[Funland] Em đau khổ quá! Bỗng dưng phải đối mặt với tai hoạ

Rong rêu

Xe điện
Nghe cụ miêu tả thì bệnh của bố cụ có thể giống bệnh của Stephen Hawking (Amyotrophic Lateral Sclerosis)

Bệnh này cực kỳ hiếm, thế giới chỉ có 200,000 người bị. Tuy nhiên bệnh này do di truyền lại còn hiếm hơn nữa (chỉ 5-10%). Nên em nghĩ cụ và em gái lạc quan lên ạ.

DVPX

Xe tải
Kính chào các cụ, các mợ!
Những ngày cuối năm này ai ai cũng náo nức đón năm mới mà e thấy mình đau khổ và tuyệt vọng trong khi mới chỉ nửa năm trước em còn là người hạnh phúc có mọi thứ.
Đó là Nỗi đau căn bệnh di truyền!
Em năm nay 32 tuổi, có vợ và 2 con, công việc tốt, mọi thứ thuận lợi cho đến thời điểm giữa năm vừa rồi khi bố em được chẩn đoán mắc bệnh hiểm nghèo, bệnh teo cơ thông thường chỉ sống được 2-5 năm, người bị teo sẽ chỉ nằm một chỗ thậm chí không ăn, không thở được. Ngay sau đó 1 tháng em thấy có triệu chứng giống bố, rồi 1 tháng sau lại đến đứa em gái em (bố em chỉ có 2 người con). Em đã đi thăm khám các nơi và bác sĩ cũng nhận định là có thể bị di truyền. Cảm giác tan vỡ khi cơ thể từng ngày mất đi sức lực. E lao vào tìm nguyên nhân, đến bây giờ cơ bản có thể xác định bố em mang một đột biến gen và di truyền sang bọn em. Nhưng tại sao nó lại khởi phát cùng một thời điểm? Hiện giờ trên thế giới có nhiều giả thuyết về bệnh này nhưng chưa đâu thực sự tìm ra nguyên nhân hay cách chữa trị. Em rất buồn và bây giờ sẵn sàng đón nhận hết cho bản thân, chỉ lo cho các con và cháu. Em muốn làm tất cả đến các con được bình an.
Em phải làm gì bây giờ các cụ? Em vẫn chưa cho vợ và mẹ biết. Sợ họ không chịu nổi, e định đến khi nào không đứng vững được nữa mới cho họ biết.
Hằng ngày các triệu chứng làm em mệt và đau nhưng không là gì so với lo lắng và sợ hãi trong em. Gia đình em ăn ở hiền lành, không biết có phải do vô tình chạm phải vấn đề tâm linh gì không mà e k thể biết. Em cảm thấy tất tuyệt vọng, muốn làm gì đó mà không biết phải làm gì.
Xin chia sẻ với cụ. Mong cụ vững tâm.

dungnt161

Xe buýt
Website
www.http
Cố gắng sống vui vẻ và nghĩ tích cực cụ nhé. Mọi vấn đề cụ nên chia sẻ với người thân trong gia đình

Vị Biển

Xe buýt
Đừng bỏ cuộc, hãy chiến đấu với bệnh tật bằng ý trí. Nếu cụ đầu hàng thì cụ đã biết số phận của mình như nào rồi, em ko nói nữa.
Hãy chiến đấu với bệnh tật bằng ý trí, lạc quan lên, tinh thần khảng khái, thể thao và bồi bổ sức khoẻ để các tế bào tốt khoẻ mạnh và đánh bại các tế bào xấu, đó là khả năng kỳ rượu của loài người.
Chúc cụ chủ luôn lạc quan và bình yên

bimiu2000

Xe buýt
Nghe buồn quá. Nhưng cụ vẫn còn vợ và các con. Cố gắng lên cụ. Chúc cụ sớm tìm ra hướng giải quyết

tunggiang185

Xe tăng
Thôi cụ, đừng quá lo âu. Dù gì cũng là số mệnh. Hãy cứ yêu đời dù còn 1 ngày. Hãy dành tình cảm tốt nhất còn lại cho người thân. Thêm một điều nữa hãy tin vào phép màu.
Em đã từng 1 lần thấy ông bà ông vải cách đây 12 năm. Đã chọn đất chôn và đã mua quan tài nhưng nhờ sự lạc quan mà cuối cùng không sao cả.

Giadoianvung

Xe tải
Không biết nói gì để có thể vơi nỗi buồn của gia đình cụ. Chỉ biết khuyên cụ cùng với việc tìm hiểu thêm về căn bệnh qua các nguồn thì đồng thời cụ hãy sống với vợ con người thân thật tích cực, hãy tận dụng mọi khoảng khắc cụ ạ.

traimeo

Xe buýt
Cụ ơi cụ nói bác sỹ nói có thể mà. Cụ phải đên cơ sở hoặc sang singapore để xét nghiệm để tìm câu trả lời chính xác nhé. Đừng suy luận làm gì cho suy sụp ra cụ nhé.

mạnh đoàn

Xe buýt
Chúc cụ vững tin, bình tâm và lạc quan chiến đấu với bệnh tật!

vozlinh

Xe máy
Cũng chẳng biết làm gì ngoài mời cụ 1 ly.
Em còn trẻ mà rèn luyện sức khoẻ nhiều. Kiếm tiền thì kiếm chứ sức khoẻ vẫn hơn các cụ ạ...

Được gửi từ iPad - Otofun

Châu Tinh Tinh

Xe tải
Lạc quan cũng là thuốc cụ ạ. Cố lên cụ

Cỏ và cây

Xe buýt
Nói về duy vật, kể cả cụ mắc bệnh nan y thật thì ý chí, lạc quan, niềm tin sẽ là một yếu tố quan trọng giúp cụ chiến thắng bệnh tật. Nói về duy tâm thì có câu" đức năng thắng số". Vậy nên cụ chủ phải vững tâm nhé! Chúc cụ qua cơn bạo bệnh đến ngày thái lai!!!

samoclan

Xe điện
Cố gắng chiến đấu với nó đi cụ, bs xác định lõi gien cụ đừng nghĩ đến tâm linh lại hại thêm sk. Cố lên cụ!

Kitcat

Xe container
Nếu như cụ đã nhận định rủi ro lớn như vậy, việc của cụ ngay bây giờ là phải mua bảo hiểm. Cho dù số phận của cụ thế nào đi nữa, trách nhiệm của cụ vẫn là đảm bảo an toàn tài chính cho con của cụ.
Mua coi như vứt tiền thôi cụ. Lúc gặp rủi ro tụi nó check ra đã biết bị bệnh mà dấu mua, ko chi trả. Nếu báo rõ bệnh thì nó k bán cho luôn.

vitocoleone

Xe hơi
Để xác định cụ dính đúng hay không còn chưa biết, nếu tỷ lệ 5% là cực thấp thì em nghĩ cụ nên lạc quan; đôi khi do tâm lý mình tự kỷ ám thị 1 vấn đề gì đấy thì nó cũng sinh ra các triệu chứng cơ thể như vậy cụ ạ, em đã từng nhiều lần như thế. Mong điều may mắn, rất may mắn sẽ đến với 2 anh em cụ.
Nghe cụ nói thì đúng là mình lo bản thân mình thì ít, lo cho người thân con cái thì nhiều, nhưng có đôi lời em chia sẻ với cụ.
Cuộc sống là cái duyên, nó vô thường không biết mệnh hệ ngày mai sẽ ra sao. Việc đi hay ở chỉ là còn duyên hay không còn duyên mà thôi, nếu biết duyên đoàn tụ ngắn ngủi, quan điểm của em là buông xả, không ôm đồm suy tư - không cần phải lo hay không lo cho ai; cũng chẳng cần hờn giận sân si, điều đấy chỉ khiến mình thêm tiêu cực, rối loạn tâm trí, thành ra những ngày còn lại cần thanh thỏa nhất thì lại không đạt được - mỗi người có 1 định mệnh và con cái mình cũng vậy cụ ạ. Chỉ cần mình hãy quý trọng từng ngày mình đang có, thật tĩnh tâm và thư thái, sống từng ngày có ý nghĩa với xung quanh là được.
Về bệnh tật, Em đã trải nghiệm việc cung cấp đủ dinh dưỡng cần thiết cho cơ thể và kết hợp tập luyện yoga thì cảm nhận rõ việc cơ thể mình tự fix các lỗi rất hiệu quả cụ ạ. 4 năm trước em ăn dinh dưỡng Herbalife liên tục 1 năm (cái dinh dưỡng mà đội tuyển bóng đá Việt Nam mình đang được ăn ý cụ); ăn nhiều rau, ít thịt, uống nhiều nước, sinh hoạt điều độ kết hợp Tập yoga em phát hiện ra là nó tập thể dục cho các cơ quan nội tạng, nên các cơ quan - chức năng của mình cũng được vận động, kích hoạt làm việc tốt hơn, cơ thể thấy lúc nào cũng tràn trề sinh lực và tỉnh táo cụ ạ.
Gần đây em thấy 1 số người thân quen nói chuyện tập cái môn P.L công gì đấy rất hiệu quả với cơ thể. Bản thân là người đã từng cảm nhận hiệu quả cải thiện sức khỏe từ việc kiên trì tập luyện yoga nên em biết là cái môn kia chắc chắn có hiệu quả cao nên rất nhiều cụ theo tập. Cụ nên tìm hiểu xem. hãy kiên cường cụ ạ.
Một lần nữa chúc cụ năm mới thật may mắn!

Chỉnh sửa cuối:

tienaka

Xe điện
Nhất là cụ lạc quan cái đã. Biết đâu do suy nghĩ nhiều cơ thể mệt mỏi. Nhiều khi biết và chấp nhận cho cs nó thoải mái cụ ạ

dau-tay

Xe tăng
Thôi đằng nào cũng thế. Hãy vui vẻ lên được đến đâu hay đến đó kệ nó cụ ah khéo khi lại hay. Còn suy nghĩ nhiều về nó khéo nó còn nhanh hơn. Bệnh suy tư là giết chết con người nhanh nhất. Hãy bình thản sống thôi cụ ah.

pham minh

Xe container
Xơ cột bên teo cơ. Căn bệnh rất hiếm, mà di truyền lại cực hiếm cụ ạ.
Em cũng có cô bạn học có chồng cũng bị teo cơ
Giờ cũng nằm 1 chỗ
Cũng chẳng biết động viên cụ thế nào chỉ biết nói với cụ hãy bình tĩnh và lạc quan lên
Biết đâu đấy chỉ là do cụ lo lắng quá nên cảm thấy thế