Em đi fuot miền biên ải

xdthienha

Xe điện
Đây rồi,sang chợ cổ kiếm được bao thuốc.Lâu lắm em mới thấy xuất hiện loại thuốc này

Giữa chợ cổ là cuộc biểu diễn khèn.Có cậu bé đang biểu diễn khèn.

Điệu khèn này là điệu khèn gì nhỉ.Em dự là khèn tán gái.:D

Bà con bản làng ăn mặc đẹp xuống chợ

Bánh này chấm với đường,em cũng quên mất tên của nó rồi

"Cỗ nào chẳng có thịt gà,đàn ông phải có đàn bà mới vui"

Tại một góc khác,thanh niên các xã đang tham gia cuộc thi đánh cù do huyện tổ chức.

Ở một góc khác,một nghệ nhân dân tộc đang tạo ra những chiếc khèn bán cho những vị khách du lịch mang về làm quà.

Tạm biệt chợ phiên Đồng Văn,em lên đường đi cột cờ Lũng Cú.Tại đây có 1 cột mốc biên giới,nhưng vì thời gian gấp quá em ko đi thăm được.Giờ vẫn thấy tiêc.Trên Lũng Cú này có đường cho ô tô lên nhé.Nhiều cụ đi ko biết gửi ô tô ở dưới leo lên què chân.

Thái Phượt

Xe tăng
Cháu cũng đi cung Hà Giang bằng xe máy đi thuê nhưng tuyệt nhiên ko gặp xxx nào ạ.Đi sang Bảo Lâm Cao Bằng mới gặp 1 xe xxx đang đi đường.hay lễ họ nghỉ bác nhỉ.Đợi cụ chủ thớt post thì cháu ké tí ảnh HG
Tớ có duyên với CSGT hay sao ý,Nhìn thấy Tớ là cười phớ lớ luôn : " Tưởng ai chứ lão Th.Phượt ô tô phăn ...thôi Cụ lượn cho E còn Tác Nghiệp "

CSGT Quản Bạ - Yên Minh giơ gậy ...Oh ! lại lão Th.Phượt

Vào uống với AE chén rượu đã ,đi đâu mà vội uống vô tư đi Cụ thì bọn E nhẵn Mẹt rùi

Minhgia

Xe buýt

Em làm như các cụ hướng dẪN ĐÂY, không tự tin lắm. các cụ thông cảm, thực sự chúng em bảo đảm lộ trình như đã báo cáo với các cụ. em thề đó. Hình ảnh em chụp bằng máy còi nên các cụ vui lòng nhé. cảm ơn

xdthienha

Xe điện
Ah cụ chủ đây rồi,cụ viết bài đi.em tham gia với cụ chỗ nào cụ chưa đi.

Minhgia

Xe buýt

Xin thưa các cụ, em xin kể; Đội của chúng em đi gồm có 3 người, có hộ khầu thường trú tại HCMcity. Gồm 2 U60 và 1 U50, như hình chụp em trưng ra với cac cụ, đố các cụ em là ngườii nào? Nếu cụ đoán trúng,em xin mời các cụ 1 vại bia SG chúng em.
Đầu tiên chúng em đang ký và mua vé của ông sory airline đi chuyến SG-HN chuyến khoãng 5g chiều với dự kiến tối nghỉ ngơi lấy sức sáng khởi hành sớm. Tuy nhiên. Trời ạ, người tính đâu bằng người cõi trên tính, nên họ thử thách chúng em đến hơn 7g30 chiều mới dược cho ra tầu bay, cuối cùng chùng em đến HN gần 10, g tối. Thế là chúng em vật vạ ở HN đền gần 1g ngày hôm sau mới chợp mắt được tí xíu để 5g sáng hôm sau mới khởi hành.

Minhgia

Xe buýt
TRong hình là 3 chiếc xe mà chúng em cỡi trong những ngày lang thang các tình biên giới. Phải công nhận xe mà bác ở gần ga hàng cỏ cho thuê sửng dụng khá tốt, trong suốt hành trình sử dụng không bị hư hỏng lặt vặt, em cho dichvu5 của gia đình bác nầy 8 trên 10 đ.
Hành trình của chúng em ngày thứ 2 : Hà Nội - Quảng bạ (Mục tiêu ban dầu dự kiuến nghỉ ở thành phố Hà Giang, tuy nhiên chuqng em vưột chỉ tiêu nên quyêt định nghỉ ở Yên Minh hoặc Quảng bạ- cuối cùng ở Quang bạ, nhìn chung cũng tốt choi chặng đầu tiên)

Tourcare

Xe tăng
Em cũng phượt cung này nhiều rồi nhưng chưa lần nào dám đi xe máy, các cụ lần đầu mà đi xe máy hơi bị siêu và liều :D Lại còn nhiều tuổi nữa chứ.
Năm ngoái bọn em đi Lũng Cú, gặp đôi vợ chồng già đi xe 67 cũng phượt như cung bác, hôm ý mưa, em mời lên xe em, gửi xe ở Yên Minh nhưng các cụ không nghe. Tối mịt gặp nhau ở Đồng Văn, ông cụ bị ngã xe máy, khổ thân quá, thế mà bảo sáng hôm sau tiếp tục lên Lũng Cú tiếp. Lúc ý em ngẫm không biết sau này già mình còn mấu được thế 10% thì tốt :D

TRong hình là 3 chiếc xe mà chúng em cỡi trong những ngày lang thang các tình biên giới. Phải công nhận xe mà bác ở gần ga hàng cỏ cho thuê sửng dụng khá tốt, trong suốt hành trình sử dụng không bị hư hỏng lặt vặt, em cho dichvu5 của gia đình bác nầy 8 trên 10 đ.
Hành trình của chúng em ngày thứ 2 : Hà Nội - Quảng bạ (Mục tiêu ban dầu dự kiuến nghỉ ở thành phố Hà Giang, tuy nhiên chuqng em vưột chỉ tiêu nên quyêt định nghỉ ở Yên Minh hoặc Quảng bạ- cuối cùng ở Quang bạ, nhìn chung cũng tốt choi chặng đầu tiên)

xdthienha

Xe điện
Cụ có đi Hoàng Su Phì ko.Nếu có ko đi để em chèn ít ảnh vào cho nó liền mạch nhé.

ThomasThang

Xe điện
Cháu cũng đi cung Hà Giang bằng xe máy đi thuê nhưng tuyệt nhiên ko gặp xxx nào ạ.Đi sang Bảo Lâm Cao Bằng mới gặp 1 xe xxx đang đi đường.hay lễ họ nghỉ bác nhỉ.Đợi cụ chủ thớt post thì cháu ké tí ảnh HG
em cũng đã đi HG 3 ngày bằng xe thuê bao, từ ngày 4 tháng 9, 2012. Tuyệt nhiên ko thấy 1 cảnh sát đứng đường nào. Khi về thì trong tp Hà Giang đc cs "vịn" nhu các cụ nói, lý do vô duyên là quẹo phải ra thì vào làn ko quy định, biển bản đâu ko thấy, và phải nạp mãi lộ mới đc đi (biển xe Đà Nẵng).
Theo em thì nếu cụ chủ đi xe mô tô mà nhắm mắt nhắm mũi đi ko dừng ko chụp hình thì 1 lèo từ Hà Nội, xuất phát sớm, đến Yên Minh ngủ là khả thi, ko căng gì mấy. Tụi em đi rất thong thả, dừng đền Hùng trên 1 tiếng, dừng ăn trưa, dừng chụp choẹt lung tung mà đến tp HG vào khoảng 5 giờ chiều. Ko thấy cs.

Cụ xdth thêm hình đi, em hóng, vào đây mọi ngay hóng hình va lời giải cũa Cụ, cụ chủ thì đến trang 8 mà chỉ có đúng 3 tấm hình và phóng sự cũng ko rõ ràng liền mạch gì, chắc cũng vì tv mới. Ráng lên các cụ.

Em vote cụ xd truoc.=D>

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện
Cái này là đặ biệt, cụ xdthienha post số #48 có hỏi ai đọc đuoc. Cụ bảo là chụp ở Sũng Là? Em hạ hịnh xuống và photoshop mới đọc thêm đc, xin đóng góp lại (cụ xdth thứ lỗi nhé, hình vẫn là credit của cụ)

Khám phá này của cụ xdthienha khá đôc đáo, ko biết có ai miệt xuôi ngoài cụ xdth khám phá truoc chưa. Dây là 1 tấm bia, viết tiếng Pháp, đánh dấu 1 nghĩa địa nhỏ, do đâu mà người dân tháo gỡ đem về bản xây nhà và lúc nào, còn ai biết xuất xứ không? Trên bia viết, em đã ps lên để cụ xdth dùng:

NGHĨA TRANG LOUNG KAM
3 LÊ DƯƠNG
3 KHINH BINH TRINH SÁT​

195........7​

Khuc dưới cùng nếu rõ hơn em nghĩ là số mã đơn vị.
Nghĩa tử là nghĩa tận, chắc các cụ cũng như em ko có ý nghĩ hận thù hay biện chứng gì khác mà chỉ thấy di chứng của lịch sử, về những người chỉ là lính thừa hành trong quân đội viễn chính Pháp. Nếu cụ xdth lien hệ với tòa đại sứ Pháp có thể họ sẽ quan tâm - và nếu họ muốn tìm hiểu thì cụ có thể là hướng dẫn viên đấy. CŨng có thể họ muốn chuộc lại tâm bia này thì người dân tại đó cũng có duoc chút gì đền đáp để cải thiện. Sau cùng nếu địa phương quan tâm thì cũng có thể để tấm bia này vào 1 nơi có tính cach bảo tồn lịch sử. Mong rằng người sở hữu sẽ đc đền bù xứng đáng để cải thiện đời sống. Em thấy đời sống trên cao nguyên đá quá sức là khổ nhọc, nhìn thấy hình con nít HG của cụ xdth mà lòng cồn cào vô cùng. Nhóm OF nào có làm từ thiện cụ thể trên đó cho em pm em xin đóng góp chút đỉnh khi có kế hoạch cụ thể.
Lan tới về VN chắc chắn em sẽ lên lại.

Chỉnh sửa cuối:

catrinh

Xe buýt
Cụ này giọng văn không già cũng không trẻ, rất đọc rất hay.

Minhgia

Xe buýt
em cũng đã đi HG 3 ngày bằng xe thuê bao, từ ngày 4 tháng 9, 2012. Tuyệt nhiên ko thấy 1 cảnh sát đứng đường nào. Khi về thì trong tp Hà Giang đc cs "vịn" nhu các cụ nói, lý do vô duyên là quẹo phải ra thì vào làn ko quy định, biển bản đâu ko thấy, và phải nạp mãi lộ mới đc đi (biển xe Đà Nẵng).
Theo em thì nếu cụ chủ đi xe mô tô mà nhắm mắt nhắm mũi đi ko dừng ko chụp hình thì 1 lèo từ Hà Nội, xuất phát sớm, đến Yên Minh ngủ là khả thi, ko căng gì mấy. Tụi em đi rất thong thả, dừng đền Hùng trên 1 tiếng, dừng ăn trưa, dừng chụp choẹt lung tung mà đến tp HG vào khoảng 5 giờ chiều. Ko thấy cs.

Cụ xdth thêm hình đi, em hóng, vào đây mọi ngay hóng hình va lời giải cũa Cụ, cụ chủ thì đến trang 8 mà chỉ có đúng 3 tấm hình và phóng sự cũng ko rõ ràng liền mạch gì, chắc cũng vì tv mới. Ráng lên các cụ.

Em vote cụ xd truoc.=D>
Em xin tiếp tục nội dung em trình làng.
Thực ra em nhập đề theo lối trực khởi, Hic. Nói đích đến trước để trình bày nội dung câu chuyện trình tự từ đầu đến kết thúc với hy vọng làm quen với mọi người.
Trong suốt lộ trình em mang theo 1 thẻ nhớ 32 g, chụp chọt không theo lói nghệ thụt mà chủ yếu ghi lại góc nhìn của mình, thích ghì chụp nấy, có ghì chụp nấy nhưng quyết không làm phiền người khác. Em chụp tổng cộng khoãn 2000 file hình. Hiện nay em cố gắng sắp sếp cho lên thớt những gì mính ghi nhận tệ ít nhất (vì em chụp hình không được tốt) vì em sơ ý khi6ng hủy lệnh ghi ngày hiện trên ảnh, nên hình ảnh có kèm thời gian thật không chính xác lắm, đây là bài học lớn nhấttrong chuyến đi. KHổ, u 60 rồi mà con học. Hic.

Minhgia

Xe buýt

Chúng em đến Hà nỘi và tạm trú tại phố Hàng Bồ (vì là dân ngoài thành, không được thường trú), nhân đây em có ý kiến với các cụ, có lẽ nên giọi đây là phố hàng mực khô, vì em đi dọc tuyên thấy họ bán khô mức cho tuổi ten rất nhiều dọc 2 bên phố. và theo lời chị bán mực thì mực càng lớn thì các hệ tuổi ten càng khoái gọi ăn đê chứng minh đẳng cấp hàng hiệu. Tuy nhiên ở quê em người ta thích dùng mực khô loại khoãng 20 con một KG thì ăn rất ngon, tất nhiên là mỗi lần chỉ ăn một con thôi, theo hướng dẫn sử dụng thì cÓ thể ăn làm nhiều lần, nhưng mà các cụ bị bệnh guod lưu ý phải đọc kỹ sử dụng trước khi dùng, nếu không thì ... khổ thÂN, TRONG TRƯỜNG HỢP NẦY NGƯỜI TA GỌI LÀ THẦN MIỆNG HẠI XÁC PHÀM ĐÓ.
Chúng em đi tìm ta xi để đi đến ga Hàng cỏ thuê xe máy như trong hình, bổng dưng có một mợ khoai tây ra chắn đường em, em hết hồn, không biết mợ nầy ý định gì ... hay là x x x, Vì đây không phải là đ1ch đến nên em sợ..., cho em xin. Thực ra khoai tây thì trong chỗ tụi em cũng có nhiều, nhất là ở phố tây Phạm Ngũ Lão, Đề Thám, nên em vội vàng xin khất lại với mợ, hẹn một dịp nào đó . he he he

Minhgia

Xe buýt

5g30 sáng ngày thứ 2, chúng em khởi hành, đây là đoan trên cao tốc Thang Long-Nội bài

Minhgia

Xe buýt
Sau đây la một số hình ảnh ghi nhận trê n một số đoạn đường, những chỗ tương đối rõ nên xin phép các cụ em không thêm lời bình.

Minhgia

Xe buýt
Tiếp tục theo lộ trình đã vạch ra :
IMG]http://img.otofun.net:82/qUpload/uploads/2013/T09/IMG_0765_2.JPG[/IMG]