[CCCĐ] Em đi LẮC KON KU ĐEN 3N- 3Đ

Xe nội lước

Xe container
Cuối 2011 em đến Đăk Glei..( ko rõ tên huyện E viết và nhớ có đúng không ).
Đó là vào mùa lạnh lạnh . Huyện này cách Lào 1 con sông đỏ đục ..ko nhớ đó có phải là dòng Serepok không nữa . Đến địa phận thị trấn Dak Glei mới 3h sáng. Trời TN mùa ấy tối đen . Tối tới mức cách hơn 3m là ko nhìn thấy có ai đứng đó hay không..
Trưa 2 hôm sau 1 thẩm phán của tòa huyện Dak Glei là anh Dương qua gọi..anh đưa chạy lăng quăng và đưa ra 1 cây cầu treo ..: ông nhìn đi. Tr Sơn đông nắng tây mưa ..ai chưa tới đó là chưa biết mình..😆. Bên kia là Lào đó.
Đúng lúc đó nửa cây cầu phía Lào mưa xối xả , nửa cầu phía VN nắng chang chang.
Một vài ngày sau em vẫn hàng ngày cùng vài ng vào sâu trong các khu đồi núi cách trục lộ tầm 5 7 km.sáng đi tối về ks. thừa nhận không suy diễn gì nhưng cảm giác mỗi khi vào đó vô cùng khó tả..nó âm u, hoang vắng và rờn rợn ngay cả khi trời đã nắng.. sau vài hôm có 1 cụ địa phương ( ng ê đê thì phải ) nói : mấy quả đồi vẹo vọ đó là nơi hàng trăm bộ đội hy sinh..và phần lớn thi hài các cụ ấy đc chôn vội chôn tạm ..sau vài thập kỷ thì hầu như ko còn gì.
Xuống suối ngồi tìm nc uống. Xong nghỉ chút cụ già ấy lại ra nc..: chỗ này xưa là bv dã chiến..bộ đội bị thương k qua đc chôn ở đây nhiều lắm. Chỗ mày ngồi trước kia có 6 anh.
Em hỏi cụ . Bv dã chiến trông ra sao. Cụ nói nó đơn giản là vài cái lều bạt căng lên đc dựng ngay chân đồi ..phương tiện thuốc men rất nghèo nàn . Bộ đội nhiều ng mẩt vì nhiễm trùng , mất vì suy kiệt sau thương tích, đk ăn và thuốc men rất thiếu thốn sơ sài khiến nhiều ng không phải thương tích quá nặng mà vẫn ko qua khỏi ..câu chuyện thì dài , nghe nặng nề và u uất chứ ko hoành tráng như phim..1 phát chết đc ngay đôi khi còn là may mắn với 1 ng lính đó cccm ạ .
Tối về ks tắm rửa cơm nc xong thì đi bộ ra đường. Thấy 1 cây cầu bt dài vài chục m , em đứng trên hút thuốc..bất giác thấy đầu kia có cái bảng btong. Ra gần , trong tối mờ mờ có dòng chữ : cầu Đăk Pet nơi đây năm 197...
Hôm sau hỏi cụ chủ quán đã già ..cụ nói : năm 197..đánh nhau giành giật cầu này. Khi đó là cầu sắt.. quân 2 bên chết nhiều lắm ..
Bầu trời Dak Glei buổi tối mùa ấy nó tối tới mức em căng hết mắt mà ko hề biết mình chỉ còn nửa m là đập mặt vào vách đồi.

Chỉnh sửa cuối:

MuathuHN252

Xe lăn
Cuối 2011 em đến Đăk Glei..( ko rõ tên huyện E viết và nhớ có đúng không ).
Đó là vào mùa lạnh lạnh . Huyện này cách Lào 1 con sông đỏ đục ..ko nhớ đó có phải là dòng Serepok không nữa . Đến địa phận thị trấn Dak Glei mới 3h sáng. Trời TN mùa ấy tối đen . Tối tới mức cách hơn 3m là ko nhìn thấy có ai đứng đó hay không..
Trưa 2 hôm sau 1 thẩm phán của tòa huyện Dak Glei là anh Dương qua gọi..anh đưa chạy lăng quăng và đưa ra 1 cây cầu treo ..: ông nhìn đi. Tr Sơn đông nắng tây mưa ..ai chưa tới đó là chưa biết mình..😆. Bên kia là Lào đó.
Đúng lúc đó nửa cây cầu phía Lào mưa xối xả , nửa cầu phía VN nắng chang chang.
Một vài ngày sau em vẫn hàng ngày cùng vài ng vào sâu trong các khu đồi núi cách trục lộ tầm 5 7 km.sáng đi tối về ks. thừa nhận không suy diễn gì nhưng cảm giác mỗi khi vào đó vô cùng khó tả..nó âm u, hoang vắng và rờn rợn ngay cả khi trời đã nắng.. sau vài hôm có 1 cụ địa phương ( ng ê đê thì phải ) nói : mấy quả đồi vẹo vọ đó là nơi hàng trăm bộ đội hy sinh..và phần lớn thi hài các cụ ấy đc chôn vội chôn tạm ..sau vài thập kỷ thì hầu như ko còn gì.
Xuống suối ngồi tìm nc uống. Xong nghỉ chút cụ già ấy lại ra nc..: chỗ này xưa là bv dã chiến..bộ đội k qua đc chôn ở đây nhiều. Chỗ mày ngồi trước kia có 6 anh.
Tối về ks tắm rửa cơm nc xong thì đi bộ ra đường. Thấy 1 cây cầu bt dài vài chục m , em đứng trên hút thuốc..bất giác thấy đầu kia có cái bảng btong. Ra gần , trong tối mờ mờ có dòng chữ : cầu Đăk Pet nơi đây năm 197...
Hôm sau hỏi cụ chủ quán đã già ..cụ nói : năm 197..đánh nhau giành giật cầu này. Khi đó là cầu sắt.. quân 2 bên chết nhiều lắm ..
Hôm qua bọn e cũng đi qua cầu mấy lần, lắc lắc phê lắm

Đây là điểm cao 1015 với Anh hùng lực lượng vũ trang nhân dân Đàm Vũ Hiệp. Ông anh nhà Cháu cũng sư 320B với quá nhiều quá khứ hào hùng khu vực này. Nó còn có tên dễ nhớ là Đồi Sạc ly (Charlie).
Từ Sa Thầy có đường xuyên rừng Chưmomray , qua lối rẽ lên đây, rồi đến thẳng ngã 3 (giờ là ngã 4) Ngọc Hồi. Đường đẹp lắm tuy hơi nhỏ.
Chính xác là điểm cao 1015, em gõ sai chính tả thành 1105.
Em rất kính nể tinh thần và quyết tâm của các cụ lão thành. Trong BLL Sư 320 em biết có cụ Hải Vàng rất có tầm vóc, cụ ấy góp kha khá về tài chính lại còn trực tiếp lăn lộn chỉ đạo xây dựng, năm xưa cụ chỉ là chiến sỹ ở 320.

Giờ hàng ngày các cụ lão thành vẫn thường xuyên up lên facebook hình ảnh ở đây, mời cụ xem qua hình ảnh nơi này:

ttvnol.com

Xe tăng
Em đến Tây Nguyên 2005 , 2006 rồi 2011 . Tuy chưa đc đi hết TN nhưng ngày đầu 2005 em rất ấn tượng với khí hậu và con người ở đây.dù khi đó chủ yếu vẫn là gặp gỡ các cán bộ gốc gác từ nhiều nơi đến và định cư ở đây từ hàng chục năm..như Bình Định , Xứ Quảng , HP, HN , N Bình vv ..
Mọi người hào hiệp và quảng đại với em..
Ấn tượng lạ khi đó là em đc mời và ur trong bữa tiệc chào đón sau 2 ngày đầu tiên ở đó với các cán bộ và sĩ quan , chiến sĩ vv từ 1 chú pgđ ca tỉnh, vài chú trưởng phòng. 1 2 sĩ quan cao cấp của binh đoàn TN ( hình như gọi là Quân Đoàn 3 )..các bs các nhân viên và chiến sĩ tuy cấp bậc khác nhau, quê hương khác nhau . Người thì llvt người bên hành chính sn...nhưng rất hòa đồng không phân chia vai vế . Cấp dưói hay ít tuổi thì khiêm tốn mà cấp cao vô cùng dân dã đơn giản ..người lạ như em không phân biệt đc ai là thủ trưởng ai là nhân viên, ai là quân và ai là dân..phải có ng giới thiệu em mới biết : chú A quân đoàn phó..chú B pgđ ca tỉnh..chú X thủy điện , anh C bên thương nghiệp..vv các bạn trẻ D E F chiến sĩ năm thứ 2 ..
Ur rồi..10h30 pgđ còn ngồi sau xe dream 1 em tân chiến sĩ chỉ đường và dẫn bọn em đi miến vịt vỉa hè..
Sáng dậy tiết trời se lạnh , sương bám đầy cây lá ..đt reo vang. 1 ae đã chờ ở cổng nhà nghỉ bộ đưa em đi ăn phở và cf.. trưa đi ăn cơm niêu , cá trứng ..
Khi 1 vài chú đi công tác ra HN em và anh của em biết tin liền liên lạc xin đc đón và mời 1 bữa rượu nhỏ.. các chú các anh đã trả lời. : ae có xe , địa điểm làm việc gần bọn em nên không phải đón. Cho địa chỉ ..
Đón khách quý cũng muốn ko sang cũng phải dễ coi. Ai dè vào nhà hàng các chú nói :
33 trong TN không thiếu.
Hải sản tươi hơn HN.. các bạn chưa hỏi đã gọi thế này.
Ra bắc nghe nói có món vịt quay ngon lắm..thế là ông anh em gọi người đi mua mấy con mang tới bàn rượu. Tưởng đùa hóa ra họ khoái thật.

Nhờ vía cậu em chiến đấu ở TN gần 10 năm , bạn bè ông ở lại định cư nhiều nên em vào TN khi đó đc vinh lây..1 chú đứng lên giới thiệu mở màn : đây là thằng cháu tên T từ bắc vào..nó là cháu ruột thằng Đ đấy . Cháu chào các chú đi. Mỗi chú 1 ly đầy.
Cháu của Đ tiểu đoàn mình hả Đ đen hay Đ trắng ? . Mày phải uống với tao 2 nhá, thay cả cậu mày 1 ly đó . Người thì : mày gọi đt cho cậu Đ đi nói chú A, B, C ... cùng đv
xx1978 cho các chú nc với cậu Đ , sau rồi cho các chú cái số đt cậu mày. Mà mày bao tuổi hả cháu ? Mày học gì làm gì ? Mày vào chơi hay có việc gì. Có việc gì hay chơi cứ nói các cậu lo hết sức vv . Mày đang nghỉ ở đâu , ko phải tốn kém , các chú bố trí cho mày có nơi ở vip luôn..à mà mày phải gọi tất cả các chú là Cậu nhá cho nó tc..có người yêu chưa ? Làm rể TN không ? Các câu hỏi tới tấp vv ...em xơi chắc hơn 40 chén đầy ,loại chén uống trà của nhà máy xứ Hải Dương ngày xưa..rượu trắng Bình Định và trọng thương đêm đó..
Sáng sau 1 chú cho 1 em LX riêng của chú đi moto qua đón em đi ăn sáng và cf, chú chờ sẵn ở quán phở bắc ..em cố đi chứ say tới tận bữa trưa hôm sau..
Các chú trong TN ngày ấy nói là làm chứ ko phải chém do rượu. Hôm sau em nhận đc vài cuộc đt đại loại : đang ở đâu ? Cậu cho đón qua cậu ăn trưa nay , về nhà cho tc , có cả mấy cậu nữa. Ngủ nhà cậu luôn, không thích cậu alo sang bên nhà khách bộ ở ..đẹp lắm.
Rồi có chú :..ngủ nghỉ ở đâu..qua cậu. Nhà cậu thừa 3 phòng đang muốn có đứa đến ở uống trà bắc cùng đây.
Alo..phòng xx tầng xx nhà khách bộ nha..con muốn ở lúc nào cũng đc. Cứ qua cổng nói tên. Cậu dặn anh bạn cảnh vệ bên đó đưa con lên phòng ..
Alo ..mày qua địa chỉ xx cho biết nhà..nhà đang chuẩn bị xây liền bên..ngó cho cậu có vđ gì ko , nhớ chào vợ cậu nhá. Mợ đưa bv cho đấy..
Và em say mấy trận ở TN..vì thế.
TN 20005 em đến đã muốn ở đó định cư nhưng duyên không đặng . Cũng là 1 kỷ niệm đáng nhớ trong đời.
Lứa các chú ấy nay hưu trí đã lâu . Người còn người mất.
Người đón em đầu tiên tại TN bằng xe máy , hôm sau bố trí 1 lx , 1 bạn cấp dưới của chú hộ tống đưa em đi chơi trên vài cung đường , vài thị trấn hết cả ngày trên cái Zayce xanh dưa hấu là 1 Sếp kha khá . Chú đã mất có lẽ gần 10 năm do bạo bệnh..
Nhưng cũng phải nói. Em dc đến 1 nơi đô thị TN chứ đi sâu vào rừng núi nơi có các bản làng thưa thớt của bà con thiểu số khi đó thì vô cùng khó khăn và còn nhiều lạc hậu.
Nghe cụ kể các ông và cha đi trước sống thật đơn giản và tình cảm . Em đi Đà Lạt nhiều lần và thấy yêu mảnh đất đó cũng vì những người bạn , con người mà mình biết chứ ko phải vì vài điểm du lịch .

onano69

Xe container
Dạ hết sức lành mạnh các cụ nha. E đang bơ vơ 1 mình 1 phòng đây. Nay e ngủ phòng này. Do bé cùng phòng e đêm qua là giáo viên dạy yoga và sáng mai nó có ca dậy sáng nên sợ dậy sớm, mở nhạc sẽ ảnh hưởng đến em
Em có nói gì đến rách cả yếu đâu :))
Ngủ thế hơi phí thôi ;)) ngủ ghép tiết kiệm hơn :)

BDS68

Xe ba gác
Người OF
Ngày 1: đầu tiên xe (bọn e đặt tour, có xe đón và cả HDV) đón đoàn đi ăn sáng phở Khô 2tô ở 99 Nguyễn Công Trứ, TP. Buôn Mê Thuột. Phở em thấy ăn khá vừa miệng ạ, thịt bò tươi, nước phở ngọt. Nếu tiện thì cũng đáng để thử ạ.

55k, nước trộn ngon, lạ miệng, có thêm giá chần và rau
Phở khô ăn ngon. Xưa trên Pleiku có quán phở Hồng và cơm gà Bà … gì đấy quên mất tên rồi ngon lắm.

Diep1979

Xe điện
Có mấy cái ảnh đẹp nhất thì mợ lại lấy bông hoa che nó đi 😅

Nhà cháu cực lực phản đối 😁

MuathuHN252

Xe lăn
Do bác tài điện thoại hỏng nên bác ngủ quên, bọn e cũng ko thấy bác giục nên cứ sống chậm, kết quả là hơn 8h đoàn mới rời home stay đi ăn sáng.
Bọn e ăn phở chìa ở quán Cô Chua 222-224 Nguyễn Tất Thành, TP.BMT ạ.
Bát phở rất to, nhiều bánh phở, Chìa rất nhiều thịt, nước phở ngọt, giá bát này là 65k. Ăn hết chắc no tới chiều ạ

Quán còn có phở gà, bò giá sẽ mềm hơn. Và có phục vụ tô bé. Quán rất đông khách ạ

Chỉnh sửa cuối:

yinglinhn

Xe tải
Các điểm chơi ở Pleiku thì cũng vậy vậy thôi đi một lần cho biết.
Vào đây cụ nào nào có máu phượt thì lên điểm cao 1015-1049 ở Sa Thầy cũng hay lắm. Năm xưa em có lần được đi theo đoàn cụ Khuất Duy Tiến, lúc đó cụ lên chỉ đạo xây dựng Đài tưởng niệm ở điểm cao này. Nó là cung đường kinh hoàng nhất mà em từng đi. Phải chạy bằng xe "thửa" mà Quân đoàn 3 chỉ có một vài người lái được lên đây.
Đến đây để nghe về điểm cao khống chế toàn bộ ngã ba Đông Dương. Nghe về sự anh dũng vẻ vanh cỉa Sư đoàn 320 - quả đấm thép mạnh nhất Đông Dương. Nghe về tâm huyết của các cụ Nguyễn Quốc Thước, Khuất Duy Tiến, cụ Hải vàng Nghệ An... đã rất tâm huyết để xây dựng nên khu tưởng niệm này. Nó là một nơi rất đáng để đến.
Có phải hai điểm cao 1015 và 1049 cụ nói là đồi Charlie và căn cứ Delta không nhỉ? Nếu đúng thì đường lên kinh khủng thật sự!

MuathuHN252

Xe lăn
Có mấy cái ảnh đẹp nhất thì mợ lại lấy bông hoa che nó đi 😅

Nhà cháu cực lực phản đối 😁
Ko che nó lại hỏng thớt mất ạ. Cảnh đang đẹp tự dưng ng nhảy vào phá mất cảnh

Dream Hilux

Xe tăng
Vua Chúa còn nhầm huống chi mình Cụ ạ ! Nhà Cháu giờ có lúc nghĩ 1 lúc mới nhớ trưa nay ăn gì ! :)) Chán thế !
Nhà cháu sáng ra vợ hỏi tối qua như nào cũng không nhớ

Diep1979

Xe điện
Ko che nó lại hỏng thớt mất ạ. Cảnh đang đẹp tự dưng ng nhảy vào phá mất cảnh
Chết dở, hỏng là hỏng thee nào
Đại đa số các cụ Of là ghét mấy bông hoa kia lắm đó 😂

TN1805

Xe điện
Mạn Đăk Lăk, Kon - tum, Pleiku, và đặc biệt thị trấn Măng Đen quả thực là 1 niềm cảm hứng lớn đối với những người mê phượt. =D>

MuathuHN252

Xe lăn
Một quán cf ở buôn Ako Dhong

manhanoi

Xe tăng
Cảnh đẹp, nhưng mà người vẫn xinh và ngon nhất ạ, em có mua amakong không ?