[Funland] Em đang rơi vào tỉnh cảnh không ngờ tới - Liệu em đã xử lý đúng?

Trạng thái
Thớt đang đóng

Haolo1992

Xe tăng
Thế mà bà nào lên lập thớt như này thì các cụ lại khuyên ‘suy nghĩ kỹ vì con~~~~”

cusao

Xe lăn
Như em nói, em bị mất động lực sống. Nhiều lúc em không nghĩ mình phấn đấu vì cái gì nữa.
Bác sai rồi. Em gợi ý thế này nhé
- Nếu còn yêu quí nhau thì vẫn sống được với nhau và phải khẳng định là việc kia đừng cố quên vì không quên được đâu nên cứ đối diện với nó mà sống. Vì cuộc đời này còn rất nhiều những điều thú vị khác để ta theo đuổi và mong muốn (không nói chuyện gái gú nhé).
- Nếu không còn yêu quí nhau nữa thì cần chia tay để giải thoát cho nhau. Nên nhớ rằng, dù chia tay nghìn lần thì con cái và cha mẹ 2 bên cũng chẳng thay đổi gì nên cũng chẳng cần quan trọng hóa sự ảnh hưởng từ việc chia tay. Ví dụ, con cái vẫn là con chúng ta, khi các cháu trưởng thành thì các cháu vẫn tung cánh tìm tự do cơ mà? Chỉ cần tránh việc chia tay trong hận thù là đc.

Có thể em chưa trong hoàn cảnh của bác nên chưa ngấm chăng?

Maidanhantich

Xe máy
Cụ có thể tha thứ cho vợ, nhưng như thế là chưa đủ. Cụ phải thay đổi, phải thay đổi cơ bản, trước hết là cách thể hiện ra bên ngoài.
Cụ vẫn nên là người tốt và quan tâm gia đình nhưng không nên thể hiện điều đó trước mặt vợ con nhiều (e không biết nói cho chuẩn điều này thế nào). Cụ vẫn còn yêu vợ, thương vợ, nhưng không nên thể hiện như trước nữa, phải thay đổi. Và quan trọng hơn nữa, cụ phải quan tâm nhiều hơn cho bản thân, vì khả năng vợ cụ lại sai lầm là 50/50 chứ không thấp đâu, và sẵn sàng cho các phương án dứt khoát hơn. Đàn ông ăn nhau cái bản lĩnh, rõ ràng với mô tả của cụ như trên thì cụ là người đàn ông tốt nhưng chưa có uy lắm với vợ.
Vâng cụ. Em vốn sống đơn giản. Cũng có thể cụ nói đúng về cái uy.

Sangrila

Xe hơi
Em.chưa đọc hết các còm. Nhưng em.xin ý kiến tí
Ở đây rõ ràng việc vợ chủ thớt sai rồi, em ko nói tới. Nhưng tại sao trong khi chủ thớt suy nghĩ thấu tình đạt lý để đưa ra quyết định tha thứ cho vợ thì một số nick lại nhảy vào bảo li dị đi là sao ạ?
Con người ta, đôi khi không thể cứ vì mình mà sống, nhất là với những quyết định mang tính hệ trọng. Ở hoàn cảnh như chủ thớt, có thể nhiều cm sẽ li dị ngay, nhưng ở đây cụ chủ cho j giải pháp tha thứ để hướng tới tương lai cho gđ và con cái, vậy hà cớ gì cccm lại cứ khuyên chủ thớt phải li dị?
Hãy còm những còm tích cực để xụ chủ tìm được lại phương hướng cho mình chứ đừng còm để mong gia đình họ chia rẽ.

chanthat123

Xì hơi lốp
Em cũng đang lương tháng 9 chữ số và vợ cũng kêu là không quan tâm đến cảm xúc của vợ giống cụ chủ trên.
Em cũng tin vợ như vợ tin em. Haizz
Cụ kể làm em cứ no no

tuha_vt2015

Xe tăng
Cụ đã điều chỉnh được thì nên giữ gia đình để các bé phát triển trưởng thành
Cụ và vợ có thể dung hòa được thì cùng chăm sóc con là mục tiêu cao nhất

Xe bọ xít

Xe container
Thật ra nếu không phải trả giá thì dễ lặp lại sai lầm. Đúng với mọi sinh vật.
Nhưng "trả giá" ntn vừa nhân văn, vừa hiệu quả là khó.
Con em dâu em vừa bắt cả nhà bên nội ký cam kết cho chồng, bắt quỳ lạy nhà vợ các kiểu... Nhưng bài này vs đàn ông còn dc, vs phụ nữ phức tạp và để lại nhiều vấn đề phát sinh sau này...Tốt nhất càng ít người biết càng tốt. Tuyệt nhiên không thể tha bổng cụ ạ.
Ko thể tha bổng ý cụ tư vấn giải tán. Nhưng cụ chủ đã tha và muốn of tư vấn vấn đề khác.

Ca phê thôi

Xe tăng
Khuyên bảo giề, như thu nhập và tính cách của chủ thớt thì e nghĩ là người ngoài hành tinh roài 👽
Công nhận với cụ, người như chủ thớt chắc tuyệt chủng rồi. Thu nhập đến 9 con số/tháng thì chắc không lên of đâu, không vướng vào bất kỳ tệ nạn, thói hư tật xấu nào mà lại vướng vào chuyện này thì đúng là bài học cho anh em of là cứ hư một chút, nghèo 1 chút vẫn OK nhỉ:)):)):))

RAVA

Xe ba gác
Em vừa phát hiện ra bị vợ cắm sừng cách đây 1 thời gian. Cảm giác lúc đầu rất tức giận và muốn đạp đi tất cả vì từ trước đến nay em tuyệt đối tin tưởng vợ và cũng không nghĩ với tính cách của vợ thì có thể phản bội em. Cảm giác như mọi thứ sụp đổ.

Tuy nhiên sau mấy tiếng trấn tĩnh thì em nghĩ mình có làm ầm lên cũng chỉ vì sự ích kỷ cá nhân của mình sẽ làm khổ con, làm khổ tất cả người xung quanh. Em cũng không hiểu mình nữa, lúc đấy em nghĩ đến viễn cảnh chia tay thì con em sẽ thế nào, vợ em sẽ thế nào (theo em suy luận thì gần như chắc chắn không có chuyện vợ em đi bước nữa, vợ em sẽ rất đau khổ vì việc này), bố mẹ vợ sẽ ra sao (em nghĩ đến bố mẹ vợ vì ông bà rất tuyệt vời). Với những phân tích như vậy nên em đã chủ động tha thứ cho vợ. Chắc các cụ nói em bạc nhược, cứ cho là vậy đi, tính cách em luôn nghĩ về người khác trước khi nghĩ cho cá nhân mình.

Em sơ qua về bản thân để các cụ đỡ bảo em kém hay thế này thế nọ nên không dám quyết định:
- Em không cờ bạc, rượu chè, gái gú (nói chung là sống chuẩn mực)
- Sức khỏe bình thường, thậm chí là tốt (cả về khả năng đàn ông)
- Thu nhập của em không dám nói là cao nhưng cũng ổn so với mặt bằng chung (lương tháng 9 chữ số)
- Về tính cách:
+ Với các con em là người bố biết quan tâm dù thỉnh thoảng hơi nóng tính
+ Với bố mẹ và anh/em: Là người biết vươn lên trong cuộc sống. Quan tâm đến moi người, là trụ cột cho cả gia đình
+ Với bố mẹ và họ hàng bên vợ: Là chàng rể chỉn chu, biết quan tâm mọi người
+ Với cơ quan vợ: Là người thành công
+ Với cơ quan nơi làm việc: Là người hòa đồng, dễ gần, hết lòng vì công việc
+ Với vợ: Là người hết lòng vì gia đình nhưng chưa quan tâm cảm xúc của vợ (vợ em nói thế), việc nhà chồng cái gì cũng đến tay

Về vợ em:
- Nếu không có chuyện em vừa phát hiện thì vợ em là người biết chăm lo cho chồng con, ở cơ quan được mọi người yêu quý
- Đối xử tốt với gia đình nhà chồng (dù không quá khéo léo)

Vấn đề hiện tại của em:
- Vợ em đã nhận ra sai lầm và quan tâm em nhiều hơn. Em nghĩ vợ không còn dính dáng đến mối kia nữa.
- Thực tình trong lòng thì em không giận vợ, thậm chí thấy thương vì chắc chắn vợ em cũng đang rất day dứt

Tuy nhiên em luôn luôn đặt câu hỏi trong đầu tại sao mình đã làm mọi thứ vì gia đình mà lại nhận 1 kết quả như vậy? Nhiều lúc em thấy mình thật khổ khi phấn đấu để lo cho cho vợ cho con (em tiêu xài rất giản dị, có gì cũng nghĩ đến vợ con đầu tiên) mà nhận lại kết quả thật tệ. Em đang có 1 công việc thuận lợi nhưng nhiều lúc em muốn buông xuôi vì không hiểu mình làm vì cái gì nữa. Cái viễn cảnh em tự vẽ ra để phấn đấu, vươn tới bị sụp đổ hoàn toàn.

Rất mong các cụ giúp em có thêm năng lượng để em bước tiếp trên cuộc đời này. Liệu em phải làm gì để thoát ra khỏi tình cảnh hiện tại?
-Qua vc này e nghĩ là bác thớt cũng nên xem lại mình ntn, cánh đàn ô thường nghĩ cứ kiếm đc nhiều tiền, có vị trí cao ngoài xh, ngoại giao tốt...là hay coi thường vk, ít để ý quan tâm đến vk và gđ...Cánh đàn bà thì thường nghĩ ngắn, hay đổ lỗi cho hoàn cảnh, thường thì họ thiếu cái gì thì hay đi tìm những ng đàn ô khác cho họ những cái đó, như tình cảm, tình dục, vật chất, vị trí xh...Hay có khi chỉ vì lý do là ô ck hoàn hảo quá thì lại thích mấy chú phong trần, hoang dã hay loại hám gái, thay bồ như thay áo...
-Còn vc bác nhanh chóng tha thứ thì có lẽ là sai lầm lớn đấy? Bác nên ngồi nc 1 cách thẳng thắn, yc ko đc giấu giếm...quan trọng nhất là bác phải bình tĩnh lắng nghe nhưng ko nên quá tin vào những điều vk nói, hãy dùng các bp khác để kiểm tra, tìm hiểu xem lý do thực sự là ntn...Trong th này thì ly thân 1 tg có lẽ là biện pháp tốt nhất để xem cả 2 ntn, trong tg này bác nên để ý theo dõi, nếu cần thì thuê thám tử xem vk có thật lòng ko? Nếu đó chỉ là 1 mối quan hệ thoáng qua hay 1 phút yếu lòng thì còn có thể tha thứ đc, còn ko thì hãy dũng cảm chấp nhận đau thương để làm ván mới?
-Trong tg này bác cần phải bình tĩnh suy xét, tốt nhất là nên có 1 ng bạn hay ng thân nào đó có thể chia sẻ đc, ko nên cứ ôm vào trong lòng làm gì để rồi suy nghĩ lung tung dẫn đến những câu nói và hành động ko chuẩn? Vc này là rất nghiêm trọng đấy, nó có thể gặm nhấm, bào mòn và đánh gục ngay cả đv những ng đàn ô đc coi là cứng cỏi nhất kia?
-Cuối cùng thì e tặng cho bác mấy câu: “Có những thứ có thể tha thứ đc nhưng có những thứ thì ko bao giờ?” và ng Pháp có câu “Có thể có ng đàn bà ko bao giờ ngoại tình, nhưng ko bao giờ có ng đàn bà nào lại chỉ ngoại tình 1 lần”!

chaybo

Xe điện
Về vợ em:
- Nếu không có chuyện em vừa phát hiện thì vợ em là người biết chăm lo cho chồng con, ở cơ quan được mọi người yêu quý

Vấn đề hiện tại của em:
- Vợ em đã nhận ra sai lầm và quan tâm em nhiều hơn. Em nghĩ vợ không còn dính dáng đến mối kia nữa.
- Thực tình trong lòng thì em không giận vợ, thậm chí thấy thương vì chắc chắn vợ em cũng đang rất day dứt

Tuy nhiên em luôn luôn đặt câu hỏi trong đầu tại sao mình đã làm mọi thứ vì gia đình mà lại nhận 1 kết quả như vậy? Nhiều lúc em thấy mình thật khổ khi phấn đấu để lo cho cho vợ cho con (em tiêu xài rất giản dị, có gì cũng nghĩ đến vợ con đầu tiên) mà nhận lại kết quả thật tệ. Em đang có 1 công việc thuận lợi nhưng nhiều lúc em muốn buông xuôi vì không hiểu mình làm vì cái gì nữa. Cái viễn cảnh em tự vẽ ra để phấn đấu, vươn tới bị sụp đổ hoàn toàn.

Rất mong các cụ giúp em có thêm năng lượng để em bước tiếp trên cuộc đời này. Liệu em phải làm gì để thoát ra khỏi tình cảnh hiện tại?
Đấy. Chỗ bôi đậm đấy.

Duc Sang

Xe container
Do mục số 1 của cụ mà ra cả. Phàm trên đời cứ cái gì quá đều không tốt, chuẩn mực quá cũng vậy.
Cụ sai rồi thì nên tha thứ cho vợ 1 lần để giữ lấy gia đình cho con cái và cho cả cụ. Tái phạm thì bỏ cụ ạ.

Gacon2012

Xe buýt
Cách hay nhất là ntn:

1, Chuyển toàn bộ tài sản sang tiền và ts mang tên mình. nói thẳng với vk là nếu có lần tới thì e đi tay không.
2, thảo luận với vk về vấn đề vk ko hài lòng ở bản thân để thay đổi.
3, tha thứ cho vợ.

Thế nhé.

Maidanhantich

Xe máy
Em có đôi lời với cụ:
1. Rất cảm phục cụ vì cụ đã vượt qua sự tức giận để tha thứ cho vợ khi đã xảy ra chuyện đó. Việc này em nghĩ rất ít cụ làm được, tuy nhiên cụ phải chắc chắn là mình thoải mái với sự tha thứ đó
2. Vợ cụ thật sự ăn năn hối cải và đoạn tuyệt với việc ngoại tình trong quá khứ. Nếu có việc đó xảy ra lần thứ 2 thì đừng để bất cứ điều gì có thể làm mềm lòng cụ cả, lúc đó mà tha thứ nữa thì cụ sẽ trở thành người đàn ông nhu nhược thực sự.
3. Đã xác định tha thứ rồi thì cụ cũng đừng lăn tăn và bận tâm nhiều đến việc tim nguyên nhân này nọ và những việc khác nữa vì phụ nữ nhiều khi diễn biến tâm lý rất phức tạp và đầy mâu thuẫn.
Chúc gia đình cụ hạnh phúc hơn sau khi vượt qua đợt sóng gió này!
Cám ơn cụ đã cho em thêm chút động lực và con đường phải đi

Cụ cứ bình tĩnh tha thứ dần cho quen, đã có cụ ofer tha thứ đến 5 lần thì phải, cụ yên tâm ko đơn độc nhá :D

Arabia

Xe tăng
Em vừa phát hiện ra bị vợ cắm sừng cách đây 1 thời gian. Cảm giác lúc đầu rất tức giận và muốn đạp đi tất cả vì từ trước đến nay em tuyệt đối tin tưởng vợ và cũng không nghĩ với tính cách của vợ thì có thể phản bội em. Cảm giác như mọi thứ sụp đổ.

Tuy nhiên sau mấy tiếng trấn tĩnh thì em nghĩ mình có làm ầm lên cũng chỉ vì sự ích kỷ cá nhân của mình sẽ làm khổ con, làm khổ tất cả người xung quanh. Em cũng không hiểu mình nữa, lúc đấy em nghĩ đến viễn cảnh chia tay thì con em sẽ thế nào, vợ em sẽ thế nào (theo em suy luận thì gần như chắc chắn không có chuyện vợ em đi bước nữa, vợ em sẽ rất đau khổ vì việc này), bố mẹ vợ sẽ ra sao (em nghĩ đến bố mẹ vợ vì ông bà rất tuyệt vời). Với những phân tích như vậy nên em đã chủ động tha thứ cho vợ. Chắc các cụ nói em bạc nhược, cứ cho là vậy đi, tính cách em luôn nghĩ về người khác trước khi nghĩ cho cá nhân mình.

Em sơ qua về bản thân để các cụ đỡ bảo em kém hay thế này thế nọ nên không dám quyết định:
- Em không cờ bạc, rượu chè, gái gú (nói chung là sống chuẩn mực)
- Sức khỏe bình thường, thậm chí là tốt (cả về khả năng đàn ông)
- Thu nhập của em không dám nói là cao nhưng cũng ổn so với mặt bằng chung (lương tháng 9 chữ số)
- Về tính cách:
+ Với các con em là người bố biết quan tâm dù thỉnh thoảng hơi nóng tính
+ Với bố mẹ và anh/em: Là người biết vươn lên trong cuộc sống. Quan tâm đến moi người, là trụ cột cho cả gia đình
+ Với bố mẹ và họ hàng bên vợ: Là chàng rể chỉn chu, biết quan tâm mọi người
+ Với cơ quan vợ: Là người thành công
+ Với cơ quan nơi làm việc: Là người hòa đồng, dễ gần, hết lòng vì công việc
+ Với vợ: Là người hết lòng vì gia đình nhưng chưa quan tâm cảm xúc của vợ (vợ em nói thế), việc nhà chồng cái gì cũng đến tay

Về vợ em:

Vấn đề hiện tại của em:

Tại sao lại nhận kết quả như thế ấy à? Vì nhìn nhầm và chọn sai người chứ còn làm sao.

Mọi thứ như nếu ly dị vợ ko đi bước nữa, em thấy đấy hoàn toàn là cụ tự tưởng tượng ra mà thôi. Cụ đã nhìn sai người đấy 1 lần, cớ gì mà lại dám khẳng định kết luận về tương người đấy sẽ đúng? Tất nhiên cụ tốt, cụ làm ra tiền thì vợ cụ phải tìm cách giữ. Còn cái bài "chưa quan tâm cảm xúc của vợ" là nói trước khi cụ phát hiện, hay sau khi sự việc xảy ra mới nói? Nếu là sau, thì em thật câu này cũng giống như "trừ 1 lần duy nhất với người yêu đầu tiên thì anh là người thứ 2", nó là bài rồi. Chẳng nhẽ lại nói thẳng em lấy anh vì anh tốt, anh làm ra tiền, nhưng các nhu cầu khác anh ko đáp ứng được nên em tìm thêm niềm vui bên ngoài? Thực tế nó đáng buồn như vậy đấy. Chẳng qua gặp phải cái đứa nó biết kiềm chế, hiểu được cái gì nặng cái gì nhẹ, đâu là giới hạn thì nó sẽ ko làm thế, còn không cũng không có gì ngạc nhiên. Ngày xưa em mải chơi, cũng tự biết thế là ko ngoan, sẽ làm bố mẹ buồn, sẽ bị đòn, nhưng vẫn cứ tiếp tục đi chơi, lý do tương tự. Trên đời ko phải cái gì "biết" là có thể làm được.

Đã xác định tha thứ rồi thì phải cố quên chứ biết làm sao, thời gian sẽ xóa nhòa mọi thứ.

Làm gì để thoát ra thì phải dựa vào con. Lúc nào có ý nghĩ tiêu cực thì ôm con mà tự nhủ bất kể mình có thế nào thì cũng ko được gục ngã, ko thể để cho con khổ. Hãy tưởng tượng đến hình ảnh con lúc hạnh phúc để lấy lại năng lượng.
Người ta khổ vì thương không phải cách,
Yêu sai duyên, và mến chẳng nhằm người.
Có kho vàng nhưng tặng chẳng tuỳ nơi,
Xuân Diệu

Maidanhantich

Xe máy
Em thấy cái mấu chốt vẫn là cụ thui, tiên trách kỷ hậu trách nhân. Cụ ko giải quyết đc cái cốt lõi thì ko có gì đảm bảo cụ tha thứ xong vk cụ ko tái diễn lại lịch sử.
Em vote phương án ly thân và cụ dấn vào 1 mối quan hệ mới xem :v
Vâng cụ. Nhiều lúc suy nghĩ của mình không giống của phụ nữ. Em thì nghỉ mình sống hết lòng vì gia đình thì không cần màu mè làm gì nhưng nhiều lúc phụ nữ không nghĩ vậy

chanthat123

Xì hơi lốp
Em đọc thấy cụ chủ theo mô tả bản thân thì gần như hoàn hảo!
Em thấy cụ hao hao giống ông anh vợ em. Làm cho Vin lương tháng 140tr trong mắt mọi ng thì là hoàn hảo
Nhưng ông này sống rất vô tâm, đi về cái là ôm cái điện thoại và dán mặt vào tối ngày. Có thể bận việc thật hoặc giả thì em chả biết, em vẫn thấy ông ấy ôm xem phim và đọc truyện thường xuyên
Điểm thứ 2 là ở bẩn vô cùng, gần như không bao giờ chịu dọn dẹp nhà cửa và đưa vợ con đi chơi
Thế nên dù thu nhập cao vút, trong mắt mọi ng là hoàn hảo nhưng đã li dị cách đây 2 năm. Nguyên nhân ko chịu nổi nhau chứ ko phải bà kia cắm sừng ông ấy
Phụ nữ ngoài đàn ông thành đạt người ta cũng cần sự quan tâm thật lòng và thấu hiểu từ ng đàn ông
Đùa, làm cho Vin thì đi ịa còn phải nhịn. Lương tầm 140 là cũng phải cấp T3 giám đốc một bộ phận rồi. Ngoài lương cũng phải vô vàn benefit khác cho cả gia đình. Nó có sức bò về đến nhà không ngủ mẹ ngoài đường với con nào là may rồi

chanthat123

Xì hơi lốp
Cụ chủ xem thằng kia có vợ chưa, bem chết mẹ nó đi

Trạng thái
Thớt đang đóng