[CCCĐ] Em đi Đà Nẵng thăm tàu sân bay và tàu khu trục Mỹ

MrBigM

Xe máy
Quả thực là hình của cụ quá độc đáo cụ a. Vodka cụ nào.
Nhiều người ngạc nhiên vì Mỹ cho các cụ lên thăm chi tiết tàu nhưng em thấy cũng bình thường thôi ạ, vì những gì họ show cho ta thấy chẳng có cái gì gọi là bí mật cả. Ý em ko phải là cái tàu sân bay này không độc đáo hiện đại, mà là vì những thông tin này về tàu họ có public cũng chả ai lợi dùng làm được gì cả. Cái bí mật là cái nàm trong những cái máy tính kia, những cái két sắt kia và những cái nàm trong đầu của các vi tướng kia cơ.

MrBigM

Xe máy
Ah quên các cụ cho em hỏi. Có bác nào biết bác đại tá hải quân trong mấy tấm hình cuối ở tàu sân bay đang bắt tay với chỉ huy bên Mỹ là ai ấy nhỉ. sao em nhìn cứ quen quen.

ahayqua

Đi bộ
Hay, cả nước VN liệu có mấy người được lên HKMH rồi tàu chiến của Mẽo như bác :D

isabinh

Xe điện
Quá hot nhể, em thắc mắc một điều là hơn 300 người trên tầu mà cấm có thấy cái cần câu nào, lênh đênh trên biển buồn chết đi được

Coltplus2008

Xe điện
Bổ sung giúp bác pham:" Để chắc chắn bom không vô tình rơi ra khỏi khoang chứa bom lúc máy bay vẫn còn trên tàu, người ta đã lắp một chốt an toàn vào trong khoang chứa bom. Sau khi phi công đã vào máy phóng máy bay để chuẩn bị xuất phát, anh ta phải đưa hai tay lên trên trời để nói rằng tay anh ta không chạm vào nút khởi động bom ở cần lái. Chỉ khi đó, vào phút cuối cùng người ta mới tháo chốt an toàn ra khỏi khoang chứa bom." (Bí mật những trận không kích của quân đội Mỹ -Nhà xuất bản Công an nhân dân).

Nghĩa là nó cũng chả tin phi công lắm, cơ mà hơi thừa thì phải. Phi công nó lên trời rồi quay lại thả bom thì cũng tèo.

@Phamtt: Kụ có thăm con cá chìm không thì phọt luôn để cả nhà ta cùng lót dép hóng ?

zin3_cau

Xe tải
Thế túm lại sau 1 hồi thăm quan,chụp choẹt cụ với mọi người đã họp để có phương án đánh đắm em này khi có biến chưa????

daiviet05

Xe đạp
Ngày mai cháu lại lót dép ngóng chuyện của cụ Thức về con cá quả của Mẽo. Biết đâu đấy lại được xem hình ảnh đầy đủ chứ đợt vừa rùi xem ảnh thăm đoàn M96 chưa phản ánh rõ, chưa đầy đủ, mập mờ con trắng con đen.

Hama21

Xe hơi
Thật hạnh phúc và tự hào khi là thành viên của OF nhà ta (Mặc dù em chả có tý đóng góp nào cả). Phóng viên của Dantri, Vnexpress, VNN.... chắc phải lác mắt và cúi đầu ngưỡng mộ Bác, bác PhamTT ợ!

VietGaz

Xe đạp
bên trong đài chỉ huy+buồng lái đây ạ

thiết bị GPS

By awakeptt at 2010-08-10
Em cũng mê môn này không thể tả được, hôm trước em đến Virginia cũng tần ngần đứng ngắm em tàu đã về hưu mà thầm nghĩ là mấy anh lái s nhà mình sang mà mua về vẫn oánh tốt. Virginia có cả cảng của Hải quân lẫn cảng của USCG cũng đã con mắt lắm.

Em xin phép khoe tí hiểu biết về cái màn hình này cùng các bác, biết đâu có bác nào lại thích quan tâm. Cái này không chỉ đơn thuần là GPS mà nó là thiết bị tổng hợp, tiếng Anh gọi là ECDIS (tạm dịch là Hệ thống Thông tin và Hiển thị Hải đồ Điện tử). Trước đây, hải đồ giấy là bắt buộc (Mandatory) cho việc dẫn đường trên các loại tàu, nhưng sắp tới thì ECDIS sẽ là bắt buộc (Mandatory) thay cho hải đồ giấy. Điểm mạnh nhất của ECDIS chính là khả năng tích hợp gần như toàn bộ các thiết bị dẫn đường, an toàn, ghi nhận hải trình ... ở trên tàu về cùng một mối. Em lấy ví dụ trên màn hình các bác em đang thấy sẽ có GPS/DGPS, đo sâu hồi âm, radar, gyro vân vân và vân vân.

Như các bác em thấy trên màn hình thì phần màu vàng là đất liền, phần màu xanh nhạt là vùng nước, phần nước bao quanh khu vực jetty là vùng nước nông và đã được khảo sát địa hình một cách kỹ lưỡng (em biết thế vì thông qua ký hiệu riêng). Hai cái nhô từ bờ ra chính là jetty còn cái hình giống cái tàu chính là bạn John với heading đang hướng ra ngoài. Bên phải màn hình, trên cao nhất có dòng chữ APPROVED để chứng tỏ rằng ECDIS này đã được công nhận bởi ai đó (Kiểu LLoy hay DNV chứ không phải BVQI) theo những yêu cầu của IMO, IHO, SOLAS ... Ngay dưới đó là cái phím màu đỏ DANGER đi kèm theo nó sẽ là những tín hiệu Bíp Bíp Bíp liên tục để nhắc nhớ sỹ quan trực boong (có lẽ ở đây là tiếp cận vùng nước nông).

Hầu như các phím bên dưới đều liên quan đến điều khiển thiết bị radar các bác ạ. Dưới nữa là các thông số liên quan đến dẫn đường như HDG (Heading), COG (Course Over Ground), SOG (Speed Over Ground) ... Ở đây có một điểm rất quan trọng mà em tin các bạn Navigator trên tàu Cain rất thích đó chính là phím POS (các bác em cũng sẽ nhìn thấy ngay trên màn hình) POS sẽ hiển thị vị trí hiển thời của điểm lắp đặt ăng ten GPS dẫn đường trên tàu. Thông thường POS sẽ nhận thông tin là GPS, nhưng oách ở chỗ là ngay khi Cain tiếp cận vùng nước cách Đà Nẵng 500 km thì thông tin vị trí sẽ không phải là GPS mà sẽ là DGPS (như các bác em thấy màu xanh trên màn hình ấy, ngay dưới phím POS). Với DGPS tại vị trí jetty Đà Nẵng thì độ chính xác vị trí của tàu đâu đó khoảng Đề ci mét (dm), độ chính xác quá lý tưởng cho cập cảng. Trong khi đơn thuần GPS, thì độ chính xác chỉ đạt khoảng 10 mét và không ổn định.

Em khoe hàng tí vì em các bác chính là người trực tiếp sét ắp thiết bị cải thiện độ chính xác GPS là DGPS tại Đà Nẵng. Tiếp theo nữa sẽ là Trường Sa, khi đó bất kỳ tàu nào kẹp giữa luồng Vũng Tàu - Trường Sa đều sẽ thu được tín hiệu DGPS của Việt Nam (cái này em đã đề xuất cấp cao bảo vệ đàng hoàng đấy các bác ạ). Các bác ọp iếc ở gần Trường Sa mà cần độ chính xác vị trí dm thì ới em nhé. Hi hi em đùa thôi chứ độ chính xác GPS đơn thuần với anh em mình đã là ổn lắm rồi.

Em xin lỗi bác chủ topic và anh em nếu đã làm loãng topic này.

sleepdriver

Xe buýt
Trên màn hình ECDIS em thấy có tem "Mật", bác Vietgaz giảng hộ em xem là đây là thiết bị mật theo nghĩa hạn chế tiếp cận hay data nằm trong thiết bị là mật? Về thông tin địa hình trên EDICS (như bác đã phân tích) là của phía Mỹ tự có (he he theo các nguồn khác nhau như vệ tinh do thám, thiết bị sonar hay etc ... ) hay là do phía cảng ta cung cấp trước khi tầu khách vào (rồi các bạn nhập vào EDICS)? (Em vẫn biết về thủ tục hàng hải, lễ tân ngoại giao chính thức thì ta vẫn phải có tàu nhỏ hoa tiêu dẫn tầu bạn vào chứ tầu bạn không được tự đi vào).
Thanks bác.
P/s: Ngày trước bác Thức lên TV em rất hay nhầm vào một bác bên BNG nên để ý. Thế nên, ảnh bác vừa post là e nhận ra ngay. Ps ảnh rất hay bác ạ.

ferrari9999

Xe đạp
đọc báo xong vào đây xem lại càng thấy thích hơn , chúc mửng cụ chủ thớt dc lên tàu US có 1 k 2:D

heroesdaubu

Xe điện
Ngồi xem toàn bộ thớt mất .... gần 3 giờ. Cảm ơn cụ chủ thớt về phóng sự nóng.

daiviet05

Xe đạp
Hôm nay không biết có gì hay không đây?

cas

Xe buýt
Thường ở lầu Xanh trên đường hay tắc dễ ngập
nhà cháu thấy mẹt cụ chủ thớt trên tàu khu trục hạm Mc Cain ở báo vnexpress rồi đấy, cụ làm 1 thớt về tàu này đi...để nhà cháu mời rịu cụ tiếp...

Estonque

Xe điện
Cụ Thức ơi, nhanh lên chứ, em lót dép đợi cụ từ hôm qua đến h, ngủ gật mấy lần rồi :(

lacetti_30x

Xe hơi
Em vẫn đang ngồi ấn F5 đợi cụ đấy:((

MKC1908

Đi bộ
Eeemm nà hươu cao cổ rồi :((