Em đi fuot miền biên ải

Minhgia

Xe buýt
TRùng Khánh còn 12 Km.

Có một cái ngầm, băng qua suối, em đi buổi trưa nên không có ái tắm, nước thật trong vắt,bọn em khẩn trương đi nên không tắm, chắc chúng em mà tắm, thế nào các mợ cũng sẽ ra ủng hộ. he he. Ngầm nầy vào mùa lũ đi phải hết sức cẩn thận, vì nó không quá dài, nhưng khi qua bên kia bờ rất dốc, trơn trợt, nếu đi Trùng Khánh, qua bờ bên kia rẽ trái độ dốc bờ khá cao.

cineno

Xe máy
Các địa danh cụ đi cháu biết mỗi ba bể, chúc cụ đi vui vẻ

Minhgia

Xe buýt
Đường đi cũng rất hoang sơ, thỉnh thoãng có các thử ruộng của người dân đã vỡ đất chuẩn bị vụ mùa mới.

Minhgia

Xe buýt
Bắt đầu đoạn đường ầm dập, Vào mùa mưa em nghỉ người dânn nơi đây chắc rất khổ khi đi lại (hic mùa khô thì bụi mịt mù như trong hình) xe tải nặng chúng nó chạy từ các mỏ đá phá nát đường luôn, đường đất nhưng chính giữa như đáp bờ đê, hai bên vệt xe lối mòn, rất khó tránh xe, mà xe tải nặng ở dây toàn hiệu dongfen không gầu của nó em nghỉ khoãng 30 khối, bự quá xá, đường sá nào chịu nỗi.

Minhgia

Xe buýt
Đến thi trấn TRùng Khánh rồi. đây là chợ Trùng Khánh, năm 1979 khựa nó cũng sang bằng chỗ nầy, không chừa cái gì hết.

Minhgia

Xe buýt
Nhờ trời không mưa nên đừong đi thuận lợi; chúng em chuẩn bị vào tham qiuan thác Bản GIốc.

silver1

Xe điện
Đi phươt như thế này bảo sao nhiều người thích đi phải không bác chủ?

Minhgia

Xe buýt
Hic ! máy bác chủ diễn đàn ôtfun lấy của em hết mấy trang đã đưa lên rồi. Sao kỳ quá vậy ?

lamcamry20000

Xe máy
Tranh thủ những ngày phép năm, em quyết định đi lang thang nơi miền biên ải xin góp cùng các bác.
- ngày 1 : TSN-Nội Bài-nhận xe máy
- ngày 2 : HN - Quảng Bạ, Hà Giang
- Ngày 3 : Quảng Bạ-Đồng Văn-Lũng Cú-Mốc 428
- ngày 4 : Đồng Văn - Hà Quảng, Cao Bằng
- ngày 5 : Hà Quảng, Cao Bằng - Bản Giốc- TX Cao Bằng
- ngày 6 : TX Cao Bằng - Ba Bể, Bắc Kạn
- Ngày 7 : Ba Bể - Hà Nội

Đi cung này thực sự chỉ hoánh tràng được 4 ngày đầu phong cảnh hừng vĩ , còn lại hơi nhàn. Nếu cụ chuyển hưởng từ ngày thứ 4 chạy sang Yên Bái ,Lào cai , Lai Chây , Điện Biên rồi về Hn thì có lẽ khung cảnh đẹp hơn nhiều.

fantome524292

Xe buýt
Hic ! máy bác chủ diễn đàn ôtfun lấy của em hết mấy trang đã đưa lên rồi. Sao kỳ quá vậy ?
kỳ cũng kệ cụ ơi, em vẫn xem được hết hành trình của cụ mà
tiếp đi cụ ơi:)=D>

Minhgia

Xe buýt
Đi cung này thực sự chỉ hoánh tràng được 4 ngày đầu phong cảnh hừng vĩ , còn lại hơi nhàn. Nếu cụ chuyển hưởng từ ngày thứ 4 chạy sang Yên Bái ,Lào cai , Lai Chây , Điện Biên rồi về Hn thì có lẽ khung cảnh đẹp hơn nhiều.
Thực ra đi thì cũng được, tuy nhiên không đủ thời gian cho 7 ngày đâu cụ ơi.

Minhgia

Xe buýt
kỳ cũng kệ cụ ơi, em vẫn xem được hết hành trình của cụ mà
tiếp đi cụ ơi:)=D>
Hic. Em sẽ hầu với cụ từ mấy trang bị xóa vậy. May mà em có để file biên tập ảnh lại, chứ không thì mất thì giờ cụ ạ. Hình như diễn đàn nầy nâng cấp trong mấy ngày qua nên họ làm mất một số trang lên diễn đàn.

Minhgia

Xe buýt
Qua khỏi chợ TRùng Khánh có mộ đường rẽ phải đi về Thác Bản Giốc, ngoìai ra còn có một ngõ đi từ Thành phố Cao Bằng đến Bản giốc không phải qua Chợ TRùng Khánh. Dường từ chợ TRùng Khánh dây ạ :

Minhgia

Xe buýt
Tiếp tục đi đến Xã Đàm Thủy, dây là một xã Biên giới, giáp với đất khựa.

Minhgia

Xe buýt
PHía bên kia là đất của khựa, xây dựng khá khang trang để dón khách du lki5ch của họ

Minhgia

Xe buýt
Thác Bản Giốc
Thác chung.

Ben Kia là đất khựa.

Minhgia

Xe buýt
NHìn về phía khựa. Ben trái góc dưới là bè VN mình. dòng sông đoạn nầy bè 2 bên di chuyển chung, nhưng không được lên bờ.

Minhgia

Xe buýt
Thác cao nầy nằm hoàn toàn về phía VN mình. Khi đến nơi chân thác, BP và kiểm soát vé không cho phi xe máy xuống, họ yêu cầu gởi xe trong một bãi xe đối diện cổng vào. Nếu gởi xe máy ở đây và xuống tác đi bộ theo em đoán khoãng trên dưới 2 km. CHúng em năn nỉ, xin các bác Bp và soát vé thông cảm, bọn em tuổi tác cũng khá, đi lại khó khăn, không có thời gian ... Các bác cũng ái ngại, sau đó xuôi lòng, cho chúng em phi xe xuống chân thác, he he, thật cảm ơn các bác ở đây.

Cột mốc phụ của VN, các cụ nhìn về phía góc trái của hình là mốc phụ về phía bên khựa, 2 mốc cắm hai bên đất để làm mốc, phân chia đôi dòng sông và thác thấp của thác Bản Giốc. Thực tế hồi xưa nhiều nơi họ (nhất là thời nhà Thanh của khựa và Pháp), đã lấy một số dòng sông làm đường phân giới tự nhiên 2 nước, tuy nhiên sau đó dòng chảy biến đổi do tự nhiên hoạc do cố ý nắn dòng của con người vì vậy xãy ra rất nhiều tranh chấp. Các cụ biết không mình là nước nhỏ lại nghèo nên thua thiệt nhiều các cụ ạ. Em có một số người quen cao niên ở phía Bắc, họ nói, bọn khựa nó nắn dòng chảy rất nhiều để sông chảy về phía VN, đất bồi về chúng để lấn đất. Vì vậy mà theo em cắm mốc phụ đẽ định lâu dài như vầy là hợp lý, bọn nó đâu có cửa để lấn, nắng dòng, từ đây về sau. Nếu dòng chảy biến đổi như thế nào thì ranh đất cũng không thay đổi, trừ khi chúng nó nữa đêm cho thổ phỉ qua nhổ mốc cắm sâu về bên mình. Nói vậy chứ em biết các mốc nầy đều được định vị tọa độ hết rồi các cụ ạ. HIc, hic, vì vậy đâu lấn được nữa, nên chúng bày mưu giở sách lịch sử để đòi bá chủ ở Biển Đông đấy các cụ, nhưng dù có mưu mô, quỉ quyệt cở nào, thì thiên hạ người ta đâu có ngồi yên để chúng gặm nhắm đâu các cụ nhỉ.

Chỉnh sửa cuối: