợ vãi lái..sau biết nguyên nhân mới bình tĩnh..giả dụ mà...thôi em ko dám nghĩ nữa đâu:)) )
Tàu tiếp tục lướt sóng đưa bọn em cập cảng Sa Kỳ lúc 10h 46 phút sáng. Em lấy xe, lên đường ra khu chứng tích Sơn Mỹ ngay.

Một số hình ảnh trên tàu trong chuyến trở về đất liền:

Lúc này là sau vụ trục trặc bắt đầu nổ máy chạy tiếp vào bờ

Chiến binh của em vẫn ngoan ngoãn nằm dưới đuôi tàu

Mr.Alo

Xe lăn
Đọc bài lý sơn của cụ làm em nhớ nó quá , hẹn quay lai nhưng mấy năm rồi chưa đi được

Ngong_Hankang

Xe tăng
Đọc bài lý sơn của cụ làm em nhớ nó quá , hẹn quay lai nhưng mấy năm rồi chưa đi được
Em từ tháng 7/2012 đến giờ là đã 5 lần ra Lý Sơn rồi cụ ạ:)

Ngong_Hankang

Xe tăng
Đằng nào cũng muộn rùi..Lại đang hắt xì nghẹt mũi muốn cúm ko ngủ đc..em làm tiếp vậy.
Đây là ông thợ lặn đã hì hục ngoi lên hụp xuống gần 15 phút ko ống thở mà chỉ có mỗi cái kính để gỡ lưới ra khỏi cái chân vịt bị quấn.

Ngong_Hankang

Xe tăng
Em thêm mấy hình ảnh nữa về Lý Sơn để kết thúc mọi thứ về Lý Sơn cho gọn:

Cầu cảng sáng sớm tấp nập với các tàu cá cập cảng, bà con, khách du lịch chuẩn bị ra vào cảng và đất liền.

Sói Biển tương lai của hòn đảo tiền tiêu đây.Hy vong đến thời các em đã có những con tàu hiện đại để chiến đấu ngang ngửa với bọn lang sói ngăm nghe, rình mò cướp biển của em.

Ngong_Hankang

Xe tăng
Tàu cập cảng cái là em lấy xe lượn ngay về nhà nghỉ tối hôm trước mình nghỉ để hỏi xin lại cái đèn pin trek tối hôm trước để quên.Lại một vòng lên cầu Trà Khúc, hỏi quản lý thì gọi cô dọn phòng ra. Cô bảo có thấy..May quá..cô đưa cho mình ko quên bảo mình: cho cô xin 10 ngàn. Ok..dù cô ko xin thì cháu cũng đã định bụng biếu cô 2 chục từ trước rùi.Em rút đưa cô 2 chục rồi xin phép té cho kịp vì xác định hany chạy rất căng và có nhiều việc.Mất toi 2 ngày cho Lý Sơn nhưng lại ko thu đc kết quả gì mấy. Em lên đường trở lại biển Mỹ Khê vì cv ông sếp giao cho. Trên đường quay trở lại em có vào thăm lại khu chứng tích về vụ thảm sát Sơn Mỹ như đã kể một chút.Không quên mua bó hoa và nén nhang thắp cho những người đã khuất. Sau khi xem xong những tấm ảnh của nhiếp ảnh nước ngoài chụp ngày đó và những dòng lưu bút để lại của khách nước ngoài, khu làng bị tàn phá thì em thực sự căm ghét chiến tranh. Cho dù ở phía bên nào, đúng hay sai em chưa cần biết nhưng hậu quả của nó thì thực sự khủng khiếp..Nó khiến con người ta sống ko còn là người. Sự tàn phá của nó thật kinh khủng mà hậu quả lớn nhất phải gánh chịu chính là dân thường.
Em ko đưa lại những tấm hình đó nữa mặc dù em chụp rất nhiều.Em chỉ up thêm 2 pic chỗ tượng đài nơi em thắp hương tưởng nhớ những người đã khuất thôi.