Em đi fuot miền biên ải

Minhgia

Xe buýt
Tiếp tuc đoạn đường bầm dập.

Đây là diễn đàn oto nên em giới thiệu với các cụ : Có một chiếc xe kamaz, chịu không nỗi, phải lòng con đường, em nó quyết định ở lại để ... he he

Đến một ngã ba, em không biết đi theo con đường nào, chúng em dừng lại xả hơi và chờ người qua lại hỏi đường, hơn 10 phút sau, có một cụ đi ngang, chúng em hỏi đường về Hà Quảng, cụ đã chỉ chúng em rất nhiệt tình đường đi.

Cụ ấy đây

Minhgia

Xe buýt
Đi đến một ngã ba, rẽ phải là đường về TP Cao Bằng, rẽ trái là đường về Hà Quảng, chúng em quyết định rẽ trái, tiếp tục phiêu lưu.

Bắt đầu rẽ trái

Thị trấn Hà Quảng đây, nhỏ bé, khiêm nhường, buổi tối ở đây em thấy không có gì để giải trí cả,chắc là chỉ có xx thôi, nhưng bọn em không biết, riêng các mợ ở đây, em thấy họ tụ tập để đáng tổ tôm hay sao ấy.

Minhgia

Xe buýt
TRời bắt đầu hết nắng, chúng em tiếp tục lầm lũi đi dưới ánh đèn xe.

Hot Steel

Xe buýt
Cháu hóng đọc tiếp của bác, cháu trẻ nhưng chưa có trải nghiệm như bác , sẽ cố gắng noi gương ạ:)

tuannbb

Xe điện
đường đi kinh quá cụ nhỉ, chúc cụ có chuyến đi vui vẻ!

avn

Xe điện
Em phải đánh dấu cái để theo dõi tiếp cụ chủ (hôm nay ngồi đọc suốt buổi chiều, bỏ cả việc cơ quan :D). Chuyến đi quá thú vị.

Minhgia

Xe buýt
TT Hà Quảng là một TT nhỏ, Cách Pắc Pó 9 km, Đi từ Xuân Trường, Sóc Giang đến ngã tư nếu đi thẳng sẽ đến Trà Lĩnh, huyện Hưng Quốc, rẽ tráii Pắc pó, rẽ phải 3 km đến TT Hà Quảng. Một số hình ảnh trên đường em đã đi qua để đến Thị trấn Hà Quảng.

Minhgia

Xe buýt

Có một tang lễ người dân tộc. Xin chia buồn cùng gia đình người quá cố.

Minhgia

Xe buýt

Ở đây hình như chỉ có 2 hay 3 KS cở nầy, họ vừa làm KS và kiêm luôn cửa hàng bách hóa, bán đủ thứ, từ dầu gội,sữa, mì tôm, xà phòng ... Đây là KS em thuê, giá 250 k, cho 3 người, không có ML, chỉ có cây quạt công nghiệp, to đùng, tối ngủ, bật lên nó kêu như trực thăng, nhưng bọn em mết quá ngủ thẳng cẳng luôn.

Thị trấn Hà quảng chúng em thức giấc vào sáng hôm sau đây :

Minhgia

Xe buýt
Dự kiến chương trình ngày thứ tư, bọn em sáng thức dậy, đi Pắc Pó, sau đó sẽ tìm đường đi thác Bản Giốc mà không phải vòng qua thành phố Cao Bằng để đỡ mất thời gian và thăm thú đưộc nhiều nơi nhất.

Mời các cụ vào uống bia hơi Cao Bằng nhé. CH còn sót lại của thời bao cấp he he, mợ bán hàng phờ ăn sáng yêu cầu chúng em đưa tiền trước, bọn em thống nhất thôi. 3 bát phở vịt quay, ngon, chất lượng.

Ăn sáng xong vào bếp xem lạp xường xông khói bếp, quá hấp dẫn các cụ ơi. Em hỏi mợ chủ quán xin mua xâu nầy, mợ ấy nói ngoìai chơ thiếu gì các bác cứ ra chơ mà mua, hic hic, thực sự em muốn thưởng thức sản vật địa phương, làm cho ngươi địa phương ăn, nhưng mà mợ chủ dứt khoát không bán, hic, em thèm quá trời các cụ ơi.

Minhgia

Xe buýt
Ăn sáng xong chúng em đi Păc Pó,

Trên đường đingang qua mộ Cụ Kim Đồng, chúng em tranh thủ vào viếng cụ và cụ tổ. Người ta đang chỉnh trang lại mộ cụ, thực ra đây là mộ cải g táng, trước kia cụ hy sinh chôn cất ở phía tren núi, sau năm 1954 mới cải táng qui tập về đây. Họ định dựng tượng lại cho cụ ở đây, còn tượng bằnb xi măng nầy họ sẽ di chuyển về để ở bảo tàg CB. Theo cá nhân em thì không nên , hãy để nguyên bản như hình , chỉ cần tôn tạo, lót đá hoa cươgn, thì hay hơn mà lại đỡ tốn kém.

Minhgia

Xe buýt
Chúng em đi tham quan Pắc Pó :

Chúng em nấu nước.

Minhgia

Xe buýt
Thực ra hang Pắc Pó trước kia rất đẹp và haong sơ, nằm giáp BG với Khựa, năm 1979, quân XL khựa nó đã cho nổ mìn giật sập hang, nghe nói thằng khựa chỉ huy và thằng lính giật mìn sau đó mất xác luôn trong cuộc chiến.

Minhgia

Xe buýt
Sau khi tham quan xong, chúng em tìm đường đi Trà Lĩnh và TRùng Khánh, nếu đi theo bảng chỉ dẫn đi Tổng cọt, rồi Trà Lĩnh cũng được, nhưng các cụ dân địa phưong khuyên chúng em không nên đi vì đường không được tốt do nhiều đoạn vị sạt lỡ mà nên đi ngõ Vần Dếnh đường dễ đi hơn. thôi thì phiêu lưu rồi, sá gì không tò mò, chúng em quyết định đi theo chỉ dẫn của các cụ ở địa phương, đi ngõ Vần Dếnh, ngã rẽ nầy ở gần nhà nghỉ mà bọn em đã nghỉ.

Minhgia

Xe buýt
Các thầy cô giáo ở địa phương dang nhận dụng cụ học tập cho nhà trường, vì nhiều điểm trường xe không vào được nên họ hẹn tại một điểm để chuyển tiếp, trông rất khí thế.

T2im đường đi Vần Dếnh đây các cụ, cũng dễ tìm, có bảng chỉ dẫn tuy nhiên em quên không chụp kịp, vậy là chạy luôn, không có hình.