Em đi Philippine

Cụ chủ đến thành phố nào đấy ạ? Em cũng vừa ở Manila về, thấy Sài gòn và Hà Nội còn lâu với bằng được Manila ạ.

Người Phi chạy 4B là chủ yếu, thi thoảng có xe máy hay xe đạp. Ấn tượng nhất là thức ăn, mặn kinh khủng.

23231325

Xe hơi
Em có ước muốn to lớn đó là đi du lịch khắp thế giới, nhìn cụ chụp ảnh em lại thấy thèm.hi

tea1

Xe hơi
Trong lúc chờ cụ chủ thớt up ảnh, em xin hầu các cụ thêm một số ảnh khác để các cụ ngõ chơi.

Đây là thành phố Angerles, một thành phố vệ tinh của căn cứ không quân Clark. Trong chiến tranh VN, phần lớn máy bay Mỹ cất cánh từ căn cứ này để ném bom nước mình. Thành phố này là nơi nghỉ ngơi xả hơi của lính Mỹ, giờ tuy không còn lính Mỹ ở đó nữa, nhưng nó vẫn là thiên đường của sex, công nghiệp tình dục

Hệ thống điện, chăng như tơ nhện sao giống Vietnam thế

Cụ chủ đến thành phố nào đấy ạ? Em cũng vừa ở Manila về, thấy Sài gòn và Hà Nội còn lâu với bằng được Manila ạ.

Người Phi chạy 4B là chủ yếu, thi thoảng có xe máy hay xe đạp. Ấn tượng nhất là thức ăn, mặn kinh khủng.
Mỗi người có một góc nhìn , cảm nhận đánh giá riêng nhưng riêng cái cảm nhận đo đỏ của cụ là em không thấy đúng tí nào. Manila ban đêm em không dám đi trên hè phố vì luôn phải căng mắt để khỏi đá vào đầu những người vô gia cư ngủ lăn lóc đầy trên phố. Manila chỉ có vài con phố là điện cao áp sáng choang còn lại toàn là những ánh đèn tuýp tù mù. Và chưa có một nước nào em từng đi mà có cước viễn thông đắt như ở Philippin. Đắt kinh khủng, đắt hơn cả ở Mỹ, Úc.....Hỏi dân Phil tại sao cước điện thoại đắt thế họ nói vì các công ty viễn thông đều là các công ty tư nhân độc quyền của các vị quan chức to bên đó. Và sự phân hóa giàu nghèo bên đó cũng rất rõ rệt.

Riêng về đoạn xe pháo thì Phil phải gọi Việt Nam là ông ngoại. Xe bên đó toàn xe cũ, xấu. Taxi mà có điều hòa là loại sang trọng ( bên thành xe sẽ ghi rõ Air conditioner. Ở VN giờ mà ghi thế người ta lại bảo bị làm sao vì xe đương nhiên là phải có điều hòa. Cái này thì giống nhà mình chục năm về trước ). Nào mời các cụ lên xe Jeepney em đưa các cụ đi bát phố một chuyến nhá =)). Món này là đặc sản của Phil rồi. Đây là lại xe tự gióng kiểu như công nông đầu ngang nhà minh ngày xưa, không quạt không điều hòa đi nóng chết bỏ. Giá vé đồng hạng 8 peso/ chặng ( 4k vnd )

Ảnh cocpit của con xe này nhá:

Đã có cụ nào say nắng chưa bảo em để em cho xuống =)). Ngồi trên cái xe nóng hầm hập, các loại khói xe, bụi đường phả thẳng vào mặt, còi xe inh ỏi đúng là cảm giác rất khó quên. Khách đi xe ngồi ở hai bên dãy ghế tựa lưng vào thành xe, mắt nhìn nhau say đắm y xì như nhà mình ngày xưa em hay thấy chạy qua đoạn Cầu Giấy, Nhổn cuối những năm 90 ấy. Nhưng đi kiểu bụi này cũng có cái trải nghiệm hay của nó. Ngồi trên cái xe nóng bức chật chội được cọ xát, va chạm với các em gái Phil, được ỡm ờ đong đưa cũng thấy thú vị phết đới bởi vì khi đó mình cũng đã là " Tây " rồi, cũng được các em ý nhìn với ánh mắt ngưỡng mộ roài =))

Tại Manila chia làm hai khu trong đó thành phố Makati ( gọi là thành phố nhưng nó cũng chỉ dang khu đô thị mới như Mỹ Đình nhà mình ) có bộ mặt khá hiện đại, sạch sẽ. Đây là nơi tập trung tất cả các trụ sở ngân hàng, công ty tài chính, tập đoàn. Là nơi ở của giới thượng lưu nhà giàu

Sau lưng e là dinh thự của một ông chủ nào đó. Bên ngoài có ghi: tài sản cá nhân. Cấm xâm phạm. Em kệ cứ đứng chụp

Ở chán Manila bọn em bắt xe khách đi Subic chơi. Đây là một cảng biển đồng thời cũng là một căn cứ quân sự nổi tiếng của Mỹ ở Phillipine trước đây. Lọ mọ xuống đến nơi bọn em chọn ở cái resort này:

Đến Subic mới thấy những hệ quả để lại nặng nề của quân chiếm đóng. Đó là lí do vì sao dân Nhật, Phil vẫn biểu tình phản đối chính phủ cho mở căn cứ quân sự trên đất nước mình. Đâu cũng thấy những cảnh đi điếm, nghiện ngập ăn chơi. Tại subic nguồn thu nhập chính vẫn là từ các cựu binh Mỹ. Họ từng đóng quân ở đây và giờ nghỉ hưu họ sang đây sống an nhàn. Một nỗi hổ thẹn là trong tay một cựu binh nào cũng có một em gái Phil chỉ từ 18-20 dù các bố kia trẻ cũng 70 không thì còn già hơn thế. Ở cái resort khi em ở, chỉ có duy nhất 2 thằng em là người nước ngoài. Còn lại tuyệt nhiên khách chỉ là cựu binh Mỹ

TONGIA

Xe lừa
Cảm ơn cụ chủ đã có sự giới thiệu nhất định về Phil.

Xem xong càng thấy nên chọn Bali cho kỳ nghỉ. Sau khi đã ngấy Thái, Sing, HK và Tàu :D

Cái khu nghỉ dưỡng này là của 2 bố con một ông người Anh sang đầu tư và trực tiếp quản lý. Cô con gái đẹp thôi rồi. Tối nào cũng ăn mặc theo kiểu lễ hội trang điểm đẹp xuống quầy bar ngồi trầm ngâm uống rượu một mình. Em cũng bon chen tối nào cũng xuống làm vài ly ngắm em ý

Em cũng được đi vài nơi rồi. Nhưng chưa chỗ nào em được ăn món bò nướng ngon như ở đây. Kể cả khi em sang Úc là đất của thịt bò

ThienAnh

Xe điện
Chuyến cụ đi thú vị quá. Chuyến nào đi trong ĐNA e cũng sẽ nghiên cứu Phil, chưa sang lần nào toàn Thái với Sing và Ma
Cụ k có cái ảnh giao lưu dân tộc nào à :71:

mới lái

Xe tải
Em đánh dấu để hóng chuyện và ảnh của các cụ kể chuyện. Tks các cụ

Happy4ever

Xe điện
Em báo cáo các Kụ về vụ đi Philipine nhé
Sẽ up ảnh hay liên quan đế OF thoai nhé

1-đi Philipine từ Hà nội thì chỉ có 2 cách, 1 là Transit qua Hongkong, Thái hay Sing
2- là vào Sài Gềnh rồi mới đi được ạ

em chọn đi Sài Gềnh và đây là 1 sai lầm các kụ ạ, Sân bay TSN có nhà ga nội địa và
quốc tế tách rời nhau, do vậy phải đi bộ từ nhà ga quốc nội sang QTbawngfg lối đi bên ngoài
Tuy nhiên ở nhà ga quốc tế, em thấy có cái Burgger King nên vào làm 1 suất hihi

Cụ chủ ơi, em tưởng đi Phi cụ có thể bay từ HN bằng hãng Cebu Pacific?

redfox86

Xe hơi
Đang muốn làm 1 chuyến đi PHI , con gái Phi thì miễn bàn

quyen0611

Xe đạp
em ít biết về Phil, hóng topic vodka !

Kenket

Xe điện
Xe cộ bên này lôm côm nhếch nhác, nhưng hạ tầng giao thông thì VN còn lâu mới theo kịp.