Em đi công tác Đài Loan

hydiep

Xe buýt
Trước khi đi em đã tìm hiểu, nhưng không có thông tin gì về việc sang TW mà không có tiền TW thì chỉ có nước nhịn đói. Đến cả một trung tâm lớn về công nghệ cũng không chấp nhận USD, em chọn được quả D5000 định mua nhưng không có tiền TW nên cũng đành chịu.
Ngày đầu tiên sang đến Taoyuan, quên không choạch được kiểu nào. Sáng ngày hôm sau em đi Kaohsung bằng HSR (tốc độ tối đa là 280km/h), 7’ trước giờ tầu khởi hành thì nhà ga vẫn im lìm, tầu cũng chẳng thấy đâu

HSR chỉ đến trước giờ khởi hành có 1’, lúc này mới thấy có hành khách

Sau 1h30’ em đến được Kaohsung, điểm đầu tiên được khách hàng đưa đi là đền thờ Tào Tháo và Tiger-Dragon tower

Chỉnh sửa cuối:

hydiep

Xe buýt
Bên trong đền thờ em không được chụp ảnh, quay ra làm phát xung quanh Tiger-Dragon tower

Buổi chiều em được khách hàng đưa đi tham quan Kaohsung bằng cái xe lưỡng tính này, nó chạy cả trên cạn và dưới nước. Em thấy cậu khách hàng nói, nếu là đân Kaohsung thì được giảm giá 50%, còn người ở nơi khác đến kể cả ở TW hay nước ngoài thì phải chịu chung một giá.

Chỉnh sửa cuối:

hydiep

Xe buýt
Khi cái xe nó xuống nước thì em chụp được mấy kiểu

Còn đây là truyền thuyết về cá chép hóa rồng

Nhìn từ xa

hydiep

Xe buýt
Chợ đêm ở đây chủ yếu là bán đồ ăn, phần đông là khách du lịch từ Tung Của và Nhật

Em ấn tượng nhất là quả na, to như quả bưởi ở mình, ăn rất ngon. Em thấy nó ghi có 186$/kg, nhưng khi tính tiền quả na 1 kg thì mới ớ người ra 1kg của nó chỉ bằng 6 lạng ở mình, thế là em phải mua quả na mất gần 400K VND

Ở chợ đêm nó cũng bán lòng lợn nhưng không có tiết canh. Nó chế biến ngay tại chỗ, muốn ăn tại chỗ cũng được đem đi cũng được

Chỗ nào cũng thấy đông

Tạm thời thế đã, chiều nay em phọt tiếp

f40fd

Xe điện
Ở chợ đêm nó cũng bán lòng lợn nhưng không có tiết canh. Nó chế biến ngay tại chỗ, muốn ăn tại chỗ cũng được đem đi cũng được

Bên đó họ không ăn tiết sống bác ạ, thường họ chỉ ăn tiết luộc chín, bác muốn ăn thì xem có chỗ nào có món canh tiết lợn - 豬血湯 - (khác với tiết canh lợn nhà mình nhé), thường nấu bằng nước xương và dưa gì chua chua mùa hè ăn rất mát, có chỗ bán cả tiết canh ngan nhưng hiếm hơn.

Suzz

Xe điện
chẹp chẹp, e là khoái nhất món lòng lợn này đấy ợ, nhưng dạo này thấy sợ roài

halele

Xe tải
Cảm ơn cụ chủ đã cho mọi người thăm viếng TW bằng mắt.:)) Thật tuyệt !

5starsdba

Xe buýt
Trước khi đi em đã tìm hiểu, nhưng không có thông tin gì về việc sang TW mà không có tiền TW thì chỉ có nước nhịn đói. Đến cả một trung tâm lớn về công nghệ cũng không chấp nhận USD, em chọn được quả D5000 định mua nhưng không có tiền TW nên cũng đành chịu.
Credit Card của kụ đâu.

namdh5

Xe máy
Đường xá và xe cộ bên TW thế nào hở bác? Show vài pô cho anh em chiêm ngưỡng chút :)

hydiep

Xe buýt
Cảm ơn các cụ, em thực sự không nhớ rõ 1 kg của khựa là bao nhiêu lạng của mình.
Sáng hôm sau ra đường, em thấy ở TW cũng có counter điện như ở mình

Chiều em ra ga tầu điện ngầm ở Kaohsung đi ra ga HSR. Lối xuống ga tầu điện ngầm

Trần nhà ga

Tranh 3D ngay tại cửa vào của ga tầu điện ngầm

Tầu điện ngầm chính xác từng phút, cứ 2 phút có 1 chuyến nên không có cảm giác khó chịu

hydiep

Xe buýt
Vì em đi lại bằng các phương tiện công cộng nên ít có ảnh đường xá TW, do đi HSR nên không thể chụp được vì tốc độ 280km/h

Sau 1h40’ em tới Taipei, một người bạn ra đón và đưa đi ăn đồ ăn chay. Sao người TW ăn chay nhiều thế, em không chịu nổi nếu ăn chay quá 1 bữa. Đồ ăn thì họ làm rất ngon, nhìn như làm từ thịt

Chỉnh sửa cuối:

hydiep

Xe buýt
Thêm cái cảnh đường xá ở TW

Khách sạn nơi em ở 2 ngày tại Taipei

Khu chợ giống như chợ Đồng Xuân ở Hà Nội

Tạm thời thế đã, em sẽ phọt tiếp vào ngày mai

Jimmii

Xe máy
Cu bạn em học bên Đài Loan về cũng nhiễm cái thói yêu nước bên đấy, về nhất định nó ko chịu nhận là Đài Loan là của Khựa.E cãi nhau đến phùi bọt mép với nó về việc này đến lúc xem TV có đoàn ĐL đi qua ghi chữ Chinesse Taipei nó mới câm mồm trong ngậm ngùi và cay đắng , còn e chốt tiếp 1 câu cho nó tự kỷ:" tưởng học ở đâu lại qua thuộc địa của Khựa, nhục".=))

gia doi

Xe điện
Cụ post cái hình khác về xe lưỡng tính cho em xem với nào tức là vừa đi trên cạn vừa đi được dưới nước ah?

hydiep

Xe buýt
Cụ post cái hình khác về xe lưỡng tính cho em xem với nào tức là vừa đi trên cạn vừa đi được dưới nước ah?
Em choạch cả đầu cả mít em nó, nói chung là thấy hay nên choạch rất nhiều mà bây giờ không tìm thấy cái nào nữa, em sẽ cố gắng tìm rồi post hầu cụ

Cu bạn em học bên Đài Loan về cũng nhiễm cái thói yêu nước bên đấy, về nhất định nó ko chịu nhận là Đài Loan là của Khựa.E cãi nhau đến phùi bọt mép với nó về việc này đến lúc xem TV có đoàn ĐL đi qua ghi chữ Chinesse Taipei nó mới câm mồm trong ngậm ngùi và cay đắng , còn e chốt tiếp 1 câu cho nó tự kỷ:" tưởng học ở đâu lại qua thuộc địa của Khựa, nhục".=))
Em thấy dân TW rất ghét dân Khựa, em chẳng tìm hiểu cụ thể nên không có ý kiến. Dân TW rất thích hàng Nhật, đi đâu cũng thấy vì Nhật là đích để họ phấn đấu

Chỉnh sửa cuối:

quangcaomythuat

Xe buýt
Góp vui với cụ mấy cái ảnh em vừ đi cuối năm vừa rồi, toàn chụp con bé nhà em lên các cụ xem tạm :-bd

Khuôn viên trường ĐH kỹ thuật Kaohsung

Xe của 1 bác là cựu học sinh

Cadilac của Tưởng Giới Thạch

Nhìn em Pajero cộc này mà thèm dỏ dãi :-|, bên này xe độ để Offoad rất ít, bọn Teen toàn đi Mazda 3 độ lòe loẹt

Taxi này

minh0075

Xe điện
TW cũng nhiều xe máy 2B nhỉ.Nó đi bên phải hay bên trái đường cụ.