Em đi chợ Quảng Châu.

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
hoamoctrang1.multiply.com
Cháu đánh dấu để tiện theo dõi bài của cụ MHT , cháu cũng muốn đi QC nhưgn điều kiện chưa cho phép . hề hề :D
Đơn giản lắm Cụ ơi, Cụ cứ tích xèng đi, có gì ới em em sẽ mách Cụ nhiệt tình nhé!;))

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
ảnh chụp thì không được nét nhưng em khoái cái giong văn của mợ giống y hệt bài về TP Cottbur (Đức) hồi trước.
Vâng, cảm ơn Cụ. Lần này đi Chợ nên em chủ yếu tác nghiệp bằng em Iphon. Cũng xách theo em bán tự động đấy nhưng sợ khi mua hàng sẽ bất tiện nên em toàn vứt ở khách sạn. Các Cụ/Mợ xem thì đừng bình chất lượng ảnh (em xí hổ lém), chủ yếu là xem phóng sự thôi nhá!;))

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Cái này thì không nên rồi!
Trước em ở Quảng Châu 1 tuần.
Mỗi ngày ăn 1 nhà hàng, vì QC nhiều dân tộc, mỗi dân tộc có những món ăn riêng, Mợ chịu khó tìm đê.
Và ăn uống ở đây rẻ hơn VN nhiều.
hội em 6 người, bữa nào cũng kín bàn, cả uống nữa mà không bữa hết 1000 cả.
Vâng, nhà em cũng chỉ ăn 1 bữa ở nhà hàng này. Còn lại thì ăn ngay gần khách sạn em ở vì còn dành thời gian đi chơi Chợ.;))

phuong auto

Xe điện
Website
www.facebook.com
tiếp đi mợ...quần áo Quảng Châu vừa rẻ lại đẹp

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Thêm 1 chợ này mà em đã đi. Phía trên mặt đất các Cụ nom vậy thôi chứ xuống tầng hầm thì thôi rồi ... không cẩn thận còn bị lạc đấy ạ. Một kinh nghiệm cho các Cụ, trước khi xuống các tầng hầm thì nên nhớ và định vị lại phương hướng, khi xuống dưới tầng hầm rồi 1 lúc nào đó cảm thấy mất phương hướng thì các Cụ cứ theo chữ Exit thì đi ra và trèo lên mặt đường, định hướng lại nơi mình đến rồi lại đi tiếp:) không sợ lạc đâu ạ.

Ở bên này Chợ chỉ mở từ 9h sáng và đến 6h tối là đã đóng cửa rồi. Nhà em, ngày thì đi chợ ngày và tối thì lại lượn ra phố đi bộ.

Cái này hình như em cũng đã từng thấy ở Singapore (đi lâu rồi nên quên). Quảng Châu là 1 thành phố cổ và đây là 1 trong những cách bảo tồn văn hóa và di sản của họ. Đây chính là "địa tầng văn hóa của Quảng Châu". Bên cạnh cái hiện đại họ vẫn bảo lưu được lớp văn hóa cổ kính. Tự nhiên em lại liên tưởng tới cái Đàn Xã Tắc và Hoàng Thành Thăng Long của nhà mình. Cứ cái gì không bảo tồn được thì lấy đất lấp lại.

Trên con phố này, hàng hiệu không thiếu các Cụ nhá!

Hàng hóa ở đây vì đã được tuyển từ các Chợ về nên chất lượng cũng ổn hơn, dễ mua hơn và mỗi tội giá max hơn thôi:)

Sắp tới lễ hội hóa trang nên nam thanh nữ tú đổ về con phố này đông đúc...

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
tiếp đi mợ...quần áo Quảng Châu vừa rẻ lại đẹp
Hì...hì... qua đây mới biết, phần lớn các quần áo thời trang và túi xách tại các shop ở Hà Nội đều xuất phát từ đây Cụ ạ. Nhiều Shop thì để nguyên mác, nhiều Shop thì gắn mác hàng hiệu vào ... cứ thế chả biết đường nào mà lần.

phuong auto

Xe điện
Website
www.facebook.com
Hì...hì... qua đây mới biết, phần lớn các quần áo thời trang và túi xách tại các shop ở Hà Nội đều xuất phát từ đây Cụ ạ. Nhiều Shop thì để nguyên mác, nhiều Shop thì gắn mác hàng hiệu vào ... cứ thế chả biết đường nào mà lần.
e cũng phát hiện ra điều đấy qua 1-2 lần đi cùng bạn e đi lấy hàng...thật giả lẫn lộn,chả biết đường nào mà lần

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
1 cách PR độc đáo. Mấy ngày đi chợ ở đây có lúc em giật mình thon thót. Bởi tại mỗi gian hàng nhân viên tiếp thị ăn mặc các sản phẩm mà họ bán và đứng như ma nơ canh thật vậy. Có lúc em nhầm và sờ tay vào hiện vật, lúc ấy mới thấy họ động đậy. Hú hồn!

Táo cắn dở này các Cụ:;))

flame6868

Xe tăng
Tiếp đi mợ . Mời mợ ly vang đỏ cho có khí thế nhá ! :)

Audioto

Xe tăng
Chưa thấy mợ mua cái gì :)

caionghin$

Xe tăng
Ở nơi vừa hôn vừa móc, người ta gọi là Hóc Môn :P
Website
www.tannhatminh.net
Đúng là mỗi người có cách nhìn nhận khác nhau, theo cách nhìn của mợ thì thấy là việc đi chợ cũng vui lắm:x E sang QC thì toàn công việc, cắm mặt sang rồi lại cắm mặt về, đến nói mấy cụ còn bảo em là chưa biết Donguan là gì đấy=)).

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Mất cả trưa post ảnh mà có mỗi 1 Cụ rót rượu mời em (dù nhà em chả thiếu rượu) :P nhưng em thích uống rượu của các Cụ hơn.:)

3 ngày mua sắm, cuối cùng là nhà em 4 người với 81,5kg hành lý kí gửi và khoảng gần 40kg xách tay. Nhìn thì ai cũng tưởng nhà em đi buôn nhưng thực tế thì em chỉ mua cho nhà mình dùng và quà cáp cho bạn bè và người thân trong gia đình thôi cũng vẫn thấy thiếu. Ngày cuối cùng, tranh thủ buổi sáng còn thời gian. Mặc dù mua sắm nhiệt tình nhưng nhà em vẫn còn tiền và vì đã quá thừa cân rồi nên nhà em quyết định không đi chợ nữa và chuyển qua đi chơi thăm thú TP. Xem cẩm nang thì thấy chỉ dẫn 1 loạt công viên như Công viên IUE SIU (công viên Việt Tú); Công viên LYU HUA (công viên Lưu Hoa); Công viên Vườn Phong Lan (LAN PU); Công viên hoa (IUN TAI HUA IUAN)... Em vốn dĩ yêu hoa nên chọn Công viên hoa (IUN TAI HUA IUAN)

Do ảnh hưởng cơn bão Sơn Tinh nên ngày cuối cùng của chuyến đi thời tiết cũng âm u, báo hiệu một ngày mưa gió bão bùng ...

Chụp bằng Iphone nên em chẳng biết chỉnh thế nào cho nó bớt tối.

Mùa này chắc không phải mùa hoa nên chả thấy có nhiều hoa, cây cối vẫn xanh rì chứ không có sắc vàng của mùa thu. Cũng hơi thất vọng.:-s

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Chưa thấy mợ mua cái gì :)
Ối giời! Em mà khoe ra các Cụ lại bẩu em đổi tiêu đề thread là em đi buôn chợ Quảng Châu thì chết Cụ ạ.:)) Cụ mà nhìn em tay xách nách mang thì ... thôi nói ra xí hổ lắm!;))

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Đúng là mỗi người có cách nhìn nhận khác nhau, theo cách nhìn của mợ thì thấy là việc đi chợ cũng vui lắm:x E sang QC thì toàn công việc, cắm mặt sang rồi lại cắm mặt về, đến nói mấy cụ còn bảo em là chưa biết Donguan là gì đấy=)).
Vâng, lần trước em tới Quảng Châu nhưng chỉ là đi thăm thú thôi. Mà Quảng Châu như Cụ Chuột Làng (thổ dân ở đó) nói thì cũng chỉ có vài điểm để thăm quan. Một trong số những điểm đó thì em đã tới rồi. Lần này quyết đi chơi Chợ 1 lần cho biết đấy Cụ ạ.:)

GarySpeed

Xe buýt
Mợ còn ở Quảng Châu hay về rồi ạ, em sắp đi đang tìm cách đặt phòng khách sạn Dashadao. Mợ có thông tin gì giúp em nhé, many thanks

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Em tiếp đây:

Tiếng là công viên hoa (thực ra nó giống như kiểu vườn quốc gia Ba Vì nhà mình), đây là 1 ngọn núi như 1 khu rừng bảo tồn chủ yếu để các Cụ cao tuổi lên đó tập dưỡng sinh. Muốn đi lên đó thì có 2 phương tiện, 1 là xe điện và 2 là cáp treo. Em đi 1 vòng và chỉ thấy có nhõn cây hoa này, lao vào chụp còn bị Sói nhà em cản "hoa đấy thì có gì mà chụp";))

Thêm hoa này nữa, chả biết tên em nó là gì:

Chán nên chả lôi máy ảnh ra làm gì, cứ tác nghiệp = em iphone cho tiện.

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Mợ còn ở Quảng Châu hay về rồi ạ, em sắp đi đang tìm cách đặt phòng khách sạn Dashadao. Mợ có thông tin gì giúp em nhé, many thanks
Em về hôm cuối tháng vừa rồi Cụ ạ. Cụ cần đặt phòng ntn? Yêu cầu tiêu chuẩn ra sao ạ? Cái khách sạn em ở ấy nó là cả 1 tập đoàn khách sạn kia Cụ ạ. Cụ muốn ở từ ** đến ***** đều có Cụ nhé! Cụ PM cho em thêm thông tin xem Cụ đi đâu với tiêu chí như nào thì em mới biết mà tư vấn cho Cụ ạ.

tymobai

Xe điện
Trời, có ảnh mợ HMT rồi! Trước đây đọc thớt của mợ cứ tò mò, nghĩ rằng chắc mợ xinh lắm, giờ xem ảnh mới thấy hóa ra là mợ................xinh thật ;))