Em đi Đà Nẵng xem Bắn pháo hoa với anh em OF 30/4/2013

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
hoamoctrang1.multiply.com

doanhvt

Xe đạp
cụ đi mà không xin số các địa điểm cụ đến đẻ anh em tham khảo

tazzan_man

Xe tăng
Báo cáo các cụ, sau chuyến 30-4 vừa rồi, em lại lên đường đi tiếp.
Lần này cũng là phượt bằng ô tô. :))
Bọn em chỉ đi đến Quảng Bình. Em xin phọt tiếp một số hình ảnh của chuyến đi này, hy vọng có ích cho cụ nào có chương trình sắp tới.

alex_pagulayan

Xe điện
Báo cáo các cụ, sau chuyến 30-4 vừa rồi, em lại lên đường đi tiếp.
Lần này cũng là phượt bằng ô tô. :))
Bọn em chỉ đi đến Quảng Bình. Em xin phọt tiếp một số hình ảnh của chuyến đi này, hy vọng có ích cho cụ nào có chương trình sắp tới.
Sướng thế ko biết >:) lần này chắc để thằng K A với con bé ở nhà =)) thế mới sướng toàn diện dc :))

tazzan_man

Xe tăng
Thực ra, nếu di chuyển bằng ô tô, cho đến thời điểm này em khẳng định các cụ hoàn toàn có thể theo Quốc lộ 1A. Trừ đoạn Ninh Bình - Thanh Hóa, độ xấp xỉ 50km đang làm, còn lại toàn tuyến đều tương đối đẹp, mỗi tội mất phí cầu đường (~200K cho một chiều đi). Tuy nhiên, việc chạy 1A sẽ làm các cụ đỡ buồn ngủ hơn, thăm quan thêm một số điểm đồng thời nghỉ dừng chân luôn.
- Điểm đầu tiên bọn em dừng chân là đền Sòng - Thanh Hóa. Tiếc là bọn em không chụp ảnh điểm này, nhưng nghe nói đền này rất thiêng. Đền thuộc địa phận Bỉm Sơn Thanh Hóa.
- Điểm thứ 2 bọn em đến là Đền Ông Hoàng Mười. Trước đây em nhầm là đã đến đền Ông Hoàng Mười nhiều lần, nhưng thực ra đấy là đền Củi (nằm ngay cạnh Quốc Lộ 1A). Còn đền Ông Hoàng Mười nằm cách đó độ 1km. Nếu các cụ đi đường tránh TP Vinh thì trước khi đến trạm soát vé Cầu Bến Thủy độ 200m, mời các cụ rẽ phải độ 200m nữa là tới.

tazzan_man

Xe tăng
Miền quê nào cũng đẹp, dễ chịu. Bọn em đến đền Ông Hoàng Mười, chọn một quán nước uống chè xanh, do thời gian gấp nên cũng không viết sớ, thành tâm công đức là chính, đứng dậy, ông chủ còn chả chịu lấy tiền, free cả phí hái hoa...ngại quá, thôi biếu cụ 10k.

Đường vào đền

Đây chắc là một nhánh nhỏ của sông Bến Thủy, chạy qua trước cửa đền

Toàn cảnh

Và show đoàn

tazzan_man

Xe tăng
Đi Lễ Đền Ông Hoàng Mười, thấy dân ở đấy bẩu là mồng 1 với Rằm thì đông kinh khủng, tháng nào cũng như tháng nào.
Có các bà hầu cửa đền phát bùa hay lộc gì ở các ban, 50K/lá thì phải. Em thì em không xin.

Rời đền, bọn em tiếp tục cuộc hành trình. Chạy đến địa phận Hà Tĩnh, bọn em nghỉ chân trên đoạn đường tránh.
Phải nói là đoạn đường tránh TP.Hà Tĩnh hiện tại quá xấu, khuyến cáo các cụ đi vừa phải do có nhiều ổ gà sắc cạnh, nguy cơ bị thủng lốp, vỡ lốp khá cao.
Hôm em về gặp 2, 3 vụ bị dính.

Đây ạ, đoạn đường tránh Hà Tĩnh, cạnh vợ 2 của em các cụ nhìn thấy mấy cái ổ nhỏ nhỏ không? Đoạn này là đoạn ngon nhất đới.

Trời chiều, IP4 mà bắn cũng đẹp phết, hay mắt em lởm nên thấy vậy. Cảnh này mà các cụ dân phượt bắn chắc đẹp hơn nhìu:

Nhờ ông em sướng hộ cho cái... Trông phong độ phết :))

tazzan_man

Xe tăng
Ây za.. lại thèm lượn rồi :)
Quảng Bỉnh thì lần này là lần thứ 4 em đến (Chưa tính cái đêm hôm trước đâu cụ Alex nhá).
Biển Nhật Lệ phải nói là đẹp nhưng sóng dữ và hơi sâu. Nếu các cụ nhà có trẻ con thì nên sang bên kia cầu, bãi tắm thoải hơn, nhẹ sóng hơn. Cũng gần, cách độ 2-3km, bên cạnh Sun Spa Resort đấy ạ.

Chỉnh sửa cuối:

tazzan_man

Xe tăng
Sáng hôm sau bọn em lên Thiên Đường, Phong Nha và Hang Tám Cô.
Để đi 3 điểm này, các cụ phải đi mất gần một ngày. Để thuận lợi, nên đi Hang Tám Cô trước, xong rồi qua động Thiên Đường, ăn trưa xong rồi thì vào Phong Nha.
Nhưng thực ra bọn em đi xong rồi mới thấy dở.
Động Phong Nha được đưa vào khai thác khá lâu rồi, nên bây giờ không còn đẹp như trước nữa. Các thạch nhũ không còn, nên vì thế vào động thực sự không thấy lung linh nữa. Các đỉnh thạch thì bị bẻ gẫy khá nhiều. Vậy nếu cụ nào chưa đi, muốn đi thì nên vào trước Động Phong Nha, còn không thì chỉ cần đi Thiên Đường là đủ.

Lần đầu tiên em lên Hang Tám Cô, cũng như Ngã Ba Đồng Lộc, 8 cô gái và 5 chàng trai còn rất trẻ đã hy sinh tại nơi này.
Bia tưởng niệm đây ạ, mời các cụ ghé qua thắp nén nhang cho các anh chị ấy:

Đây là nơi các anh hùng đã ngã xuống.

Nhìn từ ngoài xa hơn một chút

Nhà tưởng niệm các anh hùng, như bao nơi khác, đầy ấm áp và uy nghiêm.

Chỉnh sửa cuối:

tazzan_man

Xe tăng
Chào các chị, các anh, bọn em trở ra, vào động Thiên Đường.
Phải nói tạo hóa độc đáo đã tạo ra động. Nhiều thạch nhũ được hình thành quá bất bình thường.
Đường lên động có hai đường, các cụ nên chọn đường lên là đường dốc này cho đỡ mỏi chân, còn đường xuống thì các cụ đi đường kia:

F1 nhà cụ nào xinh tóa :D

Đường vào động bé thế này thôi ạ:

Máy ảnh phải xịn mới chụp được trong động. Còn máy em chỉ chụp được thế này:

tazzan_man

Xe tăng
Em không biết sao lại có được bông hoa to thế này :D:

Với những cái mành đẹp thế này:

Chỉnh sửa cuối:

tazzan_man

Xe tăng
Rời khỏi Thiên Đường, bọn em tiếp tục sang Phong Nha ăn trưa rồi vào động. Có hai tour thăm động, bọn em chọn tour ngắn hơn phần vì mệt, phần vì muốn về sớm tắm biển.

Lên thuyền nào... các cụ nhìn kỹ dưới sông nhá.

Gặp một cô bé đi phượt một mình, từ Sài Gòn ra, bọn em mời nhập đoàn từ Thiên Đường. Dân Phượt chính hiệu đới cụ nào làm quen không?

Nhìn từ xa, rất đẹp:

Nhưng lại gần, thì bẩn quá...Giá mà có máy nào lọc cái này thì tốt quá:

tazzan_man

Xe tăng
Nhậu ở bờ biển, các cụ có thể ngồi dọc đường Trương Pháp, có rất nhiều quán, giá cả thì không sợ chặt chém đâu ạ.
Còn không thì các cụ có thể sang bên kia cầu Nhật Lệ, chọn một quán trong khu ăn uống ở gần cổng Sun Spa Resort như thế này:

Bên này thì có vẻ sạch sẽ và rộng rãi hơn bên kia.

tazzan_man

Xe tăng
Quán cà phê Cocos nằm trên đường Nguyễn Hữu Cảnh. Không hiểu răng mà đường Nguyễn Hữu Cảnh được chọn để mở ra nhiều hàng cà phê như thế.
Buổi tối, quán Cocos, rộng rãi, kiến trúc toàn tre, nứa:

Buổi sáng, quán Nghệ sĩ - cũng gần quán Cocos, mời các cụ ngắm chi hội Quảng Bình ăn sáng uống cà phê (rất ít dân du lịch), đây mới là một mặt đường, còn một mặt đường kia em chưa chụp nhá, tương tự thế luôn:

Cổng thì nhỏ nhỏ thế này:

Trong thì rộng rãi, toàn cây cảnh khủng, mỗi tội muỗi to:

Giá cà phê ở đây cứ tầm tầm 14-16K cho một ly đen hoặc sữa đá. Được cái cà phê khá ngon.

alex_pagulayan

Xe điện
Chẹp...cứ thấy có vụ ăn uống là lại phát sốt lên...nhất là hải sản :((